ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ Honda ครับที่ทำให้ผมกับแฟนตกลงกันได้  (อ่าน 14348 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
จากกระทู้เมื่อเดือนตุลาคมทีผมได้ถามไปhttp://community.headlightmag.com/index.php?topic=46830.0เรื่องRanger Wildtrak กับ HR-V
เมื่อวันก่อนก็เข้าHeadlightmagตามปกติไปเจอเข้ากับกระทู้"เตือนภัยอะไหล่ Honda หายาก"
จึงได้เปิดให้เธออ่าน แรกๆเธอก็อ่านแบบงงและผมก็เปิดสำเนาจดหมายให้เธออ่าน :-X

อ่านไปอ่านมาไม่ถึงรวมกับผมอธิบายบางช่วงให้เธอฟังไม่ถึง 10นาที
เธอก็พูดขึ้นว่าวันอาทิตย์ไปจอง Rangerกัน ผมนี่น้ำตาแทบไหล  :o
เดือนที่แล้วอธิบายแทบตายเธอก็ยันคำเดิมว่ายังไงก็ต้องHR-V พอเปิดนโยบายของพี่ฮอนให้เธอดูอธิบายไม่ถึง10นาทีรู้เรื่อง
ทั้งหมดนี้ผมต้องขอบคุณHondaมาครับ ที่ทำให้ผมได้Rangerคันงามมาแบบงงๆและยังตกลงกับแฟนได้แบบไม่ขัดใจอะไรต่อกัน
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ FF3600

• Newbie
  • *
Re: ขอบคุณ Honda ครับที่ทำให้ผมกับแฟนตกลงกันได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 21:31:17 »
แต่เดี๋ยวจะน้ำตาไหลอีกทีตอนเข้าศูนย์ Fordรึเปล่า

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: ขอบคุณ Honda ครับที่ทำให้ผมกับแฟนตกลงกันได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 21:38:43 »
ด้วยความเคารพนะครับ
ผมว่าระวังจะหนีเสือปะจรเข้นะครับ

อ่านทีแรกนึกว่าตกลงกันจะไปรถบ้านๆ เพราะกลัวเรื่องอะไหล่ 555

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 21:44:15 »
ฮ่าาาา  ผมฮาตอนอ่านคอมเม้นสมาชิกครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 21:48:45 »
แต่เดี๋ยวจะน้ำตาไหลอีกทีตอนเข้าศูนย์ Fordรึเปล่า

ผมชอบคอมเม้นนี้มาก ;D

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 21:54:24 »

ผมชอบคอมเม้นนี้มาก ;D

ผมด้วยครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 21:59:58 »
ถ้าเรื่องตัวรถนั้นดีทีเดียว

http://www.drive.com.au/car-of-the-year/2015-drive-car-of-the-year-best-ute-20151124-gl6tb9.html

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 22:16:06 »
ขอบคุณมากครับ จะได้ตัด honda ไปอย่างง่ายๆเลย
-ผมใช้ ranger 3.2 ก่อน mc โชคดีมั้งไม่มีปัญหาใหญ่ที่เค้าเจอกันอะไรเลย แค่เครมโช้ครั่วน้ำมันซึมไปต้นเดียว
 ศูนย์แถวกทม.ได้พัฒนาขึ้นมากกว่าแต่ก่อนครับ แต่ศูนย์ตจว.ยังไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 22:20:32 »
เรื่องนี้ก็เกินไป

น้องเขยผมพึ่งเครมกระจกหลัง everest อีกคันมา เพราะไปติดฟิล์มร้านนอก แล้วช่างมันกรีดเป็นรอย
เครมได้ 3 วันอะไหล่มา เปลี่ยน และฟรี

อีกเคสเป็นเพื่อนๆในกลุ่ม everest 3.2 ตัวท๊อป เจอรถเกียรประกอบไม่ดี เกียร์ 1 ไม่มีแรง เช็คและเครม 2 ชั่วโมง เรียบร้อย
5 วันเกียร์ลูกใหม่มาเปลี่ยน และที่สำคัญคือฟอร์ด อรุมัติเปลี่ยนรถให้ในเวลาอีกนาน เพราะเหตุผลด้านความปลอดภัย

