ผู้เขียน หัวข้อ: "อย่าซื้อรถที่ Indy เกินไป" คุณเห็นด้วยกับข้อความนี้หรือไม่??  (อ่าน 7923 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เคยได้ยินมั้ยครับ ว่า "อย่าซื้อรถที่เด่น และ Indy จนเกินไป"

คือ เพื่อนสนิทที่ทำงานบริษัทเดียวกันสนใจจะซื้อรถใหม่ครับ
เพื่อนผมเป็นผู้หญิงมั่นๆ ตอนนี้มันเล็งๆ Focus รุ่น 5 ประตู สีเขียวอมเหลืองเอาไว้
เหตุผลง่ายๆเลยคือ มันสวยดี มันใหญ่ดี มัน Indy ดี

ในขณะที่พี่ๆในบริษัทก็แนะนำมาว่า มัน Indy เกินไป มันเด่นเกินไป
ทำไมไม่หาอัลติสสีเงิน ซีวิคสีขาว บลาๆๆๆ เพื่อนผมนี่ ร้องยี๊เลย

.............

ประเด็นคือ หัวหน้าผมแนะนำในเชิงที่ว่า รถที่เด่นจนเกินไป มันมีความเสี่ยง

- ถ้าเราเป็นผู้หญิงขับรถคนเดียว แล้วรถเราเด่นสะดุดตา
มันสังเกตุพฤติกรรมได้ ยิ่งชีวิต Routine แบบพนักงานออฟฟิศ ยิ่งเสี่ยง
- ถ้าเราขับรถแย่ ไม่ว่าจะตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ มันจดจำได้ง่าย
- เฉี่ยวชน หรือขายรถ ทำได้ยาก ต้องรอนาน บลาๆ

คือ ก็แอบเห็นด้วยนะ
ทุกท่านคิดยังไงครับ??

ส่วนตัวผม เวลาขับรถไปทำงานทุกครั้ง จะเจอวอลโว่ 960 สีขาวคันนึงตลอด
จำได้เพราะขับรถได้กวน...มาก ทั้งจี้ ทั้งปาด สารพัดและขับเร็วสุดๆทุกเช้า

ในขณะที่ผมก็จะเจอแจ๊สรุ่นแรก สีเหลืองแถวๆบางนาตราดทุกเช้า
จำได้เพราะเคยปาดหน้าผม 2-3 รอบ ออกจากซอยมาแล้วเบียดขวาเลย
ไฟเลี้ยวไม่เปิด มาเนิบๆ พอดูหน้าแล้วก็เข้าใจว่าขับรถไม่แข็ง แต่มันน่าจดจำเกินไป

ผมเคยบีบแตรใส่คนข้ามถนนที่ตัดหน้ารถผม แล้วผมก็เลี้ยวเข้าจอดหน้าเซเว่น
เชื่อมั้ยว่ามันเดินมาทุบกระจกมองข้างรถผม เดินมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ทุบจนบิดออก
โชคดีที่เล่นเวทมาหลายปีเลยไม่เสียเวลากับคนธรรมดาๆนาน
ลองคิดๆว่า คนเรามันร้อยพ่อพันแม่ บางคนจบ บางคนไม่จบ

คิดเล่นๆเหมือนกันว่าเรากังวลเกินไปมั้ย??
ซุบเปอร์คาร์ สปอร์ตคาร์ รถหรูเยอะแยะ เค้ากังวลมั้ยเวลาไปไหนมาไหน
ทุกท่านมีความเห็นว่าไงครับ

ออฟไลน์ PAN

2ข้อแรก อันนี้เห็นด้วย555555 อย่างในมหาลัยผมแบบรถผมนี่มีคันเดียวเลยและสีก็นะ= ="  แต่ถ้าขับดีๆก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ส่วนที่ขายต่อยากหรือทำสียาก ผมว่ามันขึ้นอยู่กับรุ่นและยี่ห้อ บางรุ่นสีเด่นๆก็เป็น limited edition หรือเป็น identityของรุ่น สีในตำนานบลาๆๆ ก็จะราคาสูงและขายไวมาก เช่น 850 T5 สีเหลือง ฯลฯ
ในเรื่องทำสียากนี่ผมว่าสีมุกนี่ทำยากสุดแล้วมั้งครับ พวกสีเมทัลลิกหรือสีจี๊ดๆเลยผมว่าทำง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถซื้อมาใช้ ไม่ได้เอามาขาย / เงินเรา / ก็ต้องวางแผน บวก ลบ คูณ หาร กันเองครับ

อย่างว่า....
ก็มัน INDY ไปแล้วนิครับ
รัก Indy ก็ต้องทน  :D

ออฟไลน์ Nioka

มองมุมกลับครับ ขับรถที่สีเด่นๆแปลกตาไม่เหมือนชาวบ้านเค้า

ต้องขับดีๆหน่อยรักษาวินัยนิดๆ  ใจเย็นขึ้น ผมว่ามันช่วยได้นะ เพราะรถผมก็ดันแปลกตาที่สุดในบริเวณที่วิ่งด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ CJ.

