ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม สคบ ไม่ดูแล "โฆษณารถในไทย สร้างภาพลักษณ์ผ่านสื่อเกินจริง"  (อ่าน 5997 ครั้ง)

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
ผมดูโฆษณารถในทีวี บางยี่ห้อ แล้วหงุดหงิดมากครับ

รถอะไร ทำไมในโฆษณาทั้ง drift ได้อย่างกับ fast and furious
รถอะไร ทำไมเหาะขึ้นอวกาศได้
รถอะไร ทำไมมัน กระโดดข้ามเหว
รถอะไร ทำไมวิ่งฝ่าน้ำลึกเกือบ 3 ฟุตได้
รถอะไร ทำไมมันแรงอย่างกับ Veyron Bugatti
รถอะไร ทำไมมัน ขึ้นเขา กระโดดลงเหวได้สบายๆ

ทั้งที่มันทำแบบนั้นไม่ได้สักอย่าง
เข้าข่ายโฆษณาเกินจริงหรือเปล่า? เพราะครีม เครื่องสำอางค์ อาหาร โดนหมด

ใครตรวจสอบ? ทั้งที่จริง สินค้าอื่นๆ เข้มงวดพอสมควร

ใครดูแล? ทำไมปล่อยให้โฆษณษสร้างภาพลักษณ์เกินจริง สร้างค่านิยมผิดๆ เรื่องขับเร็วแล้วเท่ห์

ดูแล้วหงุดหงิดมั้ยครับ หรือผมเป็นคนเดียวหว่า

แต่สังเกตดีๆ นะครับ โฆษณาที่ว่า จะเป็นแต่เจ้าตลาดสอง สามรายเท่านั้นด้วย??? แปลกใจมากครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เส้นใหญ่
เพราะรถยนต์จ่ายภาษีให้รัฐเยอะ มั้ง ขายได้เยอะก็เก็บภาษีรายปีได้เยอะ

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
เส้นใหญ่
เพราะรถยนต์จ่ายภาษีให้รัฐเยอะ มั้ง ขายได้เยอะก็เก็บภาษีรายปีได้เยอะ

ผมไม่ได้ตอบนะ แต่รู้เหมือนกัน และ รู้มากกว่านั้นด้วย  ชี้โพรงอีกแล้วตรู

ขอวาร์ป

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เสือกระดาษ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
สรุปคุณรู้แล้วมาถามทำไม

ออฟไลน์ kiwiwi

คุณก็รู้ว่ามันเกินจริง ดังนั้น... Creative ผ่านครับ

ในกฎของการทำโฆษณา เขาบอกว่า ถ้าจะเว่อร์ ก็ต้องให้เว่อร์ถึงขนาดคนดูรู้ว่ามันเว่อร์ จึงจะไม่ผิดกฎ
(อันนี้ผมเรียนมาครับ)

ส่วนใหญ่ที่เห็นว่าโดน เพราะเขาทำให้ก้ำกึ่งเกินไปครับ
ดังนั้นคุณไปฟ้อง สคบ ก็ทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
สรุปคุณรู้แล้วมาถามทำไม

ข้อมูลมันร้อนๆไงครับ

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
จะมีดอกจันทร์เล็กๆ
ภาพภ่าย และสื่อ ใช้ในการโฆษณาประชาสัมพันธ์เท่าน้ั้น
ซึ่งอาจจะแตกต่างจากสินค้าจริง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมไม่เชื่อว่าน้องอั้มกินมาม่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ adis

ผมเห็นด้วยนะ เพราะพฤติกรรมการขับรถในโฆษณามันก็สร้างนิสัยการขับรถที่อันตรายด้วย
คำเตือนก็ไม่มี อย่าลืมว่าโฆษณาดูกันทั้งเด็กและผู้ใหญ่นะครับ
ภาครัฐน่าจะออกมากำหนดและควบคุมเรื่องนี้บ้างนะผมว่า