ผมก็ไม่ได้ซื้อรถแถมหุ้นฟอร์ดหรอกนะ และไม่ได้คิดจะใช้ยี่ห้อนี้นี่ห้อเดียว ผทเป็นแฟนพันธ์แท้โตโยต้า แต่กองแช่งนี่ขยันกันจังเลย คุณจะอวยพรคนอื่นเขามากไปรึเปล่าครับ

ถ้าพวกคุณกำลังจะซื้อรถใหม่ แล้วมีคนมาอวยพรให้คุณปวดหัว น้ำตาตก เวลาเข้า 0 คุณจะฮากันไหมเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2015, 23:04:31 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 22:50:28 »
ผมไม่ใช่กองแช่งครับ อย่าเข้าใจผิด

ผมใช้ Focus อยู่ ไม่งั้นไม่กล้าพูด เข้า service ศูนย์รถสูงสุด ทีไรไมเกรนจะขึ้น
เลยยกให้พ่อไปใช้ที่โคราช พ่อบอกบริการดีครับ ไม่ได้เป็นทุกที่

พวกศูนย์เก่าๆคงไม่พร้อมที่จะพัฒนาตัวเอง อยู่ๆรถขายดีปรับตัวไม่ทันเลยเป็นแบบนี้

ถ้าใครเข้าศูนย์ไหนแล้วบริการดีก็ยินดีด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 22:58:02 »
ผมไม่ใช่กองแช่งครับ อย่าเข้าใจผิด

ผมใช้ Focus อยู่ ไม่งั้นไม่กล้าพูด เข้า service ศูนย์รถสูงสุด ทีไรไมเกรนจะขึ้น
เลยยกให้พ่อไปใช้ที่โคราช พ่อบอกบริการดีครับ ไม่ได้เป็นทุกที่

พวกศูนย์เก่าๆคงไม่พร้อมที่จะพัฒนาตัวเอง อยู่ๆรถขายดีปรับตัวไม่ทันเลยเป็นแบบนี้

ถ้าใครเข้าศูนย์ไหนแล้วบริการดีก็ยินดีด้วยครับ

ครับ เว๊บเปิดแบบนี้เวลาจะพิมพ์ต้องคิดดีๆครับ จะด่าลอยๆ อวยโคตรๆ แบบเว๊ปคลับ มันไม่ควรครับ

ตอนแรกคุณบอกถ้าได้เข้า 0 แล้วน้ำตาตก นี่มันแช่งคนที่กำลังจะซื้อชัดๆ แบบว่าถ้าซื้อรถยี่ห้อนี้คุณโดนแน่ ถ้าตัวคุณเป็นคนที่กำลังจะซื้อ แล้วเจอเมมแบบนี้คุณจะสนุกไหม

พอมาเม้มท์นี้คุณบอกคุณพ่อใช้แล้วดี สรุปคือขึ้นกับ 0 ใช่ไหมครับ ซึ่งค่ายอื่นๆก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น มีทั้งดีและห่วย
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 22:59:34 »
Ford ศูนย์อาจห่วยกว่า  แต่รถหนากว่า Honda เยอะ  ท่านเลือกถูกแล้วล่ะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 23:06:36 »
Ford ศูนย์อาจห่วยกว่า  แต่รถหนากว่า Honda เยอะ  ท่านเลือกถูกแล้วล่ะครับ

ท่านนี้อีกคน ตกลงท่านใช้รถยนต์รุ่นไหนบ้างครับ ผมเห็นลายเซ็นท่านมีแต่มอเตอร์ไซด์

รบกวนแชร์ประสบการณ์ความห่วยของ 0 หน่อย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 23:16:40 »
Fordรุ่นที่ไม่ใช่powershift นี่โอเคอยู่นะ

ศูนย์ที่ว่าห่วย หาศูนย์ดีๆมันก็ยังมีนะครับหลายศูนย์กำลังพัฒนา

ส่วนคนไม่เคยแม้แต่เดินเข้าศูนย์สักที่ก็เพลาๆบ้าง เข้าใจว่าอ่านเยอะ หวังดี กลัว

แต่มันไม่ได้ห่วยทุกศูนย์หรอกครับ แต่ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดก็ด้อยกว่าแน่นอน

แต่เจ้าตลาดบางเจ้าตอนนี้ก็วางระเบิดตัวเองอยู่นะ หึหึ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 23:38:11 »

