ผู้เขียน หัวข้อ: // Headlightmag Trip 02 : หัดขับประหยัด กับ Lancer EX 16 มี.ค. เปิดรับพรุ่งนี้//  (อ่าน 5339 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ทำไม ทริป 02 เกิดขึ้นเร็วจัง ตามติดต่อเนื่องกันเลย?

ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ เหตุผล มีดังนี้

1. ผลตอบรับจาก Trip 01 น่าประทับใจมาก
คุณผู้อ่าน แฮปปี้  The Coup Team ก็ แฮปปี้ ทางมิตซูบิชิ ก็แฮปปี้่

2. ช่วงนี้เริ่มปิดเทอมกันบ้างแล้ว เริ่มน่าจะมีสมาชิกในเว็บเรา ว่างกันบ้างแล้ว ถ้ามีจังหวะ ก็จัดต่อเนื่องไปเลยอีกทริปนึงก็ดี

3. หลายคน คงอยากรู้ว่า Lancer EX จะประหยัด หรือกินน้ำมัน เท่าไหร่ อย่างไรบ้าง

4. หลายๆคนที่สงสัยว่า จะจับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของรถตัวเองอย่างไร ก็จะได้รู้กันในทริปนี้ละครับ
เป็นวิธีง่ายๆ ที่นำไปใช้กันได้ในชีวิตประจำวัน

5. เป็นการคอนเฟิร์ม ให้คนที่เคยไปทริปแรก บางคน ซึ่งจู่ๆ เกิดสนใจจะซื้อ Lancer EX กันขึ้นมา (ดูเหมือนจะมี 2 คน)
ได้ลองขับอีกครั้ง แต่คราวนี้ ขับแนวประหยัด เพื่อทำตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของรถคันนี้ ด้วยตัวเอง กันไปเลย

6. ยิ่งถ้าสนใจ และกำลังอยากจะซื้อ Lancer EX แต่หารถที่จะทดลองขับยาวๆตามโชว์รูมไม่ได้ ทริปนี้ น่าจะช่วยแก้ปัญหาดังกล่าวให้คุณได้ส่วนหนึ่งครับ

---------------------------------

เพิ่งคุยกับทาง พี่แตน มิตซูบิชิ ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ

1. วันจัดกิจกรรม
วันอังคาร ที่ 16 มีนาคมนี้ พบกัน 8.30 น. ที่ สำนักงานใหญ่ มิตซูบิชิ รังสิต เหมือนเดิม ที่เดิมเป๊ะ

2. รถที่จะมีให้ คราวนี้ มี 6 คันนะครับ

Lancer 2.0 GT 3 คัน
Lancer 1.8 GLS-Limited 3 คัน

(มี Pajero Sport ร่วมขบวนไปด้วย อีก 2 คัน เป็นรถของสต๊าฟ ทั้งฝ่ายมิตซูบิชิ และฝ่ายของเรา)

จำนวนของผู้โดยสาร ในรถแต่ละคัน
จะมี คุณผู้อ่าน 2 คน และ The Coup Team ของเรา อีก 1 คน รวมเป็น 3 คนต่อ รถ 1 คัน
อันเป็นน้ำหนัก บรรทุก ตามปกติ ที่ผู้ผลิตรถยนต์ฝั่งญี่ปุ่น มักใช้ในการคำนวนต่างๆ พอดี

นั่นเท่ากับว่า ทริปนี้ เรารับสมัครแค่ 12 ท่าน เท่านั้น

3. น้ำมันที่จะใช้ "ปกติ เราใช้ เชลล์ V-Power เบนซิน 95 แต่ในครั้งนี้ เราจะเปลี่ยนเป็น แก็สโซฮอลล์ 95 ของบางจาก"

เหตุผล?

- จริงๆแล้ว เราทำตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองของ Lancer EX ทั้ง 2 รุ่น ด้วย น้ำมัน เบนซิน 95 V-Power ของเชลล์ ไว้เรียบร้อยแล้ว
แต่เชื่อว่า คนส่วนใหญ่คงจะอยากรู้ว่า ถ้าเป็น แก็สโซฮออล์ 95 ขึ้นมาละ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจะเป็นอย่างไร
ต่างจาก น้ำมัน 95 มากน้อยแค่ไหน โอกาสนี้ โอกาสดี ก็ให้คุณผู้อ่านมามีส่วนร่วมกับเราด้วยเลยดีกว่า