ออฟไลน์ Enzo

• **
ผมดูโฆษณารถในทีวี บางยี่ห้อ แล้วหงุดหงิดมากครับ

รถอะไร ทำไมในโฆษณาทั้ง drift ได้อย่างกับ fast and furious
รถอะไร ทำไมเหาะขึ้นอวกาศได้
รถอะไร ทำไมมัน กระโดดข้ามเหว
รถอะไร ทำไมวิ่งฝ่าน้ำลึกเกือบ 3 ฟุตได้
รถอะไร ทำไมมันแรงอย่างกับ Veyron Bugatti
รถอะไร ทำไมมัน ขึ้นเขา กระโดดลงเหวได้สบายๆ

ทั้งที่มันทำแบบนั้นไม่ได้สักอย่าง
เข้าข่ายโฆษณาเกินจริงหรือเปล่า? เพราะครีม เครื่องสำอางค์ อาหาร โดนหมด

ใครตรวจสอบ? ทั้งที่จริง สินค้าอื่นๆ เข้มงวดพอสมควร

ใครดูแล? ทำไมปล่อยให้โฆษณษสร้างภาพลักษณ์เกินจริง สร้างค่านิยมผิดๆ เรื่องขับเร็วแล้วเท่ห์

ดูแล้วหงุดหงิดมั้ยครับ หรือผมเป็นคนเดียวหว่า

แต่สังเกตดีๆ นะครับ โฆษณาที่ว่า จะเป็นแต่เจ้าตลาดสอง สามรายเท่านั้นด้วย??? แปลกใจมากครับ

ในความเป็นจริง รถกระบะ ขับเคลื่อน 4 ล้อ ในปัจจุบัน เดิมๆ จากโรงงาน ลุยได้ โดยไม่ต้อง ต่อ สน็อคเกิ้ล นะครับ

ลุยมาแล้ว ครับ D-max / Navara / Ranger / Vigo  ตอน ขนของไปสร้างโรงเรียน ที่ ต่างจังหวัด ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 13:00:59 โดย Enzo »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
โฆษณาส่วนใหญ่จะเว่อร์เกินจริงครับ

พวกเครื่องสำอางค์นี่สุด ๆ ..

ออฟไลน์ recycleman

โฆษณารถนี่ไม่เท่าไร เว่อร์แบบพอรับได้

แต่ไอ้โฆษณานมผงเด็กเนี่ย แหม กินแล้วได้เป็นนักบินอวกาศกันเลยทีเดียว 555

ออฟไลน์ yourturle

มันคนละส่วนกัน กับ สคบ.
One Day.

ออฟไลน์ 2k

เรื่องของความมีวินัยและความจริงจังหาได้ยากในชาวไทยครับ.....คนที่มีหน้าที่มันไม่ทำส่วนคนที่อยากทำก็ดันไม่มีอำนาจในการบังคับใช้  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คงเรื่องผลประโยชน์มั้ง ขนาดอดีตประธาน TMT ที่มีเรื่องเลี่ยงภาษีพรีอุส ตอนนี้ยังนั่งเก้าอี้ประธานองค์กรต่อต้านคอรัปชั่นได้เลย ประเทศเราพีคสุดๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถยุโรปไม่เห็นจะเป็นเลยนิครับ มาแปปๆสั้นๆแล้วก็จบ
มันอยู่ที่กลุ่มลูกค้า และ ตำแหน่งของแบรนด์ด้วยมั้ง เดา อิๆ

JONNY

ยังไม่ใครร้องเรียน คนไทยเป็นซะอย่างนี้ จงรักภักดีต่อยี้ห้อเกินไป
ถ้ามีกลุ่มลูกค้าร้องเรียนอย่างจริงๆ สคบ.คงตื่นบ้างล่ะ
สมมุติ มีคนพิเรนอยากทำเรียนแบบโฆษณา ลองขับตีลังกาปรี้นเพลาหงายท้องแล้ววิ่งต่อดู ใช่ไหมถึงจะตื่นกัน

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
ถ้า จขกท คิดงี้ พวหเครื่องสำอางนี่ไปก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลองดูของเมืองนอกก่อนนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Volta

ต้องใช้วิจารณญาณเยอะๆครับ
ดูเอาขำๆก็พอแล้วครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
โฆษณา ส่วนมาก ออกมาเกินจริงอยู่แล้วครับ (สั้นๆ คือโกหก)

