ผู้เขียน หัวข้อ: // Update รุ่นย่อยและสเป็ค-ราคาเบื้องต้น Mazda CX-3 ก่อนเจอกัน 10พ.ย.นี้ //  (อ่าน 48690 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
มาสด้าไม่ดูตัวอย่างฮอนด้าเลย hrv รุ่นที่ขายดีคือตัวท๊อป เพราะมีซันรูฟ ถ้ามีราคา+50 k ยังไงก้อมีคนซื้อครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
ส่วนตัวคิดว่า Cx3 ไม่น่าจะมาแย่งยอดขายจาก mazda3 เหมือนในกรณีของ honda ครับเพราะตามที่ทราบกันอยู่ว่าตัวรถ cx3 ไม่ได้อเนกประสงค์กว่า mazda3 เลยครับ ต่างจาก civic ที่เมื่อ HRV เข้ามา หลายๆอย่างมันต่างจาก civic ชัดเจนประกอบกัความสดใหม่ออฟชั่นดึงดูดราคาในรุ่นเริ่มก็ ทับกับcivic เลยทำให้ยอดถูกดึงมาเยอะครับ

ออฟไลน์ TG333

รบกวนถาม ไม่เคลียร์เรื่องตัว 1.5D มาหลังปีหน้า2016 หมายถึงมาปี2016หรือหลังปี2016 ถ้าหลังปี2016ทำไมเว้นช่วงนานจัง
น่าเสียดาย 1.5D. น่าจะมีทางเลือกรุ่นต่ำอย่างรุ่นEราคาซักเก้าแสน+-ไม่มาก ให้สำหรับคนชอบความประหยัดไม่เน้นแรงเหมือนกับ
ที่ผมคนเคยแสดงความเห็นเก่าๆไว้ 1.5DตัวSPราคาล้านกว่าๆจะเอาลูกค้ากลุ่มไหนมาซื้อในเมื่อไม่แรงกว่าตัว2.0 ความประหยัด
ต้องแลกด้วยเงินที่เพิ่ม 2แสนupใครจะเอา ไม่เหมือน m2 ที่ตัว1.5Dทั้งแรงทั้งประหยัดกว่าตัว 1.3G  ประวัติการขายของฟอร์ด
โฟกัส2.0Dดีเซลและเชฟโรเลต ครูซ ดีเซลน่าจะเป็นตัวอย่างว่าถึงแม้ตัวดีเซลจะทั้งแรง ประหยัดและขับสนุก(ด้วยแรงบิดที่สูง)
กลับมียอดขายไม่สูงเพราะวางไว้มีแต่ตัวท็อปทำให้ไม่น่าสนใจ ยิ่งcx3คงไม่ต้องพูดถึงความแรง น่าจะมีcx3ตัวต่ำอย่างรุ่นEราคาซักเก้าแสน+-ไว้เป็นจุดขายว่ามีเครื่องดีเซลที่ประหยัดขับสนุกพอประมาณจะแตกต่างจาก m3แลุะhrv อย่างเห็นชัด

เท่าที่ทราบมา ตัวดีเซล จะมาช่วง กพ ปีหน้าครับ มารุ่นเดียวคือรุ่นท้อป ออฟชั่นเท่าเบนซินตัวท้อป ครับ

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ apinui

ถ้ามองความกว้าง HRV เถอะครับ ...

แต่ถ้าขับเทียบกัน CX3 กับ HRV ที่ถนนเดียวกัน ขับที่ความเร็วเท่ากัน แล้ว วิ่งเลี้ยวไปมาตามสภาพถนน แล้วจะรู้ว่า รถกับเรือ ...... มันเป็นยังไง ....

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ถ้ามองความกว้าง HRV เถอะครับ ...

แต่ถ้าขับเทียบกัน CX3 กับ HRV ที่ถนนเดียวกัน ขับที่ความเร็วเท่ากัน แล้ว วิ่งเลี้ยวไปมาตามสภาพถนน แล้วจะรู้ว่า รถกับเรือ ...... มันเป็นยังไง ....

เห็นด้วยครับ รถคลาสเดียวกันแต่แนวทางออกแบบคนละทางกันครับ ชอบทางไหนเลือกแนวทางนั้นครับ ถือว่าเป็นทางเลือกให้ผู้บริโภค

ออฟไลน์ muza

ทั้งกระทู้ ก็พูดแต่ ออฟชั่นนะครับ ของ cx3
และ แทบไม่ได้เอา มาเทียบกะเจ้าตลาดด้วยอะครับ 

ออฟไลน์ Yeahyeahs

โคตรเว่อร์

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ใครอยากได้ More Space ไป Hr-v ดีกว่าครับ CX-3 มายอดขายน้อยๆก็ดีน่ะครับผมชอบจะได้ไม่โหลเกินไปและถ้ายอดขายไม่เป็นไปตามเป้าก็จะมีส่วนลดเพิ่มเหมือน Mazda 2 ณ ตอนนี้

ออฟไลน์ Elestra

ถ้าซื้อตัวล่างสุด
แล้วไปจ้างร้านข้างนอกติดจอ LCD 7" กับระบบถอยหลัง นาวิเกเตอร์เองสัก 3 หมื่น (รู้สึกว่ามีคนรับทำให้ 2 ใหม่)
ได้ป่าวคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
พยายามอ่านอยู่หลายรอบ คือ...

ไม่มี Cruise Control ใช่ไหมครับ

หรือว่าถ้ามี รุ่น 2.0SP จะเป็น Adaptive Cruise Control แบบ Volvo V60 ไหมครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **

แหมะ ถ้าเป็นอย่างนั้น HRV เจ๊งแล้วละมั้งครับ ผมมองว่ามันไม่ต่างกันเท่าไรนักหรอก
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ balliblue

รถคันกระจิ๊ด เดียวยัดเครื่อง 2.0 ทำไมคับ ใส่ 1.6 มาแล้วลดราคาลงในแต่ละรุ่นจะดีกว่าไหมเนี่ย แคบจะตาย ความสูงก็ไม่ได้สูงกว่าเก๋ง
แต่โดยรวมถ้าตัดเรื่องขนาดตัวรถออกไปก็ถือว่า ออฟชั่นใช้ได้เลยนะครับ  คิดว่าแข่งกับ HRV ได้ แต่ไม่ถึงกับสูสีหรือรดต้นคอ