ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 2.0 Hatchback 2013 มือสองตอนนี้ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 4027 ครั้ง)

ออฟไลน์ newkii

• Newbie
  • *
Ford Focus 2.0 Hatchback ปี 2013 มือสองตอนนี้ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ?
เห็นราคามือสองราวๆ 5xx,xxx
รุ่นนี้มีอะไรจุกจิกมั้ยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: Ford Focus 2.0 Hatchback 2013 มือสองตอนนี้ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 22:19:16 »
เห็นมีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่บ้างนะครับ ส่วนเรื่องอื่นไม่มี
ผมใช้ mk2 อายุจะ10แล้ว เครื่องเกียร์ไม่เคยพัง  พังแต่เพลาขับ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
Re: Ford Focus 2.0 Hatchback 2013 มือสองตอนนี้ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 01:29:29 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องอัตราแร่งเครื่องเทอร์โบ Ecoboost ที่จะมาปีหน้า ราคามือสองตอนนี้คุ้มครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 09:56:35 »

เอาข้อเด่นข้อด้อยทั้งหมดมา+-  ผมว่าน่าเล่น คุ้มและดีครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 09:57:32 »
เครื่องกับเกียร์เหมือนกับที่ใส่ในมาสด้า3รุ่นBKเด๊ะ อะไหล่ช่วงล่างและบู๊ชยางหลายๆจุดก็เอาของมาสด้า3มาใช้ได้เลยทันทีไม่ต้องแปลง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 11:17:34 »
เครื่องกับเกียร์เหมือนกับที่ใส่ในมาสด้า3รุ่นBKเด๊ะ อะไหล่ช่วงล่างและบู๊ชยางหลายๆจุดก็เอาของมาสด้า3มาใช้ได้เลยทันทีไม่ต้องแปลง  ;D

เคร่่ืองและเกียร์focus2013 คนละตัวกับมาสด้า3อย่างสิ้นเชิง ใส่ด้วยกันไม่ได้ครับ
mazda3 BK มันรุ่นเก่า ตกรุ่นมานานมากละครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 11:34:41 »
จริงด้วยสิโฟกัสปี2013มันโฉมใหม่แล้วนี่นา ผมดันนึกถึงแต่ตัวโฉมปี2012ที่มันยังเก่าอยู่  :-[ 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 13:06:39 »
ถ้ารถไม่ใช้ที่เจ้าของเก่าขายเพราะรถมีปัญหา ก็น่าสนใจครับ
เพราะราคามือสองถูกมากกกกก
ยิ่งเป็น fiesta นี้มือสอง  สองแสนกว่ายังเห็นเลย

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 13:46:37 »
วันก่อนไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่อู่นอกมา เป็นอู่ฟอร์ดโดยเฉพาะ เห็น Fiesta จอดรอซ่อมอยู่ 3-4 คัน
ทั้งหมดมาซ่อมเกียร์ คุยไปคุยมาช่างบอกว่า ถ้าไม่อยากให้ Fiesta มีปัญหาเรื่องเกียร์ให้เปลี่ยนแบต
ปีต่อปีเลย  คันที่ออกมาใหม่ถ้าเปลี่ยนแบตเลยยิ่งดี  เพราะสาเหตุหลักของเกียร์พังมาจากไฟไม่พอ
ทำให้เกียร์สับสนตัวเอง สับผิดตำแหน่งบ่อยเข้า ผลคือพัง  ฟังมาก็เล่าต่อเผื่อมีประโยชน์

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 15:08:45 »
ราคาร่วงพอควร 4 ต้น ถึง 4 กลางยังเห็นมี สำหรับล๊อตแรกๆ

ทำใจได้หรือไม่กับปัญหาที่มีอยู่ โอกาสเจอรถมีปัญหามีสูงพอควร และมันแก้ก็จบบ้างไม่จบบ้างในบางคัน ซึ่งในมุมมองผม ผมว่าไม่โอเคครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 18:01:05 »
ถ้าเจอคันที่ไม่มีปัญหามันก็ดีอ่ะครับ
ถ้ามี ขอบายดีกว่า

