ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนใจ แล้ว! เจอโปร-ดี- ไม่รอแล้ว crossover, city v+ มาแว้วว  (อ่าน 10328 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
ขอเกริ่น จากที่หายไป 4-5วันเพื่อหา ข้อมูลเกี่ยวกับ city2015
เริ่มแรก ต้องการรถสูง กว่าเก๋ง จึงมองที่
1. Juke nov-2014 ดูไปและหาข้อมูลโดยการตั้งกระทู้ใน HLM พอต้นปี ก็มีข่าว juke mc ก็รอดูก่อน
     (พอสนใจ juke มีแต่คนทักว่า indyนะ แคบนะ รับได้หรือ)

2. HR-V เปิดตัว nov-2014 ราคาสูงไป แต่optionถูกใจ ยอดจองเริ่มเยอะ รอนาน จึงคิดว่ารอ ซา
     แต่ผ่านไป เดือนๆ
     มีแต่เพิ่ม สวนกระแส เศรษฐกิจ thailand land of smile
     ช่วง motor show ไปดู HR-V รอประมาน 2-3เดือน ก็เลยผ่าน
                                    ไปดูJUKE บ้าง เจอดอก 2.34% ฟรี ป.1 FREE MAINTENANCE 3YEAR
                                     เหมือนจะดี แต่ดอกแพง
                                      เพราะ HR-V แค่1.99% LOYALTY บอดี้ เฉี่ยวและอเนกประสงกว่า จึงรอไปอีก

เลยมาถึงกลางปี รู้ข่าวว่า cx3 กำลังมา ก็ดีนะรออีกนิด แต่รถเก่า รอไปด้วยไม่ไหว จึงขายไปก่อน
      ตอนเดือน7  เข้าเดือน9 ข่าวบอกมาเดือน11 ว่าจะรอ
      แต่เห็นกระแสราคาว่าไม่ถูก+น่าจะแพง (แถวสองแคบ) แต่optionเต็ม
      ชั่งน้ำหนักอยู่พอควร ว่าจะรอ cx3 เปิดตัว ถ้าไม่ถูกใจ ก็ค่อยจองHR-V จะได้ส่วนลดดีขึ้น แต่ก็นะ

ก่อนสิ้นเดือนได้ข้อสรุปว่าจะเลือกเป็น CITY แทน เพราะโปร และเห็นมีน้องรีวิว CITY น่าใช้ดี
       และคิดว่า ถ้าเลยไปปีหน้า ไม่รู้จะเจออะไรอีก ภาษีใหม่ เดี๋ยวโดนรับน้องราคาใหม่ ไม่ดีกว่า
       ใช้ไปก่อนค่อยว่ากันเพราะคุ้มสุดๆ สูง 150MM ก็พออยู่ จึงขอแชร์ให้เพื่อนๆบ้าง

วันนี้ตัดสินใจไปจองมาเรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 00:30:40 โดย yourturle »
One Day.

จุดที่ชอบ 1.พื้นที่วางขากว้าง แถวสองนั่งสบาย
                2. OPTION ที่น่าจะมีมีให้ครบ
                3. BODY ไม่สั้น ไม่ยาวเกินไป ใช้ในเมืองสะดวก
                4. ราคาคุ้มสุดๆ เครื่อง 1500cc (วันนี้ test drive มาด้วย kick downทีเดียวขึ้นไป
                      120-140เลยถึง160ง่ายๆ สบายๆ แต่ถนนหมดซะก่อน)
                5. ซับแรงสะเทือนได้ ok ไม่โยกเยก

เพิ่มเติม   เซลล บอกถึง Ultimate care เพิ่ม 2ปี ให้เป็นทั้งหมดรับประกันคุณภาพ 5ปี
                แต่ต้องจ่ายเพิ่ม 8,000 บาท คุ้มค่าไหมเอย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 00:47:49 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ Nikle_pk

