ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??  (อ่าน 8913 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 09:48:14 »
น้องที่ทำงาน ญ คุยกันว่าไม่มี ปัญญาซื้อ crvอะสิถึงได้เลือก hrv ผมได้ยินเค้าคุยกันก็ได้แต่เห้อมันไม่ใช่นะ

ออฟไลน์ SM.

Re: ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:02:44 »
ความต้องการคนเราไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:07:08 »
เรื่องเหล่านี้อยู่ที่เงินเป็นตัวสำคัญนะเราว่า ปัจจัยอื่นก็คงเป็นแค่ตัวประกอบ หรือบางครั้งก็แอบเป็นแค่การพูดปลอบใจตัวเอง

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:30:46 »
compact suv ตอนนี้ผมว่า crv สวยที่สุด ขนาดพอดี แฝงความบึกบึน  แต่พอไปดูเวอร์ชันต่างประเทศ ไม่ต้องยุโรปหรือเมริกาหรอก แค่เอเชียเรานี่ในราคาใกล้ๆกัน มีทั้งฝาท้ายไฟฟ้า, ซันรูป, honda sening ทำให้ไม่อยากได้ไปเลย ไม่แปลกที่คนจะแห่ไปเล่น hrv ที่มีซันรูปในตัวท็อป จนผลิตกันไม่ทัน  แต่ก็ยังไม่วายกั๊ก GPS กับฝาท้ายไฟฟ้า ไม่แน่อาจใส่มาให้ในรุ่น hybrid ปีหน้า

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:31:16 »
CRV แพงกว่าตั้งเยอะ แต่ก็หรูกว่า มันคนละตลาดกัน

HRV เขามีจุดเด่น ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ความโฉบเฉี่ยว สวยแบบที่ไม่เหมือนCRV

พวกดูถูกคนอื่นตัวเองไม่มีปัญญาซื้อ หรืออาจจะผ่อนคันเก่ายังไม่หมด ได้แต่นินทาเบาๆปลอบใจตัวเองแบบนั้นแล นิสัยไม่ดีของมนุษย์

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:46:22 »
พวกช่างยุนี่ อย่าไปใส่ใจมันครับ มันเคยออกเงินค่าดาวน์ไหม

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:54:26 »
ส่วนตัวผมว่านะ hrv ดูสวยกว่า crv ตั้งเยอะแน่ะ

ใครจะไปว่ายังไงก็ช่างเขาเถอะครับ
มากคนก็มากความ

เอาตัวเราสบายใจพอแล้ว

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:58:52 »
ปล่อยไปเถอะครับ อย่าเก็บมาคิดให้หนักสมองตัวเองเลย พวกนี้คงเป็นพวกไม่รู้จักพอและมองคนในแง่ร้ายครับ

ตอนที่ผมจะออก HRV ผมมีอีกตัวเลือกคือ X-Trail  จริงๆแล้วมันคนละ segment
แต่เมื่อดูลักษณ์การใช้งานและความคุ้มค่าส่วนบุคคลแล้ว สุดท้ายก็เลือก HRV ตัวท็อปมา

ไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะต้องซื้อรถที่แพงกว่าเสมอไป แต่มันอยู่ที่ว่ารถคันไหนเหมาะสมกับชีวิตคุณมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:11:18 »
ส่วนตัวผมว่านะ hrv ดูสวยกว่า crv ตั้งเยอะแน่ะ

ใครจะไปว่ายังไงก็ช่างเขาเถอะครับ
มากคนก็มากความ

เอาตัวเราสบายใจพอแล้ว

เห็นด้วยตาม เม้นนี้เลยครับ HRV สวยจริงๆ มากกว่า CRV เลียอีก

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:21:58 »
ผู้ชายมันไม่สุด ต้องไปยอดชาย ---
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:24:01 »
ถ้าเจอแฟนเราเป็นแบบนี้ สงสัยปวดกบาลตาย ต้องสุดทุกเรื่องนี่ ปั๊มเงินกันไม่ทันเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:47:51 »
ถ้าเป็นผม ผมก็จะบอกว่า ใช่ครับ ผมไม่มีเงินพอครับ  ตอบแบบนี้ แล้ว ผมรู้สึก ว่า เท่ห์ดีครับ ไม่ต้องให้ใครรู้ ว่าเรามีหรือไม่มี  ตัดปัญหา เรื่องการ ถูกยืมตังค์ ไปในตัว 

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:00:33 »
อย่าไปใส่ใจคำพูดของคน
เอาให้สุด มันไม่จบหรอกครับ

HRV --> CRV -->  X3 --> ... --> Cayenne

ใช่ครับ ผมไปไม่ถึง Cayenne แน่ๆ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:10:57 »
1.หาที่จอดง่ายกว่า จอดง่ายกว่าซีวิค ด้วยซ้ำไป
2.กินน้ำมันน้อยกว่า
3.ส่วนใหญ่ ขับคนเดียว นั่ง CRV มันโหลงเหลงภายในมันกว้าง
4.ความคล่องตัวในเมืองมากกว่า
5.อะไหร่ ถูกกว่าแน่ๆ

