ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ หลอดไฟหน้า Philips กับ Osram ยี่ห้อไหนน่าใช้ครับ  (อ่าน 19556 ครั้ง)

ออฟไลน์ bellreddavil

• Newbie
  • *
พี่ๆครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ หลอดไฟหน้า Philips X-treme Vision +130% กับ Osram Night Breaker Unlimited  ยี่ห้อไหนน่าใช้ครับ ใส่ นิสสันมาร์ท

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อนะครับ

ใช้ได้ดีทั้งคู่ อายุการใช้งานนานพอสมควร แต่คิดว่า Phillips จะสว่างกว่า Osram แต่ Osram จะถูกกว่าครับ

Osram ผมใช้มาประมาณ 3 ปี เพิ่งขาดไปข้างนึงเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้ใช้หลอดธรรมดาอยู่ครับ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
จากประสบการณ์ที่เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ และใช้มาหลายรุ่น

Osram ราคาดีกว่า แต่ Philips อายุการใช้งานนานกว่าครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ถ้าเป็นไฟ xenon สองยี้ห้อนี้แบบไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมใช้ Philipครับ ใช้ได้ 7 เดือนหลอดขาด
ตอนนี้ก้ใช้ Philip อีก ยอมเสียตัง เพราะขับ ตจว. ไม่มีไฟถนน
ไฟพวกนี้จะไม่ต่อยทนเหมือนไฟคู่คัวนะ อายุการใช้งานนับเป็น ชั่วโมง

เอ่อ ถ้าจะซื้อไม่ต้องไปซื้อที่ห้างนะครับ แพง เพราะไงก็ประกัน 6 เดือนเท่ากัน

แนะนำให้ไปซื้อในเน็ตถูกกว่าเยอะ ไอ้ของปลอมของเกรดก็อปจีนนะไม่มีเหรอก ไม่ต้องกลัว
และให้ใช้แค่ตัว +100% พอ อย่าใช้ +130% หลอดจะร้อนกว่าและอายุสั้นมากครับ

ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว
ชุดที่ 1 สั่งในเวป 7 เดือนขาด
ชุดที่ 2 ซื้อในห้าง ของเซ็นทรัล 8 เดือนขาด
ชุดที่ 3 ซื้อในเน็ต ตอนนี้ใช้มา 6 เดือนแล้ว

• Newbie
  • *
เอ่อ ถ้าจะซื้อไม่ต้องไปซื้อที่ห้างนะครับ แพง เพราะไงก็ประกัน 6 เดือนเท่ากัน

แนะนำให้ไปซื้อในเน็ตถูกกว่าเยอะ ไอ้ของปลอมของเกรดก็อปจีนนะไม่มีเหรอก ไม่ต้องกลัว
และให้ใช้แค่ตัว +100% พอ อย่าใช้ +130% หลอดจะร้อนกว่าและอายุสั้นมากครับ

ชุดที่ 2 ซื้อในห้าง ของเซ็นทรัล 8 เดือนขาด
ชุดที่ 3 ซื้อในเน็ต ตอนนี้ใช้มา 6 เดือนแล้ว

พี่ครับ รบกวนสอบถาม ความส่างระหว่าง 100 กับ 130 ต่างกันเยอะไหมครับ

พี่ครับ รบกวนสอบถาม ความส่างระหว่าง 100 กับ 130 ต่างกันเยอะไหมครับ

เยอะพอควรเลยครับ ถ้าไป ตจว. มืดๆไปไม่มีไฟถนน 130% ขับได้แบบไร้กังวล ถ้าจำไม่ผิคระยะในการมองเห็นของ 130% จะ +45 เมตร
ของ 100% จะ +35 เมตร
ตัว 130 จะหายากนะครับ เพราะร้านไม่ค่อยเอามาขายเพราะหัวจะขาดไวลูกค้าชอบบ่น บางคนใช้กลางคืนบ่อยก็ขาดก่อน 6 เดือนเครมกันก็มี

ถ้าเปลี่ยนหลอดไฟหน้าให้ตั้งไฟใหม่ให้ส่องต่ำลงกว่าเดิมนิดหนึ่งนะครับ ไม่งั้นแยงตารถสวนเลนส์เค้าจะตบไฟสูงทักเราตลอดทาง

ออฟไลน์ 0%

ตอนนี้ ในตลาดมี ชุด mini projector xenon แทนหลอด h4 เดิมแล้ว นะครับ

ดูแล้วคัทออฟสวยใช้ได้เลย คมกริบ

ใช้ xenon ความเข้มแสงยังไงก็น่าจะดีกว่า สว่างกว่า ไม่รบกวนสายตา แต่อาจจะแพงกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ AT

