ผู้เขียน หัวข้อ: จริงๆ captiva ใช้ดีใช่ไหม  (อ่าน 11933 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
จริงๆ captiva ใช้ดีใช่ไหม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 18:27:58 »
หลายวันนี้เห็น บ่อยมาก
ทั้งโฉมเริ่มต้น
       Mc1
       Mc2
       ตัวปรับปัจจุบัน (แต่ยังไม่ใช่ ตัวที่จะเข้า motor show)
รวมทั้งหมดไม่รู้กี่ครั้งที่ mc มา

ที่สำคัญจริงๆขับดี ใช่ไหม คนถึงออกกัน ขอข้อดีครับ (งดข้อเสีย)

ไม่เคยขับ แต่อย่างนึงที่รู้สึก น่าจะขับนิ่งดี จากที่สังเกตุ ท้ายรถที่วิ่งผ่านเราไป
One Day.

ออฟไลน์ PAN

Re: จริงๆ captiva ใช้ดีใช่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 18:43:29 »
ที่บ้านใช้ตัวMC2012เบนซินLTZ ใช่ครับมันนิ่งมากๆ มันเป็นช่วงล่างที่หนึบหนักแน่น มั่นใจนิ่มนวลไม่แข็งไป ช่วงล่างขับทางไกลดีมากครับ 160ยังนิ่งมาก เจอทางไม่ค่อยดีก็รูดไปแบบเนียนๆ นั่ง7คนเต็มคันก็ไม่ยวบขับไปเที่ยวสบายๆครับเบาะแถว3คนตัวเล็กๆนั่งได้สบายพอสมควรแต่ก็ไม่ได้สบายมาก เบาะแถว2ก็เอนได้นั่งสบายleg roomเยอะ ส่วนเครื่องกับเกียร์เบนซินผมว่าไม่แย่นะครับ 0-100 ประมาณเกือบ12วินาที แต่ก็กินน้ำมันประมาณ11-13km/lเวลาขับทางไกล แต่ถ้าเหยียบหนักๆหรือใช้ในเมืองก็ไม่ถึง 8km/l แต่โดยรวมที่ใช้ผมว่ามันเป็นรถที่ใช้แล้วมีความสุขทุกคนทั้งคนขับคนนั่งเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 20:02:16 »
ของผม LTZ 2.4 ปี 12 วิ่งไป 7 หมื่นกว่า ช่วงล่างผมว่านิ่ง ขับ120 เสียงยังเงียบอยู่ โดยรวมถือว่าโอเคครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 20:27:00 »
ซื้อ Captiva LT2.0 มาเพื่อเพื่อแทน Fortner3.0 ครับ เพราะทนช่วงล่าง Fortuner ไม่ไหวโคลงมาก พอได้มาก็ไม่ผิดหวังครับเรื่องช่วงล่าง
ตอนออกใหม่ๆมีปัญหาอย่างเดียวที่ไม่ชอบคือคันเร่งที่หน่วงเกินไป แต่หลังจากทางศูนย์เรียกเข้าไปอัพเดทสมองเกียรใหม่ คันเร่งดีขึ้นมาก
สรุปว่าสวนตัว Captiva ตอบโจทย์ผมที่สุดในงบประมาณเท่าๆกันคือ
 - นั่ง 7 ที่นั่งได้จริง
 - ช่วงล่างแน่นมาก ออกกระด้างบ้างแต่รับได้
 - เครื่องยนต์ดีเซล ประหยัดค่าน้ำมัน แรงใช้ได้
 ประมาณนี้ครับ
แต่ตอนนี้ขายไปแล้วครับ 3ปี 150000 โล ใช้คุ้มแล้วเลยขายครับ กลัวค่าบำรุงรักษา
ราคาตกมากจนใจหาย หายไปเป็นล้านเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 21:19:44 »
ไม่เคยซื้อขับ

แต่ตั้งแต่ไปลองขับมา 4 ปี แล้ว กับรถที่เปิดตัวใหม่ๆ ราคาไม่เกิน 1.6 ล้าน

ช่วงล่าง suv ทุกรุ่น ไม่มีใครกินเจ้านี่ได้เลย

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 21:51:58 »
ใช้ตัว 2.0 LT ล๊อตที่สอง ใช้มา 7 ปีกว่าแล้ว

