ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อเสีย(ง) พัดลมหน้าเครื่องนิสสันอัลเมร่าไม่ได้ได้มาเพราะโชคช่วยจริงๆ  (อ่าน 21427 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ไปแล้ว เคลมแล้ว วันนี้สดๆร้อนๆค่ะ เคยได้อ่านแต่ของชาวบ้านเขา
28,000 กิโล กับรถสองขวบกว่า ใช้งานแบบเบามากๆๆ ส่วนใหญ่ขับไปกินข้าวในเมือง
ไม่เคยเดินทางใกลเกิน 100 กิโล (ไป-กลับ) รักษาตามระยะ

ปล.ยังดีที่มีอะไหล่เปลี่ยนให้เลย แต่มันก็พังเร็วเกิ๊น

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
โดนมาแล้วเหมือนกันครับ ตอน 2 ปีพอดี เหมือนเขาตั้งเวลาไว้ครับ  :-X

โดนมาแล้วเหมือนกันครับ ตอน 2 ปีพอดี เหมือนเขาตั้งเวลาไว้ครับ  :-X
555555555  :)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่า มันจะออกอาการยังไงครับ

อยากทราบว่า มันจะออกอาการยังไงครับ
มันจะมีเสียงดังเหมือนใบพัดลมมันตีกันค่ะ (อาจจะเป็นใบพัดไปตีกับอะไรซักอย่าง) แล้วก็ดังแรงขึ้นเรื่อยๆ
ที่ไม่น่าเชื่ออย่างนึงนะ คือ ไปรอบแรกซัก 2-3 วันเมื่อกี้ ช่าง 0 บอกว่ามันเป็นเสียงปกติ อาจจะเสียงสายยางซักอันกระทบกับอะไรข้างๆ เดี๋ยวก็หาย ซึ่งมันไม่ใช่วิสัยช่างเลย เพราะขนาดเรายังได้ยินเสียงชัดเจนและค่อนข้างแรง และเป็นเสียงแถวๆพัดลม อีกอย่างช่างก็น่าจะคุ้นกับเสียงนี้แล้ว เพราะน่าจะเคยเจอ หรือถ้า 0 นี้ไม่เคยเจอ 0 อื่นที่เคยซ่อม เข้าใจว่าเยอะ เพราะอ่านเจอตามเน็ตค่อนข้างเยอะ น่าจะมีการถ่ายทอดความรู้ให้กับช่างบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2015, 16:35:37 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ ps000000

ผมอ่านๆ มา มีเรื่องเกียร์ ด้วยนิครับ /// ลูกปืนล้อ

ผมอ่านๆ มา มีเรื่องเกียร์ ด้วยนิครับ /// ลูกปืนล้อ
หือออออ  อาการเป็นอย่างไร??
จะได้สังเกตค่ะ เดี๋ยวหมดประกันก่อน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

หือออออ  อาการเป็นอย่างไร??
จะได้สังเกตค่ะ เดี๋ยวหมดประกันก่อน

รีบถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนเถอะครับ

คนที่พังส่วนมาก คือ ไม่ถ่ายตอนรถ 2-3 หมื่น

และขับรถเร็ว

จะไปพังที่ 6 หมื่นโลถึงแสนกว่า โดยสถิติ ครับ :'( :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

อาการยอดฮิตอัลเมร่า,มาร์ชที่โดนประจำก็

- พัดลมไฟฟ้า
- ตู้แอร์
- ลูกปืนล้อ
- เกียร์(อันนี้เหมือนสุ่มนะคนไม่มีปัญหาก็เยอะ แต่ไอ้สามอันบนเนี่ยเจอทุกคัน)

เห็นว่าอะไหล่เทียบเริ่มมีเยอะแล้วครับไม่ต้องกังวลไป แม้แต่เกียร์ก็เริ่มมีของเก่าจากญี่ปุ่นเข้ามาราคาเบาๆกันแล้ว

ออฟไลน์ bobsan

เรื่องตู้แอร์ไม่น่าจะมีเฉพาะอัลมีร่านะครับ ลองเชคดูตามคลับต่างๆได้

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
กะอ่านผ่านๆ พอเจอเรื่องลูกปืนล้อ ขอแวะ share นิดหนึ่ง
รถพี่สาว มาร์ช วิ่งมาประมาณ 2-3 หมื่น ลูกปืนล้อแตก
วิ่งไปเสียงดัง เข้าห้องโดยสาร จนต้องใช้ความเร็วไม่เกิน 60 km/hr
เสียงจึงจะเบาพอขับได้  นำไปเครมที่0 เขาก็เปลี่ยนให้ครับ กลับมาใช้งานได้ปกติ
แต่ส่วนตัวผมคิดว่าเสียเร็วไปหน่อย อาจจะเพราะสภาพถนนเมืองไทยด้วย
(ขับเส้น motor way ใช้ความเร็วไม่เกิน 120 แต่ปรกติขับ 100 )
ส่วนปัญหาอื่นๆ เดี๋ยวติดตามต่อว่าจะโชคดีเจอกะเขาไหม