นี่เป็นเรื่องความชอบล้วนๆเลยครับ แต่เรื่องขายต่อคงไม่ต้องพูดถึง แล้วแต่เคสเป็นรุ่นๆไป

ถ้าใช้รถอินดี้ ใช้รถแปลกๆหน่อย มันก็เป็นที่จดจำ ทั้งเพื่อน และคนรู้จัก

เช่นบางครั้งตั้งใจไปนั้นไปนี่คนเดียว ก็ไม่ค่อยสำเร็จ เพราะเพื่อนมันเห็นรถมันก็ทักมาละ จะเลี่ยงก็หมดมุกเพราะรถมันจอดอยู่ทนโท่  ;D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rotaryman

รถเด่นแต่ขับมารญาตดีผมว่าไม่เห็นเป็นไรเพราะไม่ได้สร้างวีรกรรมอะไรไว้ให้ใครเดือดร้อน แต่รถเด่นแล้วมารญาตทรามอย่างที่ว่าอันนี้กลับดีเพราะตามโจทย์ได้ง่ายจอดที่ห้างเดียวกันเมื่อไหร่เอาคืนได้ถูกตัว.. :-\

ที่เหลือผมว่า รสนิยม ล้วนๆซึ่งเจ้าของเค้ายอมรับมันได้ในข้อด้อยอยู่แล้ว อย่างโฟกัสผมมองว่าเฉยๆนะเพราะยังมีอินดี้กว่านี้ครับ

ออฟไลน์ lexus

ตอนแรกผมก็ไม่สนใจหรอกครับ ซื้อรถอินดี้มาใช้เหมือนกัน
แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วว่า "รถตลาด ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย"

ถ้าให้ซื้ออีก ผมขอซื้อรถตลาดเท่านั้น

รถขับดีมาก แต่ตอนมันมีปัญหา ชีวิตไม่สนุกเลย : (

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
อันนี้ผมว่า แล้วแต่คนจะคิดครับ บางคนก็พยายามแต่งรถตัวเองให้ดูไม่เหมือนใคร เป็นที่โดดเด่น เป็นความชอบความสุขของเค้า บางคนก็ใช้รถแบบเรียบง่ายก็เพียงพอ ส่วนนึงขึ้นอยู่กับภายนอกและสี ส่วน Focus สีเหลืองเป็นสีที่ออกมาจากโรงงาน ถ้าไม่ได้แต่งอะไรมากผมว่ามันเด่นแต่ไม่ถึงกับเป็นที่จดจำ  หากเป็น Focus สีที่ไม่มีในรุ่นสิ อย่าง ชมพู ส้ม อันนั้นเด่นมากๆคนจำได้ชัวร์

รถผมก็ไม่เชิงว่าอินดี้นะ แต่แถบไม่มีเพื่อนร่วมรุ่นบนถนนเลย บางทีเดือน 2 เดือนค่อยเจอสักคัน 555 ยิ่งแถวบ้านนี่มีคันเดียว แต่คนแถวบ้านก็ไม่ได้มองว่ามันแตกต่างอะไรนะ แถมบางทีไม่สนใจด้วยซ้ำ
  ::) ::) ::) ::) ::) ::)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถที่เด่นเกินไป ผมไม่กล้าใช้นะครับ
เพราะผมไปที่ อโคจร บ่อย
มีคนไปรายงาน ผบ. ตายสถานเดียว อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ IncarRus

ข้อดีอย่างหนึ่ง,,, ของรถ Indy , ไม่ค่อยเป็นเป้าหมายของโจรขโมยรถ
....เพราะรูปพรรณโดดเด่น,,, ง่ายแก่การสกัดจับ สืบหา ติดตาม

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมคิดแบบ จขกท ครับ

ขอไม่ indy ดีกว่า จะได้ไม่มีใครจำเราได้ 555

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
เด่นผมไม่กลัวนะ กลัวเรื่องซ่อมมากกว่า ซื้อรถมันไม่ได้ดูแค่ตัวรถ มันต้องจินตนาการถึงตอนที่มันเสียด้วยว่าจะซ่อมที่ไหน ^^
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าผมไม่ใช่พวก Indy  ผมจะเห็นด้วยกับ จขกท.ครับ