เหตุผลแรกที่ซื้อคันนี้เลยคือช่วงล่าง

เป็นรถที่ขับแล้วแบบ เฮ้ย มันใช่ตัวเราหว่ะ คืออธิบายไม่ถูกนะแม้ว่าพวงมาลัยมันโง่ๆไม่คมหรือคันเร่งที่มันหน่วงสุดๆ 2 วิได้ แต่พอ + กับช่วงล่างแล้ว แบบนี่แหละคือรถที่เราไว้ใจได้ ที่เราสื่อสารกับมันได้ แถมหน้าตาก็ดูดีด้วย 5555

เสียมั้ย ก็ไม่ค่อยเสียอะไรเลยนะ 150,000 กิโลที่ผ่านมา จะมีก็แค่พวกระบบไฟฟ้าเอ๋อๆ สัญญาณ airbag ขึ้นบ่อย และก็เทอร์โบพังไป 1 ลูกตอน 10,000 โลที่แล้ว
ผมว่ามันเป็นรถที่ทนใช้ได้เลยนะ ทั้งช่วงล่างและเครื่องยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2015, 21:54:01 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 22:30:55 »
ใช้ดีครับ
ลองดูบททดสอบ รีวิว จากนิตยสารทดสอบรถ เปรียบเทียบกับ SUV ยี่ห้ออื่นได้ครับ

ถึงแม้ตัวถัง โครงสร้างหลักๆ จะออกแบบมานานแล้ว (เกือบ 10 ปี)
แต่ระบบย่อย แบบไมเนอร์เชนจ์ ก็ออกมาเรื่อยๆ 1-2 ปี ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เกียร์ ฯลฯ
ทำให้มีสมรรถนะไม่ได้ด้อยไปกว่า SUV ในรุ่นอื่นๆ

จุดเด่นที่สำคัญเลยคือ
- ช่วงล่างที่เจ๋ง หนึบๆ นุ่มๆ เงียบๆ สไตล์รถอเมริกัน
- เบาะ 7 ที่นั่ง แบบนั่งได้จริง ไม่อึดอัด แอร์ครบทุกแถว ตอนพับเบาะ ก็ราบเรียบ โล่งโจ้ง
นอกนั้น ก็พอๆ กับคู่แข่ง

ข้อเสียคือ ศูนย์..  (เฮ้ย..เจ้าของกระทู้บอกไม่ต้องพูดถึง)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 22:39:18 »
ผมใช้อยู่ทุกวัน รุ่น mc 2.4LTZ เบนซิน เป็นsuv ที่ช่วงล่างดี แน่น ไม่ย้วยแอบกระด้างนิด
ลุยลงหลุมทุกวัน ต่อด้วยแซงรถ10ล้อบ่อยๆ อัตราถือว่าใช้ได้ แต่บางครั้งเกียร์ไม่ลงให้ตามที่ต้องการต้องเหยียบ70-100เปอร์เซนต์ถึงจะมา
ระยะแป้นเบรกนี้ต้องเหยียบไปประมาณ25เปอร์เซนต์ถึงเริ่มรู้สึกว่าหน่วงความเร็ว
รถดีแต่ QC นี่... ที่จับประตูทางซ้ายหลุด...ช่วง70,000หมื่นโล สั่ง 3อาทิตย์ถึงจะได้ของ
plugเบรคมือไฟฟ้าหลุด2ครั้งต้องเรียกรถยกมา
sensor abs เสียล้อหน้าทั้งสองข้างตอน110000โล
ที่เหลือก็ใช้งานปกติ
ศูนย์ถ้าไม่ชื่อว่าดีจริงไปหาอู่สินจบ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 22:50:24 »
พอฟังคนใช้จริงแล้วมุมมองผมเปลี่ยนไปจริงๆ จำได้ใครไม่รู้ด่าแบบเทเสียว่ามันมาจากแดวู เป็นรถอเมริกันปลอมๆ