ออฟไลน์ johnlee

รอดไปผมยังไม่โดน แต่ผมขับต่างกัน ผมอัดทางไกลๆบ่อย และไม่ค่อยล้างรถ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ csamabat

almera ของพี่สาวญาติกัน  รถปี 2012 อีกไม่กี่เดือบ ครบ 3 ปี  ตัวทอป
โดนพัดลมไฟฟ้าไป 2 รอบครับ  พังอาการเดิม สั่นกระพือ เสียงดัง 
โดนลุกปืนล้อไป 2 ล้อ

รถใช้งานขับช้าๆ ใน กทม   ตจว.นานๆที ไมล์ 8 หมื่นกว่าโลครับ

โชคดีที่ผมไม่ซือ้อัลเมร่าตามตอนนั้น มาออก แอททราจแทน  รถผม 2ปี 8หมื่นโล ไม่มีเคลมอะไรแบบนั้นเลย   มีเคลมแค่ลูกปืนกดคลัชเกียร์ธรรมดา ครับ

กาลเวลา กับระยะทางพิสูจน์คุณภาพได้เสมอ :) พี่สาวเจ้าของรถบ่นเลย คันเก่าโคโลล่าใช้มาเป็นสิบปีไม่เห็นเสียเท่า อัลเมร่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:33:03 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่มีปัญหานะครับ ไม่มีใครอยากเจอเรื่องแบบนี้
ลดต้นทุนได้ฉลาดมากค คือลดคุณภาพสิ่งที่มองด้วยตาแล้วตัดสินไม่ได้ ต้องใช้เวลาในการพิสูจน์

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
คนที่ยังไม่โดนไม่ได้แปลว่าโชคดีนะครับ
เพราะหากเสียตอนหมดประกัน มันสุดแค้นเลย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
หากหมดประกันแล้วคงทะเลาะกันไม่จบ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ผมแอรั่วตอนหมดประกันไปสองเดือน โดนไปห้าพัน ไม่ขอพบเจอกันอีกในชาตินี้ นิสสัน
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ผมแอรั่วตอนหมดประกันไปสองเดือน โดนไปห้าพัน ไม่ขอพบเจอกันอีกในชาตินี้ นิสสัน

555...พูดแบบนี้อยากให้ฝ่ายการตลาดเขามาเห็นจัง

ตอนนี้เหมือนจะปรับการตลาด แต่ตัวรถไม่ทน มันก็ไม่น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

อย่างพัดลมเนี่ยเครมก่อนหมดประกันได่ไหมครับ คืออย่างรถผมฮอนด้ายังอยู่ในประกันเครื่องมันสั่นเลยต้องเคลมยางรองแท่นเครื่อง ช่างบอกว่าใหนๆแล้วเปลี่ยนชุดหัวฉีดให้เลยก่อนหมดประกันทั้งที่ยังไม่เสียครับ

555...พูดแบบนี้อยากให้ฝ่ายการตลาดเขามาเห็นจัง

ตอนนี้เหมือนจะปรับการตลาด แต่ตัวรถไม่ทน มันก็ไม่น่าใช้ครับ

วันที่ไปจองรถ ยืนฟังคนใช้ เทียน่ายืนด่าฝ่ายช่างครับ "ถ้าเมิงไม่มีปัญญาซ่อมให้หายได้ ก็ปิดบริษัทไปซะ" คนซื้อรถ 1 ล้านขึ้น แต่เคลมไม่จบแก้ปัญหาไม่ได้ ผมเข้าใจว่าทำไมถึงด่าขนาดนั้น
 เมียผมคว้าแขนมาถามเลย ซื้อจริงๆเหรอ
แล้วก็ดังคิด เฮ้อ เหมือนซื้อหวยเนาะ เสี่ยงโชคเอา

