ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ Honda ครับที่ทำให้ผมกับแฟนตกลงกันได้  (อ่าน 14340 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
Re: ขอบคุณ Honda ครับที่ทำให้ผมกับแฟนตกลงกันได้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 08:32:23 »
เดี๋ยวนี้คอมเม้นท์ ออกแนว "จ้องถล่ม" ทำไมมันเยอะขึ้นจังเลย

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: ขอบคุณ Honda ครับที่ทำให้ผมกับแฟนตกลงกันได้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 08:44:31 »
จากจดหมายน้อยที่ว่าฮอนด้ายังเล่นได้ถ้าใช้รถไม่นานแต่ราคาขายต่อต้องรอลุ้น ส่วนฟอร์ตมีรถที่ผมชอบหลายรุ่นทั้ง โฟกัส เรนเจอร์ เอเวอร์เรส ผมรอให้ศูนย์นิ่งซักพักคงได้มีถอยมาใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 10:41:49 »
ผมฮาคอมเม้นต์แรกอะครับ อ่านเอาสาระอยู่ดีๆ เลื่อนลงมาปุ๊บ !!!
---เท่าที่ตามข้อมูลในคลับเรนเจอร์ เรื่องตัวรถใหม่ๆดีอยู่แล้วไม่มีใครเถียง แต่พอใช้ไปซักระยะมันก็มี “ความเสี่ยง” สูงเมื่อเทียบกับพวกรถบ้านๆ อ่านความเห็นพวกคนที่ใช้เรนเจอร์เค้าก็สมเหตุสมผลดีนะ เค้ายอมรับว่ารถมีทั้งข้อดีและข้อด้อย ไม่ได้เทพไปซ่ะทุกอย่างตามที่เป็นกระแสในเน็ต เรื่องศูนย์บริการจะยี่ห้อไหนก็ขอให้เจอศูนย์ที่มีคุณภาพนะครับ ยินดีกับเรนเจอร์
---การโต้เถียงถ้าเริ่มมีอารมณ์กันแล้วก็ควรหักห้ามใจตัวเองนะครับ อันไหนข้ามได้ก็ข้าม ปล่อยมันผ่านๆไป หรือไม่ก็ไปตั้งกระทู้อื่นไว้ดิสคัสกันเอง
---ลืมแถมข้อมูลเผื่อจะเป็นประโยชน์กับ จขกท..คือเพื่อนผมอยู่อุดรใช้เรนเจอร์WTสีส้มออกที่กทม ไปชนมากำลังจะทำสีใหม่ ต้องเสียเวลาเอาไปทำที่โคราชนะครับ มันบอกแถวอีสานจะให้ไว้ใจได้ต้องเอาไปทำที่ศูนย์สีโคราช...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 10:57:37 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 10:43:28 »
ผมได้ยิน,,, ท่านเจ้าของเวปพูดบ่อยๆ "วิจารณ์กันตามความจริง อันไหนดีก็ชม อันไหนไม่ดีก็ด่า"
....ด้วยความเคารพ,,, ผมชอบ HLM ตรงนี้แหละ และผมคิดว่า แนวทางของบอร์ด ก็น่าจะตามคอนเซปนี้ด้วย

แต่ผมก็เข้าใจ,,, ตอนเจ้าของเวปพูด ส่วนใหญ่จะเป็นการสื่อสารทางเดียว, เลยไม่ค่อยมีปัญหา
....แต่ในบอร์ด,,, โต้ตอบกันได้ตลอด, ก็ต้องมีปะทะคารมณ์กันบ้าง เป็นธรรมดา

โดยส่วนตัว,,, ผมไม่ได้เกลียดการปะทะคารมณ์ "ตราบใดที่ ยังอยู่ในประเด็น"

------------------------------------------------

ประเด็น จขกท. ,,, ตอนนี้ผมใช้ Ford และเคยใช้เจ้าอื่นมาหลายยี่ห้อ
....ผมเห็นด้วย,,, กับคอมเม้นท์แรกๆ , ระวัง จะน้ำตาร่วงเป็นรอบที่ 2 คับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 11:33:44 »
อ่านมากลายเป็นเหมือนคนจะต่อยกัน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 11:40:17 »
ขอโทษนะครับ การทักท้วงให้เม้มแบบทีมารยาทเนี่ย คือการหาเรื่อง หรือคนจะต่อยกันเหรอ ประสาท