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:17:39 »
ผมว่ามันเสน่อะไรบ้างทำให้คนบ้างคนหลงไหลเช่นแม่ผม แม่ผมใช้แคปดีเซลปี10ก่อนไมเนอ แกยังบ่นอยากได้คันใหม่แต่เป็นรุ่นเดิมโฉมMC นี้แกยังไม่เห็นBIG MC
ถ้าเห็นแล้วน่าจะลงรักเลย ผมยังชอบเลย
ข้อดี 1.นั่งได้7คน
2.รู้สึกดึงดีเวลาหยีบคันเร่ง แต่เลคช่วงแรกๆ
3.นิ่งมากช่วงไม่เกิน 140
4.นุ่มมากถ้าเทียบcrv
5.ผ่อนคลายเวลาขับไกลๆ
6.มีเสน่ถึงแม้จะแก่ไปนิดแต่ไปศัลยกรรมทดแทนละ
7.อะไหล่คอนข้างเยอะกว่าฟอด แท้ เทียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:26:21 โดย comcoth »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:19:52 »
พอฟังคนใช้จริงแล้วมุมมองผมเปลี่ยนไปจริงๆ จำได้ใครไม่รู้ด่าแบบเทเสียว่ามันมาจากแดวู เป็นรถอเมริกันปลอมๆ

555

เดี๋ยวนี้ โลกเปลี่ยนไปครับ
ยี่ห้อนี้ เจ้าของประเทศนึง ไปจ้างให้อีกประเทศนึง ผลิต เพื่อลดต้นทุน เป็นเรื่องปรกติไปแล้วครับ

เครื่องใช้ไฟฟ้า เดี๋ยวนี้ เปิดฝาหลังมา เมดอินไชน่า แทบทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นแบรน์ยุโรป หรือ ญี่ปุ่น

แต่สุดท้าย ก็ต้องมีมาตรฐาน ของแบรนด์นั้นๆ มาเป็นตัวการันตี ก่อนแปะยี่ห้อ ครับ

เขาคงลืมคิดไปว่า
ไทยคือศูนย์กลางผลิตรถยนต์ขนาดใหญ่ของโลกเชียวนะ

เคยได้ยินไหม ? Isuzu , Mitsu , Toyota , Honda ฯลฯ
รุ่นใหม่ของโลก เปิดตัวที่ประเทศไทย เป็นครั้งแรก ฯลฯ

ถ้าคนที่เขาเอาเรื่องนี้ มาเป็นประเด็น
เดี๋ยวก็จะหาว่า รถยี่ห้อ ต่างๆ ที่ผลิตในไทย เป็น รถไทย ไม่ใช่รถญี่ปุ่น ก็ อาดเปนด้าย.ย.ยย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 23:22:31 »
สมรรถนะขุมพลังดีเซล 2.0 ลิตร 4 สูบ DOHC พร้อมเทอร์โบแปรผัน 
มอบกำลัง 163 แรงม้า@3,800rpm   และให้แรงบิดสูงสุด 400Nm@2,000rpm

กำลังเครื่องยนต์ดีเซลลแบบนี้ สำหรับผมคือ ใช่เลยครับ  8)
ราคามือ2 หลักแสนบาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 00:28:10 »
จากทึ่ขับมา 2.4 Benzene Flexfuel

ชอบตรง ตำเเหน่งเกียร์ เวลาเปลี่ยนเกียร์ เเบบเเมนนวลแล้วพอดีมาก
เกียร์สำหรับผมถือว่าเยี่ยม ชอบ ฉลาดดี

อัตราเร่ง ดี ตามประสารถหนัก

ช่วงล่าง เเยกไม่ค่อยออก เเต่รุ้สึก เเน่นๆหนักๆ ดี

ปล. ถ้าได้ เครื่องยักษ์กว่านี้ จะถูกใจมาก น่าจะทันใจกว่านี้

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 01:34:22 »
เห็นด้วยว่าช่วงล่างดีจริงๆครับเคยยืมรถเพื่อนขับไกลพอสมควรแต่พวงมาลัยกับวัสดุภายในราคานี้ส่วนตัวไม่ซื้อครับ
ภาพรวมภายนอกโอเคเลยแต่ภายในแม้แต่เสียงประตูล็อคถ้าทำให้แข็งแรงกว่านี้จะดูดีขึ้นมากครับรายละเอียดภานในดูแข็งๆไปหน่อย