ตั้แต่ hrv ออกมานี่ผมไม่มอง CRV เลยครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:28:33 »
ผู้หญิง ส่วนมาก ไม่ได้สนใจรถที่ สรรถนะหรือสไตล์ของรถหรอกครับ  สนแค่ หน้าตา ยี่ห้อ และก็ราคา 

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:54:55 »
เดี๋ยวพอออก CR-V ก็บอกอีก ไม่มีปัญญาออก Benz GLA / BMW X1 X3 X5 ต่างๆนานา คนพวกนี้ไม่ได้มีอะไรในหัวสมองหรอกครับนอกจาก "เงิน"
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ comcoth

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:03:02 »
ปล่อยวางเถอะครับ ไม่เกี่ยวว่ามีปัญญาหรือไม่มีปัญญา ทุกอย่างมันอยู่ที่เหตผลและความพอใจของเจ้าของตั้งหาก ญาติผมมีเงินเป็นร้อยๆล้านมีธุรกิจนับ10ยังใช้แค่civic เลยครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:07:19 »
ผญ หรือใครที่มีความคิดแบบนี้ พูดได้เลยว่า "แคบ"

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:10:37 »
เอาจริงๆถ้าผมมีเงินถึงไปซื้อ CR-V ได้ ผมก็คงจะซื้อ HR-V แหละครับ มันเหมาะกับ lifestyle ส่วนตัวมากกว่า และสวยถูกใจกว่า
แต่ว่าต่างคนก็ต่างความเห็นแหละครับ เขาก็ไม่ผิดถ้ามุมมองเขาเป็นแบบนั้น แต่ก็อย่าเอามาใส่ใจเลยครับ แต่ถ้าโดนพูดแบบนี้กับตัวเอง ผมจะถามย้อนกลับ แล้วมายุ่งอะไรกับชีวิตของคนอื่นครับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:13:16 »
ตอบไปเลยครับ "เพราะเราคิดไม่เหมือนกันไง" จบครับ ผมใช้ตลอดเลย ไม่ต้องไปอธิบายเหตุผลให้เข้าใจด้วย ใช้หลักการตอบแนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:35:04 »
ตอบเค้าไปเลยว่าเพราะ CRV มันไม่คุ้มอะดิ รถคันละล้านกว่า ได้แค่เนี้ย จะจ่ายแพงกว่าเพื่ออะไร

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:38:04 »
เนื้อหาไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ จขกท นะครับ แต่ได้ยินแล้วเคืองในใจ แถม ญ ที่พูดก็ขับ ฮอนด้าฟรีด ::)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:45:07 »
HRV = B - SUV (ครอสโอเวอร์)

CRV = C - SUV 

ฮอนด้า
ปีหน้า มีของเด็ด น่าจะขายดีเหมือนโมบี้ (โมบิลิโอ)

BRV = A - SUV

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:53:43 »
มันไม่เกี่ยวหรอกครับ

คนมีตังค์ซื้อหรือมีความสามารถผ่อน S-Class แต่อาจจะซื้อแค่ C-Class เพราะอะไร
เพราะมันเหมาะกับ Lifestyle เขาไง

ลูกอีชอบติมีเยอะ อันนั้นไม่ดี อันดีก็ห่วย แต่ของตัวเอง แมร่งดีเลิศ ทั้งๆ ที่จริงเรื่องรถนี่
ผมไม่เห็นว่ามีอะไร สมบูรณ์แบบในทุกๆ ด้าน แม้แต่ Supercar เองก็ตาม
"Make It Count"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 14:01:04 »
เค้าดูรายการของ Jeremy Clarkson รึเปล่าครับ
เพราะลุงนี่ชอบเหน็บคนซื้อ RR Ghost กับ Porsche Cayman ว่า
ไม่มีปัญญาไปถึง Phantom, 911
ตรรกะแบบนี้บางทีก็ไม่ถูกเสมอไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:12:12 »
ผมพูดตริงๆนะนี่แหละนิสัยความอิจฉาของคน ไม่ว่าจะเป็นคนชาติไหนและจะมีเงินมากมายหรือจะมีเงินน้อย ผมก้เห็นมีคนแบบนี้เยอะแยะไป

ขอให้ได้ against หรือ discredit คนอื่นจะเป็นความสุขของคนพวกนี้ครับ จะเป็นสิ่งของอะไรใครซื้อมาเค้าก้ชอบทั้งนั้นคับไม่ก้เค้าต้องมี

เหตุผลเพียงพอที่จะซื้อ ต่างชาติก้เป็นเหมือนกันครับไม่ใช่แค่คนไทย คนอื่นไม่มีสิทธิไปออกความเห็นหรือพูดนินทาอะไรไม่ดีนะครับ ผมเคยมีคน