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 22:06:30 »
    ขอเดาว่าที่คุณสนใจเป็นเพราะราคา...ใช่มั้ยครับ ทั้งๆ ที่มันไม่เคยอยู่ในตัวเลือกของคุณมาก่อนเลย

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า ทุกอย่างมันมีที่มาที่ไปครับ ว่าทำไมราคามือสองมันถูกกว่ารถญี่ปุ่นในปีเดียวกัน... อ้อ สิ่งสำคัญอีกอย่างที่ต้องรู้ก่อน  ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ Focus ตัวนี้อยู่  ดังนั้นสิ่งที่ผมจะบอก ไม่มีลำเอียงแน่นอนครับ

เพราะอะไรที่ราคามือสองมันเป็นอย่างนี้  ผมขอยกมา 2 เหตุผล คือ
      1) ความน่าเชื่อถือของตัวรถเอง มันต่ำกว่ารถญี่ปุ่นครับ   อธิบายให้ง่ายขึ้นก็คือ ความเสี่ยงที่คุณอาจจะเจอความจุกจิกของตัวรถ (อาจจะนะครับ ไม่ได้หมายความว่าเจอทุกคัน) มันมากกว่า... ใช้ๆ อยู่ อาจมีเหตุให้คุณต้องกลับมาเยี่ยมศูนย์บริการอีกรอบ ทั้งๆ ที่เพิ่งเอารถเข้าเช็คระยะไปไม่นาน

2) ปริมาณ + ความน่าเชื่อถือของศูนย์บริการ รวมทั้งอู่ซ่อม มันก็ต่ำกว่ารถญี่ปุ่นอีก   คุณจะมีตัวเลือกศูนย์บริการ รวมทั้งอู่ซ่อม (หลังหมดประกัน) น้อยกว่าเค้า  บางทีเข้าไปซ่อมแล้วอาจไม่จบในครั้งแรก ต้องเสียเวลาเข้าไปอีกรอบ ดีไม่ดีต้องทิ้งรถไว้อีก  จะหาที่ใหม่ก็มีตัวเลือกน้อยกว่า และจะดีกว่าหรือเปล่าก็ไม่รู้

อยากให้ลองถามตัวเองก่อนครับ ว่ารับ 2 ข้อที่ว่านี้ได้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 13:52:40 »
วันก่อนไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่อู่นอกมา เป็นอู่ฟอร์ดโดยเฉพาะ เห็น Fiesta จอดรอซ่อมอยู่ 3-4 คัน
ทั้งหมดมาซ่อมเกียร์ คุยไปคุยมาช่างบอกว่า ถ้าไม่อยากให้ Fiesta มีปัญหาเรื่องเกียร์ให้เปลี่ยนแบต
ปีต่อปีเลย  คันที่ออกมาใหม่ถ้าเปลี่ยนแบตเลยยิ่งดี  เพราะสาเหตุหลักของเกียร์พังมาจากไฟไม่พอ
ทำให้เกียร์สับสนตัวเอง สับผิดตำแหน่งบ่อยเข้า ผลคือพัง  ฟังมาก็เล่าต่อเผื่อมีประโยชน์

Focusก็คล้ายๆกันครับ จากประสบการณ์ตรงเปลี่ยนแบตข้างนอกมาแล้วเร่งไม่ขึ้น ไปเข้า0 ได้คำตอบเหมือนกระทู้นี้เลยครับให้ระหว่างเปลี่ยนแบตถึงจะเลี้ยงไฟแต่ถ้ากำลังไฟไม่ถึงระบบเกียร์จะสับสนทำให้ต้องเซ็ดระบบเกียร์ใหม่ด้วย
แล้วที่บอกว่าต้องเปลี่ยนแบตปีต่อปีไม่เถียงครับ รถผม2ปี10เดือน เปลี่ยนมา2ครั้งแล้วครับ ผมว่าHondaนี่กินไฟแล้วมาเจอFordกินไฟกว่า :(