ตอนนี้ ในตลาดมี ชุด mini projector xenon แทนหลอด h4 เดิมแล้ว นะครับ

ดูแล้วคัทออฟสวยใช้ได้เลย คมกริบ

ใช้ xenon ความเข้มแสงยังไงก็น่าจะดีกว่า สว่างกว่า ไม่รบกวนสายตา แต่อาจจะแพงกว่านิดหน่อย

ใช้หลอด xenon ของยี้ห้ออะไรอยู่ครับ กำลังเก็บข้อมูลระหว่าง osram กับ philips

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ฟิลิปป์ ไม่ถึงปี  ไฟต่ำ ขาด 1 หลอด ติดแต่ไฟสูง เลยต้องใช้ ฟิลิปป์ข้าง ธรรมดาข้าง

เห็นบางคนพอขาดก็เปิดแต่ไฟสูง พุ่งไกลถึงดวงจันทน์ก็มี ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ bmwmania

ผมเชียร์ ออสแรม. อ่ะ ประหยัดเงินกว่า. ถ้าใช้ในเมืองม่ะค่อยเห็นความต่างของทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Philips ตัว 100% แสงดีกว่าตัว Plus ตัวเก่านิดนึงครับ 130% ยังไม่เคยใช้ แต่คิดว่าคงได้สว่างกว่าแค่นั้น
Unlimited ผมใส่ Vigo อีกคัน ผมไม่ค่อยชอบ มันขาวไป ชอบให้ออกเหลืองๆ นิดๆ
OSRAM ค่อนข้างมีปัญหากับถนนยางมะตอยครับ แต่จะส่องเส้นถนนได้ชัดเจน ถ้าขับในเมืองก็ OSRAM พอ ถูกกว่าเยอะ

คันที่ใช้นานสุด ตอนนี้ OSRAM Nightbreaker Plus ตัวเก่า เมษายน 2556 ขับกลางคืนกลับบ้านราวๆ 1 ชม. ทุกวัน ยังไม่ขาดครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Equcha

ใช้มาเกือบหมดแล้วเหมือนกันครับ มันแล้วแต่ดวง
เคยใช้ Phillip ปีนึงขาด
Osram ปีนึงขาด
นี่ใส่ Phillip 130 แปดเดือนยังไม่ขาด
ความสว่างไม่เห็นนัยยะสำคัญ

สรุปเลือกของถูกกว่าครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ วันเสาร์นี้ว่าจะลองใส่ Philips X-treme Vision +130%

ดูครับ เส้นทางที่เป็นถนนใหญ่แต่ไฟถนนชอบขาด คนข้ามถนนเยอะ ขอเลือกสว่างๆไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ ken_p

แปลกจังทำไมเมืองไทยฟิลลิปส์กับออกแรมราคาต่างกันเยอะ ที่จีนสองยี่ห้อนี้ราคาเท่าๆ กันเลย ออสแรมบางรุ่นแพงกว่านิดหน่อยด้วยซ้ำครับ รุ่น 130% ประมาณ 8-9 ร้อยบาท แต่สีจะออกขาวกว่ารุ่น 100%

ออฟไลน์ toonze

ใช้มาแล้วทั้งสองตัว Osram ดูจะคุ้มตังกว่า เปิดทุกวันวันละ ครึ่ง ช ม  2ปี ขาดข้างนึง แสงออกขาวด้วย แต่ส่องไกลดี ตอนนี้ลองใช้ LED จีนอยู่ ราคาพอกันร้อนน้อยกว่ามาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ Osram Coolblue intense อยู่ครับ ราคาไม่แพง
แสงออกสีขาวประมาณ 4300K สว่างกว่าหลอดเดิมติดรถนิดเดียว
ใช้มาเกือบสองปีแล้วยังดีอยู่ แต่ข้างกล่องระบุชัดเลยว่าอายุจะสั้นกว่าหลอดธรรมดา
เพราะกระจกหลอดเคลือบสีน้ำเงิน ความร้อนสูงกว่าปกติ ทำให้อายุสั้นลง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ps000000

ผมลองแล้วทั้งสองรุ่น

บ่องตง ครับ ไม่ได้เสี้ยวของ ซีนอนโปรเจคเตอร์ กะ แอลอีดีโปรเจคเตอร์เลยครับ

(มันดีกว่าหลอดฮาโลเจนจากศูนย์นิดเดียว)

แต่ไม่รบกวนใครดีครับ ไม่โดนใครด่าแน่นอน