ครับ เว๊บเปิดแบบนี้เวลาจะพิมพ์ต้องคิดดีๆครับ จะด่าลอยๆ อวยโคตรๆ แบบเว๊ปคลับ มันไม่ควรครับ

ตอนแรกคุณบอกถ้าได้เข้า 0 แล้วน้ำตาตก นี่มันแช่งคนที่กำลังจะซื้อชัดๆ แบบว่าถ้าซื้อรถยี่ห้อนี้คุณโดนแน่ ถ้าตัวคุณเป็นคนที่กำลังจะซื้อ แล้วเจอเมมแบบนี้คุณจะสนุกไหม

พอมาเม้มท์นี้คุณบอกคุณพ่อใช้แล้วดี สรุปคือขึ้นกับ 0 ใช่ไหมครับ ซึ่งค่ายอื่นๆก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้น มีทั้งดีและห่วย

ก็ใช้แล้วมันน้ำตาตกจริงๆแล้วจะให้บอกว่าศูนย์ดีหรือครับ
อย่างนั้นเราจะมีเวปบอร์ดไว้แชร์ข้อมูลข่าวสารกันทำไม
อ่านแต่เวปข่าวที่อวยค่ายรถอวยศูนย์ดีกว่า

ปกติอ่านอย่างเดียวไม่ได้ตอบ แต่เห็นกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาแล้วอยากแชร์
เพราะ จขกท บอกจะเปลี่ยนจาก Honda ไป Ford ถ้าเปลี่ยนด้วยเหตุผล
ด้านศูนย์บริการ กลัวเรื่องอะไหล่ ถ้าจขกทเปลี่ยนไป Toyota คงอ่านกระทู้อื่นต่อไป

ปล.ตกลงไม่มีหุ้นจริงๆใช่มั้ยครับ

* edit กลับเพราะไม่แน่ใจว่าคุณมีวุฒิภาวะสูงเท่าวัยวุฒิหรือเปล่า

เพราะ commentนี้

เชียร์ให้ซื้อFord ยังอ่านแล้วไม่แตก โดนกระแนะกระแหนเรื่องมอเตอร์ไซค์อีก

ท่านนี้อีกคน ตกลงท่านใช้รถยนต์รุ่นไหนบ้างครับ ผมเห็นลายเซ็นท่านมีแต่มอเตอร์ไซด์

รบกวนแชร์ประสบการณ์ความห่วยของ 0 หน่อย

ขาใหญ่เวปนี้น่ากลัวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 11:21:52 โดย FF3600 »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 23:47:14 »
เขาคงเป็นห่วงน่ะครับ ยี่ห้อนี้เสียงลือเสียงเล่าอ้างสะสมมาเยอะ

เรื่องศูนย์ฟอร์ด เดี๋ยวนี้พัฒนาขึ้นเยอะครับ บริการดีขึ้น เร็วขึ้น คุยง่ายเคลมง่าย แต่อาจจะมีบางศูนย์ตามต่างจังหวัดที่ยังขาดเครื่องไม้เครื่องมือ ต้องส่งไปศูนย์ กทม วิเคราะห์อาการ 

เช่นเคส เรนเจอร์ 2.2at ของพี่ชายผม เกียร์พัง ศูนย์ ตจว. ถอดชุดเกียร์และส่งไปวิเคราะห์ที่ศูนย์ใหญ่ใน กทม. 2 อาทิตย์ถึงจะทราบสาเหตุ และถ้าจะซ่อมเกียร์ ก็ต้องรออีก 2 อาทิตย์เพื่อให้ศูนย์ใหญ่ประกอบให้

เอาเป็นว่าเลือกรถที่ชอบ ขับแล้วมีความสุขดีกว่าครับ
รถใหม่ ช่วงในระยะประกันปัญหาคงไม่มีหรอกครับ......
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 23:49:03 »

ก็ใช้แล้วมันน้ำตาตกจริงๆแล้วจะให้บอกว่าศูนย์ดีหรือครับ
อย่างนั้นเราจะมีเวปบอร์ดไว้แชร์ข้อมูลข่าวสารกันทำไม
อ่านแต่เวปข่าวที่อวยค่ายรถอวยศูนย์ดีกว่า

