ผู้เขียน หัวข้อ: รถเกียร์ธรรมดาลุยน้ำท่วมจำเป็นต่องถ่ายน้ำมันเกียร์ไหมครับ  (อ่าน 3180 ครั้ง)

ออฟไลน์ chichi

• Newbie
  • *
ใช้รถนิสสัน มาร์ช 1.2 E M/T ปี2011 ครับ เลขไมล์ 29,000 กิโลครับ

ช่วงหน้าฝนที่ผ่านมามีโอกาสต้องขับลุยน้ำท่วมหลายครั้งครับ ลุยลึกที่สุดประมาณระดับสูงกว่าขอบล่างของกันชนหน้าเล็กน้อยครับ

อยากทราบว่ามีโอกาศที่น้ำจะเข้าเกียร์ไหมครับแล้วต้องรีบไปถ่ายน้ำมันเกียร์เลยไหมครับ หรือจะรอให้ครบเช็คระยะ5ปีตอนเดือนกุมภาค่อยถ่ายทีเดียวครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้งสุดท้ายตอนรถอายุครบ3ปีครับ

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
ไม่จำเป็นหรอก แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนเลี้ยวเข้าปั๊มแค่ไม่กี่ร้อยบาท

• Newbie
  • *
งั้นิด๋วผมค่อยถ่ายทีเดียวตอนเช็คระยะครับ5ปีนะครับ ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เป็นระบบปิดครับ ถ้าเสื้อเกียร์ไม่แตก น้ำจะเข้าไปปนกับน้ำมันเกียร์ไม่ได้ครับ ส่วนชิ้นส่วนภายนอกออกแบบมารองรับการใช้งานกับน้ำอยู่แล้วครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tvm

เอาสบายใจหน่อยก็ดึงก้านวัดน้ำมันเกียร์ (น่าจะมี) มาดูสีน้ำมันว่ายังใสอยู่ไหม ถ้ามีสีข้นๆ นมๆ ค่อยว่ากันครับ

• Newbie
  • *
ไม่มีก้านวัดครับผม รถเกียร์ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
ให้ช่างดึงตัวถ่ายเอาน้ำมันมาดูนิดนึง ถ้ายังไม่เปลี่ยนสี ก็แค่เติมเพิ่มให้เต้มครับ

ออฟไลน์ Goragot

• Newbie
  • *
+ ไม่สบายใจก็เปลี่ยนไปเลยก็ได้ครับ น้ำมันเกียร์ราคาไม่ค่อยแพงมาหนัก

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
ให้ช่างดึงตัวถ่ายเอาน้ำมันมาดูนิดนึง ถ้ายังไม่เปลี่ยนสี ก็แค่เติมเพิ่มให้เต้มครับ

ตามนี้ครับ

ถ้าความชื้นเข้า น้ำมันเกียร์จะกลายเป็นสีคล้ายโคลนหรือนมข้นครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
รอให้หมดหน้าฝนก่อน แล้วค่อยไปถ่ายน้ำมันเกียร์ครับ  ผมว่าจะเอาไปถ่ายอยู่เหมือนกัน  :) :) :)

ออฟไลน์ yourturle

ไม่ต้องครับ ไม่ได้ท่วมแบบจม

รอเปลี่ยนตามระยะ ไม่มีอะไรน่ากังวล
One Day.

ออฟไลน์ V221

สำหรับผม เปลี่ยนครับเพราะไม่อยากเสี่ยงมีปัญหากับเฟืองท้ายหรือเกียร์ทีหลัง
BMW 750E M SPORT