ผู้เขียน หัวข้อ: หลังๆเริ่มสังเกตได้ว่า พวกติดไฟแดงเลนขวา ออกตัวได้ห่วย  (อ่าน 6574 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมขับรถสายเอเชีย ภาคกลางขึ้นเหนือบ่อยๆ เช่นเส้น 32 และ 117

หลังๆผมพบว่า มีพวกขับรถ แช่ขวา และพอติดไฟแดง ก็ไม่มีความพร้อมจะออกตัว

ซ้ายสุด 10ล้อ เลนกลาง ปิคอัพ รถเก่า รถแตนๆ  ขวาสุดพวก1500ระดับหรู  รถคันแรก รถตัวแรง

แต่หลายๆครั้ง พอไฟเขียวแล้ว พวกเลนขวาไม่มีความพร้อมกันเลย นวยนาด เอ้า ไฟถอยหลังแดงแว้บ แสดงว่าพวกใส่ P ไว้อีก

โน่น เลนซ้าย 10 ล้อ ผ่านไป3พ่วงละ 3 พ่วงก็ยาวนะ ผมจอดรออยู่ท้ายๆ พ่วงที่3 จอดดักหน้าผม 5-6 คัน ช้ากว่ารถพ่วง เฮ้อ

ขอกันเถอะครับ สายเอเชียเป็นถนนความเร็ว ไม่ใช่ย่านชุมชน ท่านอยู่ขวาจะได้เอ้อระเหยยังไงก็ได้

สายเอเชียส่วนมากถ้าพบว่าใครอยู่ขวา เป็นพวก "รีบจริง"  แต่มักมีพวก แช่ขวา และทำตัวไม่พร้อมตอนไฟเขียว ไไปแทรกให้เสียขบวน เสียอารมณ์ เสมอๆสิ

ท่านอื่นเห็นด้วยมะ

อยู่ขวา แต่ออกตัวช้ากว่ารถเก่าๆทางซ้าย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

JONNY

• บุคคลทั่วไป
กรุงเทพก็เป็นครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ที่ไหนก็เป็นครับอย่าไปซีเรียสเครียดเปล่าๆ

ออฟไลน์ rotaryman

ใจเย็นครับ กรุงเทพก็เป็น ถนนโล่งก็ทำให้รถติดได้

สายเอเซียเลนซ้ายทางบางช่วงจะแย่ครับ เป็นไปได้ว่าพวกเลยหนีมาวิ่งขวากันหมด

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ผมขับจนตอนนี้เลนมันเปลี่ยนไปแล้วครับ
เลนขวาขับช้า
เลนซ้ายขับเร็ว/แซง/มุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2015, 21:47:06 โดย r4zor »

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
มายืนยันอีกคนครับ หลังๆผมขับมิตรภาพบ่อยๆ พบว่าบ้านเราขับแบบประเทศพวงมาลัยซ้ายไปแล้วครับ ผมวิ่งซ้ายโอกาสยิงยาวเยอะกว่าขวาเยอะมากครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

เมืองไทย ผมว่าใช้รถขาดสำนึกเยอะมากๆ

ช้าแช่ขวา จอดที่คนพิการ จอดซ้อนคาP

ไม่รู้ไปหัดขับรถที่ไหนกันมา
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Nut_K

กรุงเทพก็เป็นครับ ปกติรถที่วิ่งเลนขวาจะวิ่งกันค่อนข้างเร็ว แต่ทุกวันนี้ผมวิ่งเลนขวาทีไรกลับกลายเป็นเลนที่ใช้ความเร็วได้ต่ำสุดเลย

ออฟไลน์ CarameLon

เลนซ้ายสุดๆไปได้เร็วกว่าจริงๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ส่วนตัวผมยามใด่ที่อยู่ขวา ผมจะจ้องไฟแดง เยี่ยงจิตวิญญาณของ มิคก้า ฮัคคิเนน เตรียม โพล โพสซิชั่น

