ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW อะไหล่ของ MG มีจริงหรือมั่วนิ่ม?!  (อ่าน 35532 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
REVIEW อะไหล่ของ MG มีจริงหรือมั่วนิ่ม?!
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 12:59:21 »
ยี่ห้อน้องใหม่ในตลาดอย่าง MG หลายคนมักจะบอกว่ากลัวศูนย์ห่วยบ้าง ไม่มีอะไหล่บ้าง ต้องรอนำเข้าจากจีนเกือบทุกส่วนบ้าง ซึ่งในส่วนนี้คนที่พูดมักจะไม่มีรถ MG แต่ฟังคนอื่นๆ เล่ามาอีกทีครับ

เท่าที่ผมศึกษามาชิ้นส่วนบางส่วนยังต้องเอาเข้ามาจากจีนจริงครับ แต่พวกชิ้นส่วนอย่างโครงสร้างรถผลิตในไทย ผมเลยไม่ได้กังวลเท่าไร

แต่ก็ไม่นึกว่าจะต้องมาเปลี่ยนอะไหล่อย่างรวดเร็วกับตัวเอง

หลังจากที่ผมซื้อรถ New MG6 มาได้ไม่นานครับ ขับไปประมาณ 3 สัปดาห์ ปรากฏว่ารถมี Defect ตรงกันชนหน้ามันเผยอออกมาแบบนี้รูป

ผมก็ไม่รอช้า รีบเอาเข้าศูนย์ครับ ทางศูนย์ก็ให้ช่างถอดแล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ ซึ่งผมเอามาขับไปต่างจังหวัด กลับบ้านมา อ้าว! เผยออีกแล้ว

ทีนี้เลยทำเรื่องเคลมไปครับ วันที่ 8 ตุลาคม 2558 วันที่ 9 ได้รับอนุมัติเคลมจากทาง MG แต่! ทางศูนย์โทรมาบอกว่า "อะไหล่ของ New MG6นี้ยังไม่ผลิตนะคะ ต้องรอผลิตก่อน มาเอารถกลับไปใช้งานก่อนนะคะ"

ผมนี่ใจแป้วเลย เพราะยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่เจ้าตลาดถ้าเกิดกรณีแบบนี้รอไปเหอะ 3 เดือน ถึง 1 ปี ตอนนั้นเซ็งๆ ครับ ยังดีที่ไม่ใช่ส่วนสำคัญ ยังขับได้ปกติ

ตอนนั้นทำใจแล้วครับ ว่าคงไม่ได้เปลี่ยนเร็วๆ นี้ แต่ MG ก็ทำให้ผมตกใจครับ เพราะวันที่ 20 ตุลาคม โทรมาบอกผมว่า "อะไหล่มาแล้วนะคะ เข้ามาเปลี่ยนได้เลยค่ะ"

ก็เลยเอาเข้าไปเปลี่ยนครับ กลับมาหล่อเหมือนเดิม

สรุป ประทับใจกับบริการของทาง MG มากครับที่เร่งผลิตอะไหล่ให้ รู้สึกคิดไม่ผิดจริงๆ ที่ซื้อรถยี่ห้อนี้ การบริการจัดอยู่ในระดับดีมากจริงๆ ครับ

ตอนนี้รถก็กลับมาสวยเหมือนเดิมแล้ว เดี๋ยวจะมา Review New MG6 2015 แบบ Full Review ไม่มีไบแอสครับ ข้อดีข้อเสียจะจัดให้หมดสำหรับตัวรถ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: REVIEW อะไหล่ของ MG มีจริงหรือมั่วนิ่ม?!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 15:06:48 »
ยินดีด้วยครับ...ผมคิดไว้แล้ว  ว่าขนาดทรู  ขาดทุนบักโกรกตั้งแต่ตั้งบริษัท  เขายังลดแลกแจกแถมมาตลอด  สถานภาพของบริษัทก็แข็งแรงขึ้นพอประมาณ   แล้วเขามาจับแบรนด์นี้  ก็น่าจะสู้ยิบตาแน่นอน...

ผมก็ชอบ  สวยดี  ยิ่ง mg5 ยิ่งสวย  รอเป็นมือสอง  ต่ำกว่าสามแสน  ผมสอยแน่....

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: REVIEW อะไหล่ของ MG มีจริงหรือมั่วนิ่ม?!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 10:13:12 »
ยินดีด้วยครับ...ผมคิดไว้แล้ว  ว่าขนาดทรู  ขาดทุนบักโกรกตั้งแต่ตั้งบริษัท  เขายังลดแลกแจกแถมมาตลอด  สถานภาพของบริษัทก็แข็งแรงขึ้นพอประมาณ   แล้วเขามาจับแบรนด์นี้  ก็น่าจะสู้ยิบตาแน่นอน...

ผมก็ชอบ  สวยดี  ยิ่ง mg5 ยิ่งสวย  รอเป็นมือสอง  ต่ำกว่าสามแสน  ผมสอยแน่....

ต่ำกว่า 3 แสนนี่น่าจะเกิน 5 ปีเลยนะครับ พี่ใจเย็นมาก 555

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 09:18:09 »

ต่ำกว่า 3 แสนนี่น่าจะเกิน 5 ปีเลยนะครับ พี่ใจเย็นมาก 555

เดี๋ยวนี้ทำใจไม่ได้ตอนขายรถ ขาดทุนสี่ห้าแสนนี่ทำใจลำบาก  ถ้าซื้อสามแสน  อย่างขาดทุนก็ ไม่เกิน สามแสน....ยังพอรับไหว ....ผมมองเป็นเศรษฐกิจไปหมดแล้ว....

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 11:32:35 »
รถขายได้ ก็ต้องมีอะไหล่ แต่ที่ดีคือมาเร็ว
One Day.

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 15:56:09 »
ถือว่ารับผิดชอบดีมากสำหรับแบรนด์น้องใหม่  ถ้ายังรักษามาตรฐานคงเข้ามาสู้กับแบรนด์รองๆได้ในเวลาไม่นาน  :D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 16:03:39 »
ยินดีด้วยครับ ขอให้ MG ดูแลลูกค้าได้แบบนี้ไปตลอด ผมเชื่อว่าลูกค้าชาวไทยต้องหันมามองเพิ่มมากขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 19:04:59 »
รอชมรีวิวครับ ตัวใหม่จะดีกว่าเก่าเยอะไหม ถ้าเอาจริงเอาจังและใส่ใจลูกค้า ก็น่าจะยืนได้ยาวๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 16:53:56 »
ถ้าบริการหลังการขายดี ลูกค้าพูดปากต่อปาก ถ้าลูกค้ามีความเชื่อมั่น ในอนาคตน่าจะเติบโตครับ