ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ BMW E60 ครับ  (อ่าน 3366 ครั้ง)

ออฟไลน์ MisterSmooth

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ BMW E60 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:03:57 »
ถ้าจะซื้อมือ 2 มาใช้สักคัน เพราะเป็นรถในฝันเมื่อหลายปีที่ผ่านมา

- รุ่นไหนน่าใช้สุดครับ เครื่องเบนซิล / ดีเซล

- มีระบบอะไรที่ต้องดูแลเป็นพิเศษบ้าง

- ต้องเผื่อเงินไว้เป็นค่าเลี้ยงดูประมาณเท่าไหร่

- อื่นๆ อู่นอก ของแต่ง (เน้นสวย)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ BMW E60 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 12:17:44 »
รุ่นไหนน่าใช้สุดครับ เครื่องเบนซิล / ดีเซล
ตอบ เครื่องซ่อมถูกน้ำมันแพงเปลือง ไปเบนซิล เครื่องซ่อมแพงประหยัดน้ำมันไปดีเซล
      เครื่องดีเซลทนกว่าเบนซิล

มีระบบอะไรที่ต้องดูแลเป็นพิเศษบ้าง
ตอบ ก็น่าจะพวกอุปกรณ์ไฟฟ้า ที่มช้งานได้จริงไม่ใช้เสียแล้วไม่ซ่อม(ซ่อมแพง)

ต้องเผื่อเงินไว้เป็นค่าเลี้ยงดูประมาณเท่าไหร่
ตอบ คือการซื้อรถมือสอง มันแยกออกมาได้หลายประเภทนะครับแต่หลักใหญ่คือ
1 ตัวถัง ไม่ชนหนักมา ไม่ซ่อมแบบห่วยๆมา ไม่ตีลังกามา มีรอยนิดหน่อยต้องเข้าใจนะครับว่า มือสอง
2 ภายใน ต้องไม่หลุด แบบเสียอ่ะครับ หรือหาเปลี่ยนได้ง่าย
3 เครื่องยนต์เกี่ยร์ อันนี้ดูยาก ดูเลขไมล์เป็นหลักเท่านั้นเอง จริงๆมีดีเทลมากกว่านี้

ซื้อมือสองมา จะใช้แบบดีๆยาวๆ ต้องมีเงิน ซ่อมรถครับ เช่น มีงบอยู่ 1ล้านบาท ซื้อรถมา 7แสนบาท เงินที่เหลือคือค่าซ่อมครับ
สิ่งที่ดีที่ได้รับรถมาคือ เปลี่ยนของเหลวให้หมด ได้ยิ่งดี แต่ก็คือค่าใช้จ่าย แต่ถ็าดูเป็นก็ เปลี่ยนเป็นบ้างอย่างก็พอ

เงินเลี้ยงดู ก็ แพงกว่ารถญี่ปุ่นถ้าทำข้างนอกนะครับ แต่ก็ถูกกว่าศูนย์เป็นเท่าตัวอยู่แล้ว เพราะน้ำมันมันใช้เยอะกว่ามาก ใช้ถึง8ลิตร

อื่นๆ อู่นอก ของแต่ง (เน้นสวย)
ตอบ ของแต่งมีของแท้แพงถึงแพงมาก  แต่ถ้าของtaiwanก็พอทดแทนกันได้บางอย่างนะครับไม่ใช้ทุกอย่าง
ส่วนของมือสอง ก็ไม่ได้ถูกกว่าใหม่เลย ถูกอย่างมากก็แค่ครึ่งเดี่ยวของๆใหม่ แบบนี้บ้างอย่างซื้อใหม่ซะดีกว่าจะแต่ที่า่วนใหญ่ซื้อมือสองเพราะ ของหายาก ไม่รู้ เลขเบิกของใหม่ก็มี เ้ขาไม่ถึงก็เยอะ

ลองพิจารณาดูนะครับ ถ้าผิดผมขอภัย

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 12:22:33 »
จากประสพการณ์ที่ไปเจอมาเลยครับ สายไฟในโคมกรอบทุกเส้น กรอบแบบว่าสยองมาก

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 15:07:05 »
กรอบโหดไปมั้ย

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 23:37:56 »
ส่วนตัวจากที่ใช้มานะครับ

