ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ ถ้าเราซื้อรถเงินสด  (อ่าน 25198 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
ขอคำแนะนำครับ ถ้าเราซื้อรถเงินสด
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 18:17:25 »
เรื่องที่จะเอา Revo ใหม่ตอนที่เคยถามไป
อยากทราบบว่า เราจะต้องไปวางจองเพื่อให้ศูนย์ตัดรถมาให้และไปจ่ายเงินวันรับรถได้เลยไหมหรือไม่ต้องจองแค่โทรบอกเซลล์ แล้ววันไปออกก็จ่ายเงินแล้วขับออกมาเลย
และเมื่ออกมาแล้วเราต้องขับไปจดทะเบียนที่ขนส่งเลยใช่ไหมครับโดยเอาเอกสารอะไรไปบ้าง เช่น เอกสารการซื้อขายเป็นต้น
ช่วยแนะนำถึงขั้นตอนนี้ทีครับบ เพราะเพิ่งเคยจะซื้อเงินสด  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำครับ ถ้าเราซื้อรถเงินสด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 18:43:18 »
ขั้นตอนนะครับ
1. ถ้าสนใจ หาข้อมูลในเน็ตให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้
2. ต้องไปที่ศูนย์ หรือที่บูทที่เขาเอารถไปโชว์ แต่อย่ารีบจองเดินดูให้ทั่วรถทั้งข้างนอก-ข้างใน บน-ล่าง ฯลฯ
3. ติดต่อเซลล์ขอลองขับ ข้อนี้สำคัญมากคุณจะได้รู้จักรถที่แท้จริงครับ ลองขับแล้วอย่ารีบจอง ไปลองขับให้มันทุกคันในกลุ่มรถกระบะครับ ดีไม่ดีคุณอาจไม่ออกเจ้ารีโว้ก้ได้ เสร็จแล้วขอเบอร์ ขอไลน์เซลล์ไว้ครับ
4. กลับบ้านมาหาข้อมูลเพิ่ม ไปตามกลุ่มเว้ปบอร์ทต่างๆ หรือเฟสคลับเข้าไปจอยกลุ่มดูครับ ว่าฟีตแบคมันเปนยังไง บริการหลังการขาย ปัญหาดีเฟก แนะนำอ่านเป็นข้อมูล อย่าเชื่อจนจิตตกเกินไป
5. ตัดสินใจแน่นอนแล้ว ไปที่ศูนย์อีกรอบครับ เข้าไปจองกับเซลล์ที่ดูแลคุณแต่แรกมา วางเงินจอง ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ คงราวๆ 2-5 พันกระมังครับ แจ้งเซลล์ไปออกสดหรือออกไฟแนนซ์ กรณีออกสดคุณก็ไปจัดการเรื่องเงินหลังจากจองรถแล้ว เสร็จแล้วรอรถ
6. รถมาถึงเซลล์จะแจ้งเองว่ารถมาถึงแล้ว ก่อนหน้าวันรับรถสักวันสองวันไปเช็ครถไว้ก่อนเลยครับ (รายกร็ครถไปหาเอาตามกูเกิ้ล) อยากตกแต่งอะไรเพิ่มเติมก็บอกเซลล์ไป เคลียร์เรื่องวงเงินประกัน เช็ครถเสร็จ บอกว่าตกแต่ไรเพิ่มเสร็จ จดเลขตัวถัง เลขคัชซีไว้ครับ
7. ไปจัดการเรื่องเงินกับที่แบงก์ครับ ซื้อเป็นเช็คเงินสด จะซื้อเดี่ยวตู้มไปเลย หรือซื้อแยก อันนี้เงินส่วนตัวรถนะ อันนี้เงินส่วนประกัน อันีน้เงินส่วนของตกแต่งสุดแท้แต่ครับ ต้องระบุบริษัทของศูนย์บริการเท่านั้น ห้ามระบุชื่อเซลล์เด็ดขาด!!! เสร็จแล้วถ่ายเช็คเงินสดไปให้ฝ่ายการเงินที่ศูนย์ดูว่าเช็คของเราโอเครึเปล่า ถ้าโอเคก็รอวันรับรถครับ
8. วันรับรถก็ทำเหมือนข้อ 6. อีกทีครับ เช็ครถซ้ำอีกรอบ ของตกแต่งครบไหม ตัวรถโอเคไหม ประกันเป็นยังไง เสร็จแล้วถึงไปเคลียร์เรื่องเช็คเงินสดและเอกสารอื่นๆครับ

