ผู้เขียน หัวข้อ: นิวฟอร์ ชนต้นไม้ข้างทางถุงลมไม่ทำงานของ takata หรือเปล่าครับ  (อ่าน 13097 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
สรุป ว่าเกิดการชน ด้านข้าง ก่อนจะมาชนต้นไม้ครับ

และ ดูจากรูป รถมาชนต้นไม้ ยุบไปนิดเดียว ถุงลมเลยไม่กางครับ ใช่หรือไม่ ดู ที่ รูป ข้างบน
ปกติ ชนต้นไม้ ต้นเล้กขนาดนี้ รถต้องยุบลงไป นี่ยุบแค่ นิดเดียวยังไม่ถึงหม้อน้ำเลย
แสดงแดง ว่าเฉี่ยง ข้างแล้วถไลมา สัมผัสต้นไม้ก็เป็นได้

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ดูจากสภาพด้านหน้าก็ยุบเยอะจนฝากระโปรงงอขนาดนี้ จะว่าชนเบายังถึงระดับที่ถุงลมจะทำงานก็ไม่น่าจะใช่นะ

ส่วนการขับรถโดยไม่คาดเบล ถือเป็นการใช้ที่ประมาทอย่างร้ายแรง ไม่ต้องหวังการปฏิบัติตามกฎจราจรเรื่องอื่นๆ หรอก

และขอให้ผู้บาดเจ็บอย่าเป็นอะไรถึงกับชีวิต เลย

ออฟไลน์ lexus

สรุปคำถามของเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้คำตอบ
FTN 2015 ใช้ถุงลมจากผู้ผลิตเจ้าใหน??

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
          ผมมีประสบการณ์การชนมาแล้ว ผมนั่งรถไปเที่ยวกับเพื่อน ไปกัน 5คน นั่งรถอัลติสไป คุณเชื่อใหม ทั้งคัน มีผมคาดเข็มขัดนิรภัยอยู่คนเดียว ที่เหลือไม่มีใครคาดเลย แม้กระทั่งคนขับ มันบอกอึดอัด รำคาร ไปเจอไฟเขียวไฟแดง ที่ไม่มีตัวเลขบอกเวลาเลย แถมยังเป็นถนนใหญ่อีก ขับๆมาประมาน 80-100 ชลอลงจาก 120 พอรถผมไกล้ถึง มันขึ้นไฟส้มซะงั้น เบรกไม่ทันแล้ว แต่พี่ รถบรรทุก 4ล้อใหญ่ โผล่มาเลย ชนเต็มๆที่ช่วงหน้ารถเค้า ตอนชนประมาน 60 เห็นจะได้ เพราะถุงลมเด้ง เชื่อใหม ผมแทบไม่เป็นอะไรเลย มีแผลผุพอง จากถุงลมเด้งมาแค่นั้น แต่คนขับนี่สาหัสเลย หัวกระแทกอะไรก็ไม่รู้ เลือดเต็ม หมดสติ คนนั่งหลังก็กระแทกเบาะเจ็บหัวกันเป็นแถว แต่ผมนี่ ถีบประตูออกมาเดินช่วยเพื่อนผมอย่างสบายเลย
      จึงอยากจะบอกกับเพื่อนๆทุกคนว่า คาดไปเถอะครับ เข็มขัดนิรภัยอะ มันช่วยได้เยอะจริงๆ ไม่ต้องไปรำคารมันหรอก จะไกล้ หรือไกล ก็คาดๆไปเถอะ แล้วชีวิตคุณจะยาวขึ้นอีกไม่มากก็น้อย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าหลายคนไม่เข้าใจการทำงานของถุงลม

หากมีการชนด้านข้าง ถุงลมด้านข้างทำงาน แต่ถุงลมด้านหน้าไม่จำเป็นต้องทำงานครับ เพราะใช้เซนเซอร์คนละตัวกัน
หากมีการชนด้านหน้า ถุงลมด้านหน้าทำงาน แต่ถุงลมด้านข้างไม่จำเป็นต้องทำงานเช่นกันครับ

แต่ทำไมบางคัน ถุงลมทำงานหมด???
นั่นเพราะว่าเซนเซอร์ทำงานตามแรง G ครับ หมายถึงหากมีแรงมากระทำระดับนึงตามที่เซนเซอร์ออกแบบไว้ เซนเซอร์ก็จะงานได้เหมือนกัน
ดังนั้นหากมีการชนแรงมากๆ ถึงไม่ได้ชนตรงเซนเซอร์ เซนเซอร์ทั้งหมดก็อาจจะทำงานได้หมดทั้งคัน
ในคู่มือจะเขียนไว้เลยว่าต้องชนกับวัตถุที่ไม่ซับแรงและไม่เคลื่อนที่อย่างน้อยกี่ กม/ชม ถุงลมถึงจะทำงาน (ต้องแรงพอระดับนึง)
แม้แต่หากรถตกหลุมแรงๆ (ถึงแม้ไม่ได้ชน แต่มีแรง G มากพอ) ถุงลมก็อาจจะทำงานได้