ยินดีด้วยครับผม  :D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bobsan

ยินดีด้วยครับ สิ้นสุดการรอคอยเสียที 
งบแถวๆ 5-7 แสน โดยมากจบที่ฮอนด้ากันส่วนมาก
นั่งสบาย ออปชั่นครบ การขับขี่โอ ประหยัดพอได้ ตัวรถปัญหาก็น้อย

ออฟไลน์ CHANOM

ยินดีด้วยนะคะ City ยังเป็นรถที่เราชอบที่สุดในบรรดา B-Segment ค่ะ
ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะคะ  :D

ปล. ขอแอบถามหน่อยว่า กันสาดข้างนี้ มีความจำเป็นยังไงคะ เห็นคนชอบขอเป็นของแถมกันจังเลย
ส่วนตัวเราคิดว่า มันทำให้ความสวยของรถลดลง เลยอยากทราบถึงผลประโยชน์ของมันน่ะค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ยินดีด้วยนะคะ City ยังเป็นรถที่เราชอบที่สุดในบรรดา B-Segment ค่ะ
ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะคะ  :D

ปล. ขอแอบถามหน่อยว่า กันสาดข้างนี้ มีความจำเป็นยังไงคะ เห็นคนชอบขอเป็นของแถมกันจังเลย
ส่วนตัวเราคิดว่า มันทำให้ความสวยของรถลดลง เลยอยากทราบถึงผลประโยชน์ของมันน่ะค่ะ
1. ช่วยบังแดด ช่วงบน เพราะติดfilm ความเข้มน้อย
2. ฝนตก แง้มกระจกลงไม่เปียกเต็มที่
3. ความสวยงาม ภายนอกล้วนๆ

แต่ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคล เพราะที่บ้าน ก็ไม่ได้ติดกันสาดทุกคันนะ
One Day.

ออนไลน์ PAN

มีเพื่อ
1.เวลารับบัตรหรือคืนบัตรจอดรถ หรือจำเป็นต้องเปิดกระจกเพื่อบางอย่างตอนฝนตก แล้วฝนจะสาดเข้ามาโดนข้างในแผงประตูน้อยลงครับ
2.เอาไว้เวลาจอดตากแดด เปิดกระจกลงมานิดหน่อยเพื่อให้ระบายความร้อน ตัวกันสาดก็จะบังไม่ให้เห็นว่าเปิดแง้มกระจกไว้ครับ มันดูปลอดภัยและลดโอกาสเสี่ยงโดนงัด

ยินดีกับจขกท.ด้วยนะครับ ผมว่าcity น่าใช้สุดแล้วในB-seg sedan รองลงมาก็ciaz.

promt

• บุคคลทั่วไป
อย่าวิ่งเร็วเกินไปครับ เบรคหนักๆ แรงช่วงมันยวบๆๆ เอาไม่อยู่

ยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยินดีด้วยครับ
รุ่นนี้ช่วงล่าง+การควบคุมในเมืองดีกว่ารุ่นเก่า มันนุ่มและเบา
แต่วิ่งทางไกลเร็วๆ เกร็งกว่าตัวเก่านิดนึงครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ มาเป็นครอบครัวซิตี้ด้วยกัน ^^

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ยินดีด้วยคับ มีความสุขกับรถใหม่คับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าเน้นใช้งานเดิมๆ อัลติเมทแคร์ +8 พัน จัดเลยครับ
เข้าใจว่านอกจากขยายระยะเวลาประกันแล้ว เงื่อนไขบางอย่างก็ดีกว่าเดิม (เท่าที่จำได้) นะครับ

จากที่ใช้และเคยใช้ รวม 2 คัน มีอัลติเมทแคร์หมด (ซิตี้ ซื้อเพิ่ม, ซีวิค แถม) ครับ

ออฟไลน์ mamaman

รถดีครับ

ออฟไลน์ SM.