ออฟไลน์ Newhang

นิสสันแจกแพ หลังหมดประกัน
รถผมนิสสันเทียน่า ใช้ไปไม่เคยแก้ไขพาร์ทอะไรเลยครับ แต่เวลาออกรุ่นใหม่มา ก็ปรับแต่ไม่ให้ลูกค้าเก่า
ทั้งเกียร์ค้าง ไม่ติดออยให้ แต่รุ่นใหม่มีออย แต่เวลาเครมก็ไม่ติดออยให้
หม้อลมเบรครั่ว เวลากดสตาร์ทเบรคแข็ง เครมแล้วก็เป็นอีก
เวลาเครมก็ยากแสนยาก ทั้งที่คนเค้าก็เป็นกันเยอะแยะ
นิสสันมอเตอร์ประเทศไทยเนี่ย ตัวปัญหาเลย

เลิกแล้วครับกับยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ natty ib-cm

รถพี่สาว แอร์รั่วครับ 3 ปีเศษ ถามศูนย์รวมค่าแรงหมื่นนิดๆ เซ็งครับ
เติมน้ำยาวิ่งมาเกือบเดือนยังเย็นอยู่ เลยยังไม่ไปทำ กลัวรื้อคอนโซลแล้ว
มันจะไม่แน่นเหมือ่นเดิม สะเทือนหน่อยจิ้งหรีดร้อง :(

วันที่ไปจองรถ ยืนฟังคนใช้ เทียน่ายืนด่าฝ่ายช่างครับ "ถ้าเมิงไม่มีปัญญาซ่อมให้หายได้ ก็ปิดบริษัทไปซะ" คนซื้อรถ 1 ล้านขึ้น แต่เคลมไม่จบแก้ปัญหาไม่ได้ ผมเข้าใจว่าทำไมถึงด่าขนาดนั้น
 เมียผมคว้าแขนมาถามเลย ซื้อจริงๆเหรอ
แล้วก็ดังคิด เฮ้อ เหมือนซื้อหวยเนาะ เสี่ยงโชคเอา
เหตุการณ์ด่าช่างนี่ เคยเจอกับตัวเองเหมือนกันตอนเอานาวาร่าเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
มีครูพุหญิงคนนึงเอาซิลฟี่มาซ่อมตู้แอร์ ประเด็นน่าจะเข้ามา 3-4 ครั้งแล้วมั้ง แกคงเหลืออดจริงเพราะแกด่าแรงมาก และเสียงดังมาก

ออฟไลน์ recycleman

นาวาร่าd40 คันก่อนของผมมีปัญหาตรงเสียงกอกๆแกกๆตรงฝากระโปรงหน้าตั้งแต่ป้ายแดง แก้มาเกือบจะ10รอบจนผมยอมบอกช่างว่า"พอเถอะ" แล้วก็ทนใช้เรื่อยมา

แต่สุดท้ายประมาณ2ปีผ่านไปแก้ไขได้เองแบบบังเอิญ(คือไม่ได้ตั้งใจจะแก้) เป็นอะไรที่น่าขำแต่ฮาไม่ออกจริงๆ

ศูนย์และช่างของนิสสันนี่ยังจำเป็นจะต้องพัฒนาสกิลมากกว่านี้เยอะครับ ยิ่งต่อไปนิสสันจะเอารถไฮบริดไฮเทคทั้งหลายที่มีระบบซับซ้อนมากยิ่งขึ้นก็อดกังวลไม่ได้ว่าจะเอาอยู่รึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 10:22:23 โดย recycleman »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อยากรู้อาการไหน ถามได้ครับ แนะนำที่ซ่อมที่หาได้หมด ผมจำได้ตั้งแต่คุณตั้งกระทู้รถติดแก็สละ

(ผมไม่ใช่คนใช้ที่ปกป้องรถ ผมดราม่าชนิดคนในคลับมาร์ชแทบจะถีบออกมา สุดท้ายก็อัปเปหิตัวเองออกมาเงียบๆ เพราะโดนจ้องด่าไม่ว่าจะทำอะไร ขนาดซื้อของแต่งยังหาว่าเป็นลูกไล่โปรโมทร้าน ไล่กันจนสุดทาง 555)

ของแบบนี้ต้องพูดเบาๆ ในกลุ่มคนใช้และพูดดังๆ ข้างนอกครับ Defect รถนี่พูดแล้วมันคันหรือยังไงไม่ทราบ ทั้งเรื่องเกียร์ ตู้แอร์ ลูกปืนล้อ ไม่ไหวๆ สมัยรถมาใหม่ๆ ก็ดีทุกประการไม่มีข้อบกพร่องเลย ซึ่งผมไม่เชื่อ บอกเลยว่าหมด 5 ปี (รถคันเก่าที่ซื้อก็ใช้ชื่อพ่อกับแม่ตลอด) รถคันแรก ผมไปมือสอง Premium C-Seg ไม่ก็ D-Seg ญี่ปุ่นละครับ คุณภาพมันตามราคารถจริงๆ ขนาด X-Trail ประกอบอินโด ค่า Maintenance ถูกกว่ามาร์ชอีกทั้งที่ใช้นานกว่าตั้งเกือบปี

