ผู้เขียน หัวข้อ: นิวฟอร์ ชนต้นไม้ข้างทางถุงลมไม่ทำงานของ takata หรือเปล่าครับ  (อ่าน 13145 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=919101514833541&id=784046145005746

::--> อุบัติเหตุโดนรถปาดหน้า !! #เพชรบูรณ์ (29/11/58) <--::

โดย[@ชี้ ฟู ขั้นเทพ]_ได้โพสต์ไว้ว่า: ...เหตุเกิดที่สามแยก อ.ส. อำเภอเมืองตำบลห้วยใหญ่จังหวัดเพชรบูรณ์
มีรถปาดหน้าคันดังกล่าวจนทำให้เกิดอุบัติเหตุเสียหลักแหกโค้ง พุ่งเข้าชนกับตู้โทรศัพท์และเสาลาย จนทำให้คนขับได้รับบาดเจ็บสาหัส

CREDIT:

ขอบคุณคลิปแนะนำจาก––@ชี้ ฟู ขั้นเทพ

ขอให้ปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:16:02 โดย masuoka »

ออฟไลน์ mamaman

ผมอยากรู้ แค่ว่า ก่อนไปชนต้นไม้ มีการชนด้านข้างก่อนรึเปล้าครับ ทำให้ ระบบไฟเสียหาย
แต่รถ ราคา ขนาดนี้ ไม่มี ถุงลมข้าง นี่ เป็นผม ผมคงไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่คาดเข็มขัดขับรถก็เหมือนไปรบ

ออฟไลน์ O_o"

ม่านถุงลมยังทำงานนะครับ ชนไม่เต็มๆด้านหน้า น่าจะเกิดเฉี่ยวชน และเสียหลักมาหยุดที่ต้นไม้

แต่ดูจากภาพแล้วไม่ได้คาดเข็มขัด ใช่รึเปล่า ขอให้ผู้ประสบเหตุปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ดูด้านหน้าก็ไม่ได้เสียหายอะไรมาก นั่นคือชนไม่แรงพอ ที่จะทำให้เซนเซอร์ทำงาน
แต่คนบาดเจ็บ เห็นแล้วรู้เลยว่าไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัย

ออฟไลน์ Fly to dream

น่าจะกรณีไม่รัดเข็มขัด แล้วเซ็นเซอร์บังคับไม่กางมากกว่าครับ

คนขับรถกับการรัดเข็มขัดควรให้เป็นนิสัยมากกว่ารัดเพื่อกันตำรวจจับ น่าเพิ่มโทษปรับซัก 5หมื่น  จากภาพ รัดเข็มขัดไม่มีถุงลมก็ไม่เจ็บขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:34:14 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

ขอให้ปลอดภัยครับ
ขับระมัดระวังกันครับ
รถทุกวันนี้แรงม้าเยอะเหลือเกิน
 :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ไม่ขาดเข็มขัดมันก็แตกครับ ถุมลมทำหน้าที่ต่างกัน
เข็มขัดมีหน้าล๊อคตัวผู้ขับไม่ให้กระเด็นออกจากที่นั่ง
ส่วนถุงลมมีน่าทีปกป้องไม่อวัยวะของร่างกระทบรุนแรง
ถุงลมส่วนอื่นยังทำงาน งานนี้ต้องฟ้องครับ ปรับไม่คาดเข็มขัดด็ปรับไป

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
ถ้าผู้บาดเจ็บสลบจากการกระแทก ต้องบล็อคคอ แล้วใช้เปลเครื่อนย้ายนะครับ
อย่าเคลื่อนย้ายผู้ป่วยเองด้วยการแบกหาม ลากดึง อาจทำให้คอหักได้
ยกเว้นในกรณีจำเป็นเช่นมีไฟไหม้ หรืออยูในสถานที่เสี่ยงอันตรายต่อตัวผู้บาดเจ็บ

ออฟไลน์ reyeshenry

ฟอร์จูนเนอร์ ถ้า เป็นรุ่น 2.4 Vขึ้นไป
ได้ระบบความปลอดภัย เกือบๆ เท่ารุ่น Top ครับ
มีถระบบถุงลมเสริมความปลอดภัย SRS ด้านผู้ขับ ผู้โดยสาร และหัวเข่าผู้ขับ  ระบบถุงลมเสริมความปลอดภัย SRS ด้านข้าง และม่านนิรภัย