ยินดีกับรถใหม่ที่จะได้ครับ

ออฟไลน์ AT

มีความสุขที่สุด เวลาขับรถ คือได้รถที่ถูกใจตัวเองครับ

ออฟไลน์ adis

ยินดีด้วยครับ ขอชมว่า จขกท. หาข้อมูลก่อนตัดสินใจได้ดี ใจเย็นดีครับ
ในที่สุดก็ได้เนื้อคู่นะ...

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
4 ปีโดนดอกไปหมื่นกว่าๆเอง คุ้มสุดๆครับ ยินดีกับรถใหม่ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Focuszaa

ยินดีด้วยครับผม ^^

เห็นแฟนผมบ่นๆอยากได้อยู่เหมือนกันมันสวยดี Option ครบครัน น่าใช้งานจริงๆครับ

ออฟไลน์ aobness

-บางกรณีรถเหม็นอับ นอนรอในรถ หรืออะไร อยากแง้มกระจกนิดนึง ตัวกันสาดช่วยพรางสายตาคน
-สูบบุหรี่ตอนฝนตกนี่แหล่ะ แง้มกระจก น้ำไม่เข้า ประโยชน์ที่เห็นมากสุดครับ 555

ออฟไลน์ eaksuchart

สูบบุหรี่กลัวน้ำเข้ารถแง้มไว้ดีครับ
แต่สูบเสร็จอย่ากลัวที่จะทิ้งก้นไว้ในรถนะครับ 555

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member

ไว้แง้มกระจกระบายความร้อนเวลาจอดตากแดดครับ

ออฟไลน์ bravo

สูบบุหรี่กลัวน้ำเข้ารถแง้มไว้ดีครับ
แต่สูบเสร็จอย่ากลัวที่จะทิ้งก้นไว้ในรถนะครับ 555

คนสูบบุหรี่ขณะขับรถ ผมว่า ร้อยทั้งร้อย ทิ้งก้นบุหรี่นอกรถ(บนถนน)ครับ

รุ่นนี้ช่วงล่าง+การควบคุมในเมืองดีกว่ารุ่นเก่า มันนุ่มและเบา
แต่วิ่งทางไกลเร็วๆ เกร็งกว่าตัวเก่านิดนึงครับ

อย่าวิ่งเร็วเกินไปครับ เบรคหนักๆ แรงช่วงมันยวบๆๆ เอาไม่อยู่

ยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่

ใช่ครับ พวงมาลัย หวิว ครับ เบามาก
 สมาธิ เวลาขับครับ
One Day.

ออฟไลน์ SLuang

เรียนถามเจ้าของรถ  city ทุกคนนะครับ

คือผมเคยขับของเพื่อนที่ทำงาน  แล้วเวลาเบรคผมตกใจหมดเลย  ต้องใช้แรงเหยียบมาก และเหมือนเบรคจะลื่นๆ  เบรคไม่อยู่ประมาณนั้น  ทำให้ผมต้องเผื่อระยะเบรคมากกว่ารถผม  รถใหม่นะครับ ณ ตอนนั้นคือวิ่งยังไม่ถึงปี  แต่เพื่อนมันก็ว่าปกติของมัน  ตอนนี้มันใช้มาแล้ว 3 ปีกว่าๆ     คือความรู้สึกผมว่าไม่น่าปกติ เหมือนเบรคลื่น เบรคไม่อยู่ดั่งใจ    ปกติผมใช้กระบะยกสูง (T6 DBL 2.2HR AT) แค่เพียงแตะเบาๆ  รถก็จะชลอความเร็ว และถ้าต้องการเบรคแบบกระทันหันก็ทำได้ดั่งใจ   และอีกคัน เป็นนิสสันซันนี่ คันนั้นอายุอานามก็ยี่สิบกว่าปีแล้ว แต่เบรคไม่ต้องออกแรงขนาดเท่าซิตี้นะ  มันเป็นเฉพาะคัน หรือว่าเรายังไม่คุ้นชิน  ท่านที่มีรถใช้อยู่แล้ว ลองไปขับรุ่นอื่นแล้วลองเปรียบเทียบดูให้หน่อยครับ ผมยังข้องใจไม่หาย

