ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับอายุการทำตลาดของรถแต่ละรุ่นครับ  (อ่าน 1646 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
นานแล้วครับไม่ได้ตั้งกระทู้ วันนี้คับข้องใจจึงอยากสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับอายุตลาดของรถแต่ละรุ่น

ปกตินี่เท่าที่ผมทราบมา พวก Ecocar , B-Segment , C-Segment นี่ อายุการทำตลาดจะ 5 ปีต่อรุ่นใช่มั้ยครับ ทำไมบางรุ่นถึงมีอายุตลาดตั้ง 7 ปี (C-Class , Series 3 , Lancer EX ฯลฯ)

แล้ว D-Segment นี่อายุทำตลาด 7 ปีใช่มั้ยครับ แต่ทำไมบาง Generation ก็ 5 ปี บาง Gen ก็ 7 ปี (เช่น Camry ครับ ปกตินี่ทำตลาดกัน 7 ปีใช่มั้ยครับ แต่ทำไมโฉมปี 02-06 ถึงทำตลาดแค่ 5 ปี หรือพวก Accord Gen7,8 ที่ทำตลาดแค่ 5 ปี เป็นต้น)

แล้วรถบางรุ่นนี่ลากยาวกันไป 10 ปี อย่างเช่น PPV รถตู้ รถกระบะ อันนี้ไม่แปลกใจครับ แต่บางรุ่นไม่ใช่รถประเภทนี้แต่ลากยาวซะ 10 ปี เช่นพวก Volkwagen Beetle โฉมปี2000 , Volvo S80 โฉมปัจจุบัน ฯลฯ

ทั้งหมดทั้งมวลมานี้ครับ เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่มีเกณฑ์ที่แน่นอน ของอายุรถ อยู่ที่ถ้าขายดี ก็อยู่ได้นาน 

หรืออยู่ที่ กระบวนการพัฒนารถของแต่ละบริษัท

ออฟไลน์ V221

ส่วนตัวเห็นว่าทุกค่ายพยายามรุ่นเวลารุ่นใหม่ๆให้สั้นลงเรื่อยๆเพื่อจะทำให้รถตัวเองน่าสนใจแต่ในทางกลับกันทำให้โอกาสที่จะรักษาคุณภาพให้ดีเหมือนเดิมก็ลดลงไปด้วยเพราะการเร่งออกรุ่นใหม่ๆย่อมทำให้วิศวกรผิดพลาดได้มากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panerai

ไม่มีค่ายไหนบอกน่ะครับ จะว่า fix model ล่ะกี่ปี
มันขึ้นอยู่กับความเหมาะสม กับรถรุ่นนั้นมากกว่า
ส่วนที่บอก Accord Gen 7,8 ทำตลาดแค่ 5 ปี ลองนึกดูดีๆ มันก็ทำตลาด
โฉมล่ะ 5 ปี ตั้ง แต่รุ่นท้ายก้อน(สองก้อน), งูเห่า แล้วครับ

โดยปกติรถยุโรป ระยะเวลาทำตลาดต่อโฉมจะนานกว่ารถญี่ปุ่นครับ
จะมีบ้างบางรุ่นที่รถยุ่นจะลากโฉมยาว เช่น
Vigo - ด้วยเหตุผลหลายๆ
Lancer EX - เนื่องจากขายไม่ดี บริษัทแม่ยังไม่ตัดสินใจพัฒนาต่อ

ออฟไลน์ ps000000

อีสุ ก็ลากยาวนะ