แต่บังเอิญว่า ผม indy นี่สิ.......... :P

ถ้ากลัวว่าขับแล้วจะมีคนจดจำพฤติกรรมแย่ๆ  ก็ควรขับรถให้มันดีขึ้น
ไม่ใช่ว่าขับรถไม่ดีแล้วก็เลยหารถพื้นๆขับแทน คนจะได้ไม่จดจำ.............ผมรู้สึกตะหงิดๆว่ามันจะเป็นวิธีคิดที่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
รถคันแรกคงไม่ครับ ขอเป็นรถตลาดอย่างน้อยก็สบายใจครับ

ถ้ารถคันที่2ขึ้นไป ไม่แน่ครับเป็นรถที่เราชอบทำตามความฝัน ก็โอเคครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ sasori

• Newbie
  • *
เงินถุงเงินถัง ก็ตามอารมณ์เลยครับ

แต่ถ้ามีสิ่งที่ต้องรับผิดชอบ มีหน้าที่ มีภาระ อันนี้ต้องคิดถึงความคุ้มค่าครับ

ถือคติ ซื้อรถเท่ๆ คนมอง เป็นที่จดจำก็จริง แต่แป๊ปเดียวเขาก็ลืมเราแล้ว ถึงเขาจะจำได้ก็ไม่ได้ส่งผลอะไรกับชีวิตเราสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ถ้าผมไม่ใช่พวก Indy  ผมจะเห็นด้วยกับ จขกท.ครับ

แต่บังเอิญว่า ผม indy นี่สิ.......... :P

ถ้ากลัวว่าขับแล้วจะมีคนจดจำพฤติกรรมแย่ๆ  ก็ควรขับรถให้มันดีขึ้น
ไม่ใช่ว่าขับรถไม่ดีแล้วก็เลยหารถพื้นๆขับแทน คนจะได้ไม่จดจำ.............ผมรู้สึกตะหงิดๆว่ามันจะเป็นวิธีคิดที่ผิดนะครับ

+1 ครับ 

ออฟไลน์ redsun

ถ้า INDY แล้วเข้าท่าก็โอเคนะครับ
ถ้า INDY แล้วอยากกุมขยับ ขอธรรมดาก็พอแล้ว..

ออฟไลน์ SM.

รถซื้อมาใช้ ไม่ได้เอามาขาย / เงินเรา / ก็ต้องวางแผน บวก ลบ คูณ หาร กันเองครับ

อย่างว่า....
ก็มัน INDY ไปแล้วนิครับ
รัก Indy ก็ต้องทน  :D

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
เคยซื้อค่าย IndY ใช้ไป2ปี5เดือน ขายไปเสียค่า IndY ไป 209,000
ตอนนี้ก็ยังมาจองค่าย IndY ต่ออีก เพราะเรา IndY  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แค่ไหนถึงเรียก อินดี้หว่า

ผมว่ารถที่ผมใช้แล้วใส่แมกซ์ลายนี้ผมคิดว่ามีคันเดียวนะในประเทศนี้  อินดี้พอน่า 

ผมไม่แคร์ครับ ไม่ใช่คนที่ขับรถเรียบร้อยด้วย   

รถจะเกลื่อนกลาดทั่วตลาดยังไง  เวลาทำอะไรผิด สำคัญสุดคือป้ายทะเบียนครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tvm

เป็นมุมมองที่น่าสนใจมุมหนึ่งในการเลือกรถที่หลายๆ ท่านอาจจะเอาไปเป็นแนวทางได้ครับ

แต่เรื่อง เรื่องอินดี้ คุ้มค่า ขายต่อ ขับดี สวย โหล แนว จำเป็น ภาพลักษณ์ แคบ กว้าง นุ่ม หนึบ เกาะ ฯลฯ มันความชอบ+ความพร้อมล้วนๆ ครับ
เอาที่สบายใจเราดีที่สุดครับ

ร้อยพ่อพันแม่ครับ ผมชอบที่มาแชร์ความคิดเห็นกันในหน้าเว็บนะครับ
แต่ถ้าจะอวยหรือติยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งมากเกินไปบางทีก็คาใจล่ะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แล้วแต่ความเหมาะสมของใครของมันครับ บริบทชีวิตและการใช้รถไม่เหมือนกัน
ถ้าผมหาเงินล้านนึงได้ง่ายๆ ผมก็อาจเล่นรถอินดี้ ถ้าผมหาเงินล้านได้ยากๆ ผมก็อาจเล่นรถตลาด
ถ้าเป็นคนบางกลุ่ม ช่วงล่างดีแม็กซ์อาจห่วยแตก ถ้าเป็นคนบางกลุ่ม ช่วงล่างดีแม็กซ์อาจเฟอร์เฟคก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

