ผู้เขียน หัวข้อ: ยางRF มีผลกับช่วงล่าง BM ไหมคับ  (อ่าน 3561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
ยางRF มีผลกับช่วงล่าง BM ไหมคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 22:05:31 »
ได้ถามช่างทาง 0 bm ว่าจะเปลี่ยนใช้ยางธรรมดา

ช่างว่า รถ Bm เซ็ตช่วงล่างให้ใช้กับ RF ถ้าใช้ยางธรรมดาจะทำให้ ช่วงล่างเสื่อมก่อนกำหนด

ท่านที่ใช้ยางธรรมดา มีปัญหากันไหมครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ยางRF มีผลกับช่วงล่าง BM ไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 23:10:41 »
ผมไม่เชื่อแน่ครับ

ยางจากโรงงาน  สำคัญที่ การรับน้ำหนัก และ speed rating
ถ้ายางได้มาตรฐานที่เหมาะกับล้อเดิม  คือไม่ล้นและไม่ตึงจนเกินไป

จะ rft หรือธรรมดา ก็ไม่มีผลต่อช่วงล่าง 

ยางธรรมดา แก้มยางนิ่มกว่า ให้ตัวมากกว่า  แต่ถ้าซื้อยางมาตรฐาน ที่ระบุชัดเจนว่ารองรับน้ำหนักได้ตามที่รถต้องการ  ก็ย่อมใชได้

ส่วนเรื่องจะดีจะแย่กว่ายางติดรถได้แก่หัวข้อ การยึดเกาะ, เสียงรบกวน, การรีดน้ำ, การสึกหรอ, การทนความนร้อน  ซึ่งหัวข้อพวกนี้ ไม่เกี่ยวเลยว่ายาง rft จะเด่นหรือด้อยกว่ายางธรรมดา  คือไม่ relevant กันเลย

เพราะฉะนั้น ถ้าช่างบอกว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาจะทำให้ช่วงล่างเสีย  ก็เดินออกมาจากช่างคนนั้นครับ  ยางจากโรงงานมีหน้าที่ขับเคลื่อน, รองรับน้ำหนักรถ, ซับแรงกระแทก ซึ่งความแตกต่างระหว่าง rft กับยางธรรมดา  หน้าที่เหมือนกันทั้งสิ้น

ถ้าช่างเจอผมนะ  ผมจะบอกเลยว่า ผมจะเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา  เพราะยาง rft ทำให้ภายรถผม ทั้งกระจกหน้าต่าง, ไฟหน้ารถ, หลวมและสิ้นสภาพเร็วกว่ายางธรรมดา  เพราะยาง run flat ซับแรงกระแทกไม่ดีเท่ายางธรรมดา  ทำให้พอกระแทกแล้ว แรงกระแทกส่งผ่านยางขึ้นมาที่รถเยอะกว่ายางธรรมดา    ถ้าผมเป็นไส้เลื่อนขึ้นมา   จะโทษ rft นี่แหละ  เพราะแข็งครับ  ฮ่าๆ ช่างซุยมา เราก็ซุยกลับบ้าง ไม่ผิด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: ยางRF มีผลกับช่วงล่าง BM ไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 23:39:47 »
ไม่มีผลครับ แนะนำให้รีบเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาครับ ชีวิตดีขึ้นแน่นอน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 00:23:50 »
ผมกลับมองว่ายาง rft จะทำให้ช่วงล่างไปไวกว่ายางธรรมดาซะอีก
เพราะมันแข็ง ไม่ยืดหยุ่น ตกหลุมทีภาระการรับแรงกระแทกไปที่ช่วงล่างเต็มๆ
ถ้าใช้ยางธรรมดา ตัวยางจะช่วยซับแรงกระแทกแทนช่วงล่างได้ส่วนหนึ่ง อาจจะไม่มากแต่ดีกว่า rft แน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 08:58:59 »
ผมกลับมองว่ายาง rft จะทำให้ช่วงล่างไปไวกว่ายางธรรมดาซะอีก
เพราะมันแข็ง ไม่ยืดหยุ่น ตกหลุมทีภาระการรับแรงกระแทกไปที่ช่วงล่างเต็มๆ
ถ้าใช้ยางธรรมดา ตัวยางจะช่วยซับแรงกระแทกแทนช่วงล่างได้ส่วนหนึ่ง อาจจะไม่มากแต่ดีกว่า rft แน่นอน

เห็นด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:25:16 »

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 10:29:02 »

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 12:49:01 »
ช่างมั่วมาก!!!

