ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับHiluxRevo2.8G4x4และFortunerทีสนามtoyota driving experience parkบางนาครับ  (อ่าน 5075 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
พอดีว่าจองทดลองไปเมีออาทิตย์ทีแล้วครับวันนี้ไปที่สนามขอเล่าบรรยากาศนึดหน่อยครับ สนามผมว่าดีทีสุดครับ ในการทดลองขับ ส่วนทีผมได้ลองขับเปนRevo ตัวขับ4ท็อปสุดครับ หลังจากทีผมทดลองมาผมว่าRevoขับ4 มันก็okทั้งช่วงล่างที อัดตราเร่ง ครับแต่สนามออฟโรดผมได้นั้งกับอ.ณัฐวุฒิ เจริญสุขขะวัฒนะ มาขับรถให้ในสนามออฟโรดครับ แต่ผมได้ถามอาจารย์การขึ่นเขายังไง และการขับรถขับ4ยังไงสำหรับมีอใหม่อย่างผม ครับแล้วผมได้ลองFortuner 2.8 ขับ2ครับส่วนในการขับผมว่าฟอร์จูนเนอร์ ช่วงล่างนุ่มขึนแต่ว่ามีกระด้างหน่อยครับ เสียดายผมถ่ายบรรยากาศแค่2 รูปนะครับ ต้องขออภัยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
Re: ไปลองขับHiluxRevo2.8G4x4และFortunerทีสนามtoyota driving experience parkบางนาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 21:36:54 »
fortuner 2.8 หน้ากระด้างนิดๆ ....ท้าย นิ่ม  หนึบ  แต่ออกย้วยหน่อยๆ  ใช้งานสบายๆ   ออกแนวทางสายกลาง

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ไปลองขับHiluxRevo2.8G4x4และFortunerทีสนามtoyota driving experience parkบางนาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 23:04:35 »
ผมเคยทดลองเบรค revo top กับ ftn top จาก 60-0

ftn จะท้ายปัดไปทางซ้ายนิดๆประมาณ 10 องศาทุกครั้ง ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ทั้งๆที่ไม่ได้ปิดระบบควบคุมการทรงตัวใดๆ  มือต้องจับพวงมาลัยแน่น เพราะมันเหมือนจะสะบัดไปมานิดๆ รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลย :( :( :(

ในขณะที่ revo ไม่มีอาการท้ายปัดแม้แต่น้อย จับพวงมาลัยตามปกติ หยุดนิ่งๆเลย มั่นใจกว่ามากครับ :D :D :D

ถ้าให้เปรียบเทียบ ผมมั่นใจในการเบรคของ revo มากกว่าครับ ถ้าเทียบกับ vigo ถือว่าพัฒนาไปไกลมาก ในขณะที่ ftn ผมถือว่าไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ masuoka

ไปลองขับHiluxRevo2.8G4x4และFortunerทีสนามtoyota driving experience parkบางนาครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 23:55:02 »
ผมเคยทดลองเบรค revo top กับ ftn top จาก 60-0

ftn จะท้ายปัดไปทางซ้ายนิดๆประมาณ 10 องศาทุกครั้ง ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ทั้งๆที่ไม่ได้ปิดระบบควบคุมการทรงตัวใดๆ  มือต้องจับพวงมาลัยแน่น เพราะมันเหมือนจะสะบัดไปมานิดๆ รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลย :( :( :(

ในขณะที่ revo ไม่มีอาการท้ายปัดแม้แต่น้อย จับพวงมาลัยตามปกติ หยุดนิ่งๆเลย มั่นใจกว่ามากครับ :D :D :D

ถ้าให้เปรียบเทียบ ผมมั่นใจในการเบรคของ revo มากกว่าครับ ถ้าเทียบกับ vigo ถือว่าพัฒนาไปไกลมาก ในขณะที่ ftn ผมถือว่าไม่ผ่านครับ
คุณจิมมี่เคยพูดไว้ในรีวิวตัว 2.4 ว่ารู้สึกเหมือนระบบการทรงตัวมันทำงานช้าไปหน่อยนะครับ 2.8 อาจมีอาการแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:39:00 »
แล้วถ้ามีอาการ อย่างว่า มันสามารถแก้ไขได้ไหมครับ หมายถึงปรับระบบ พวกโปรแกรมอะไรพวกนี้ครับ :)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 09:32:43 »
เห็น admin เว็ปนี้บอกเบรก Revo ถือเป็นผู้นำในคลาสตอนนี้ก็พอได้นะครับ ส่วนตัวผมก็ไม่รู้เรื่องขนาดนั้น แต่เท่าที่ขับเวลาเบรกมันก็มั่นใจมากกว่า Vigo หลายขุมเหมือนกัน

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 11:22:57 »
ผมก็ไปลองมาแล้วเหมือนกันครับ รีโว่ 2.8G AT ขับ 4 ผมไปลองขับที่ศูนย์บางนานะครับ ที่มีสนามทดสอบให้ ตัวฟอจูนเนอร์ยังไม่ได้ลองขับดู
แต่ตัวของรีโว่ ช่วงล่างดีมากเลยครับสำหรับความเห็นผมนะครับ ลองขับบนพื้นกระเบื้อง อาการไถลหรือท้ายสะบัดไม่มีเลยครับ ลองขับบนทางไม่เท่ากัน มีอาการท้ายกระโดดอยู่บ้าง แต่น้อยกว่าวีโก้เยอะครับ แต่ว่าซับแรงสะเทือนได้ดีกว่าเดิม ส่วนเรื่องระบบเบรกดีครับ เบรกแล้วหยุดรถจริง ไม่มีการเบรกดื้อ และระยะเบรกกำลังดี

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 15:51:15 »
สอบถามนะครับ เลือกระหว่างรีโว่ตัวท็อป2.84x4 AT กับ FTNตัว2.4V 2WD AT ในราคาต่างกันไม่มากนัก เอาที่ใช้งานประจำวันขนของเบาๆนิดหน่อยบางครั้งออกตจว.2-3เดือนต่อครั้ง ตัวไหนจะคุ้มค่าที่สุดครับ. 8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:20:09 »
สอบถามนะครับ เลือกระหว่างรีโว่ตัวท็อป2.84x4 AT กับ FTNตัว2.4V 2WD AT ในราคาต่างกันไม่มากนัก เอาที่ใช้งานประจำวันขนของเบาๆนิดหน่อยบางครั้งออกตจว.2-3เดือนต่อครั้ง ตัวไหนจะคุ้มค่าที่สุดครับ. 8) 8) 8)
ไปรีโว่เลยครับแต่FTNช่วงล่างมันไม่ค่อยมั้นใจครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 20:36:43 »
ไปรีโว่เลยครับแต่FTNช่วงล่างมันไม่ค่อยมั้นใจครับ
ตามนั้นครับ เห็นด้วย 100%

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:03:35 »
ขอบคุณครับ แบบนี้คงต้องเอารีโว้มาใส่หลังคาแครี่บอยแทนแล้ว  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ moroccoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:46:20 »
เห็นว่ามีทั้งสนามออนโรดและออฟโรดให้ทดสอบรถ ผมว่าน่าลองมากๆ ได้ทดสอบช่วงล่างจริงๆจังๆ ถ้าลองขับที่ศูนย์แถวบ้าน ก็ได้สัมผัสรถระดับหนึ่ง แต่ถ้าเจอรถติดก็เซ็งเลย ลองขับได้แปปเดียวก็วนกลับศูนย์ ไว้จะไปลองขับทั้งรีโว่ทั้งฟอร์จูน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 21:57:17 »
 :-* :-* :-*