มันก็แล้วแต่มุมมองแต่ละคน

สำหรับผมโฟกัสหรือรถสีแปลกๆ แต่มีขายทั่วไป ผมไม่เรียกว่าอินดี้

อย่าง Toyota Altezza มีน้อยก็เหมือนจะอินดี้ แต่คนทั่วไปก็นึกว่าโตโยต้าเก่าๆทั่วไป

ของผมพวกรถกล่องหรือเฟียตทั้งหลายถึงจะเรียกว่าอินดี้ อัลฟ่าอีกตัว

จริงๆรถอย่าง ซิลฟี้ พัลซ่า เทอร์โบ นี่อินดี้ของจริง แต่คนทั่วไปก็ไม่คิดว่าอินดี้อีก
รถพวกแจ็ส ยาริส ถอดเบาะหลังใส่โรลบาร์สิ ไม่อินดี้แต่เป็นสุดสังเกตุดี ยิ่งถ้าท่อดังๆเปลี่ยนสีเจ็บๆ ไปทำอะไรโดนลงโซเชี่ยลยังไงก็ตามเจอ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมเฉยๆนะ ถ้าจะซื้อรถผมมักแนะนำคันที่เหมาะกับเขามากกว่า บางทีการมองเรื่องรถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมเชียร์แฟนซื้อMZ3 เพราะเขาขับรถเร็วตีนหนัก พูดกรอกหูทุกวันๆ สุดท้ายไปEsport ซะงั้นทางบ้านเค้ามองว่ามันแบรนด์ตลาดซื้อง่ายขายคล่อง อะไหล่เยอะ ทนทาน ประหยัด บลาๆๆ คนมีอายุเค้าก็มีทัศนคติในการซื้อรถแบบเค้า คนยุคใหม่ก็มีทัศนคติอีกแบบ

ส่วนเรื่องการจดจำลักษณะรถ ผมว่าต่อให้เป็นรถตลาดบ้านๆถ้าขับแบบนิสัยเลวก็จำง่ายอยู่นะ ทั้งทะเบียนทั้งสไตล์การขับมันบ่งบอกตัวมันเอง แถวบ้านผมมีอัลติสหน้าหมูคันนึง สีเทา ล้อเดิม แต่เห็นแล้วจำได้ทุกครั้งเพราะขับปาดคันนู้นคันนี้ทุกวันแถมชอบเบียดชาวบ้านอีก

ออฟไลน์ shando

ฟอร์ดโฟกัสนี่ผมว่าไม่เรียกอินดี้นะครับ คนยังใช้กันเยอะอยู่ เท่าที่อ่านดูคนที่แนะนำน่าจะหมายถึงสีรถมากกว่าที่เด่นเกินไป
ผมว่าถ้าซื้อMGหรือProtonอันนี้ต่างหากอินดี้

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมไม่ได้ INDY ผม ROCK 555 ล้อเล่นคร้าบบบ

สำหรับ FOCUS สีเหลืองมันก็เด่นนะ แต่ยังเฉยๆ อะ

สำหรับผมนะ ถ้ามีตังค์แล้วคิดจะ INDY ผมจะซื้อ CROWN PINK Edition มาใช้ซะเลย INDY ดีออกแค่รุ่นก็อินดี้ละ สีนี่ยิ่งแล้วใหญ่
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ TheSim

• Newbie
  • *
แบบไหนเรียกว่า รถ INDY ค่ะ ??

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมเฉยๆ ครับ เรื่องเด่น ไม่ได้สำคัญเท่ามันตอบโจทย์ผมรึเปล่า อย่างผมต้องขับรถความเร็วสูงประจำ จะซื้อรถตลาดมาเพื่อให้ไม่เด่นมันก็ผิดจุดประสงค์ครับ ผมยอมขับรถไปไหนคนรู้หมดแต่ขับขี่มั่นใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าเบื่อนะ อะไรจำเจ โดยเฉพาะเรื่องสีรถ ส่วนเรื่องรุ่นไม่มีใครอินดี้ครับ ยกเว้นจะไปใช้ยี่ห้อแปลกประหลาดๆราคาถูกๆ อันนี้ค่อยอินดี้

พูดถึงเรื่องสี ที่จอดคอนโดนชั้นนึงจอด มีสีแปลกอยู่คันสองคัน นอกนั้น ขาว เงิน เทา ดำ มีอยู่แค่นี้ ไร้สีสัน (คันล่าสุดดันเป็นสีเงิน 5555)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เห็นด้วยนะครับ
จะเอาเรื่องแค่นี้มาตัดสินในสิ่งที่เราชอบหรือไม่ชอบ ผมว่ามันก็ยังไงๆอยู่น่ะ