ปกติอ่านอย่างเดียวไม่ได้ตอบ แต่เห็นกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาแล้วอยากแชร์
เพราะ จขกท บอกจะเปลี่ยนจาก Honda ไป Ford ถ้าเปลี่ยนด้วยเหตุผล
ด้านศูนย์บริการ กลัวเรื่องอะไหล่ ถ้าจขกทเปลี่ยนไป Toyota คงอ่านกระทู้อื่นต่อไป

ปล.ตกลงไม่มีหุ้นจริงๆใช่มั้ยครับ

สงสัยของแบบนี้เตือนไม่ได้ ต้องเจอกับตัวมั้งครับ5555 ขับยี่ห้ออื่นข้ามวิจารณ์ ผมเองใช้นิสสัน เจอมาทั้งห่วยและดีผมก็เข้าใจครับ5555555555

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 23:57:11 »
จริงๆแล้วศูนย์ดีหรือไม่ดี ยังพอจะหลีกเลี่ยงได้บ้าง

แต่ปัญหาเรื่องอะไหล่ในทุกกรณีนี้น่ากลัวจริงๆครับ :'(
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 00:06:48 »
ความเป็นห่วง ที่สอดแทรกความเย้ยหยัน ตลกขบขัน ผมไม่เรียกว่าเป็นห่วงครับ
ด้วยความเคารพนะครับ อยากใช้ยี่ห้อไหน ใช้ไป อย่าไปแช่งยี่ห้ออืน สังคมจะน่าอยู่ขึ้นมากครับ โลกสวย บอกเลย

เกิดมีแฟนค่ายอื่น มาบอกว่ารถคุณช่วงล่างกาก ขับลงคลองบ่อยๆ เป็นใครก็โกรธครับ อย่าเริ่มอะไรที่มันงี่เง่าจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 00:09:22 โดย Staples »

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 00:15:58 »
อ่านๆ จดหมายดูเหมือนมีบางศูนย์บริการไม่ได้รับความเป็นธรรม? เพราะมีข้อความที่บอกว่า มีการเบิกอะไหล่ไปเป็นจำนวนมากซึ่งไม่สอดคล้องกับจำนวนรถที่เข้ามารับบริการ แสดงว่านโยบายแบบนี้น่าจะมีมานานแล้วแต่ที่ผ่านมาปล่อยปะละเลยให้มีการเบิกอะไหล่ไปเป็นจำนวนมาก ทำให้บางศูนย์ที่มีศูนย์บริการครบวงจรอาจจะเสียผลประโยชน์ตรงนี้ และอาจมีบางศูนย์ที่รู้จักดีกับบริษัทประกัน หรือมีส่วนได้ส่วนเสีย อาจจะได้ประโยชน์ตรงนี้เต็มๆ

หรือผมเข้าใจผิด

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 00:29:50 »
โอ้ย อะไรเนี่ย... ผมกะเข้ามาขำกะ จขกท.

เลื่อนลงมาแล้ว เดี๋ยว เอาบรรยากาศ HLM กลับมาเถอะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 01:12:29 »
ดราม่าไม่จบ ระวังโดนสาดน้ำร้อนไล่นะครับ ผมเคยเห็นมาหลายรอบแล้ว  ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 01:20:23 »
หูกระจงควรปลูกให้ห่างจากตัวบ้าน ...

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 01:57:06 »
ผมใช้ Honda ทั้งบ้านผมไม่เห็นจะสะท้านเลย ผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องมีวิธีที่จะหาอะไหล่ได้ อะไหล่เทียบบางชิ้นก็ยังพอมีไหนจะทั้งมือสอง หรือเป็นหนักๆผมก็ขายมันซะเลยตัดปัญหา

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 04:35:06 »
ออกนโยบายนี้ดีแล้วล่ะครับ honda

แบ่งยอดขายให้ เจ้าอื่นบ้าง

ระยะสั้นไม่กระทบหรอก แต่ระยะยาว แย่แน่

สมัย 20-30 ปีก่อน ใครจะซื้อรถ มักจะได้ยินว่า

honda ซ่อมแพง toyota ซ่อมถูก บัดนี้มันจะกลับมาอีกครั้งแล้ว

สำหรับคนไทย มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถมากเป็นอันดับต้นๆ