มันเหมาะกับคนที่ไม่ใช้รถแบบจริงๆ จังๆ ขับเรื่อยๆ จ่ายตลาด ขับในเมือง ครับ พฤติกรรมแบบคนไทยและสภาพถนนเมืองไทยมันไม่ใช่เจแปนนีสแม่บ้านสไตล์
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ตอนที่ซื้อ ราคาตั้ง 5.6แสน ราคานี้ เก๋ง 1500 MT ราคา 5.5แสน ออโต้ราคา 5.9แสน คืนภาษีเต็มๆ 1แสนบาท

ผมกลับโง่ไปซื้อมา

ทุกวันนี้โดนแซวจากพวกซื้อเก๋ง 1500 ทุกวี่วัน เพราะมันก็เข้าเน็ตอ่านปัญหามา

ลูกปืนล้อซ่อมยัง แอร์รั่ว ซ่อมดัง เบรคเก๋งหรือรถไฟน่ะ แซงใครพ้นมั้ยน่ะ  มาช้าเพราะรถอืด

>:( >:( >:( >:( >:(

เด่ว ผ่อนหมดก่อน จะจัด4ประตู 6MT ไปพ่นควันใส่ คอยดู

อยากรู้อาการไหน ถามได้ครับ แนะนำที่ซ่อมที่หาได้หมด ผมจำได้ตั้งแต่คุณตั้งกระทู้รถติดแก็สละ

(ผมไม่ใช่คนใช้ที่ปกป้องรถ ผมดราม่าชนิดคนในคลับมาร์ชแทบจะถีบออกมา สุดท้ายก็อัปเปหิตัวเองออกมาเงียบๆ เพราะโดนจ้องด่าไม่ว่าจะทำอะไร ขนาดซื้อของแต่งยังหาว่าเป็นลูกไล่โปรโมทร้าน ไล่กันจนสุดทาง 555)

ของแบบนี้ต้องพูดเบาๆ ในกลุ่มคนใช้และพูดดังๆ ข้างนอกครับ Defect รถนี่พูดแล้วมันคันหรือยังไงไม่ทราบ ทั้งเรื่องเกียร์ ตู้แอร์ ลูกปืนล้อ ไม่ไหวๆ สมัยรถมาใหม่ๆ ก็ดีทุกประการไม่มีข้อบกพร่องเลย ซึ่งผมไม่เชื่อ บอกเลยว่าหมด 5 ปี (รถคันเก่าที่ซื้อก็ใช้ชื่อพ่อกับแม่ตลอด) รถคันแรก ผมไปมือสอง Premium C-Seg ไม่ก็ D-Seg ญี่ปุ่นละครับ คุณภาพมันตามราคารถจริงๆ ขนาด X-Trail ประกอบอินโด ค่า Maintenance ถูกกว่ามาร์ชอีกทั้งที่ใช้นานกว่าตั้งเกือบปี

มันเหมาะกับคนที่ไม่ใช้รถแบบจริงๆ จังๆ ขับเรื่อยๆ จ่ายตลาด ขับในเมือง ครับ พฤติกรรมแบบคนไทยและสภาพถนนเมืองไทยมันไม่ใช่เจแปนนีสแม่บ้านสไตล์
ตอนตั้งกระทู้รถติดแก๊สแล้วแอร์ไม่เย็น จริงๆทุกวันนี้ก็ยังไม่เย็นเท่าตอนซื้อมานะคะ พอมาอ่านกระทู้นี้ที่เพื่อนๆตอบแล้วเลยไม่แน่ใจว่าสรุปมันเป็นจากแก๊สหรือจากตู้แอร์รถที่บกพร่อง
มันเช็คยากมั้ย มันต้องรื้อออกมาหมด?

ตอนตั้งกระทู้รถติดแก๊สแล้วแอร์ไม่เย็น จริงๆทุกวันนี้ก็ยังไม่เย็นเท่าตอนซื้อมานะคะ พอมาอ่านกระทู้นี้ที่เพื่อนๆตอบแล้วเลยไม่แน่ใจว่าสรุปมันเป็นจากแก๊สหรือจากตู้แอร์รถที่บกพร่อง
มันเช็คยากมั้ย มันต้องรื้อออกมาหมด?