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
เข้าใจว่าหน่วยงานที่ควบคุมเรื่องการโฆษณาพวกเครื่องสำอางค์จะเป็น อย. นะครับ

ส่วนสินค้ากลุ่มอื่นคิดว่ายังไม่มีหน่วยงานมาควบคุมตรงนี้

สคบ.ก็ไม่น่าเกี่ยว

ออฟไลน์ Redcliff

• **
ถ้ามองว่าโฆษณาใชรถในบ้านเราโอเวอร์ผมว่าไม่แปลกหรอก อย่างดีแมกซ์ X serie ดริฟต์ในโฆษณาเงี้ย รถจริงทำได้มั้ย ก็ได้นะ แต่ท่าไม่งามเหมือนในโฆษณาหรอก หลายๆAd ทำให้ดูเวอร์เข้าไว้ อย่างบินลงมาจากยานอวกาศเงี้ย ถามว่าคนดูรู้สึกว่าจริงมั้ย ก็ไม่จริงหรอก ตามสามัญสำนึกคนทั่วไปก็ดูออก (จริงๆมีกฏหมายเรื่องการโฆษณานะครับ ถ้ามันดูโม้จนคนรู้ว่าไม่จริง อันนี้ไม่เผียดนะเออ)

โฆษณาในประเทศเราผมว่าดูแบบขำๆจะดีกว่า ลองไปดูโซนยุโรปสิครับ ใครเป็นแฟนบอยค่ายไหนมีเคืองกันบ้างแหล่ะ แข่งกันแบบเหมือนโค้กกับเป็ปซี่เลย ข่มกันไปข่มกันมา อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อันเวอร์ๆไปเลยผมว่าไม่เท่าไหร่นะ งึดกับนาวาร่าแคปนี่แหละมีคนนั่งแคปด้วยน่าจะผิดกฎหมายเต็มๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rotaryman

ดูเพื่อความบันเทิงครับ อย่าคิดมาก  ;)

ออฟไลน์ IncarRus

ดูที่เจตนาคับ,,, ผมเคยดูรายการทีวี, หน่อยงานที่เกี่ยวข้องอธิบายเรื่องนี้

ถ้าเจตนา,,, ทำให้ผู้บริโภคสับสน หรือเชื่อว่าทำได้แบบนั้นจริงๆ , แต่จริงๆ แล้วทำไม่ได้ อันนี้ผิด
....เช่นว่า,,, ประหยัดน้ำมันโคตร, ที่โตนกันบ่อย

ไม่เจตนา,,, เวอร์ไปเลย เช่นว่า กระโดดได้, ขับชนสัตว์ประหลาด, ขับลงมาจากยานอวกาศ
....แบบนี้,,, เค้าไม่ถือว่ามีเจตนาทำให้เข้าใจผิดคับ

promt

ทำเป็นประกาศกระทรวงเลยครับ
เอาผิดให้หมดประเภทโฆษณาที่ไม่ราคาไม่จริง หรือบอกเงื่อนไขเงื่อนงำ

เช่น
รถผ่อนแค่ 4,900 แต่ไม่บอกว่าต้องบอลลูน ชวนให้เข้าใจผิด
รถราคาเริ่มต้น 1,290,000 แต่เอาตัวท็อป 1,590,000 บาท มาโชว์ ชวนให้เข้าใจผิด

บ้านราคา 1,590,000 แต่มันคือราคาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ไปดูตอนนี้ก็ 2,390,000 ชวนให้เข้าใจผิด

เฮ้อ เมืองไทย อยู่ยาก

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แต่ผมเฉยๆนะกับเรื่องนี้ ผมเห็นก็ดูผ่านๆไป ผมว่า จขกท.คิดมากไป สงสัยอยากได้รถเหาะได้เหมือนในโฆษณาใช่มั้ยฮะ ;D

ออฟไลน์ MUK

เหตุผลง่ายๆ ครับ "คนไทยฉลาดครับ"  ดูออก ดูเป็น เขาก็เลยไม่ได้สนใจมั้งครับผม :)