อย่างน้อยก็แสดงให้รู้ว่า ผมคู่ควรจะอยู่ขวา แม้รถไม่แรงเว่อ แต่คนขับก็พร้อมเฟ้ย 555

ออฟไลน์ Tomz

นึกว่าจะเป็นผมคนเดียวที่รำคาร บางคันขับเลนขวาสุด 80-90 ตบไฟสูงให้หลบ ยังไม่หลบเลย เลนซ้ายก็รถพ่วง แซงก็แซงไม่ได้

มีมามองกระจกมองข้าง แต่ข้าก็เฉย แถมยังเปิดกระจกดูดบุหรี่อีก เกียจที่สุดเลยคนพวกนี้
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Mikefca23

• Newbie
  • *
สำหรับผมถ้าไม่จำเป็นจริงจะไม่อยู่เลนขวานะ ยกเว้น uturn เลี้ยวขวา ขึ้นสะพานที่อยู่ทางขวา ส่วนตัวผมเป็นคนขับรถเร็วนะครับถ้าถนนโล่งๆก็ 120 - 130 ครับ เพราะรถผมคันเล็กและได้ความเร็วมากสุดแค่นั้นครับ ผมขับเส้น motorway กับ ทางด่วนบางนา เจอแบบนี้ประจำขับช้าแช่ขวา จนบางทีอยู่ตรงกลางยังไปเร็วกว่าเลย มีอยู่ครั้งนึงผมขับรถอยู่เห็น Lamborghini Gallardo มาข้างหลังแบบไกลๆผมหลบเข้ากลางเลยเพราะถ้ามาขวาแสดงว่าเหยียบมา 150-200 แน่ๆ ผมเลยหลบ ไอที่เบื่อกว่านี่คือมอไซค์ที่ชอบเข้ามาในเส้นทางด่วน 5555 มาเลนขวาอีกขับทีต้องระวังที

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เจอบ่อยครับ

แต่ผมก็ออกตัวไม่เร็วเหมือนก่อนแล้วถึงจะไฟเขียว เพราะมัวชะเง้อดูจะมี18ล้อพ่วงผ่าไฟแดงมามั้ย?

55

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
หลังๆมาก็สังเกตได้ครับ เลนซ้ายไปไหวกว่าเลนขวาอีก
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ arya

เห็นด้วยครับ ยิ่งพวกช้าแช่ขวานี่ ผมว่ามีส่วนทำให้เกิดอุบัติเหตุมากที่สุด เนื่องจากเราต้องไปแซงซ้าย ซึ่งอันตรายมาก เพราะมันจะมีจุดบอดเวลาคนข้ามถนนมา   สำหรับผมถ้าไม่ชัวร์จิงๆ จะไม่แซงซ้ายเลย หรือไม่ก้อต้องระวังให้มากที่สุด

อยากให้มีการรณรงค์ การขับรถช้าให้ชิดซ้ายให้มากกว่านี้ครับ หรือ มีโฆษณา ประมานว่า ขับช้าชิดขวา ไม่ยอมหลบ นี่เป็นพวกไม่มีจิตสำนึก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มา " เฮ่อ!!!! " ด้วยคนครับ

:( :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nioka

จขกท ใจเย็นๆครับพอดีกำลังเชคไลน์ เฟสบุคอยู่ มันเลยช้าฮาาาา

ออฟไลน์ dusitmon123

ประเด็นคือ ไม่มีความละอายด้วย พ่อก็เล่นแช่แบบนั้น ผมนี่แบบพริบไฟแบบสุภาพๆ จี้ตูดเบาๆแล้วตีไฟ เปิดไฟค้าง บีบแตร พ่อก็ยังแช่ต่อไป เจอบ่อยมากๆ

ตามทางด่วนโล่งๆนี่ประจำ ขับแล้วเครียดมากครับเดี๋ยวนี้

ออฟไลน์ Deaw

เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ขับกันไม่ค่อยสนใจคนอื่น ตูผ่านไฟแยกแล้วคันหลังช่างมัน