ลองดูครับไม่มีอะไรยาก ยินดีด้วยกับรถคันใหม่

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: ขอคำแนะนำครับ ถ้าเราซื้อรถเงินสด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 18:53:54 »
มันก็เหมือนซื้อแบบผ่านไฟแนนซ์นั่นแหละครับ ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นหรอก
ผมพึ่งออก everest 3.2 ตัวท๊อปมา จ่ายสด

1. คุณต้องวางเงินจองครับ แต่ถ้า 0 มีรถให้เลยก็ไม่ต้องก็ได้
2. จ่ายเงินสุทธิทั้งหมด หลังจากเคลียค่าประกัน พรบ ส่วนลดต่างๆ นาๆ จะจ่ายเป็นเงินสด หรือซื้อเช็คเงินสดก็ได้ ติดต่อเซลได้เลย ถ้าเซลจะดูงอแงนิดๆ เพราะได้ค่าคอมจากไฟแนนซ์ลดลงแค่นั้น อย่าไปใสใจ
3. จดทะเบียนเองก็ได้ถ้าคุณสะดวก แต่ถ้าไม่สะดวกก็ให้ 0 จดให้ก็ได้ แต่จะมีค่าดำเนินการ ส่วนตัวผมเอามาจดเองเพราะรู้จักฝ่ายทะเบียนของขนส่ง และจองเลขไว้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 19:12:43 »
โอครับ ขอบคุณมาก ลืมไปเลยว่าหอบเงินสดไป อันตราย คือคงเป็นรีโว่แหละครับ เพราะ ง่ายและศูนย์ ตจว น่าจะดีที่สุดอะไหล่เยอะสุด เจอเพื่อขับ แค๊ปติว่าตัว MY15 ออกมาโดนชนหลัง ที่ยุดยา รออะไหล่สเกริต กะท่อหลัง จะเข้าเดือนที่ห้าแล้วยังไม่ได้ซ่อมเลย :-X สงสัยรถมันน้อย

และเพิ่งทราบว่าต้องตีเช๊ค จ่ายให้ศูนย์ เกือบบไปแล้ว :-\

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 19:20:53 »
เขาจะให้ออกเป็นแคชเชียร์เช็คครับ เพราะถ้าเป็นเงินสดๆ นับกันมันส์เลยครับ  8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 19:28:00 »
เขาจะให้ออกเป็นแคชเชียร์เช็คครับ เพราะถ้าเป็นเงินสดๆ นับกันมันส์เลยครับ  8)

แต่ผมหอบไป 1.6 ล้านเลยครับ มีปัญหากับการจ่ายเป็นเช็คมาก 0 เขามีเครื่องนับนะครับ
ได้ทอนมา 350 บาท ตัวเบาหวิวเลย 5555+
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 19:57:39 »
ส่วนตัวใช้แคชเชียเช็คทุกคันครับสะดวกดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 20:53:50 »
อ่านแล้วนึกถึงพ่อเล่าเรื่องตลกตอนซื้อรถป้ายแดงคันแรกในชีวิตเลยครับ  โคโรน่าRT100ตอนนั้นแสนปลายๆครับ  ซื้อเงินสดก็เงินสดจริงๆเลยครับ  เซลล์มองค้อนกันทั้งศูนย์  อาจดูเป็นเงินไม่เยอะแต่ตอนนั้นแบงค์ใหญ่สุดคือใยละร้อยครับ55