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 13:32:08 »
ว่าจะใช้ยางที่ติดมากับรถไปก่อนจนจำเป็นต้องเปลี่ยน แล้วเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาเหมือนกันครับ ยาง RF นี่รับรู้ได้ถึงผิวถนนจริงๆ เสียงก็ดัง 555

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 13:36:00 »
เอ่อ... แล้วมือใหม่ Run Flat อย่างผมควรจะเปลี่ยนยางธรรมดาตั้งแต่ออกรถ หรือใช้ Run Flat จนสมกับอายุของยางดีละเนี่ย :( เพราะใช้งานโซนเมืองเป็นหลัก หาร้านปะยางไม่ยากอยู่แล้ว

ตอนแรกจะขาย Run Flat แล้วซื้อยางธรรมดาใส่แทน (น่าจะได้ทุนคืนมาก้อนย่อมๆ ด้วย) ;) แต่มีคนแสดงความเห็นว่า ได้ยางติดรถเป็น Pirelli นี่เทพอยู่แล้ว รีบเปลี่ยนยางธรรมดาไปทำไม มือใหม่ Run Flat ตัดสินใจไม่ถูกเลย ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 17:01:27 »

+3 เลยผมว่ารันเฟทเนี่ยตัวดีแทนที่รถจะนุ่มๆนั้งสบาย ตกท่อหลุมตามเมืองนี่รู้สึกเยอะมาก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 20:58:05 »
เอ่อ... แล้วมือใหม่ Run Flat อย่างผมควรจะเปลี่ยนยางธรรมดาตั้งแต่ออกรถ หรือใช้ Run Flat จนสมกับอายุของยางดีละเนี่ย :( เพราะใช้งานโซนเมืองเป็นหลัก หาร้านปะยางไม่ยากอยู่แล้ว

ตอนแรกจะขาย Run Flat แล้วซื้อยางธรรมดาใส่แทน (น่าจะได้ทุนคืนมาก้อนย่อมๆ ด้วย) ;) แต่มีคนแสดงความเห็นว่า ได้ยางติดรถเป็น Pirelli นี่เทพอยู่แล้ว รีบเปลี่ยนยางธรรมดาไปทำไม มือใหม่ Run Flat ตัดสินใจไม่ถูกเลย ;D

อยากรู้ว่า ช่วงล่างดีๆ เป็นยังไง เปลี่ยนยางธรรมดา แล้วจะรู้สึกว่า ทำไมคนเขาถึงชื่นชอบการขับขี่ BMW จัง
แล้วทำไมถึงเรียกกันว่า Ultimate Driving Machine

ผมละงงจริงๆ มาใช้ RFT กันทำไมนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Lady Little Mermaid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 22:25:03 »
อยากรู้ด้วยคนค่า
เพิ่งเปลี่ยนมาขับ BMW ได้ไม่ถึงเดือน ยางติดรถก็เป็น Runflat คะ
แต่เวลาขับมันค่อนข้างแข็งเมื่อเทียบกับรถ D Segment ญี่ปุ่นอีกคันที่ใช้อยู่
เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะยางที่แก้มยางต่ำหรือเพราะช่วงล่างที่เซ็ตมาแบบนี้
แต่จะบอกว่าขับสนุก Handling ดีมาก เข้าโค้งแรงๆ หรือ เปลี่ยนเลนบ่อยๆ นี่ไม่มีโคลงเลยคะ
(เคยขับ BRZ แก้มยางต่ำพอๆกัน Handling ดีกว่าแต่ไม่มาก แต่ยางเป็นแบบธรรมดา แข็งเหมือนกันแต่ไม่มากเท่า BMW)

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 22:31:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากคับ

จะได้เปลี่ยนใช้ยางธรรมดา อย่างไม่ลังเล

:-X :-X

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 12:28:53 »
มันเป็นเพียงการตลาดของยางrftครับ
ปล.เลือกยางธรรมดาที่เหมาะกับสภาพถนนบ้านเราก็ใช้ได้แล้วครับ
เอาทนๆหน่อย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 14:40:01 »
พี่ผมบอกว่า 0 ที่พระราม3 บอกเปลี่ยนยางที่ไม่ใช่ rft หมด bsi งง เลยผม
ตอนนี้ใช้ยางธรรมดาสบายๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 14:41:18 »
ช่างคงอยากขายยาง RF มากกว่าแหละครับ