จขกท เขาตั้งกระทู้แสดงความดีใจที่ตกลงกับแแฟนเขาได้ การจะเตือนหรือวิจารณ์ทำได้ แต่ต้องมีมารยาท

เหมือนคุณจีบผู้หญิงที่คุณชอบ และวันนึงตกลงจะลองคบกันดู คุณดีใจมาก แต่อยู่ดีๆมีไอ้บ้าที่ไหนเดินมาพูดว่าระวังดีๆนะ ผญ ตระกูลนี้แย่ คุณจะรู้สึกยังไง

ประเด็นของผมอยู่ตรงนี้ครับ ส่วนใครจะชม จะด่ายี่ห้อไหนก็ตามสะบาย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 11:55:05 »
เลือก​รถ​ที่​ชอบครับ ดูศูนย์และ​บริการ​หลังการขายประกอบ แต่​สำหรับ Ford ถือว่าใช้ได้ครับ เพราะศูนย์มี​การปรับปรุงขึ้นกว่า​แต่ก่อน​พอสมควร และ​มี​จำนวนศูนย์มากขึ้น แต่​ยัง​เทียบ​กับ​เจ้า​ตลาดไม่​ได้ ส่วน​จะ​เลือก Honda ก็​ไม่ได้​ถือว่าเลือก​ผิดครับเพราะ Honda มี​จำนวนศูนย์มากกระจาย​ทุก​ภูมิภาค แต่​ให้​เลือก​ที่ ตัว​รถ ว่า​ชอบ​รุ่น​ไหน อย่าง​ตอนนี้ผม​ก็​สนใจ BRV อยู่ และ​ถ้า​ยัง​ไม่ได้​ซื้อ​รถ (Ford Fiesta ecoboost) แล้วมาเลือกซื้อรถตอนนี้ ผม​เลือก BRV แน่​ครับ

อย่างไรก็ดี ก่อนที่​ผม​จะ​ออก Fiesta ecoboost เมื่อ​ช่วงต้น​ปี​ที่แล้ว มีแต่คนต่อต้าน ทั้ง​พ่อ เพื่อนบ้าน แล้วก็เพื่อนๆ ว่า รถ​ไม่ดี ศูนย์ห่วย เกียร์มีปัญหา เครื่อง​ดับ​กลางอากาศ ฯ​ล​ฯ แต่พอซื้อมาแล้ว ก็​ไม่เห็นว่ามัน​จะ​เป็น​แบบ​ที่คนอื่นเขาว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 11:56:45 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:09:36 »
คนรอบตัวใช้ฟอร์ดกันหลายคน สิ่งที่บ่นกันหลายคนคือ อาการไม่ปกติของรถ ที่สร้างความรำคาญแต่ไม่ได้เสีย เช่นเสียงดัง เกียร์กระตุก ช่วงล่างมีเสียงดังครืดๆ จะไม่ได้รับการแก้ไข โดยช่างศูนย์จะบอกว่า เป็นกันทุกคัน แล้วก็ตรวจสอบแบบให้ผ่านๆไป

ลูกน้องที่ใช้เฟียสต้า ก็เครื่องดังคล้ายรถกระบะ (ศูนย์โคราช)
เพื่อนที่ทำงานใช้โฟกัส เกียร์พาวเวอร์ชิทก็ยังเกียร์กระตุก (ศูนย์ระยอง)
เพื่อนสมัยเรียนใช้เรนเจอร์ (ศูนย์กาฬสิน) กับเฟียสต้าน้องสาวอีกคัน (ศูนย์แจ้งวัฒนะ) ก็มีเสียงครืดๆ ออกมาจากช่วงล่าง เวลาขับที่ความเร็วต่ำ

เข้าคนละศูนย์ แต่ทุกคนเจอคำตอบเดียวกันหมดครับ เป็นทุกคัน แก้ไขไม่ได้ เพื่อนฝรั่ง (อเมริกัน) บอกว่า FORD = Fix Or Repair Daily

แต่ทั้งหมดนี้คือเรื่องสองปีที่แล้วครับ ปัจจุบันอาจจะดีขึ้นแล้วก็ได้

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:19:08 »
8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)
มีคนเคยบอกว่าอย่าไปปกป้องบริษัทรถมันเลย เพราะเราก็ผู้บริโภคด้วยกันเอง เราควรจะจับมือกันต่อรองกับบริษัทรถ