ตีเช็คไปเถอะครับ  เพื่อความปลอดภัยและสะดวกกับทุกฝ่าย

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 20:55:10 »
ซื้อแคชเชียร์เช็คเสียค่าธรรมเนียมไม่กี่บาทครับ ไม่เกินสองล้านก็ห้าสิบหรือร้อยนึงนี่แหละ ดีกว่าหอบเงินสดมันเสี่ยงไปพะรุงพะรังอีกต่างหาก ไหนจะเช็ครถ ไหนจะนับเงิน ไหนจะเอกสารอีก วุ่นวายเกินไปครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 21:06:06 »
การซื้อรถเงินสด นี่ ทำให้ได้ส่วนลดของแถมลดลงจริงหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 21:14:37 »
แล้วตอนจดทะเบียนหละครับ แปลว่าวันจองก็ให้เขาเอาป้ายแดงมารอ หรือ เอาไปจดที่ขนส่งเลย ดีครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 21:55:44 »
ตามหลักการ วางเงินจองเป็นการ make sure ว่าลูกจะซื้อและรับรถที่เตรียมไว้
ไม่ว่าจะผ่อน หรือ สด

การจดทะเบียน ก็มีสองวิธี 1. นำเอกสารต่างๆไปยื่นเอง
                                         2. ให้ทางศูนย์ เป็นธุระดำเนินการแทน
                                            (ส่วนใหญ่ทางศูนย์ จะดำเนินการนี้ เพราะสามารถเก็บค่าจดทะเบียน+ค่าดำเนินการ
                                            แต่ แจ้งตัวเลขรวมว่า 3,300 สำหรับรถ 1500cc จะไม่แจ้งว่ามีค่าfee)

ถ้าไม่เลือกเลข ยื่นได้ทันที แต่ถ้าเลือกเลข ผ่านทางweb ก่อน
One Day.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 22:41:38 »
แล้วตอนจดทะเบียนหละครับ แปลว่าวันจองก็ให้เขาเอาป้ายแดงมารอ หรือ เอาไปจดที่ขนส่งเลย ดีครับ

ยังไงก็ต้องขับป้ายแดงระยะนึงครับ ขับจาก 0 ไปจดเลยยากเพราะต้องเดินเอกสารภายในแป๊บนึงครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 07:09:15 »
การซื้อรถเงินสด นี่ ทำให้ได้ส่วนลดของแถมลดลงจริงหรือไม่ครับ

จริงครับ เพราะเซลล์ไม่ได้กำไรจากไฟเน้นท์ ของแถมที่จะให้เราก็น้อยลงไปด้วย

ส่วนเรื่องหอบเงินสดผมไม่แนะนำครับ
แนะนำให้คุยกับเชลล์ดูก่อนว่ารับ เคชเชียร์เช็คไหม?
แล้วไปออกเคชเชียร์เช็คที่ธนาคารเลยครับ ไม่ค้องกลัวใครจะโขมย ไม่ต้องกลัวหาย ไม่ต้องนับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 07:51:21 »
แชลล์เขาไม่ชอบซื้อสดครับ เพราะเขาไม่ได้เปอร์เซ็นต์เงินผ่อนจากพวกไฟเนนซ์  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 08:17:36 »
วางเงินจองก่อนครับ 5000 รึ 10,000 ก็แล้วแต่ที่
จากนั้นวันรับรถก็เอาแคชเชียร์เช็คไปจ่ายครับ แคชเชียร์เช็คนี่ย้ำว่าสั่งจ่ายในนาม ดีลเลอร์ เท่านั้นนะครับ

"อย่าสั่งจ่ายชื่อเซลล์หรือบุคคลใดๆเด็ดขาด"

ออกจากศูนย์ยังไงก็ต้องใช้ป้ายแดงก่อน ป้ายแดงต้องมีสมุดคุมนะครับ เวลาขับไปไปนก็เขียนลงบันทึกในสมุดคุมด้วย ป้ายเปล่าๆโดนตำรวจ เรียกตรวจก็เจอค่าปรับแน่ๆครับ (บางศูนย์ให้ป้ายแดงปลอมครับ)

ถ้าให้ศูนย์จดทะเบียนให้ก็แค่รอทางศูนย์เรียกไปรับป้ายขาวแต่ถ้าจะจดเองก็รอสัก 1-2 อาทิตย์
เพื่อรอรับหนังสือแจ้งจำหน่ายจากศูนย์เพื่อเอาไปจดทะเบียนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 08:37:24 »