รู้จักคนนึงเค้าขับ Avanza อยู่ พอดีอยู่ด้วยกันแล้วเค้าชี้ innova บอกสวยมาก ชอบ ก้อย่างว่าทรงรถ 2 รุ่นนี้มันเหมือนกันถ้าชอบน้องก้น่าจะ

ชอบพี่ ผมก้ ออๆ ก้โอนะ แต่อย่างที่ทุกๆคนรู้รถทรงนี้ไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ แต่เราไม่เห็นต้องไปขัดเค้าเลย ดูถูกคนอื่นทางคำพูดและความคิดไม่ก้ไม่ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:42:13 »
ผมเห็น ผช ขับ

CR-V = พ่อบ้าน (แต่งงานแล้ว) กลัวเมีย ขับคันนี้เพราะเมียสั่งมา
            ชายผู้อยากเป็นช้างเท้าหน้า แต่ มีเมียเป็นควาญช้าง

HR-V = วัยรุ่น หนุ่มโสด มี  life style และ activity หลากหลาย

เรื่องความหรูหรา อยากให้ คนไม่เคยเข้าไปใน hrv ได้ ดูภายในนะ
ผมว่า งานประกอบและเลือกใช้ วัสดุ นั้น Premium มากกว่า ฮอนด้าปกติเยอะนะ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:58:11 »
ไม่ต้องไปสนใจคำพูดใครหรอกครับ ใครเค้าใช้รถอะไร รุ่นอะไรมันเป็นสิทธิ เป็นความชอบ เป็นเรื่องของความสามารถในการจ่าย
หรือบางทีนะผมเห็นมาหลายคนที่เค้ามีปัญญาจ่ายเพื่อรถหรูแพง ๆ มาได้แบบสบาย ๆ แต่เค้าก็ถูกใจที่จะคบหากับรถธรรมดา ๆ ที่เค้าชอบ
คนที่พูดโน่น นี่ นั่น เค้าคงไม่ได้มีความคิดอะไรทีมันสร้างสรรค์หรือมองอะไรด้วยความเข้าใจ มองอะไรแคบ หรืออิจฉา

ผมเองก็เคยเจอนะครับ แฟนผมซื้อ freed มาใช้ เพื่อนเค้าก็ติโน่น นี่ นั่น ว่าซื้อมาทำไม เหมือนรถตู้เลย
 ทำไมไม่ซื้อ ...... ( ที่เค้าเพิ่งถอยมา )
แต่พอมาได้ลองนั่ง freed ไปต่างจังหวัดกับแฟนผมเท่านั้นแร่ะ ความคิดเค้าเปลี่ยนเลย กลายเป็นว่าเค้าเสียดายที่ไปซื้อ.....
นี่ถ้าเค้าซื้อ freed บ้าง มันจะเหมาะกับเค้ามาก ๆ สองปีมาแล้วครับ ทุกวันนี้เวลาเจอกัน เห็น freed ของแฟนผม เค้าก็ยังบ่นเสียดายอยู่เลย

อีกคน ผู้จัดการผมเองครับ รายได้ของเค้านี่บอกได้เลยว่าแกถอยเบนซ์มาขับได้สบาย ๆ  แต่แกใช้รถมือสอง อิซุสุ ทรูเปอร์ ใช้ไปซ่อมไป ยังไง ๆ แกก็ไม่ถอยป้ายแดง ผมเองยังอิจฉานะ ยังคิดว่าถ้าผมเป็นแก มีรายได้แบบแก ผมคงจะถอย  โน่น ถอยนี่ มาใช้

อ่ะ มีอีกคน คนนี้เป็นเจ้าของกิจการซ็อสโรซ่า สนิทกับผมมาก รถที่แกใช้มีสองคัน คันนึงกระบะแคปอิซูสุ  รุ่นเก่านะครับ อีกคันเบ็นซ์ 500 รุ่นเก่า
เจ้าของกิจการขนาดนี้ซึ่งไม่ใช่แค่กิจการซ้อสโรซ่าเท่านั้นนะ มีกิจการอีกหลายกิจการ แต่แกพอใจของแกแบบนี้

เรื่องนี้มันต่างจิต ต่างใจ ความชอบต่างกัน ความพร้อมก็ต่างกัน อย่าสนใจคำพูดห่วย ๆ พวกนี้เลยครับ

ออฟไลน์ PEERAKUNG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 16:39:20 »
ผมมี CX-5 ทำไมไม่เอา X1 ?
อีกหน่อย มี X-1 ไมไม่เอา X-3 ?
อีกหน่อย มี X-3 ไมไม่เอา X-6 ?
อีกหน่อย มี X-6 ไมไม่เอา Cayenne ?

บอกตรงๆถ้ามีสตังค์ผมจะสอยมันให้หมด แหม่..... ปล่อยมันไปครับผมพวกช่างวิจารย์ ตรรกะบ้าๆแบบนี้
เก็บตังค์ไว้ทำอย่างอื่นบ้าง HRV มันก็โอเครแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 17:05:55 »
ไม่ต้องเก็บมาคิดหรือใส่ใจครับ ขำในใจพอ อิอิ