ราคามือสอง คงจะร่วงไปพอๆ กับแบรนด์ รองๆ

คุณขายส่งอะไหล่ได้ปริมาณมาก คุณก็ได้อยู่แล้ว

แต่คุณต้องการได้มากกว่าอีกโดยเน้นให้ ขายปลีกผ่าน 0 ของคุณ + ค่าแรง

การค้ามันผูกขาดไม่ได้หรอก เปลี่ยนอะไหล่ที ต้องเข้า 0

ให้พวกคุณฟัน หัวเบะ ช่างใน 0 ที่เก่งๆ เขาก็ไปเปิด อู่เอง

หรือว่าพวกคุณทำแบบนี้เพราะ ไม่ต้องการให้ช่างเก่งๆ ไปเปิดอู่ แข่งกับคุณ

คุณเตรียมตัว หล่นจากรองแชมป์ รถยนต์นั่งได้เลย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 06:19:21 »

สงสัยของแบบนี้เตือนไม่ได้ ต้องเจอกับตัวมั้งครับ5555 ขับยี่ห้ออื่นข้ามวิจารณ์ ผมเองใช้นิสสัน เจอมาทั้งห่วยและดีผมก็เข้าใจครับ5555555555

ไม่จบแฮะ มีประโยคไหนที่ผมเขียนทำให้คุณตีความว่าเตือนไม่ได้เหรอครับ กลับไปอ่านใหม่ ดีๆ ตีความไม่ได้ อ่านไม่แตกถามได้ครับ.แถมอวยพรผมอีก ก็ขอให้คุณเจอเช่นกันนะครับ

ส่วนตัว ครอบครัวผมมีรถหลายยี่ห้อ เพราะคุณพ่อทำธุรกิจ ใช้รถเยอะทั้งส่งของ วิ่งดิลงาน แต่ส่วนมากเป็นโตโยต้า ผมเองก็ใช้เจ้าตลาดมาตลอด 20 ปี แต่ซื้อด้วยเงินตัวเองแค่ 3 คัน ที่ผมออกมาเขียนเพราะต้องการให้พวกคุณถนอมน้ำใจ จขกท เขาหน่อย เขาอุตส่าดีใจที่ตกลงกับแฟนเขาได้หลังจากคุยกันมานาน และได้รถที่อยากจะได้ซะที. ก็มีแต่อยากจะพิมพ์แช่งเขา. สนุกมากไหม อยากแชร์เขาพิมพ์กันแบบนี้เหรอครับ

การเตือนแบบมีมารยาทมันมีหลายวิธีครับ
เช่น จะใช้ฟอร์ดระวังเรื่อง 0 และอะไหล่ดีๆนะครับ ผมเจอมาแล้วถึงกับน้ำตาซึม (ผมว่ายังดีกว่าที่คุณพืมพ์ ฮาๆ กันหลายขุม แบบนี้เขาเรียกแชร์ ไม่ใช่แช่ง)

ผมเล่นเว๊ปนี้มา 5 ปีกว่า เจอเด็กๆเมานม เกรียนคีย์บอร์ดบ่อย ผมก็แค่อยากเตือนให้มีมารยาทในการคอมเม้นต์บ้างก็แค่นั้นเอง

ปล พิมพ์แล้วก็ไม่ต้องลบหรอกครับ เรื่องแค่นี้ถือว่าแซวกันขำๆ ผมไม่ประสาทขยาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 06:27:21 โดย Eddy3585 »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 07:33:03 »
เวลาผมเอารถ ford เข้าศูนย์ ผมสบายใจนะ ศูนย์ที่ดีก็ดีเชียวล่ะ ศูนย์ที่แย่ก็ห่วยบรรลัยเลย

แต่ปัญหาตัวรถ ford แทบจะไม่เคยแก้ไข ผมเครียดตรงนี้มากกว่า ตรงไหนไม่ดีหรือเสียก็เสียอยู่นั่นแหละ

