ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??  (อ่าน 8955 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 09:48:14 »
น้องที่ทำงาน ญ คุยกันว่าไม่มี ปัญญาซื้อ crvอะสิถึงได้เลือก hrv ผมได้ยินเค้าคุยกันก็ได้แต่เห้อมันไม่ใช่นะ

ออฟไลน์ SM.

Re: ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:02:44 »
ความต้องการคนเราไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: ทำไมเอาHRV มันไม่สุด ต้องไป CRVสิ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:07:08 »
เรื่องเหล่านี้อยู่ที่เงินเป็นตัวสำคัญนะเราว่า ปัจจัยอื่นก็คงเป็นแค่ตัวประกอบ หรือบางครั้งก็แอบเป็นแค่การพูดปลอบใจตัวเอง

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:30:46 »
compact suv ตอนนี้ผมว่า crv สวยที่สุด ขนาดพอดี แฝงความบึกบึน  แต่พอไปดูเวอร์ชันต่างประเทศ ไม่ต้องยุโรปหรือเมริกาหรอก แค่เอเชียเรานี่ในราคาใกล้ๆกัน มีทั้งฝาท้ายไฟฟ้า, ซันรูป, honda sening ทำให้ไม่อยากได้ไปเลย ไม่แปลกที่คนจะแห่ไปเล่น hrv ที่มีซันรูปในตัวท็อป จนผลิตกันไม่ทัน  แต่ก็ยังไม่วายกั๊ก GPS กับฝาท้ายไฟฟ้า ไม่แน่อาจใส่มาให้ในรุ่น hybrid ปีหน้า

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:31:16 »
CRV แพงกว่าตั้งเยอะ แต่ก็หรูกว่า มันคนละตลาดกัน

HRV เขามีจุดเด่น ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ความโฉบเฉี่ยว สวยแบบที่ไม่เหมือนCRV

พวกดูถูกคนอื่นตัวเองไม่มีปัญญาซื้อ หรืออาจจะผ่อนคันเก่ายังไม่หมด ได้แต่นินทาเบาๆปลอบใจตัวเองแบบนั้นแล นิสัยไม่ดีของมนุษย์

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:46:22 »
พวกช่างยุนี่ อย่าไปใส่ใจมันครับ มันเคยออกเงินค่าดาวน์ไหม

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:54:26 »
ส่วนตัวผมว่านะ hrv ดูสวยกว่า crv ตั้งเยอะแน่ะ

ใครจะไปว่ายังไงก็ช่างเขาเถอะครับ
มากคนก็มากความ

เอาตัวเราสบายใจพอแล้ว

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:58:52 »
ปล่อยไปเถอะครับ อย่าเก็บมาคิดให้หนักสมองตัวเองเลย พวกนี้คงเป็นพวกไม่รู้จักพอและมองคนในแง่ร้ายครับ

ตอนที่ผมจะออก HRV ผมมีอีกตัวเลือกคือ X-Trail  จริงๆแล้วมันคนละ segment
แต่เมื่อดูลักษณ์การใช้งานและความคุ้มค่าส่วนบุคคลแล้ว สุดท้ายก็เลือก HRV ตัวท็อปมา

ไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะต้องซื้อรถที่แพงกว่าเสมอไป แต่มันอยู่ที่ว่ารถคันไหนเหมาะสมกับชีวิตคุณมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:11:18 »
ส่วนตัวผมว่านะ hrv ดูสวยกว่า crv ตั้งเยอะแน่ะ

ใครจะไปว่ายังไงก็ช่างเขาเถอะครับ
มากคนก็มากความ

เอาตัวเราสบายใจพอแล้ว

เห็นด้วยตาม เม้นนี้เลยครับ HRV สวยจริงๆ มากกว่า CRV เลียอีก

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:21:58 »
ผู้ชายมันไม่สุด ต้องไปยอดชาย ---
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:24:01 »
ถ้าเจอแฟนเราเป็นแบบนี้ สงสัยปวดกบาลตาย ต้องสุดทุกเรื่องนี่ ปั๊มเงินกันไม่ทันเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:47:51 »
ถ้าเป็นผม ผมก็จะบอกว่า ใช่ครับ ผมไม่มีเงินพอครับ  ตอบแบบนี้ แล้ว ผมรู้สึก ว่า เท่ห์ดีครับ ไม่ต้องให้ใครรู้ ว่าเรามีหรือไม่มี  ตัดปัญหา เรื่องการ ถูกยืมตังค์ ไปในตัว 

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:00:33 »
อย่าไปใส่ใจคำพูดของคน
เอาให้สุด มันไม่จบหรอกครับ

HRV --> CRV -->  X3 --> ... --> Cayenne

ใช่ครับ ผมไปไม่ถึง Cayenne แน่ๆ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:10:57 »
1.หาที่จอดง่ายกว่า จอดง่ายกว่าซีวิค ด้วยซ้ำไป
2.กินน้ำมันน้อยกว่า
3.ส่วนใหญ่ ขับคนเดียว นั่ง CRV มันโหลงเหลงภายในมันกว้าง
4.ความคล่องตัวในเมืองมากกว่า
5.อะไหร่ ถูกกว่าแน่ๆ