ดังนั้นในคลิป ถุงลมด้านข้างคนขับทำงานแล้ว(แสดงว่าด้านข้างมีแรงกระแทก)ไม่ว่าจะไปชนอะไรก็แล้วแต่ เซนเซอร์ข้างทำงานได้สมบูรณ์
แต่มาดูเซนเซอร์ด้านหน้า (ที่เป็นประเด็นกัน) ลองดูในคลิปที่มาหยุดกับต้นไม้ว่ามันชนแรงพอที่เซนเซอร์จะทำงานหรือไม่ พิจารณากันเอาเองนะครับ

ส่วนเข็มขัดนิรภัย จะคาดหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับถุงลมครับ
คาดหรือไม่คาด หากชนแรงพอถุงลมก็ทำงานครับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ ผมก็อ่านมาบ้างก็อาจเป็นไปได้ก็แค่นั้น ว่าไม่คาดแล้ว ถุงลมหน้าไม่กาง

https://www.facebook.com/notes/energy-reform/-%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-airbag-%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%A5%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2-%E0%B8%88%E0%B8%B0-%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2-%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD-%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2-%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD-%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B9%8C/559157107457101?hc_location=ufi
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
สรุปคำถามของเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้คำตอบ
FTN 2015 ใช้ถุงลมจากผู้ผลิตเจ้าใหน??
คู่หน้าไม่ใช่ของ taka.... แต่จุดอื่นๆ อาจจะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เห็นเพื่อนผู้ประสบเหตุบอกว่า เสียชีวิตแล้วครับ

สาเหตุคือไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ถ้าคาดรอดแน่นอน

RIP ครับ

คือผมไม่เข้าใจ

ทำไมไม่มีระบบเตือนคาดเข็มขัด

รถผมนี่ถ้าไม่คาดเข็มนะ ร้องลั่นทุ่งครับ

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าชนไม่ถูกจุดจริงๆก็ไม่ทำงานหรอกครับ อย่างไปโทษอุปกรณ์ โทษที่ประมาณมากกว่าครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยเต็มลำ

แต่กลับประมาณเกินไป มั่นใจในตัวรถใหม่มากเกินไปรึเปล่าเท่านั้นเองครับ

ขนาด Lamborghini Aventador ชนเสาไฟฟ้าจะล้ม ถุงลมยังไม่ทำงานเลยครับ

ออฟไลน์ Carrera

เคยอ่านที่ไหนไม่รู้เมื่อนานมาแล้ว  ว่าถุงลมนิรภัยระเบิดด้วยความเร็วระดับ 180-200 km/h

ถ้าไม่คาดเข็มขัด  โดนถุงลมตีหน้า   น่าจะสาหัสกว่านะครับ  อาจจะตายเพราะถุงลมกางมากกว่า

ผมว่าระบบมันอาจจะตัดการทำงานของถุงลมหรือเปล่า กรณีไม่คาดเข็มขัดนิรภัย 

ถึงจะเป็นแค่ถุง แต่ของจริง หนาเอาเรื่องอยู่นะครับ  ถ้ามันระเบิดใส่หน้าที่ความแรงขนาดนั้น  อาจจะมีคอหักได้เหมือนกัน  :-\

เคยได้มีโอกาสใช้บริการมันครั้งนึง  จำได้เลยครับ  ว่ามันระเบิดได้รุนแรงมากๆ   เอาเป็นว่าถ้าไม่ขาดเข็มขัด  คงได้มีคอหักเป็นอย่างน้อยๆแหละครับ
(บริเวณที่ถุงลมแฉลบผ่าน  มันจะแสบๆ  เพราะการเสียดสีกับถุงลมด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 00:17:28 โดย Butterzai »

ผมยังข้องใจ ทำไม ไม่ขาดเข็มขัดยังขับรถไป ไม่มี อะไรเตือนเหรอ

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
กรณีแบบนี้น่าสนใจนะครับ จะมีหน่วยงานไหนสนใจวิเคราะห์ให้ได้ข้อสรุปว่า การที่ถุงลมนิรภัยด้านหน้าไม่ทำงานนั้นมันเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้ว
เหตุเพราะเป็นอุบัติเหตุที่ค่อนข้างรุนแรงจนมีผู้เสียชีวิต ต่างกันมากกับอีกกรณีที่รถรุ่นเดียวกันตกข้างทางไปชนต้นไม้แต่ถุงลมทำงานและปกป้องผู้โดยสารได้เป็นอย่างดี
ทางผู้ผลิตเองก็น่าที่จะตรวจสอบอย่างละเอียดแล้วชี้แจงต่อสื่อและสาธารณะให้ตรงกับสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ใช่ให้พวกเราซึ่งได้ดูแต่คลิปมาตั้งข้อวินิจฉัยกันไปต่างๆนานาโดยขาดหลักการทางวิทยาศาสตร์ครับ