ตอนนั้นผมใช้ e60 อยู่ 2 คันเป็นตัว 525iSe เครื่อง M54 ทั้งคู่

สองคันวิ่งไปคันละ 2 แสนกิโลเมตรแล้วก็ขายไป

แต่ก่อนขาย ช่วง 1 - 2 แสนกิโลเมตร โดนค่าเปลี่ยนอะไหล่ไป คันละประมาณ 6 - 7 แสนครับ

ผมออกตัวก่อนนะครับว่า รถมันอายุเยอะ และผมเป็นคนขับรถไปต่างจังหวัด และขับเร็ว เพราะฉะนั้นตัวไหนที่ยังไม่แสดงอาการเสีย เช่น ช่วงล่าง ระบบน้ำ ระบบไฟ ต่างๆ ผมจับเปลี่ยนหมดครับ (ดังนั้นค่าอะไหล่เลยดูสูง)

แต่ปัจจุบันนี้ค่าซ่อมมันถูกลงเยอะแล้วครับ (แนะนำถ้าซื้อมาอย่าไปเข้าอู่แถวพระราม 3 แล้วกัน)

เนื่องจากผมเข้าอู่นั้น จับเปลี่ยนอะไหล่ใหม่อย่างเดียวเลยครับ โอเคครับ อะไหล่เบิกศูนย์ กับค่าแรงและเวลาที่ประหยัดกว่าศูนย์นิดหน่อย

แต่นั่นก็ทำให้ราคารวมค่าซ่อมมันสูงขนาดนั้นแหละ ก็ถือว่าซื้อความสบายใจ เพราะไว้ใจในตัวช่างกับเจ้าของว่าไม่ยัดอะไหล่ และรีบทำรถให้ก่อนตลอด

ยกตัวอย่างเช่น เกียร์มีอาการกระตุก ถามดู พี่ท่านบอกให้เปลี่ยนที่ศูนย์เลย ลูกละ 3 แสนกว่าๆ ผมเลยเอาไปทำที่พรหมฯ แถวพระราม 9 เจอค่าซ่อมไป 120,000 บาท แถมไม่หายด้วย (จึงขายรถทิ้งไป)  ในขณะที่พี่ๆ อีกหลายท่านหลังจากนั้นไปซ่อมอู่อื่นโดนกันไปแค่หลักหมื่นต้นๆ เท่านั้นเอง

เพราะฉะนั้นถ้าเลือกอู่ดี ค่าซ่อมจะไม่แพงครับ

ส่วนเรื่องดูรถ

1) เกียร์ - ลองดูว่าเวลาขับเนี้ย ช่วงชลอรถ จากเกียร์ 2 ลงเกียร์ 1 มีกระตุกหรือเปล่า

2) เครื่องยนต์เสียงดังไหม หรือว่าสั่นหรือเปล่า (เพราะ e60 นี่ ถ้าสมบูรณ์ เครื่องจะเดินเรียบมากครับ)

3) ระบบไฟ ถ้ามันเสียมันอาจจะเด้งเตือนขึ้นมาครับ

4) โคมไฟหน้าที่พี่ท่านบนบอก มันมีร้านที่รับล้างแบบถอดโคม พร้อมหุ้มสายไฟ แต่โดยส่วนตัวกัดฟันเปลี่ยนของแท้ LCI ไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 16:02:43 »
กรอบโหดไปมั้ย
เจ้าของรถเพิ่งซื้อมือสองมาแล้วไฟมันเหลืองกับมีน้ำเข้าโคมเลยให้ไปขัดให้
พอเปิดฝาหลังออกมาเจอสภาพนี้ ปิดกลับแทบไม่ทัน555

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 17:35:27 »
E60 เท่าที่ทราบจากช่างก็ต้องคอมแอร์เจ๊งทุกคันครับ อาการยอดฮิตเลยสำหรับรุ่นนี้ ส่วนโคมนั้นกรอบตั้งแต่ E39กับE66 เช่นกัน เวลาร้านรับล้างโคมจะบวกราคาเผื่อเสียหายจนแพงหูฉี่
BMW 750E M SPORT