ผมว่ามาจากระบบแก๊ซครับ เพราะความร้อนระบบแก๊ซสูงกว่าน้ำมัน ทำให้แอร์ทำความเย็นได้ไม่เต็มที่

ประกอบกับอู่ติดแก๊ซที่คุณไปทำอาจจะทำอะไรสักอย่างให้ระบบมันรวน

ปกตินิสสันนี่ระบบไฟซับซ้อนที่สุดในบรรดารถญี่ปุ่นด้วยกันอยู่แล้วครับ

อาจจะมีระบบ safety ที่เขาไม่บอกเรา คุมอยู่ทำให้แอร์ไม่เย็นฉ่ำ (play safe เครื่องยนต์)

อีกอย่างที่เห็นชัด คือ พัดลมของคุณเสีย

ผมเชื่อว่าส่วนนึงมาจากพัดลมทำงานหนัก เปิดเบอร์ High ตลอด (มันมีสวิสต์ low high สาย สี่เส้น)

เลยเสื่อมเร็วพังเร็วครับ

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 14:48:24 โดย c5 hdi »

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
ไปตรวจสอบรถ กลับมา update ต่อ
มาร์ชใช้ไปแล้ว 4 หมื่น ย่าง 5 หมื่น km
เปลี่ยนลูกปืนไป 1 ครั้งตอน 2-3 หมื่น
หลังจากนั้นเปลี่ยนไปอีก 2 ครั้ง แต่คนละล้อ (รวม 3 ล้อที่เปลี่ยนไป)
ส่วนพัดลม มีเสียงจริง เดียวเอาไปเครม
นานๆ ขับรถพี่ครั้ง ขับไปไม่เจอสิ่งผิดปกติ
แต่พอเอาเรื่อง พัดลม ลูกปืน แอร์ ถามคนที่ใช้ทุกวัน ก็บอกน่าจะมีปัญหา
คิดว่าด้วยรถเล็กๆ  spec รถแม่บ้านจ่ายกับข้าว เลยไม่เหมาะกับสภาพถนนหลากหลายของเมืองไทย
(แต่ที่บ้านมีรถอีกคัน isuzu rodeo 4wd รายนั้นไม่มีปัญหา แต่ก็เมื่อยเวลาขับ)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตอบยาวๆ เลยก็ได้

บล็อก HR เป็นเทคโนโลยีร่วมผลิตระหว่างนิสสัน-เรโนลต์ ครับ รู้สึกจะลามไปถึง MR QR ด้วย ระบบวุ่นวายและบ่าวาล์วอ่อน
แต่ก็ชดเชยด้วยอัตราประหยัดและกำลังต่อเนื่องที่ไหลกว่าเครื่องหลายยี่ห้อในพิกัดเดียวกัน

กรณีติดแก็สแล้วร้อน ผมแนะนำนอกจากเรื่องโมและดูแลระบบน้ำให้ดี ตามด้วย
1. ติดกล่อง TAP เพื่อจูนองศาไฟเพิ่มเติม ให้เหมาะกับออกเทนของ LPG
2. แยกระบบน้ำในเกียร์ ออกไปติดออยล์คูลเลอร์เป็นแผงอินเตอร์คูล+ฟลัชน้ำมันเกียร์ไปใช้เกรดที่สูงกว่าศูนย์+เปลี่ยนกรองเกียร์
3. ตั้งวาล์วเช็คระยะทุก 30,000 กม. หรือ 1 ปี
4. ใช้น้ำมันเครื่องเกรดดี อย่าไปเชื่อว่า Semi-Synthetic ที่ระบุรุ่นว่า NGV หรืออะไรแบบนั้นจะเหมาะกะการใช้แก็สบนไอ้เครื่องนี่ HR ไม่ใช่ VQ ครับ

ไม่งั้นมีโอกาสที่
1. ท่อน้ำร้อนรั่วแล้วรวนหลายระบบครับ ทั้งแอร์ออโต้ เกียร์ (ใช้ตัวเดียวกันแยกลงออยล์คูลเลอร์ หรือพาร์ตไทยไม่เหมือนก็ไม่ทราบได้)
2. บ่าวาล์วสึก HR ไปไวมาก ไม่ถึงแสนอาจจะได้เปลี่ยนฝา (คชจ. 1 หมื่นนิดๆ ในศูนย์แพงกว่านั้น)

ถ้าพัง และคิดจะวิ่งแก็สยาว แนะนำไปเบิกอะไหล่ของ Sylphy CNG มาใส่ครับ ลองถามศูนย์ก่อน แต่คิดว่าน่าจะใส่ด้วยกันได้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/