พวงมาลัยขับชิวๆได้ครับแต่ใช้งานสภาพหลากหลายรูปแบบการขับขี่ถ้าแก้ไขจะดีมากมันคืนช้ามากระยะฟรีก็เยอะไปนิดครับต้องลองขับดู

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 02:21:47 »
ขับดีครับใช้อยู่ 2 ปี
ราคาตกเกินครึ่งไปอีกไกลเลยครับ
คุ้มมากถ้าจะจับมิอสองนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 06:58:32 »
เคยขับแค่สั้นๆ ผมว่า เจ้านี่เด่นที่ช่วงล่าง ความหนักแน่นเวลาขับขี่
ถ้าวัดกันที่ช่วงล่างล้วนๆ ในรถระดับพอๆกัน ผมว่ารถที่ชนะแคปฯ คือ CX5 เท่านั้น
เครื่องยนต์แรงใช้ได้ วิ่งไล่บี้ C-Segment สบายๆ

นอกนั้นผมว่ายังไม่โอเคครับ ความทนทาน ปัญหาจุกจิก ศูนย์บริการ อะไหล่ และราคาขายต่อ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:21:29 »
ใช้ดีครับ ช่วงล่างบอกตรงๆว่ามันแน่นหนึบนุ่มมากๆ เบรกนี่กดที่ความเร็วสูงนี่ เชื่อมือได้เลยครับ หน้ารถปักลง หน่วงแบบสุดๆ มั่นใจยิ่งกว่ารถเก๋งราคาแพงสะอีก ขับ 160 สบายๆมากๆ แต่มันจะไม่ได้เหมาะกะขับsport มุดๆครับ เหมาะ cruising ที่ความเร็วสูงได้

เครื่องแรงน้อยไปหน่อย แต่มันดันได้ช่วงล่างที่ผมว่านั่งสบาย ขับสบายมากๆมากลบแทน

พวงมาลัยไม่คม คันเร่งเอ๋อๆ แต่โดยภาพรวมแล้ว คุ้มราคามากๆครับ เพราะคู่แข่งราคาเท่านั้นก็คือ SUV กะ PPV ญี่ปุ่น ซึ่งเคยใช้ Fortuner มาก็คนละเรื่องเลยครับ

ภาพรวม สำหรับผมนั้นเทียบกะ X3 ได้เลยครับ (ช่วงล่างคนละแนว X3 มันแข็งๆ พวงมาลัยคม แต่ความมั่นใจมีไม่ต่างกัน (ที่บ้านก็ใช้ X3 อยู่ครับ))

แต่อันที่จริง เคยดูราคาของเมืองนอก ราคา Cap ก็ชนกะ X3 นะครับ ถือว่าเป็นคู่แข่งกันสะงั้น

พอราคาแค่ ล้านกลางผมเลยว่ามันคุ้มค่าตัวมากๆครับ เคยนั่ง CX-5 ก็ให้ความรู้สึกที่ดี แต่ไม่ได้เป็นคนขับเลยบอกไมไ่ด้ครับว่าแตกต่างอย่างไร

ส่วนข้อเสียนี่ เรื่องอะไหล่เสียง่ายนี่เละเทะ จนบอกง่ายๆว่า คงไม่ซื้อ Chev อีกแล้วหละ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:16:16 โดย rokrok »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:54:33 »
ช่วงล่างดีครับ หนัก หนึบ แน่น

ดีเซลสมรรถนะดีเป็นอันดับต้นๆ ของ SUV ในไทย
ส่วนเบนซิน อืดไป ตีนต้นอืดกว่าอีโคคาร์บางคันอีก แต่ปลายหลัง 80 มาดีตามสไตล์รถออกแบบเอาใจฝรั่ง