จริงครับ  แต่เขาเอาดอกเบี้ยที่เราจ่ายนี่แหละครับมาทำเป็นส่วนลดของแถม 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 08:43:11 »
ขอบคุนครับที่ ให้คำแนะนำ
ระยะทางจากศูนย์ ไปขนส่งไม่ไกลแค่10 โล เอง และกะว่าจะจองเลขด้วย ต้องลงทะเบียนผ่านเว๊ปด้วยเหรอครับ อืมเพิ่งทราบ :-\

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 09:01:38 »
วางเงินจองอ่ะครับ

ส่วนจ่ายสด ผมก็จ่ายเป็นแคชเชียร์เช๊ก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Myx

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 09:37:25 »
ขอบคุนครับที่ ให้คำแนะนำ
ระยะทางจากศูนย์ ไปขนส่งไม่ไกลแค่10 โล เอง และกะว่าจะจองเลขด้วย ต้องลงทะเบียนผ่านเว๊ปด้วยเหรอครับ อืมเพิ่งทราบ :-\

วิ่งออกนอกศูนย์ยังไงก็ต้องใช้ป้ายแดงก่อนครับ ตามกฎหมายจะวิ่งข้างนอกแค่กิโลเดียวก็ต้องป้ายแดงครับ พอคืนป้ายถึงจะได้ค่ามัดจำป้ายแดงคืน

ส่วนเรื่องทะเบียน
ถ้าไม่เลือกเลข เอาเลขอะไรก็ได้ก็วิ่งไปขนส่งเลย เพราะขนส่งทำได้เลยแต่เลือกเลขไม่ได้
ถ้าจะเลือกเลข ต้องผ่านเว็บ แย่งจองเอาเอง ต้องใช้เลขบัตรประชาชนเจ้าของรถ กับเลขตัวถังรถด้วยครับ เพราะงั้นต้องรู้เลขตัวถังก่อน
ถ้าจะเลขสวย คู่ ตอง เรียง จองไม่ได้ ต้องประมูล ก็ผ่านเว็บอีกนั่นแหละ หรือจะซื้อเอาข้างนอกก็แล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:31:15 »
 ;D ;D
ซื้อสด ของแถม ลดหายแน่นอนเลยครับ
1.เรื่องจดทะเบียน
---ผมว่า ถ้าไม่คิดมาก ยอมเสีย นิดหน่อยให้ศูนย์ไป ทำเรื่องจดทะเบียนให้น่าจะ ง่ายกว่านะครับ
    แต่ถ้าจะจะดเองก็คงต้องถาม ทางศูนย์ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง อะครับ
    เพราะเอกสารบางอย่างทางศูนย์จะออกให้
    เรื่องเลขทะเบียน เราสามารถจอง Online ได้เลย โดยใช้เลขตัวถังรถนะครับ^^"

2.เรื่องชำระเงิน
---ก่อนรับรถก็ต้องคุยกะเซลล์ให้ระเอียด ก่อนนะครับว่า ต้องมี คชจ เท่าไร
---วันรับรถผมแนะนำว่าให้จ่ายด้วยเช็คดีกว่าแบกเงินสดไป รับรถนะครับ
------เช็คถ้าเราตีเช็คส่วนตัว ก็ต้องให้ทางศูนย์ล่วงหน้า สองสามวันให้เค้าไปขึ้นเงินสดก่อน
(ศูนย์จะออกใบเสร็จรับเงินให้ครับ
------ถ้าซื้อ cashier cheque จากธนาคารก็เอาไปให้ศูนย์ได้เลย แต่ระวังชื่อผู้รับต้องระบุให้ถูกต้อง
(คชจ 15-25บาท แล้วแต่ธนาคารครับ)