- ทริปนี้ ตัวเลขจะถูกนำไปรายงานลงใน รีวิว ของ Lancer EX ด้วย ดังนั้น การรักษาความเร็ว 110 (เปิดแอร์) จึงจะต้องเคร่งครัดมากกว่าทริปที่ผ่านมา
แต่ เนื่องจาก การเติมน้ำมันนั้น เราไม่อาจจะเขย่ารถเพื่ออัดน้ำมันเข้าไปในถังให้มากที่สุด ลดปริมาณฟองอากาศในถัง กันได้
เพราะจะทำให้เสียเวลา โดยใช่เหตุ อีกทั้ง เราอยากให้คุณผู้อ่าน ได้หัดลองจับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง แบบง่ายๆ ได้ด้วยตัวเอง
ดังนั้น เราจึงเลือกที่จะไม่เขย่ารถในทริปนี้ แม้จะทำให้ผลที่ได้ อาจมีความคลาดเคลื่อนผิดเพี้ยนมากหรือน้อยกว่าที่ควรจะเป็น ก็ตาม

ซึ่ง เราจะรายงานตามจริง ว่า ตัวเลขจากการเติมแก็สโซฮอล์ นั้น ไมได้เขย่ารถ และ ตัวเลขที่ออกมาได้ ก็ถือเป็นตัวเลขที่ทำได้จริง ณ วันนั้น แค่นั้น เท่านั้น

และไม่ว่าตัวเลขจะออกมาดี หรือแย่แค่ไหน เราจะรายงานตัวเลข ตามจริง ไม่มีการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้นครับ เพื่อรักษาไว้ซึ่งความเป็นกลางของเว็บเรา

- น้ำมันแก็สโซฮออล์ 95 ที่จะใช้ เป็นของบางจาก เพราะทางมิตซูบิชิ ดีลกันดีกับทาง บางจากอยู่ 

----------------------------------------------------

กฎ กติกา ในการเข้าร่วมทริป ครั้งนี้

1. เนื่องจากการขับครั้งนี้ จะนำตัวเลข ไปรายงานลงในรีวิว Lancer EX ซึ่งนั่งเตรียมงานกันอยู่ และคาดว่าจะคลอดได้
ก่อน งาน มอเตอร์โชว์ จะเริ่มขึ้น ดังนั้น จึงขอความกรุณา ใช้ความเร็ว ไม่เกินกำหนด 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง โดยเคร่งครัด

2. ใคร ขับเกิน ถ้าไม่ได้เกิน 115 หรือเกินไป นิดๆหน่อยๆ ไม่เท่าไหร่ ก็ยังถือว่า ตัวเลข พอจะนำมาอ้างอิงได้
แต่ถ้า เหยียบเกิน 115 กันตลอด เราจะไม่นำตัวเลขจากรถคันนั้น มาลงในผลรีวิว ทันที เพราะนี่คือ ทริปขับประหยัด ไม่ใช่ทริปทดลองสมรรถนะ

3. กรุณา รักษา กฎจราจร โดยเคร่งครัด ขับรถ โดยรักษาระยะห่างจากรถคันข้างหน้า อย่างเหมาะสม
ห้ามขับรถจี้ติด มิเช่นนั้น จะถูกพิจารณา ในการเข้าร่วมกิจกรรมครั้งต่อไป และถ้าเกิดอุบัติเหตุใดๆ
จากการทดลองขับ ซึ่งสืบสวนได้ว่า เป็นเพราะความประมาทของคุณเอง คุณต้องมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้น

4. ถ้าอายุ 18 ปี หรือ ยังไม่มีใบขับขี่ หรือมีใบขับขี่แล้ว แต่ไม่เคยมีประสบการณ์ ในการขับรถทางไกล มาก่อน
เรายินดีให้ มาร่วมทริปได้ แต่ขอให้เป็นผู้ร่วมโดยสาร นะครับ เพื่อความปลอดภัยของส่วนรวม

------------------------------------------------------------

กิจกรรมต่างๆ คาดว่าจะเสร็จสิ้นลง ในช่วง บ่าย 2 - 3 โมง พอดีๆ

ใครสนใจ อยากเข้าร่วม
จำนวนจำกัด 12 ท่านเท่านั้น

ขั้นตอน มีดังนี้..