ข้อเสียไม่นับศูนย์ (แฮ่!) ก็คืออะไหล่ความทนทานสู้ญี่ปุ่นที่เซกเมนต์พอๆ กันไม่ได้
ซึ่งถ้าจะซื้อยี่ห้อนี้ ควรจะทำใจว่า Cycle อะไหล่ อายุการใช้งานมันจะแค่ราวๆ 2/3 รถญี่ปุ่น

และอีกเรื่อง คือระบบไฟที่นึกอะไรไม่ออก พ่อก็ขึ้นไขควงรัวๆ เซนซิทีฟไปซะทุกอย่าง
แต่ให้หาอู่ดีๆ เช่น อู่แถวนาคนิวาสในตำนาน หรือระดับประมาณนั้น แล้วเวลาซ่อมต้องเก็บงานให้จบเป็นระบบๆ
เช่นช่วงล่างก็เก็บมันเลยทีเดียว หรือระบบไฟฟ้าก็เก็บให้ครบ เครื่องก็เก็บให้ครบ มันก็จะเป็นรถที่ดีคันนึง

คิดซะว่ามันเป็นคุณหนูเอาแต่ใจ หน้าตาดี และพ่อแม่ค่อนข้างสปอยล์ละกันครับ 555+

น้องผมเพิ่งขาย 2.4 ขับสองตัวแรกไป 3.8 แสน ราคาออกห้างราวๆ 1.2 ล้านกว่าๆ เมื่อปี 2550 ครับ
ถ้านับจริงๆ ราคาก็ไม่ได้ตกมากไปกว่า Tribute สมัยก่อน หรือ X-Trail ตัวที่แล้วสักเท่าไหร่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:51:58 »
ก่อนที่จะได้ Everest คันเก่ามานั้น เกือบเสร็จเจ้าแคปฯ ไปแล้วครับ ติดที่ตอนนั้นฟอร์ดให้ของลด บวก บำรุงรักษาฟรี 5 ปี  ประกันชั้น 1 สองปี
เลยเสร็จเจ้า 2.5 TDCi มา  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:21:22 »
ขอบคุณที่ช่วยเปิดโลกทัศนครับ ฟังพวกชอบด่ารถยุโรปมานาน ได้ฟังคนใช้งานเต็มๆ จากกระทู้นี้แหละ เปลี่ยนความคิดได้เยอะเลย

ออฟไลน์ jametnp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:54:40 »
ช่วงล่างดีมากเลยครับ
จริงๆผมว่า Chev ทำช่วงล่างได้ดีมากเลยทั้ง Captive Cruz Sonic Colorado ส่วน Spin ยังไม่เคยลองครับ

ปล. ปัญหาหลักของ Chev ผมว่าคือกินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 17:15:55 »
ถ้านับแค่ตัวรถ+ภายนอก(ตัวMC)+ภายใน(ตัวMC)
ส่วนตัวมันเป็นคันที่ผมชอบมากที่สุดเลยในกลุ่ม SUV PPV ไม่เกิน2ล้าน

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 20:28:30 »
ผมเคยลองขับแค่ช่วงสั้นๆแปปเดียว แต่นานแล้ว ประมาน 2-3ปี เป็นรุ่นเครื่องดีเซล ปัญหาที่เจออย่างเดียวเลยคือ คันเร่งหน่วงไปนิดนึง แต่อย่างอื่นผมว่าดีใช้ได้เลยนะ โดยเฉพาะช่วงล่าง เป็นแบบที่เพื่อนๆบอกเลย คือ ถ้าขับเร็วๆเกิน 130-140 รุ่นอื่นจะเริ่มไม่นิ่งและ แต่นี่ 140 ผมว่ามันยังนิ่งๆอยู่นะ น่าใช้ครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 22:32:51 »
ใช่ครับ ขับดี มั่นใจเวลาขับเร็วๆ หกปี แสนเจ็ดแล้ว มันทำหน้าที่ดีเกือบๆทุกอย่าง เสียงเครื่อง ยังดังแพ้ เทรลเบเซอร์ ที่วิ่งน้อยกว่า
คันเร่งหน่วงจริงๆ  แต่ผมใส่กล่องคันเร่ง กดมิดๆทีไร ลูกผมหัวทิ่มทุกที (ปรับระดับ3)

