ผู้เขียน หัวข้อ: การจำแนกประเภทรถ ดูจากการใช้งานหรือดูจากโครงสร้างรถเป็นหลัก ??  (อ่าน 1573 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ใกล้วันเปิดงาน Motor Expo แล้ว ผมเองก็ว่าจะไปเดินดูรถ(จริงๆนะ)กับเขาบ้าง  หลังจากที่ไม่เคยไปงานนี้มาหลายปีแล้ว
สมัยก่อนเวลาเราคุยกับคนที่บ้านก็จะพูดกันแค่ว่ามันเป็นรถเก๋งหรือรถกระบะ แค่นั้น....แต่รถในท้องตลาดตอนนี้ก็มีมากมายหลายแบบเหลือเกิน  ไม่ว่าจะเป็น PPV SUV Crossover Sedan Hatchback หรืออะไรก็ตามแต่

ที่นี้การจำแนกประเภทรถเวลาเราคุยกัน  เราดูจากการใช้งานของรถ หรือดูจากโครงสร้างรถเป็นหลัก (หรืออ้างอิงจากกฎหมายที่กำหนดประเภทรถเป็นหลัก)??

ยกตัวอย่างเช่น ในเมืองไทยจะเรียกรถ SUV ที่มีพื้นฐานจากรถกระบะว่า PPV (อันนี้น่าจะเรียกตามโครงสร้างวิศวกรรมเป็นหลัก)
หรือรถอย่าง CRV CX5 Captiva เราเรียกว่าเป็น SUV พื้นฐานเก๋ง แต่รถที่คล้ายๆกันอย่าง Mazda 3 ห้าประตูหรือ Honda Jazz เราเรียกว่า Hatchback ในขณะที่รถอีกกลุ่มอย่าง Juke Ecosport XV HRV ถูกเรียกว่า Crossover แทน

ท่านอื่นๆคิดอย่างไรกันบ้างครับ  ลองมาร่วมเสนอความเห็นกัน....

ออฟไลน์ bubball

พวก Hatchback , Sedan คงไม่มีปัญหาในการจำแนกเท่าไหร่
แต่ที่จะมีปัญหาตอนนี้คือพวก Mini Crossover รุ่นใหม่ๆทั้งหลายที่มีการออกแบบให้แตกต่างจาก Crossover ปกติอย่าง CRV หรือ X-Trail
คือพวก Crossover รุ่นใหม่ๆการออกแบบมันเป็นได้ทั้ง Mini SUV (EcoSport) , Hatchback ยกสูง (CX3) หรือ Coupe SUV (HRV) แล้วแต่ค่ายนั้นๆจะออกแบบให้มันดูเป็นรถทรงอะไร

เพราะงั้นส่วนตัวมองว่า ดูที่โครงสร้างในการออกแบบแล้วกันครับ ว่าค่ายรถจงใจสร้างรถรุ่นนั้นๆออกมาให้อยู่ในรูปแบบไหน
ถ้าจะให้ชัดเจนที่สุด คือต้องดูตอนมันยังเป็น Concept อยู่

ออฟไลน์ ps000000

HRV ผมเรียกของผมว่า B Crossover
CRV ผมเรียกของผมว่า C SUV
Fortuner ผมเรียกของผมว่า SUV พื้นฐานรถกระบะ
CX 9 ผมเรียกของผมว่า D SUV (อันนี้มั่วเอาเอง)

โปรดชี้แนะ

ออฟไลน์ IncarRus

ไม่ตายตัวคับ,,, ขนาด, การใช้งาน, โครงสร้าง หรือช่วงล่าง ก็ได้หมด
....เรื่องแบบนี้,,, ถ้าไม่เรียกผิดประเภทจริงๆ เค้าไม่ซีเรียสกันหรอกคับ, คุยกันรู้เรื่องก็พอ