ประสบการณ์ส่วนตัวแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ บางคนชอบรถไฮบริด คันหน้าก็จะเอาใหม่ บางคนเจอไม่ดี ขยาดเลยก็มี แล้วแต่ละกันครับ

ส่วนเรื่องเข้า 0 เนี่ย ถ้ารถมันไม่มีปัญหาแต่แรกก็คงไม่ต้องแล้วไปละครับ จริงไหม555

อ้างถึง
ไม่จบแฮะ มีประโยคไหนที่ผมเขียนทำให้คุณตีความว่าเตือนไม่ได้เหรอครับ กลับไปอ่านใหม่ ดีๆ ตีความไม่ได้ อ่านไม่แตกถามได้ครับ.แถมอวยพรผมอีก ก็ขอให้คุณเจอเช่นกันนะครับ

อวยพรอะไรหรอครับ?

ผมหมายถึงว่า ต้องรอให้มันมีปัญหาแล้วค่อยพูดหรอครับ? รถดีก็เป็นความทรงจำดีๆ รถไม่ดีคนเจอก็ขยาด?
ส่วนตัวผมเจอปัญหา CVT J32 ผมก็ขยาดเหมือนกัน บางคงไม่เจอผมก็ยินดีด้วย ผมก็ได้แต่เตือนว่าไปติดออยเกียร์นะครับ จะได้ไม่พังเหมือนผม

แบบนี้เรียกผมอวยพรหรอครับ?

ผมจบตรงนี้ละกัน ผมขอโทษด้วยนะครับถ้าผมโพสอะไรให้คุณไม่พอใจ กระทู้นี้มันชักจะไปกันใหญ่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 12:53:17 โดย jajaboss »

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:30:27 »
กลับมาอ่านอีกครั้ง เหมือนจะยาว

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:57:39 »
คนรอบตัวใช้ฟอร์ดกันหลายคน สิ่งที่บ่นกันหลายคนคือ อาการไม่ปกติของรถ ที่สร้างความรำคาญแต่ไม่ได้เสีย เช่นเสียงดัง เกียร์กระตุก ช่วงล่างมีเสียงดังครืดๆ จะไม่ได้รับการแก้ไข โดยช่างศูนย์จะบอกว่า เป็นกันทุกคัน แล้วก็ตรวจสอบแบบให้ผ่านๆไป

ลูกน้องที่ใช้เฟียสต้า ก็เครื่องดังคล้ายรถกระบะ (ศูนย์โคราช)
เพื่อนที่ทำงานใช้โฟกัส เกียร์พาวเวอร์ชิทก็ยังเกียร์กระตุก (ศูนย์ระยอง)
เพื่อนสมัยเรียนใช้เรนเจอร์ (ศูนย์กาฬสิน) กับเฟียสต้าน้องสาวอีกคัน (ศูนย์แจ้งวัฒนะ) ก็มีเสียงครืดๆ ออกมาจากช่วงล่าง เวลาขับที่ความเร็วต่ำ

เข้าคนละศูนย์ แต่ทุกคนเจอคำตอบเดียวกันหมดครับ เป็นทุกคัน แก้ไขไม่ได้ เพื่อนฝรั่ง (อเมริกัน) บอกว่า FORD = Fix Or Repair Daily

แต่ทั้งหมดนี้คือเรื่องสองปีที่แล้วครับ ปัจจุบันอาจจะดีขึ้นแล้วก็ได้
Fiesta ไอ้เสียงครืด ๆ เวลาขับที่ความเร็วต่ำ ผมได้ยินประจำครับ รถลุง 1.5 s ปี 2012 ล็อตแรก ซื้อเพราะใช้สิทธิโครงการรถคันแรก ลุงอยากลองฟอร์ด ผมก็เชียร์ ค่ายอื่นรอรถนานมาก แกมีกระบะโตโยต้าอายุยี่สิบห้าปี ปัจจุบันยังใช้อยู่ ใช้ฮอนด้ามาเกือบสิบห้าปี คันล่าสุดอายุห้าปีกว่า แล้วก็ฟอร์ดคันนี้แหละ แกแฮปปี้กับฟอร์ดดีนะ ไม่เคยบ่นอะไรเลย มีแต่อยากได้ ranger ตอนนี้คง everest ด้วยแล้วมั้ง ดีละ ไม่งั้นคนลำบากใจคือผม ตอนนั้นเชียร์ซะ สำหรับผมคงไม่ซื้อใช้เองครับ เหตุผลเพราะผมไม่ชอบเสียงครืด ๆ แอด ๆ ที่บอก+เสียงแต็ก ๆ ที่ดังจากห้องเครื่อง มาในเวลาเดียวกันกับเสียงครืด ๆ และส่วนตัวผมรับไม่ได้ที่โลโก้ยี่ห้อตรงฝาปิดดุมล้อ+สัญลักษณ์ s สีแดงท้ายรถลอกก่อนเวลาอันควร ลอกตั้งแต่ปีแรก ซึ่งถือว่าเร็วมากสำหรับผม แต่...ผมจะยังคงเชียร์ให้คนที่ชอบตัวรถและสนใจจะซื้ออยู่แล้วซื้อแบรนด์นี้ต่อไป เพราะศูนย์บริการไม่เป็นปัญหาสำหรับจังหวัดที่ผมอยู่ พัฒนาบรรยากาศ เพิ่มจำนวนขึ้น ถ้าตัวรถไม่เจอปัญหาใหญ่อะไรมันก็เยี่ยมมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 13:21:10 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 12:58:56 »
ผมชอบบรรยากาศเดิมๆของเว็บนี้มากกว่านะ
หลังๆเป็นไรกันไม่รู้ มีแซะ มีกระทบกระทังกันตลอด
จนผมก็ไม่ได้จะตอบละ นานๆตอบที  ::) แซะบ่อยๆก็กลัวอดใจตอบกลับไม่ได้
ใจเย็นๆกันนะครับ ใจร่มๆ จากเดิมเว็บแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน แชร์ๆกัน
ช่วยเหลือกัน หลังๆจะออกแนว ดุเดือดร้อนรนละ ไม่ได้หมายถึงกระทู้นี้กระทู้เดียว
ก่อนหน้านั้นก็มีเยอะ ถือว่าขอร่วมแสดงความเห็นว่า ใจเย็นๆกันครับ ค่อยๆพูด ค่อยๆจากัน
การแซะไปๆมาๆ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย มีแต่ก่อให้เกิดการกระทบกระทั่งกันทางตัวอักษร ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 13:58:06 »

อ่อ ตอนแรกผมก็อ่าน ฮาๆ นะครับ เพราะผมก็เข้าใจว่า ฮาๆ นะครับ

คนก็คนนึงละที่ชอบดราม่า ใน บอร์ดนี้
แต่ ส่วนใหญ่จะ ถก เถียง ด้วยข้อมูล กันเสียมากกว่า
ถ้าว่าผิดก้ผิดด้วยข้อมูลความคิดเห็นครับ

แต่นี้ ผม รู้นึกว่าจะออก แนว พูดข่ม พูดส่อเสียดกันแล้วนะ
ใจเย็นก็ได้ครับ
พวกคำพูด คำนาม คำกิริยา ที่มันแรงๆ ก็เพลาๆกันหน่อยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 14:02:46 โดย mamaman »

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 14:24:12 »
จขกท.มาถูกทางแล้วล่ะครับ ใช้เงินของท่านและแฟน ร่วมกันกระทำในสิ่งที่ชอบ และรัก ผมยินดีด้วยครับ

ฝากข้อคิดครับว่า รถยนต์ทุกยี่ห้อไม่มีสมบูรณ์แบบ.. การดำเนินชีวิตก็เช่นกัน

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 14:31:18 »
มันคือความจริงก็ว่ากันไปครับผมคนเคยใช้มา ผมเจอเรื่องเเย่ จะให้อวยหรือไงหละครับ

ตอนนนี้ขอลาขาดเเบรนด์ F   เเอร์พังเคลมสองรอบ ไม่หาย เกียร์พัง ที่ 60,000โล

บางท่านก็ออกตัวปกป้องเเบรนด์ที่ตัวเองขับ เเรงเกิ้นนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 14:33:34 โดย r0u0g0e0k »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 14:45:11 »
มันคือความจริงก็ว่ากันไปครับผมคนเคยใช้มา ผมเจอเรื่องเเย่ จะให้อวยหรือไงหละครับ

ตอนนนี้ขอลาขาดเเบรนด์ F   เเอร์พังเคลมสองรอบ ไม่หาย เกียร์พัง ที่ 60,000โล

บางท่านก็ออกตัวปกป้องเเบรนด์ที่ตัวเองขับ เเรงเกิ้นนน

+1 เห็นด้วยครับ เรื่องความแรงเกิ้นนนน หลังๆ เห็นบางกระทู้กับบางยี่ห้อนี่ไม่อยากเม้นเลย เดี๋ยวก็โดนว่า เคยขับเหรอ เคยเป็นเจ้าของเหรอ เห้อ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 19:29:56 »
ยินดีกับ จขกท.ด้วยที่สามารถตกลงกับแฟนได้ เลือก Ranger 
เรื่องศูนย์บริการแล้วแต่บางที่ ทำดี ไม่มีปัญหา มีการพัฒนาขึ้น ก็มี แต่โดยรวมยังแย่อยู่
ขอให้สมาชิก HLM ใจเย็นๆกันนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 19:42:02 »
ตัวเลือกใกล้เคียงกันครับตอนแรกก็ดู Ranger WT ไว้ครับตอนนี้เตรียมรับ REVO แทนแล้วครับผม
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 20:58:24 »
ถ้วตัดสินใจแล้ว ก็พร้อมที่จะรับความเสี่ยงทุกยี่ห้อละครับ โดนเหมือนกันหมดละครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 21:21:13 »
ผมใช้ ranger 2.2 มาจะปีแล้ว ชอบทุกอย่างของมันมันเป็นรถคันแรกที่ครอบครัวไม่เห็นด้วยแม้แต่คนเดียวช้ำใจตอนแรกไม่มีไครอยากนั่งกลัวพาไปตายตอนนี้ให้เลือกรถออกต่างจังหวัดจิ้มมาที่ ranger ก่อนเลยครับ ที่บ้านที่ใช้ประจำ vios 2  คัน crv gen 4 2.0 , vigo 2.5 4 ประตู ตัวแรก เงินเราครับคุณไช้ ford แล้วจะติดใจ จากติ่ง nissan แต่ที่บ้านไม่มี nissan มา 20 ปีแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 21:47:31 »
บางเรื่องก็ sensitive จริงๆนะครับ บางท่าน ก็เห็นๆเลยว่า ไม่ชอบยี่ห้อไหน คือเห็นมาจากหลายๆกระทู้แล้วนะครับ

จริงๆ ทุกยี่ห้อ มีศูนย์ห่วยๆ ทั้งนั้น บางแห่งก็ห่วยที่ศูนย์จริงๆ บางแห่งก็ห่วยที่พนักงานแค่นั้น

ส่วนใครไม่ชอบยี่ห้อไหน บางที ไม่ต้องแสดงออกมากก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 23:46:51 »
หลังจากได้รถมา แล้วมีปัญหา จะต้องเสียเวลาอธิบายแฟนอีกหลายวันครับ เผลอจะมีปัญหามากว่า 10 วันครับ
เพื่อนผมซื้อ รถ Ford มา มีปัญหาตลอด มันบอกว่าไม่เคยมีครั้งไหนที่เข้าศูนย์ และไม่ทะเลาะกับฟอร์ด ซ่อมเท่าไหร่ก็ไม่จบ แก้ปัญหาไม่ได้
มันยังมาถามเพื่อนอีกคนที่ทำงานที่ฟอร์ดเลย ว่าทำไมรถที่แกผลิตเป็นแบบนี้นะ มันบอกก็เป็นแบบนี้ล่ะ  555 จบเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 01:17:59 »
ยินดีกะบ จขกท ด้วยครับ ที่ได้รถที่ตัวเองชอบ
แฟนผมเป็นแฟนคลับฮอนด้า แต่ไม่เคยมาบังคับให้ผมซื้อฮอนตามนะ ถ้าตราบใดที่เป็นรถผม เงินผม :P
ส่วนเรื่องที่ออกจะร้อนแรงไปหน่อยในกระทู้นี้
ทั้งนี้ผมว่าการที่จะแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับรถยี่ห้ออะไร ที่ไม่ใช่เชิงดิสเครดิต อคติ หรือคะนอง พิมพ์เอามันส์
ก็น่าจะทำได้โดยเสรี โดยที่ไม่จำเป็นต้องเป็น/เคยเป็น เจ้าของรถยี่ห้อนั้น เคยทำวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับรถยี่ห้อนั้นมาก่อน ถึงจะมาออกความเห็นได้ บางครั้งแค่การเก็บข้อมูลจากคนใกล้ตัว หรือในอินเตอร์เน็ต อ่านมาตามคลับต่างๆ ก็สามารถเอามาบอกเล่าและแชร์กันได้นะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 01:29:16 »
เวลาคนใช้ยี่ห้อ"ไม่ตลาด"พยายามจะอธิบายว่าสิ่งที่กำลังพูดถึงกันอยู่มันไม่ใช่ว่าจะแย่ทุกครั้งเสมอไปมักจะต้องโดนมองว่าเถื่อน ปกป้อง หาเรื่องทุกทีไป.....ส่วนคนที่ใช้ยี่ห้อ"รถตลาด"มีพวกมากกว่าอยากจะข่ม จะทับถม จะเยาะเย้ยยังไงไม่เคยผิดเลยเฮโลสนุกสนานกระทืบซ้ำกันตามสบาย.......แต่อย่าปะทะคารมกันนะ ง่ายพวกน้อยจะโดนมองว่าผิดทุกทีไป....นี่มันพันทิพห้องรัชดารึเปล่าเนี่ย?  :(

รถทุกยี่ห้อทุกรุ่นมีโอกาสที่จะเจอความเฮงซวยห่วยแตกของศูนย์และตัวรถเหมือนกันหมดทั้งนั้น ความจริงมันก็มีอยู่เท่านี้ แต่พอรถไม่ตลาดเกิดเป็นข่าวพลาดขึ้นมาทีไรมันจะเป็นประเด็นให้ยกมาเยาะเย้ยถากถางยันวันเหลนบวช ส่วนถ้ายี่ห้อตลาดพลาดขึ้นมาก็จะทำตัวเป็นวานรปิดหูปิดตาปิดปากไม่รับรู้...หลอกตัวเองเหมือนไม่เคยเกิดขึ้นในสากลโลกนี้....ฮ่ะ...ฮ่ะ....ฮ่ะ...ขอเอ่ยประโยคเดิมๆอีกทีแล้วกัน....อย่าลืมนะครับว่าไม่ว่าจะยี่ห้อไหนมันก็คือสินค้าต่างชาติมาเพื่อโกยกลับบ้านมันทั้งนั้น ลดต้นทุนผลิตให้มากที่สุดแล้วขายในราคาสูงที่สุดที่พวกมันจะทำได้.....ตำราชีววิทยาว่าไว้ว่าระบบนิเวที่ดีที่สุดคือต้องมีความหลากหลายเพื่อให้มีวิวัฒนาการ  ใครคิดจะสนุกสนานกระทืบซ้ำยี่ห้ออื่นให้มันตายจมดินหายไปเลยก็ระวังผลที่จะตามมาให้ดี ในตอนนี้ฮอนด้าขาใหญ่มันกล้าแว้งกัดลูกค้าแหล่งเงินแหล่งทองของมันแล้ว ขนาดตอนนี้การแข่งขันยังสูงยังกล้าทำ ในตอนที่รถตลาดมีอำนาจในมือมันคงจะเห็นหัวลูกค้าคนไทยหรอกนะ.
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 03:55:56 »
ก็ไม่รู้สินะ ถ้าติดตามเวปนี้มาตลอดจริง คงได้ยินเจ้าของเวปและผู้ดูแลคนอื่นๆพูดเสมอว่าไม่กล้าแนะนำฟอร์ดให้ใครใช้ถึงแม้จะรถดีแค่ไหน ลองหาอ่านในรีวิวหรือคลิปดูก็ได้ ประโยคแนวๆนี้มาตลอด  ที่เหลือก็คิดเอาเอง

อ่ะเดี๋ยวจะหาว่าผมไม่เคยสัมผัสของจริง ที่บ้านผมมีฟอร์ดเลเซอร์เกียร์ธรรมดาอยู่คันนึงออกตั้งแต่ป้ายแดง ทุกวันนี้คนขับซึ่งเป็นญาติผม อยู่บ้านเดียวกัน ก็ไม่เคยบ่นอะไรให้ฟัง แต่นี่หมายถึงแฝดของโปรทีเจ

คือถ้าให้ผมแนะนำ จขกท ชอบก็จัดไปแถอะครับ เงินเราเอง อีกอย่างผมว่าอะไรที่มาสด้ากับฟอร์ดแชร์กันได้ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 07:12:41 »
ยินดีด้วยนะครับที่ได้รถที่ถูกใจและ Performance ที่ดีครับผม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 07:44:14 »
ผมว่า จริงๆมันก็ไม่มีอะไรหรอกครับ

ส่วนใหญ่ดราม่า มันเกิด จากการพูด ส่อเสียด

ผมว่าคนอ่าน คนเล่นบอร์ด นะครับ เค้าแยกออกนะครับ ระหว่าง พูด สนุกสนาน ไม่คิดอะไร
ทุกคนมีสิทธิออกความคิดเห็น

แต่มันจะเกิด ดราม่าขึ้น ก็ต่อเมื่อมีฝ่ายเริ่มก่อนครับ

เริ่มที่ว่านี่คือ พูดกระทบ กระทั่ง นั่นละ
ถ้าไล่อ่านดูก็จะรู้ ว่า มันเกิดจาก คำศัพย์ ที่ไม่ควรจะพูด คำศัพย์ที่ ยึดมั่น ถือมัน

เรื่อง เตือนกัน หรือ ว่า หรือ ลงโทษ User นี่ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ admin ดีกว่าครับ
เพราะหาหใช้ คำพูดที่ สุภาพ แล้ว ดราม่า คงไม่เกิด

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 10:19:23 »
ญาติผมใช้ focus 2.0ตัวปัจจุบัน อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ นอกจากลักษณะของเกียร์ที่มีกระตุกบ้างเวลารถติด. นอกนั้นก็โอเค เเถมขับดีด้วย! ส่วนเรื่องศูนย์บริการไม่ได้เลวร้ายไปทุกทีนะครับ ศูนย์ดีดีก็มีเยอะ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 10:23:37 »
ขอโทษนะครับ การทักท้วงให้เม้มแบบทีมารยาทเนี่ย คือการหาเรื่อง หรือคนจะต่อยกันเหรอ ประสาท

จขกท เขาตั้งกระทู้แสดงความดีใจที่ตกลงกับแแฟนเขาได้ การจะเตือนหรือวิจารณ์ทำได้ แต่ต้องมีมารยาท

เหมือนคุณจีบผู้หญิงที่คุณชอบ และวันนึงตกลงจะลองคบกันดู คุณดีใจมาก แต่อยู่ดีๆมีไอ้บ้าที่ไหนเดินมาพูดว่าระวังดีๆนะ ผญ ตระกูลนี้แย่ คุณจะรู้สึกยังไง

ประเด็นของผมอยู่ตรงนี้ครับ ส่วนใครจะชม จะด่ายี่ห้อไหนก็ตามสะบาย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 16:59:10 »
เอาเป็นว่าผมมีข้อมูลของเรนเจอร์มาฝาก จขกท.ละกัน ผมไม่รู้ว่าจขกท.จะซื้อรุ่นไหนถ้าเป็นตัว 2.2 เตือนปัญหาไว้ก่อนเลยจากที่พวกรุ่นแรกปี 2011 เค้าเจอกันมา

- เกียร์ออโต้ เริ่มพังตอนแถวๆ 150,000-160,000 โล อาการคือใส่เกียร์Dแล้วรถไม่ขยับ โดนกันเยอะแล้วเพื่อนผมก็มีในเวปนี้ก็มีคนโดน

- เกียร์ธรรมดา คิดว่าจะรอดใช่มั้ย ตอบว่าไม่รอดครับ ถ้าคลัชท์หมดต้องยกคลัชท์โดนทีนึง2หมื่นกว่า เพราะมันใช้ฟลายวีลแบบ2ชัั้น ยกคลัชท์ทีนึงต้องเปลี่ยนฟลายวีลด้วย ซึ่งปกติยกคลัชท์ทีนึงแค่ไม่กี่พันบาท นิสสันนาวาร่ารุ่นแรกก็ใช้ฟลายวีลแบบนี้พอมารุ่นไมเนอร์ก็ต้องเปลี่ยนกลับมาใช้ฟลายวีลชั้นเดียวปกติแบบเดิม เพราะโดนลูกค้ากลุ่มใช้งานหนักต่อว่ามาเยอะ และเป็นสาเหตุนึงที่รถกระบะนิสสันได้รับความนิยมน้อยลง

- ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณไป 3.2 เลย ปัญหาน้อยกว่า 2.2 มาก