อ่อ.. อยากรู้ข้อเสียไหมครับ ข้อเดียวเลย ศูนย์ ไห่ บรร ลวย  5555

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 23:58:20 »
ขับดูครับแล้วจะติดใจครับ

แต่ศูนย์ห่วยมากๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:08:41 »
เพิ่งนึกออกอีกอย่าง

รถน้องผม รื้อพรมปิดช่วงท้าย

ตราแดวูหราเลย  :-* :-* :-* เชฟไทยนี่เก็บไม่เนียน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:19:03 »
ดีจริงๆ ครับ
ขอแก้ 2 อย่าง คือ
1.คันเร่งหน่วงนาน
2.วงเลี้ยวกว้างไปไหน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ reteeks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 13:42:12 »
เคยไปขลุกที่ศูนย์เชฟอยู่พักนึง เจ้านี่ไม่ค่อยเสียครับ
เปรียบเทียบกับ Trail กับ Cruze นี่ Captiva อาการเสียแปลกๆแบบสองตัวแรกน้อยมาก

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 16:22:46 »
ทำไมคนไทย ดูถูกเกาหลีจังครับ  รถรุ่นนี้เป็นรถแดวู ออกแบบและสร้าง
แต่เทคโนโลยี่พื้นฐานทั้งหมดของแดวูก็มาจาก GM จนกระทั่งในที่สุด
GM ก็ต้องมา take over แดวู เพราะไม่ต้องการให้ Hyundai เทคไป
(มันเป็นเรื่องของเทคโนโลยี่ที่ GM ไม่อยากให้ Hyundai ได้ไปด้วย)

ทุกวันนี้ แดวู ก็คือ GM นั่นเอง แต่ทำรถต่างๆ สำหรับตลาดเอเชีย
เป็นหลัก

เกาหลีใต้เขาไปไกลมากๆ แล้ว  ออกมาดูโลกแล้ว อย่าคิดว่าเกาหลีมันห่วย
เหมือนสมัยปี 1980/90

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 01:09:57 »
ทำไมคนไทย ดูถูกเกาหลีจังครับ  รถรุ่นนี้เป็นรถแดวู ออกแบบและสร้าง
แต่เทคโนโลยี่พื้นฐานทั้งหมดของแดวูก็มาจาก GM จนกระทั่งในที่สุด
GM ก็ต้องมา take over แดวู เพราะไม่ต้องการให้ Hyundai เทคไป
(มันเป็นเรื่องของเทคโนโลยี่ที่ GM ไม่อยากให้ Hyundai ได้ไปด้วย)

ทุกวันนี้ แดวู ก็คือ GM นั่นเอง แต่ทำรถต่างๆ สำหรับตลาดเอเชีย
เป็นหลัก

เกาหลีใต้เขาไปไกลมากๆ แล้ว  ออกมาดูโลกแล้ว อย่าคิดว่าเกาหลีมันห่วย
เหมือนสมัยปี 1980/90

เห็นด้วยอย่างมากครับขอนอกเรื่องนิดเคยดูสารคดีปฏิวัติของเกาหลี Samsung ในช่วงยุคแรกนี่ทั้งเลียนแบบทั้งจ้างนักพัฒนาจากญี่ปุ่น
หลังจากนั้นคิดได้ว่าถ้าขายแบบนี้ต่อไปโดยเน้นปริมาณไม่เน้นคุณภาพพอคนรู้มากๆว่าห่วยในยุคที่ข่าวสารเริ่มเข้าถึงได้หลายช่องทางก็คือรอวันเจ๋ง

ผู้บริหารเลยตัดสินใจเริ่มพัฒนาสินค้าที่มีคุณภาพจะเห็นได้ว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าเกาหลีดีขึ้นเยอะมากๆกลับกันแบรนด์ที่ยึดติดความสำเร็จเดิม เคยพัฒนาหลายๆอย่างเป็นเจ้าแรกอย่าง
SONY น่าเสียดายมากครับหวังว่าจะกลับมาได้นะ