1. พรุ่งนี้ จะมีกระทู้ ยืนยัน การเข้าร่วม ให้ลงชื่อเอาไว้
2. ส่ง รายละเอียดของคุณ ดังนี้

ชื่อ นามสกุล ชื่อเล่น ชื่อที่ใช้ในล็อกอิน อายุ
ที่อยู่ เบอร์โทรติดต่อกลับ อีเมล์ อาชีพ
เหตุผลที่อยากเข้าร่วมทริปนี้
ประสบการณ์ในการขับรถที่ผ่านมา เริ่มขับตั้งแต่อายุเท่าใด ขับมาแล้วกี่ปี ความเร็วสูงสุดที่เคยขับ

และอย่าลืม สแกน ใบขับขี่ ของคุณ ส่งมาด้วยนะครับ ถ่ายรูป แบไฟล์มาก็ได้
ขอเป็นไฟล์รูป JPG นะครับ

เอาแค่นี้พอ

ส่งมาที่...อีเมล์ของผม ซึ่ง คุณๆ ก็คงจะหาได้ว่ามันอยู่ที่ไหน..เนาะ...

ทาง ผม และ มิตซูบิชิ จะใช้เวลาในการพิจารณา และประกาศรายชื่อ ให้เร็วที่สุด เท่าที่จะทำได้

งานนี้ รับจำนวนจำกัด 12 คนเท่านั้นนะครับ...

เริ่มรับสมัคร วันที่ 2 มีนาคม เป็นต้นไป จนกว่าจะเต็ม.....(ซึ่งดูเหมือนว่า วันเดียว ก็อาจจะเต็มได้)

พรุ่งนี้ ผมตั้งกระทู้เมื่อไหร่ ก็เริ่มสมัครได้ทันทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 14:47:02 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Nut_K

ติดเรียนอะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

โห....  ยังกะชิงโชค....  งั้นผมก็จะจ่อรอเลยหล่ะกัน ไหนๆก็นั่งอ่านหนังสืออยู่ ก็นั่งรีเฟรชรอเลย ฮีๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
ชิงสมัครก่อนแต่สแกนใบขับขี่ส่งที่หลังได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สงสัยจะพลาดอีกแล้วววว :'(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
อยากไป แต่งานยุ่งครับ(เพราะกำลังจะสอบโปรเจ็ครอบสุดท้ายเ้พื่อจบ ปริญญาตรี) ไว้โอกาสหน้านะครับพี่จิมมี่
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

วันอังคารนี่สะดวกเป็นที่สุด ขอบคุณสำหรับการจัดวันครับ
ขอถามนะครับ ว่า ถ้าจะให้ 1.8 ทดสอบกับน้ำมัน E85 จะเป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
จิมมี่จับเป้าหมายเป็นกลุ่มนักศึกษาเหมือนผมเลยแฮะ ช่วงนี้พักร้อนตอนเย็นๆไปนั่งเล็งนักศึกษาสาวแถวตลาดสดทุกวันๆ

ผิดกันก็แต่ว่า  เป้าหมายผมหลุดลอยไปโดยตลอดทุกทีเลย ชีวิตมันเศร้า

นักศึกษาคนไหนพลาดจากจิมมี่มาหาผมก็ได้นะ รับสมัครจำนวนไม่อั้นจ้า

จะเอาไปเป็นรปภ.หนะ กำลังขาดคนเลย  :P :P

วันอังคารนี่สะดวกเป็นที่สุด ขอบคุณสำหรับการจัดวันครับ
ขอถามนะครับ ว่า ถ้าจะให้ 1.8 ทดสอบกับน้ำมัน E85 จะเป็นไปได้ไหมครับ

ผมไม่แน่ใจครับ

ขอเช็คดูทางมิตซูบิชิ ก่อนว่า เขาจะโอเคไหม?

แต่ ในเส้นทางของเรา ไม่น่ามีปั้ม E85 ครับ ดังนั้น อาจจะทำไม่ได้ในครั้งนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่แน่ใจครับ

ขอเช็คดูทางมิตซูบิชิ ก่อนว่า เขาจะโอเคไหม?

แต่ ในเส้นทางของเรา ไม่น่ามีปั้ม E85 ครับ ดังนั้น อาจจะทำไม่ได้ในครั้งนี้ครับ
เส้นทางก็คือ ตรงข้ามกับที่พี่ทำโดยปกติใช่ไหมครับ
คือไปขึ้นทางด่วนเชียงรากธรรมศาสตร์ แล้วมาวนกลับในเมือง(หรือไกลกว่านั้น)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
พลาด 2 ทริปติด โอ้วววว

ผมไปวันที่ 13 กลางคืนพอดีครับพี่จิมมี่ ไว้ทริปหน้าถ้าว่างจะไม่พลาดครับ
 ;D

เออ หวะ! อยากให้คุณน้องได้ไปมากเลยนะเนี่ย!