ออฟไลน์ tiger12r

แต่ กรณีในคลิปทำไมถุงลมพวงมลัยไม่ทำงาน  :-X
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ yourturle

new fortu test ncap on road บ่อยจัง  :'(
ขอให้พระคุ้มครอง
One Day.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถเกิดการเฉี่ยวชนในแนวเฉียง ถุงลมด้านข้างก็ทำงานตามหน้าที่ แต่บางทีถุงลมด้านหน้าก็ไม่ทำงานนะครับ
ตามที่คลิปแจ้งว่า ชนตู้โทรศัพท์ แล้วก็เสาลาย บางทีมันก็ลดทอดแรงกระแทกไปได้ระดับนึง จนทำให้ระดับความรุนแรง
ไม่เพียงพอที่ถุงลมด้านหน้าจะทำงาน (เฉี่ยวข้าง ถุงลมข้างทำงาน จนลดความเร็วลงไประดับหนึ่ง พอชนต้นไม้หยุด ก็ไม่ทำงานเพราะแรงไม่พอ)

อีกอย่าง ข้อกำหนดของถุงลมด้านหน้าที่อาจจะไม่กาง เพราะเป็นการชนเข้ากับเสา หรือต้นไม้ (จะมีระบุในคู่มือนะครับ)
แต่ทั้งนี้ก็ต้องให้ทางบริษัทเป็นผู้ตรวจสอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

อาจจะชนเบา ทำให้ถุงไม่ทำงาน ดูความเสียหายไม่เยอะ  แต่คนเจ็บเยอะน่าจะไม่คาดเข็มขัดมั้งครับ

ออฟไลน์ IS2000

รถใหม่ๆหลายรุ่นถ้าไม่ขาดเข็มขัดนิรภัยถุงลมหน้าจะไม่กางครับเพราะผู้โดยสารอาจได้รับบาดเจ็บมากกว่าเดิม
รถรุ่นนี้อาจเป็นเช่นนั้นเหมือนกัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Gyssyr

• Newbie
  • *
คาดเข็มขัดสักหน่อย ก็น่าจะลดหนักเป็นเบาได้
เราควรจะรณรงค์ให้คาดเข็มขัดทุกที่นั่งได้แล้ว โดยเฉพาะเด็กๆ ควรได้นั่งคาร์ซีท และรัดเข็มขัดถูกต้องตามระบบและคู่มือ ไม่ใช่รัดเอาเองตามใจฉัน

ออฟไลน์ Ex_machina

ผมว่าหลายคนไม่เข้าใจการทำงานของถุงลม

หากมีการชนด้านข้าง ถุงลมด้านข้างทำงาน แต่ถุงลมด้านหน้าไม่จำเป็นต้องทำงานครับ เพราะใช้เซนเซอร์คนละตัวกัน
หากมีการชนด้านหน้า ถุงลมด้านหน้าทำงาน แต่ถุงลมด้านข้างไม่จำเป็นต้องทำงานเช่นกันครับ

แต่ทำไมบางคัน ถุงลมทำงานหมด???
นั่นเพราะว่าเซนเซอร์ทำงานตามแรง G ครับ หมายถึงหากมีแรงมากระทำระดับนึงตามที่เซนเซอร์ออกแบบไว้ เซนเซอร์ก็จะงานได้เหมือนกัน
ดังนั้นหากมีการชนแรงมากๆ ถึงไม่ได้ชนตรงเซนเซอร์ เซนเซอร์ทั้งหมดก็อาจจะทำงานได้หมดทั้งคัน
ในคู่มือจะเขียนไว้เลยว่าต้องชนกับวัตถุที่ไม่ซับแรงและไม่เคลื่อนที่อย่างน้อยกี่ กม/ชม ถุงลมถึงจะทำงาน (ต้องแรงพอระดับนึง)
แม้แต่หากรถตกหลุมแรงๆ (ถึงแม้ไม่ได้ชน แต่มีแรง G มากพอ) ถุงลมก็อาจจะทำงานได้

ดังนั้นในคลิป ถุงลมด้านข้างคนขับทำงานแล้ว(แสดงว่าด้านข้างมีแรงกระแทก)ไม่ว่าจะไปชนอะไรก็แล้วแต่ เซนเซอร์ข้างทำงานได้สมบูรณ์
แต่มาดูเซนเซอร์ด้านหน้า (ที่เป็นประเด็นกัน) ลองดูในคลิปที่มาหยุดกับต้นไม้ว่ามันชนแรงพอที่เซนเซอร์จะทำงานหรือไม่ พิจารณากันเอาเองนะครับ