ปล. จขกท. เขียนบรรยายเรียบเรียงอ่านยากไปนิดครับ (หรือผมอ่อนภาษาไทยหว่า)

ออฟไลน์ Tan Int

ก็เป็นประมาณนั้นแหละครับ แต่ผมแชมป์ออกตัวตลอดนะ 5555 เพราะเจอบ่อยเลยรู้ว่าบางทีก็มันก็น่ารำคาญ
ทุกวันนี้กลายเป็นเลนซ้ายมีไว้แซงไปละ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Chris Evn

เดี๋ยวนี้ ส่วนใหญ่จะชอบหยิบโทรศัพท์มากดเล่นตอนติดไฟแดง

เลยทำไรช้าไปหมด

ออฟไลน์ Fly to dream

คุณเอ๊ย ผมบอกเลยว่าผมไม่ด่าพวกที่แซงเลนเลี้ยวขวาเลย เพราะรำคาญไอพวกนี้แหละครับ ถ้าผมอยู่คันที่สองหรือสาม หักออกเลนเลี้ยวขวากดเต็มตีนออกเลยครับ เชื่อมั้ยว่ารถสามารถตามมาได้ 3-5 คันด้วยซ้ำ โดยที่ไอคันหน้ามันโดน 10 ล้อเลนซ้ายแซงด้วยซ้ำ

บางทียอมเลี้ยวซ้ายไปเลี้ยวกลับมาเลย  แต่ให้แซงไหล่ทางแล้วมาเบียดเอา ไม่ทำเกินไปแบบนี้   ทำใจมากๆถนนเมืองไทยเดี๋ยวนี้ เรื่องช้าแช่ขวาไม่พูดแล้ว

แต่ต่างจังหวัดไปติดไฟแดงเลนซ้ายนี่ เหมือนเอารถตัวเองไปลุยดวงจันทร์ ถนนเป็นร่อง เป็นหลุม ไม่ไหวเหมือนกัน แต่ยังพอออกตัวได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2015, 00:23:58 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

ออกตัว จากไฟแดง ค่อยๆไปก็ได้ครับ
บางทีมันมี 10ล้อวิ่งมาอีกทางเบรคไม่ทันแดงของเขา

ในกทม ยังมีเลยครับ
สาทร สวนลุม นราธิวาส ผมเจอรถเมล์ รถปููน
ฝ่าไฟแดงประจำ

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
บอกตรงๆ ถ้าเรารีบ รถมันจะดูช้าทุกเลนล่ะครับ
อ่านไลน์ให้ขาด แล้วมุดลูกเดียว
ตามทางด่วน มอเตอเวย์ กาญจนาฯ ข้อดีคือไม่มีมอไซค์แทรกระหว่างเลน มุดง่ายหน่อย
ถ้าถนนทั่วไป ต้องระวังมากๆครับ

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
ก่อนเร่งเหลือบไปมองด้านที่เพิ่งแดงก่อนนะครับ รถแหกไฟแดงมีเยอะ ประสบการณ์ตรง

ออฟไลน์ pongsak_877

เส้นมิตรภาพพอกันกว่าจะออกตัวได้ ยิ่งไฟแดงแถวขอนแก่นไม่ต้องสืบ ต้องติดถึง 3 รอบกว่าจะพ้นแยกนั้นมาได้ พวกช้าแช่ขวาอีก เลนขวาเขา 120+ พวกก็ขับ 80-100 เอื่อยๆไป น่าเบื่อมาก ตบไฟสูงขอทางก็ไม่หลบ แต่พอเจอรถตำรวจนำขบวนเปิดไซเรนเปิดไมค์ไล่ ดันหลบได้แหะ แปลกจริงๆ

