ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องรอบเครื่องกับการเปิดปิดแอร์ BMW  (อ่าน 2008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
รบกวนปรึกษาเพื่อนสมาชิกที่รู้เรื่องนี้ หรือใช้ F10 อยู่

--> จำได้ว่าก่อนหน้านี้ เวลาเปิด ปิด แอร์ รอบเครื่องจะไม่เท่ากัน
แต่ไม่สวิงนะครับ คือนิ่งๆ ไม่แน่ใจว่าเค้าจงใจเซทไว้แบบนี้รึเปล่า

--> หลังจากไปล้างแอร์ที่ 0 คราวนี้ เปิด ปิด แอร์ รอบเท่ากัน
แต่มีบางครั้ง (ซัก 3 ใน 10) ปิดแอร์ แล้ว รอบเครื่องจะขึ้นไปพันกว่าๆก่อนจะกลับลงมา

มันผิดปกติตรงไหนรึเปล่าครับ? T T

ออฟไลน์ f1rstgot

Re: ปรึกษาเรื่องรอบเครื่องกับการเปิดปิดแอร์ BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 10:42:03 »
ผมว่าน่าจะผิดครับ ลองโทรเข้าศูนย์บอกอาการแล้วนัดพารถไปเช็คเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาเรื่องรอบเครื่องกับการเปิดปิดแอร์ BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 11:24:10 »
ผมสังเกตจาก520Dมันมีอาการตามนั้นเลยครับ แต่เช็คด้วยคอมพบว่ามันเกิดจากระบบทำความร้อนของ กรองเขม่า พอเครื่องร้อนได้ที่ ต่อให้ปิดac ก็จะไม่มีอาการรอบสูง

เครื่องเบนซินผมยังไม่เคยลองดู

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 11:31:18 »
รบกวนปรึกษาเพื่อนสมาชิกที่รู้เรื่องนี้ หรือใช้ F10 อยู่

--> จำได้ว่าก่อนหน้านี้ เวลาเปิด ปิด แอร์ รอบเครื่องจะไม่เท่ากัน
แต่ไม่สวิงนะครับ คือนิ่งๆ ไม่แน่ใจว่าเค้าจงใจเซทไว้แบบนี้รึเปล่า

--> หลังจากไปล้างแอร์ที่ 0 คราวนี้ เปิด ปิด แอร์ รอบเท่ากัน
แต่มีบางครั้ง (ซัก 3 ใน 10) ปิดแอร์ แล้ว รอบเครื่องจะขึ้นไปพันกว่าๆก่อนจะกลับลงมา

มันผิดปกติตรงไหนรึเปล่าครับ? T T

ที่บ้านF10 528i LCIก็เป็นเหมือนกันครับรอบมันตีไป1000กว่าๆแล้วค่อยลง

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 11:36:57 »
525d ไม่เคยเจอนะครับ เวลาแอร์ทำงานจะรู้สึกว่าคอมหรือพัดลมทำงานแค่นั้น แต่รอบไม่ขยับครับ

บางทีอากาศเย็นเหมือนเครื่องจะทำตัวเองให้ร้อนได้อุณหภูมิ(รอบสูงขึ้น) พอขับทางใกล้ๆแล้วจอด พัดลมหน้าเครื่องจะยังเป่าระบายความร้อนถึงแม้จะจอดล๊อกรถไปแล้ว