ส่วนเข็มขัดนิรภัย จะคาดหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับถุงลมครับ
คาดหรือไม่คาด หากชนแรงพอถุงลมก็ทำงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 11:36:52 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าขาดเข็มขัดนิรภัย ผมว่าคนขับและผู้โดยสารคงเดินลงมาจากซากรถได้เอง
อันนค้เหมือนหน้าไปฟาดกับพวงมาลัย/คอนโซลอย่างแรง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ดูแล้วคนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย  :-X
คาดเข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่ง ปลอดภัยกว่าเยอะครับ
รถผมบังคับให้คาดทุกคน แรกๆนี่แม่บ่นอุบ นั่งหลัง
คาดทำไม เดี๋ยวนี้ชินละ คว้ามาคาดเอง
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Ws pattaya

ถ้าผู้บาดเจ็บสลบจากการกระแทก ต้องบล็อคคอ แล้วใช้เปลเครื่อนย้ายนะครับ
อย่าเคลื่อนย้ายผู้ป่วยเองด้วยการแบกหาม ลากดึง อาจทำให้คอหักได้
ยกเว้นในกรณีจำเป็นเช่นมีไฟไหม้ หรืออยูในสถานที่เสี่ยงอันตรายต่อตัวผู้บาดเจ็บ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ pony

ต่อให้มีถุงลมเป็นสิบใบ ถ้าไม่คาดเข็มขัดแล้วชนมาก็เจ็บหนักครับ คนรอบๆตัวผมเห็นและอีกหลายคน เรียกร้องกันมาก อยากได้ถุงลมหลายๆใบมีแค่คู่หน้าไม่พอ ปากก็บอกเน้นเรื่องแซพตี้มากๆๆอยากได้ถุงลมรอบคันปลอดภัยหายห่วง แต่ขับรถดันไม่คาดเข็มขัดนิรภัยไม่เข้าใจตรรกะจริงๆ  :(

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
เชื่อว่าคนเกินกว่า50%ของคนที่รับทราบอุบัติเหตุครั้งนี้ เกลียด fortuner มากขึ้น
เพราะคนส่วนนั้นยังไม่เข้าใจ"รถ"ดีพอ คิดแต่ว่าถุงลมต้องแตกสิ...

ส่วนตัวผมเคยพยายามอธิบายให้กับคนกลุ่มนี้เข้าใจ ก็โดนหาว่าเป็นพนง.โตโยต้าอีก

สำหรับเหตุที่เกิดขึ้น ชัดเจนว่าถ้าคาดเข็มขัดนิรภัย ไม่เจ็บหนักขนาดนี้แน่นอน
ขอให้ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
คาดเข็มขัดนิรภัยก็จบแล้วครับ ผมทะเลาะกับแฟนบ่อยมากเพราะแฟนผมไม่ค่อยยอมคาดบอกมันอึดอัด แต่ดีอย่างที่เธอกลัวการขับรถเร็วเวลาผมขับเลยเหยียบบ้าง
จากนั้นพอขึ้นรถแฟนผมคาดเกือบทุกครั้ง

ออฟไลน์ SM.

ผมนี่ ไม่คาดเข็มขัด ออกรถไม่ได้เลย มันโล่งๆ ชอบกล ต้องคาด

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ลงไปนอนกองแบบนั้น ไม่คาดเข็มขัดชัวร์ๆ ครับ

เข็มขัดมันอึดอัดก็ตอนได้มาใหม่ๆ นั่นแหล่ะครับ
เจอจับยืดบ่อยๆ เดี๋ยวก็หลวมแล้ว ไม่รัด

เดาว่าเจ้าของรถคงคิดว่าทางสั้น แถวบ้าน เลยไม่คาด เรียบร้อย

ออฟไลน์ tiger12r

กรณีนี้ที่เจ็บหนักคือคนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัยทำให้หน้าไฟฟาดเข้ากับกระจกหน้าและพวงมลัย ต่อให้รถดีแค่ไหนถ้าประมาทก็สูญเสียได้ ตามข่าวเขาว่าคนขับเสียแล้ว R.I.P.  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 07:06:37 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ไม่เข้าใจจริงๆ

ทีขึ้นเครื่องบินนี่คาดเข็มขัดกันแน่นไม่ยอมปลด กลัวต่างๆนานา

แต่พอขึ้นรถนี่ไม่ยอมคาดซะงั้น ทั้งที่อันตรายกว่าหลายเท่า  :-\

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
ขอให้ปลอดภัยน่ะครับ เห็นแล้วสงสารเลย
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สรุปยังไงครับ
ถ้าไม่คาดเข็มขลัด ถุงลมจะไม่ทำงาน ?

ออฟไลน์ TDCI

รถรุ่นใหม่ๆทำมาดี ห้องโดยสารเงียบ บางทีก็ลืมไปว่ากดไปเท่าไหร่
ต้องระวังกันหน่อย