ส่วนhondaออกนโยบายแบบนี้ ผมมองว่ามือสองรถhondaต้องราคาตกไปเยอะเลย  ความน่าใช้มันก็ลดลง ก็ไม่แปลกที่จะทำให้ยากในการตัดสินใจ งั้นhondaก็ต้องพร้อมรับกับยอดขายที่ลดลงกว่าที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 07:35:43 »
ศูนย์ ford ปัจจุบันดีขึ้นมากจนแทบจะลืมภาพเดิมๆในอดีตได้ โดยเฉพาะศูนย์ในจังหวัดผม ส่วนมากพัฒนามาดีขึ้นมากกว่าเมื่อก่อนแล้วครับ ถ้าช่างในศูนย์แก้ไม่ได้ ก็รอแค่ 1-2 วัน เพื่อให้ช่างจากศูนย์อื่นที่ชำนาญมาแก้ให้ คะแนน เต็ม 10 ผมให้ประมาณ 6.5-7.5  เพราะปัจจุบันช่างในศูนย์มีฝีมือดีกว่าเมื่อก่อนเยอะมาก แต่ปัญหาสำหรับผมตอนนี้คือ คุณภาพชิ้นส่วนในตัวรถ ที่ ford ไม่ยอมแก้ไขสักที ซึ่งทำให้ผมไม่มั่นใจว่า มันจะอยู่ได้ถึง 10ปีขึ้นโดยไม่ต้องซ่อมใหญ่ เหมือนเจ้าตลาดได้หรือไม่เท่านั้น ถ้าไม่คิดจะใช้ถึง 10 ปี ออก ford ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2015, 07:47:45 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 07:59:50 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ ผมจำกระทู้คุณได้ ยังบอกอยู่เลยว่าอย่าไปสนแฟน 5555 แค่เรื่องศูนย์ไม่ว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากันอย่าไปสนคับ เราชอบรถยี่ห้อนั้นๆคิดจะใช้ก้ต้องจ่าย ต้องเจอครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 08:16:27 »
เพลาๆ กันเถอะครับ จะซัดกันไปใย
แต่ยอมรับว่าท่านสมาชิกบางท่านก็เขียนกันแรงไปนะครับ ผมอ่านมามาก
คำถามดีดีหรือเป็นการเล่าสู่กันฟังที่ดีดีก็เยอะ แต่ก็จะได้รับความคิดเห็นต่างที่แรงหรือประชดประชันบ่อยๆ
 :( :( :(

นโยบายอะไหล่ของ Honda ผมว่าถ้าคนใช้ยาวๆ ก็อาจจะน่าห่วงครับ
แต่ถึงตอนนั้น อะไหล่เชียงกงก็น่าจะมีแล้วนะครับ แต่ราคาอาจจะแพงกว่าเดิมเพราะเขารู้ว่าสั่งจากศูนย์ไม่ได่แล้ว

ผมใช้ Toyota และ Honda และ Mazda ครับ

Mazda เข้าศูนย์ที่ระยอง เป็นศูนย์บริการที่ดีครับ ไม่ค่อยใช่เกิน 5 ปี เลยไม่เคยซ่อมข้างนอกครับ
    เคยจะเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าที่ศูนย์พัทยา แต่บอกว่าต้องจ่ายเงินค่าผ้าเบรคหน้าล่วงหน้า ก่อนเข้ามาเปลี่ยนในรอบถัดไป
    ผมโวยจนผู้จัดการมาแจ้งว่าไม่ต้องวางเงินก็ได้ และนั่นเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมเปลี่ยนไปใช้บริการที่ศูนย์ระยองแทน

อีก Case หนึ่งที่ศูนย์พัทยา ผมเคลมเปลี่ยนแล็คพวงมาลัยที่มีเสียงดังเวลาเลี้ยว ศูนย์โทรมาหาผม ผมไม่รับสายเพราะติดอีกสายหนึ่ง
    ไม่ถึง 1 นาทีโทรกลับไป บอกว่าอะไหล่เข้ามาแล้วแต่พี่ไม่รับสาย ก็เลยให้คิวคนถัดไปแล้ว พี่ต้องรอ lot ใหม่ และจะโทรไปนัดหมายอีกครั้ง
     อึ้งไปเลยครับ ตกลงไม่ได้ให้ตามคิว แต่ตามที่คุณพี่คนนัดสบายใจครับ

Honda ผมก็โดนครับ ศูนย์ใหม่ ศูนย์ใหญ่ พัทยา โดนไปหลายดอก ผู้จัดการศูนย์ซ่อมโทรมาคุยและจบกันด้วยดี
    แต่ คงไม่ได้เข้าศูนย์นั้นอีก

Toyota ผมโชคดีที่มีศูนย์ใหม่มาเปิดใกล้บ้าน นัดหมายง่าย ทำงานเร็ว ที่ให้ติคงเป็นกาแฟสดไม่อร่อยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK