ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ล้อแม็คลายไม่เหมือนกันได้ไหม มีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 5190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ใส่ล้อแม็คลายไม่เหมือนกันได้ไหม มีผลเสียอะไรไหมครับ

แบบขนาดล้อเท่ากันแต่ลายไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ไม่มีครับ รถพี่เองเอาที่สบายใจเลย  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ถ้า"ขนาด"เท่ากันหมายถึงทั้ง
1 เส้นผ่านศูนย์กลาง ที่เรียกกันว่าแม็ค 16/17/18/19 น่ะครับ
2 หน้ากว้าง ทั่วๆไปก็มีตั้งแต่ 7 นิ้ว ไปจนถึง 9 นิ้ว 10 นิ้ว
3 offset ทั่วๆไปจะเป็นเลข 2 หลัก บางทีมีสัญลักษณ์บวก/ลบกำกับ เช่น +45

ถ้าเหมือนกันหมด ไม่มีผลเลยครับ ... แต่ถ้าข้อ 2 และ ข้อ 3 ไม่ตรง น่าจะไม่ได้ศูนย์ ขับแล้วอาจจะดึงแปลกๆหน่อยๆ แต่ถ้าต่างไม่มากคงไม่รู้สึก

หมายถึง ซ้าย-ขวา ต่างกันนะครับ ถ้า หน้า-หลัง ไม่มีปัญหาใดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2015, 11:48:33 โดย Turin »

ออฟไลน์ SM.

ขนาดเท่ากันเป็นใช้ได้ครับ หรือจะไม่เท่ากันระหว่างล้อหน้า กับ ล้อหลัง ก็ได้ครับ

ส่วนลายล้อ เอาที่สบายใจเลยครับ

แล้วอย่างรถพวก jazz city นี่ใส่ล้อขนาด 14 นิ้ว ได้ไหม มันจะติดจานเบรกไหมครับ

ออฟไลน์ yourturle

มีครับ ถูกใจเจ้าของรถ ถึงแม้จะคนละลาย ขอแค่ ขอบเท่ากัน หน้ากว้าง ยางเบอร์เดียวกัน
ถ้าเกิดเปลี่ยน ขอดูรีวิวครับ
One Day.

ออฟไลน์ jajaboss

ใส่ได้ครับถ้า "หน้า-หลัง" แต่ถ้า "ซ้าย-ขวา" ไม่ได้ครับ เพราะน้ำหนัก mag ไม่เท่ากันครับ อาจทำให้เกิด torque steer ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้ครับ แต่พี่จะโคตรพีคเลยบนถนน
555+

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถ้าล้อขนาดไม่เท่ากันสำหรับ Subaru ห้ามเด็ดขาด แต่พวกรถ AWD ยี่ห้ออื่นไม่รู้ว่าใส่แตกต่างกันได้ไหม

แต่ถ้าแค่ลายล้อไม่เหมือนกัน "ก็เอาที่พี่สบายใจก็แล้วกัน"

ออฟไลน์ JeansZ

รถกระบะขนของตลาดสด ล้อหน้ากับ​ล้อหลัง นอกจาก​ลาย​ไม่​เหมือนกันแล้วขนาด​และ​ความ​กว้างยัง​ไม่​เท่ากัน​อีก ล้อหน้าใส่​ล้อ​แม็กซิ่ง ล้อหลังเป็น​ล้อ​กระทะใหญ่ ล้น​ออกมา
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

แล้วถ้าขนาดล้อหน้ากับล้อหลังไม่เท่ากันจะเป็นอะไรไหมครับ

ถ้าล้อขนาดไม่เท่ากันสำหรับ Subaru ห้ามเด็ดขาด แต่พวกรถ AWD ยี่ห้ออื่นไม่รู้ว่าใส่แตกต่างกันได้ไหม

แต่ถ้าแค่ลายล้อไม่เหมือนกัน "ก็เอาที่พี่สบายใจก็แล้วกัน"
Fulltime AWD center diff พังหมดทุกกรณีครับ จะช้าเร็วเท่านั้น
ถ้าพวก realtime AWD แบบ CRV คิดว่ายังไม่พังจนกระทั่ง รถพยายามจะทำตัวเป็นขับสี่แบบรุนแรง/ต่อเนื่อง เพราะรถพวกนี้ปกติจะขับสองจะเป็นขับสี่ให้เฉพาะบางเงื่อนไขเท่านั้น เช่น ถนนลื่น ติดหล่ม
ส่วนพวกเลือกขับสี่/ขับสองได้แบบพวก PPV ตัวท๊อป ก็ใช้ได้ปกติจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นขับสี่

สรุปว่า ไม่ควรด้วยประการทั้งปวงครับ

ปล จริงๆรวมถึงพวกรถที่มี limited slip ด้วยนะครับ ถ้าเป็นล้อขับเคลื่อน ต้องขนาดเท่ากัน
ปล2 Subaru ยอมให้เส้นรอบวงยางต่างกันได้ไม่เกิน 1/4 นิ้วครับ ... แค่ยางขนาดเดียวกันแต่คนละรุ่นยังเสี่ยงมีปัญหาเลยครับ

แล้วถ้าขนาดล้อหน้ากับล้อหลังไม่เท่ากันจะเป็นอะไรไหมครับ
หน้า-หลัง ไม่เท่ากัน/ไม่เหมือนกัน ไม่มีปัญหาครับ แต่อาจทำให้รถมีการตอบสนองเปลี่ยนไป ซึ่งคุณอาจจะชอบหรือไม่ชอบก็ได้ และอาจเหมาะหรือไม่เหมาะกับ"นิสัย"เดิมของรถก็ได้ .... รายละเอียดผมไม่แน่ใจนัก ต้องลองศึกษาดูครับ ... แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่ต่างมาก และ ไม่ได้ขับจริงจังแบบในสนามแข่ง ไม่ได้มีผลขนาดนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ focus2012

ที่คิดได้จะมีปัญหาตอนขายออก ปล่อยมือ 2 ครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
สงสัยจะชอบแมกซ์หลายลาย เลือกไม่ถูก- มีผลแน่นอนครับ ตามที่หลายๆๅท่านว่าไว้

ออฟไลน์ laempiab

คงขึ้นอยู่กับว่าจะเซ็ตค่าให้เหมาะสมกับสภาพของรถอย่างไรครับ
ตัวอย่างรถที่ขนาดล้อหน้ากับล้อหลังไม่เท่ากันที่เซ็ตค่าจากโรงงาน ทั้งรถขับเคลื่อนล้อหลัง และขับเคลื่อนสี่ล้อ

F10 ขับเคลื่อนล้อหลัง
หน้า 8” x 18”  ขนาดยาง 245/45 R18
หลัง 9” x 18”  ขนาดยาง 275/40 R18

GTR R35 ขับเคลื่อนสี่ล้อ
หน้า 20" x 9.5"  ขนาดยาง 255/40 R20
หลัง 20" x 10.5"  ขนาดยาง 285/35 R20

คงขึ้นอยู่กับว่าจะเซ็ตค่าให้เหมาะสมกับสภาพของรถอย่างไรครับ
ตัวอย่างรถที่ขนาดล้อหน้ากับล้อหลังไม่เท่ากันที่เซ็ตค่าจากโรงงาน ทั้งรถขับเคลื่อนล้อหลัง และขับเคลื่อนสี่ล้อ

F10 ขับเคลื่อนล้อหลัง
หน้า 8” x 18”  ขนาดยาง 245/45 R18
หลัง 9” x 18”  ขนาดยาง 275/40 R18

GTR R35 ขับเคลื่อนสี่ล้อ
หน้า 20" x 9.5"  ขนาดยาง 255/40 R20
หลัง 20" x 10.5"  ขนาดยาง 285/35 R20
ความรู้ใหม่แหะ ... พอจะทราบไหมครับว่า GTR ทำยังไงให้ center diff ไม่พัง จะว่าชดเชยความแตกต่างไว้ให้ก่อนก็ไม่น่าใช่ (ไม่งั้นเปลี่ยนขนาดล้อ/ยางทีวุ่นวายแย่)