ปล ไงก็ต้องจองรถก่อน นะครับ แม้จะซื้อเงินสด ยกเว้นเดินถือเงินดุ่ยๆ เข้าไปและ ศูนย์มี รถ รุ่นนั้นสีนั้นพอดี
     และไม่ต้องการติดอุปกรณ์เพิ่มเติม เช่น ฟีมล์ หรือ พื้นปูกระบะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Gyssyr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 11:07:11 »
จองผ่านเว็บได้ค่ะ เว็บนี้ tabienrod.com
แต่ละวันจะเปิดจองเลขไม่เหมือนกัน ลองเช็คก่อนได้ค่ะ ว่าวันไหนเปิดจองเลขอะไร
เปิดจองได้เฉพาะวันเวลาราชการนะคะ 1 ip address ต่อ 1 ทะเบียน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 12:45:17 »

แต่ผมหอบไป 1.6 ล้านเลยครับ มีปัญหากับการจ่ายเป็นเช็คมาก 0 เขามีเครื่องนับนะครับ
ได้ทอนมา 350 บาท ตัวเบาหวิวเลย 5555+

??? ???
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 20:08:52 »
ก็จองปกตินั่นแหละครับ
พอวันออกรถก็เตรียมจำนวนเต็มของรถและค่าอื่นๆที่ต้องชำระอีก
ถ้าอยากกันไว้ดีกว่าแก้ แคชเชียร์เช็คครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 14:33:27 »
ถ้าไม่จอง นี่ เค้าล็อครถไว้ไม่ได้ครับ ต้องจองก่อน

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 22:47:36 »
ไม่น่าจะมีที่ไหนไม่ต้องวาวเงินจองนะครับ หาค่อนข้างยาก ยกเว้นอย่างเดียว ศูนย์มีรถ คุณมีเงิน เดินไปซื้อเงินสดเลย แต่รถจะยังไม่ได้ในวันนั้นนะครับ ศูนย์ต้องทำการติดตั้งอุปกรณ์ของแถม ตรวจเช็คต่างๆ ล้างรถ ก่อนส่งมอบรถครับ
ถ้าตามปกติ ยกตัวอย่างของรีโว่นะครับ
1. ไปศูนย์ คุยกับเซลล์จนพอใจ ทั้งเรื่องราคาและของแถม ของรีโว่ตอนนี้ให้ส่วนลดเกือบ 1 แสนบาทครับ ของแถมอีก 10 รายการได้ ขอเยอะๆ ครับ รีโว้ให้ของแถมตอนนี้เยอะสุดแล้วครับ หลังจากนั้นทำการวางเงินจอง
2. รอไฟแนนซ์ติดต่อมา ถ้าผ่าน ทางไฟแนนซ์จะแจ้งเราครับ
3. ไปทำสัญญา จ่ายเงินดาวน์ และนัดวันรับรถ หรืออาจจะรับเลยในวันที่ไปทำสัญญา
4. ไปรับรถครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 00:07:44 »
ผมก็กำลังจะออกเหมือนกัน

คุณ ลองไปขับก่อน ถ้าไม่ได้บรรทุก ช่วงล่าง revo ท้ายมีอาการดีดมาที่ห้องโดยสาร
คุณรับได้มั้ย รู้สึกเหมือนโดนทุบ เบาะตลอด ซึ่งตอนแรกว่าจะออกตัวนี้แหละ แต่อาการนี้รับไม่ได้จริงๆ เพราะผมส่วนมากไม่ได้บรรทุกอะไร
จะซื้อรถใหม่ๆ แล้วต้องไปลื้อทำช่วงล่างใหม่ คงไม่ใช่เรื่อง ในขณะที่ dmax ranger ไม่มีอาการนี้

เงินมันเยอะครับ ลองเยอะๆ เลือกที่ถูกใจ ก่อนครับ ถ้าไม่ติดเหตุผลด้านบน คงใช้ โต ต่อแหละครับ

ปล. ตอนถามถ้าซื้อสด นี่ผมได้ของแถม เหมือนผ่อน + ส่วนลด เงิดสดด้วย(หลายหมื่น)
แต่ตอนนั้น โต ยังไม่ประกาศแถมชุดแต่ง trd

ออฟไลน์ dragonlance

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 23:25:08 »
พึ่งรู้ว่าออกเช็คจากธนาคารได้ ตอนซื้อ H-1 กับ XV ก็หอบเงินสดไป แต่พกปืนไปด้วย