ตั้แต่ hrv ออกมานี่ผมไม่มอง CRV เลยครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:28:33 »
ผู้หญิง ส่วนมาก ไม่ได้สนใจรถที่ สรรถนะหรือสไตล์ของรถหรอกครับ  สนแค่ หน้าตา ยี่ห้อ และก็ราคา 

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 12:54:55 »
เดี๋ยวพอออก CR-V ก็บอกอีก ไม่มีปัญญาออก Benz GLA / BMW X1 X3 X5 ต่างๆนานา คนพวกนี้ไม่ได้มีอะไรในหัวสมองหรอกครับนอกจาก "เงิน"
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ comcoth

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:03:02 »
ปล่อยวางเถอะครับ ไม่เกี่ยวว่ามีปัญญาหรือไม่มีปัญญา ทุกอย่างมันอยู่ที่เหตผลและความพอใจของเจ้าของตั้งหาก ญาติผมมีเงินเป็นร้อยๆล้านมีธุรกิจนับ10ยังใช้แค่civic เลยครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:07:19 »
ผญ หรือใครที่มีความคิดแบบนี้ พูดได้เลยว่า "แคบ"

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:10:37 »
เอาจริงๆถ้าผมมีเงินถึงไปซื้อ CR-V ได้ ผมก็คงจะซื้อ HR-V แหละครับ มันเหมาะกับ lifestyle ส่วนตัวมากกว่า และสวยถูกใจกว่า
แต่ว่าต่างคนก็ต่างความเห็นแหละครับ เขาก็ไม่ผิดถ้ามุมมองเขาเป็นแบบนั้น แต่ก็อย่าเอามาใส่ใจเลยครับ แต่ถ้าโดนพูดแบบนี้กับตัวเอง ผมจะถามย้อนกลับ แล้วมายุ่งอะไรกับชีวิตของคนอื่นครับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:13:16 »
ตอบไปเลยครับ "เพราะเราคิดไม่เหมือนกันไง" จบครับ ผมใช้ตลอดเลย ไม่ต้องไปอธิบายเหตุผลให้เข้าใจด้วย ใช้หลักการตอบแนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:35:04 »
ตอบเค้าไปเลยว่าเพราะ CRV มันไม่คุ้มอะดิ รถคันละล้านกว่า ได้แค่เนี้ย จะจ่ายแพงกว่าเพื่ออะไร

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:38:04 »
เนื้อหาไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ จขกท นะครับ แต่ได้ยินแล้วเคืองในใจ แถม ญ ที่พูดก็ขับ ฮอนด้าฟรีด ::)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:45:07 »
HRV = B - SUV (ครอสโอเวอร์)

CRV = C - SUV 

ฮอนด้า
ปีหน้า มีของเด็ด น่าจะขายดีเหมือนโมบี้ (โมบิลิโอ)

BRV = A - SUV

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:53:43 »
มันไม่เกี่ยวหรอกครับ

คนมีตังค์ซื้อหรือมีความสามารถผ่อน S-Class แต่อาจจะซื้อแค่ C-Class เพราะอะไร
เพราะมันเหมาะกับ Lifestyle เขาไง

ลูกอีชอบติมีเยอะ อันนั้นไม่ดี อันดีก็ห่วย แต่ของตัวเอง แมร่งดีเลิศ ทั้งๆ ที่จริงเรื่องรถนี่
ผมไม่เห็นว่ามีอะไร สมบูรณ์แบบในทุกๆ ด้าน แม้แต่ Supercar เองก็ตาม
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 14:01:04 »
เค้าดูรายการของ Jeremy Clarkson รึเปล่าครับ
เพราะลุงนี่ชอบเหน็บคนซื้อ RR Ghost กับ Porsche Cayman ว่า
ไม่มีปัญญาไปถึง Phantom, 911
ตรรกะแบบนี้บางทีก็ไม่ถูกเสมอไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:12:12 »
ผมพูดตริงๆนะนี่แหละนิสัยความอิจฉาของคน ไม่ว่าจะเป็นคนชาติไหนและจะมีเงินมากมายหรือจะมีเงินน้อย ผมก้เห็นมีคนแบบนี้เยอะแยะไป

ขอให้ได้ against หรือ discredit คนอื่นจะเป็นความสุขของคนพวกนี้ครับ จะเป็นสิ่งของอะไรใครซื้อมาเค้าก้ชอบทั้งนั้นคับไม่ก้เค้าต้องมี

เหตุผลเพียงพอที่จะซื้อ ต่างชาติก้เป็นเหมือนกันครับไม่ใช่แค่คนไทย คนอื่นไม่มีสิทธิไปออกความเห็นหรือพูดนินทาอะไรไม่ดีนะครับ ผมเคยมีคน

รู้จักคนนึงเค้าขับ Avanza อยู่ พอดีอยู่ด้วยกันแล้วเค้าชี้ innova บอกสวยมาก ชอบ ก้อย่างว่าทรงรถ 2 รุ่นนี้มันเหมือนกันถ้าชอบน้องก้น่าจะ

ชอบพี่ ผมก้ ออๆ ก้โอนะ แต่อย่างที่ทุกๆคนรู้รถทรงนี้ไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ แต่เราไม่เห็นต้องไปขัดเค้าเลย ดูถูกคนอื่นทางคำพูดและความคิดไม่ก้ไม่ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:42:13 »
ผมเห็น ผช ขับ

CR-V = พ่อบ้าน (แต่งงานแล้ว) กลัวเมีย ขับคันนี้เพราะเมียสั่งมา
            ชายผู้อยากเป็นช้างเท้าหน้า แต่ มีเมียเป็นควาญช้าง

HR-V = วัยรุ่น หนุ่มโสด มี  life style และ activity หลากหลาย

เรื่องความหรูหรา อยากให้ คนไม่เคยเข้าไปใน hrv ได้ ดูภายในนะ
ผมว่า งานประกอบและเลือกใช้ วัสดุ นั้น Premium มากกว่า ฮอนด้าปกติเยอะนะ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:58:11 »
ไม่ต้องไปสนใจคำพูดใครหรอกครับ ใครเค้าใช้รถอะไร รุ่นอะไรมันเป็นสิทธิ เป็นความชอบ เป็นเรื่องของความสามารถในการจ่าย
หรือบางทีนะผมเห็นมาหลายคนที่เค้ามีปัญญาจ่ายเพื่อรถหรูแพง ๆ มาได้แบบสบาย ๆ แต่เค้าก็ถูกใจที่จะคบหากับรถธรรมดา ๆ ที่เค้าชอบ
คนที่พูดโน่น นี่ นั่น เค้าคงไม่ได้มีความคิดอะไรทีมันสร้างสรรค์หรือมองอะไรด้วยความเข้าใจ มองอะไรแคบ หรืออิจฉา

ผมเองก็เคยเจอนะครับ แฟนผมซื้อ freed มาใช้ เพื่อนเค้าก็ติโน่น นี่ นั่น ว่าซื้อมาทำไม เหมือนรถตู้เลย
 ทำไมไม่ซื้อ ...... ( ที่เค้าเพิ่งถอยมา )
แต่พอมาได้ลองนั่ง freed ไปต่างจังหวัดกับแฟนผมเท่านั้นแร่ะ ความคิดเค้าเปลี่ยนเลย กลายเป็นว่าเค้าเสียดายที่ไปซื้อ.....
นี่ถ้าเค้าซื้อ freed บ้าง มันจะเหมาะกับเค้ามาก ๆ สองปีมาแล้วครับ ทุกวันนี้เวลาเจอกัน เห็น freed ของแฟนผม เค้าก็ยังบ่นเสียดายอยู่เลย

อีกคน ผู้จัดการผมเองครับ รายได้ของเค้านี่บอกได้เลยว่าแกถอยเบนซ์มาขับได้สบาย ๆ  แต่แกใช้รถมือสอง อิซุสุ ทรูเปอร์ ใช้ไปซ่อมไป ยังไง ๆ แกก็ไม่ถอยป้ายแดง ผมเองยังอิจฉานะ ยังคิดว่าถ้าผมเป็นแก มีรายได้แบบแก ผมคงจะถอย  โน่น ถอยนี่ มาใช้

อ่ะ มีอีกคน คนนี้เป็นเจ้าของกิจการซ็อสโรซ่า สนิทกับผมมาก รถที่แกใช้มีสองคัน คันนึงกระบะแคปอิซูสุ  รุ่นเก่านะครับ อีกคันเบ็นซ์ 500 รุ่นเก่า
เจ้าของกิจการขนาดนี้ซึ่งไม่ใช่แค่กิจการซ้อสโรซ่าเท่านั้นนะ มีกิจการอีกหลายกิจการ แต่แกพอใจของแกแบบนี้

เรื่องนี้มันต่างจิต ต่างใจ ความชอบต่างกัน ความพร้อมก็ต่างกัน อย่าสนใจคำพูดห่วย ๆ พวกนี้เลยครับ

ออฟไลน์ PEERAKUNG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 16:39:20 »
ผมมี CX-5 ทำไมไม่เอา X1 ?
อีกหน่อย มี X-1 ไมไม่เอา X-3 ?
อีกหน่อย มี X-3 ไมไม่เอา X-6 ?
อีกหน่อย มี X-6 ไมไม่เอา Cayenne ?

บอกตรงๆถ้ามีสตังค์ผมจะสอยมันให้หมด แหม่..... ปล่อยมันไปครับผมพวกช่างวิจารย์ ตรรกะบ้าๆแบบนี้
เก็บตังค์ไว้ทำอย่างอื่นบ้าง HRV มันก็โอเครแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 17:05:55 »
ไม่ต้องเก็บมาคิดหรือใส่ใจครับ ขำในใจพอ อิอิ