ออฟไลน์ ikojoy

• Newbie
  • *
  • พ่อบ้านลูกสอง
ยินดีด้วยคับ ผมรอ  cx5 mc 

ออฟไลน์ Harem

ยินดีด้วยครับ :)

ออฟไลน์ Mike

Ultimate care ถ้าเซลล์ บอกว่าแถม แต่ขอเก็บคุณ 8,000 ผมฝากตบกะโหลก เซลล์ 1 ที
Honda ประกันตัวรถให้ 3 ปี ใครอยากซ์้อเพิ่ม อีก 2 ปี เป็น 5 ปี ก็จ่ายเพิ่มเอา
รถผม City MC 2012 ก็ซื้อเพิ่ม ในวันออกรถ ราคาประมาณ 7,500

เซลล์คุณมีเจตนาอะไร บอกไม่หมด?? งุบหงิบ margin ของแถมลูกค้า ??
แล้วจะค้ากำไรส่วนต่างกับคุณอีก 500

////////////////////////////////////////////////////////////
*****แก้ไข เปลี่ยนจากตบกะโหลก เป็นขอบคุณ แทนดีกว่าครับ

7500 + vat 7% = 7500+525 = 8,025
เซลล์ ลดให้ ตั้ง 25 บาท แน่ะ  ;)

http://www.honda.co.th/owner/2013/main/show/service/3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 17:47:03 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จุดที่ชอบ 1.พื้นที่วางขากว้าง แถวสองนั่งสบาย
                2. OPTION ที่น่าจะมีมีให้ครบ
                3. BODY ไม่สั้น ไม่ยาวเกินไป ใช้ในเมืองสะดวก
                4. ราคาคุ้มสุดๆ เครื่อง 1500cc (วันนี้ test drive มาด้วย kick downทีเดียวขึ้นไป
                      120-140เลยถึง160ง่ายๆ สบายๆ แต่ถนนหมดซะก่อน)
                5. ซับแรงสะเทือนได้ ok ไม่โยกเยก

เพิ่มเติม   เซลล บอกถึง Ultimate care เพิ่ม 2ปี ให้เป็นทั้งหมดรับประกันคุณภาพ 5ปี
                แต่ต้องจ่ายเพิ่ม 8,000 บาท คุ้มค่าไหมเอย?

ผมก็ซื้อครับ และซื้อทั้ง 2 คัน (city 11 Jazz 12)

รถพ่อผม ได้เคลมคลัชคอมแอร์ไปเรียบร้อยแล้ว ตอนครบ 4 ปี โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเพราะในระบบฟ้องว่า "มีรับประกันเพิ่มอีก 2 ปี"
ส่วนรถผมเพิ่งข้ามปีที่ 3 ยังไม่มีอาการไร

จ่ายไว้ ก็อุ่นใจเพิ่มไปอีก 2 ปีครับ

ปล. เคลมได้ทุกอย่าง "เหมือน warrantee" ยกเว้นวิทยุติดรถยนต์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยินดีด้วยครับเสร็จโปรกันไปอีกราย  :) :) :)

ตอนนี้ผมก็สะดุดใจอยู่คือกัน ไปเจอโปร Jazz *25% ผ่อน 6 ปี 2.59% 7 ปี 3.19% ได้ของแถมจำเป็น ประกัน พรบ จดทะเบียน ฟิล์ม ขาดแต่เบาะหนังแล้วยังมีส่วนลดอีก 30,000 (แถมกระเป๋าอีกใบเค้าบอกว่า 4,500 แต่ผมตีให้ 2,100 ละกัน ถือเป็น Vat ที่หักจากส่วนลดซับดาวน์)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น