ออฟไลน์ bravo

พวกออกตัวไฟเขียวช้าๆ มีทุกเส้นทางครับ
ถ้าผมอยู่คันแรก พอไฟแดงเหลือ 2 วิ(กรณีที่มีเวลานับถอยหลัง)ผมเข้าเกียร์ D รอแล้วครับและดูว่ารถอีกฝั่ง(ซึ่งเขาต้องได้สัญญาณไฟเหลืองแล้ว)มีใครจะฝ่าไฟแดงมาหรือไม่
ถ้าไม่มีรถที่จะฝ่าไฟแดงมา พอไฟเขียว ผมก็จะออกตัวเลย เพื่อเปิดพื้นที่ให้รถข้างหลังเราได้ตามมา
ใน กทม.รถบางคัน เขาคิดถึงแต่ตัวเองว่า ถึงจะออกตัวเร็ว ก็ต้องไปติดสัญญาณไฟแดงที่แยกหน้าอยู่ดี ก็เลยขับกันเรื่อยเปื่อย
โดยไม่ได้คิดว่า มันเป็นการทำให้รถคันท้ายๆ ไม่สามารถผ่านไฟเขียวไปได้ในรอบนี้ ต้องรอรอบหน้า มันก็จะเกิดรถสะสมไปเรื่อยๆ
ยกตัวอย่าง ถ้าออกตัวช้า รถจะวิ่งผ่านไฟเขียวไปได้ 20 คัน/รอบสัญญาณไฟ/เลน
ถ้าทุกคันออกตัวเร็วอีกนิด ก็จะไปได้มากกว่า 20คัน/รอบ/เลน มันก็จะทำให้การจราจรโดยรวมคล่องตัวขึ้น โดยที่ไม่ต้องให้รัฐมาลงทุนอะไรเพิ่มเลย แค่ทุกคนคิดถึงส่วนรวม คิดถึงคนอื่นให้มากขึ้นอีกนิดครับ

ออฟไลน์ bravo

ออกตัว จากไฟแดง ค่อยๆไปก็ได้ครับ
บางทีมันมี 10ล้อวิ่งมาอีกทางเบรคไม่ทันแดงของเขา

ในกทม ยังมีเลยครับ
สาทร สวนลุม นราธิวาส ผมเจอรถเมล์ รถปููน
ฝ่าไฟแดงประจำ
แต่บางครั้งพอไฟเขียว(ไม่มีรถอีกฝั่ง ฝ่าไฟแดง)รถคันแรก เขาออกตัวไปแล้ว คันที่ 2-3 ยังไม่อยากจะตามไปเลย ทิ้งระยะห่างมากจนรถพ่วงสามารถแทรกได้เลยครับ
ขับแบบนี้แหละ ที่มันน่าเบื่อ ไม่คิดถึงส่วนรวม

ออฟไลน์ axister

ผมว่าซ้ายไปไวกว่าขวามาหลายปีแล้วนะ ขึ้นทางด่วนยิ่งชัดเลย  ต่อให้ไม่นับรวมพวกไล่ไหล่ทางด้วย

ขับรถต่างประเทศถ้ารถไม่ติดจัดในเมืองจิงๆเลนขวาว่างตลอดเลย

ที่ไทยคงไม่ซีเรียสมั้งใบสั่งจับแต่ความเร็ว ยุโรปไม่มีด่านลอยหรอกถ่ายรูปส่ง ticket ถึงบ้านอย่างเดียว

มันเริ่มตั้งแต่ทำใบขับขี่แหละมั้ง เพื่อนๆ สมัยอยู่ ตปท 10 คน มีซัก 9 คนที่พ่อไปซื้อใบขับขี่มาให้ จะอะไรกับระบบระเบียบของประเทศไทย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอบ่อยแล้วครับ เข้าใจนะว่าบางคนเค้าขับรถไม่เร็ว
แต่บางทีวัยรุ่นเล่นแบบอารมณ์ปล่อยไหลเลย มันก็เกินไปม้าง