ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐเล็งฟัน"ดีเซลเกรดพรีเมี่ยม"ขายแพงเผยลงทุนลิตรละ 50 สตางค์ แต่คิดเพิ่มถึง 3บาท  (อ่าน 10489 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
อ่านแล้วรู้สึกโดนเอาเปรียบเลย มันเรื่องจริงมั้ยครับเนี้ย :-X
    "มีแนวคิดที่จะกำหนดคุณลักษณะและคุณภาพน้ำมัน (สเปกน้ำมัน) ดีเซลใหม่เพื่อไม่ให้มีการจำหน่ายน้ำมันดีเซลเกรดพรีเมี่ยมที่ขณะนี้มีการจำหน่ายเกือบทุกค่ายยกเว้นค่ายบางจากฯ เนื่องจากเห็นว่าดีเซลปัจจุบันมีการผสมบี 100 จำนวน 5% เพื่อเป็นไบโอดีเซลหรือบี 5 ซึ่งเป็นนโยบายส่งเสริมพลังงานทดแทนในการช่วยเหลือราคาให้กับเกษตรกรชาวส่วนปาล์ม แต่ดีเซลเกรดพรีเมี่ยมเป็นการนำดีเซลมาผสมสารเพิ่มประสิทธิภาพหรือ Additives เท่านั้นจึงเป็นการสวนทางนโยบายรัฐบาล

ขณะเดียวกันยังพบว่า ต้นทุนของการเติมสารเพิ่มประสิทธิภาพในดีเซลเพื่อให้เป็นเกรดพรีเมี่ยมคิดเป็นต้นทุนเพียง 0.50 บาทต่อลิตรแต่การกำหนดราคาที่แพงกว่าดีเซลปกติ 3 บาทต่อลิตรนั้นเนื่องจากมีการทำโฆษณาประชาสัมพันธ์จึงเป็นต้นทุนทางการตลาดที่สูงมาก ดังนั้นจุดนี้ถ้าประชาชนบางกลุ่มมีความรู้ไม่เพียงพอก็อาจจะกลายเป็นเหยื่อของการโฆษณาชวนเชื่อได้ ธพ.จึงเห็นว่าจุดนี้ก็จะต้องคุ้มครองผู้บริโภค"

http://m.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1450066301

ออฟไลน์ ps000000

ดีครับ ผมจะได้แรงๆ ในราคาถูกลงหน่อย (REVO)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Why diesel!?

They should have rather brought back octane 95 and 98.

ออฟไลน์ Devil13

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ก็มันคือทางเลือกสำหรับคนเติมดีเซลไง
ถ้าไม่พอใจก็เติมแบบธรรมดา ผมก็เติมแบบธรรมดา
ไม่ง้อดีเซลพรีเมี่ยมซักครั้ง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MUK

น่าจะหมายถึง บวกราคาเกินจริงไปหน่อยครับ

แต่ผม เติมธรรมดาตลอด ไม่เห็นว่าจะจำเป็นต้องเติมตัวเกรดดีๆ ทำไม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลด V-power ด้วยกีดีนะครับ
ราคาโดดจัง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fly to dream

อันนี้เห็นด้วย มากไป 3 บาท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TorTy

ของ Caltex ตัวพรีเมี่ยมก็ผสม B5 ครับ

ออฟไลน์ SM.

จริงๆผมว่า มันก็อยู่ที่ความพอใจนะครับ ใครจะเติมก็เติม ใครไม่เติม ก็เติมธรรมดาไป แค่นั้นเอง

ถ้าจะหาว่า ค้ากำไรเกินควร ก็ได้ครับ แต่ปั๊มก็ไม่ได้บังคับให้เติมนะครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

ก็อย่างว่า ถ้าแพงกว่ากันไม่มากคนก็คงเติมดีเซลเกรดพรีเมี่ยมกันหมด

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
ถ้าลดได้ก็ดีครับ จะได้ประหยัดหน่อย เติมแล้วสิ่งที่ผมได้รับคือ ควันรถจะไม่ค่อยเหม็นครับเวลาถอยรถเข้าบ้าน และก็ตอนสตารท์ ถ้าเติมเกรดธรรมดาเหม็นมากๆครับทั้งตอนถอยรถเข้าบ้าน และตอนสตารท์

ออฟไลน์ Highway Star

น้ำตาจิไหล ดีครับ จะได้เติมของดีๆ ราคาถูกลง ผมจะได้วีเพาเวอร์ทุกวัน

ออฟไลน์ rut191

เมื่อก่อนแพงกว่าไม่เกิน 10%(29.99+3บาท)ผมก็เต็มเดือนล่ะครั้ง2ครั้งนะ ออกต่างจังหวัดก็เติมตลอด (ความรู้สึกมันได้เพิ่ม1km/l)แต่มาตอนนี้แพงกว่า3.5บาทแล้วนะเกือบๆคิดดูเกือบ15%แล้วรู้สึกไม่คุ้มเลย ตอนหลังเลยเติมเกรดธรรมดาตลอดครับ

ออฟไลน์ yourturle

อย่างนี้ 95 premium ก็โดนด้วยนะซิ เพราะต่างอยู่ 3 บาทกว่าๆ เข้าข่ายแหง่ ???
One Day.

ออฟไลน์ Darkart

ดีเลย จะได้เติมดีเซลเกรดพรีเมี่ยม ถูกลงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ฝากไปเชือด 95E10 V Power ด้วยครับ

ราคานี่แบบอีกแค่ 3 บาท จะริขึ้นไปเทียบชั้นเบนซิน 95 ปกติแล้ว

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
จริงๆผมว่า มันก็อยู่ที่ความพอใจนะครับ ใครจะเติมก็เติม ใครไม่เติม ก็เติมธรรมดาไป แค่นั้นเอง

ถ้าจะหาว่า ค้ากำไรเกินควร ก็ได้ครับ แต่ปั๊มก็ไม่ได้บังคับให้เติมนะครับ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

สินค้า premium แบบนี้มันขึ้นอยู่กับความพึงพอใจลูกค้ามากกว่านะว่าเลือกเติมหรือไม่เติม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

สินค้า premium แบบนี้มันขึ้นอยู่กับความพึงพอใจลูกค้ามากกว่านะว่าเลือกเติมหรือไม่เติม

ผมก็เห็นด้วยนะ ตอนแรกๆผมก็เติม หลังๆส่วนต่างมากเกินไปก็ไม่เติมและไม่ได้มีปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

เห็นด้วยนะครับในแง่ผู้บริโภค ของยิ่งถูกยิ่งดี แต่คิดง่ายไปครับกว่าจะคิดค้นสูตรออกมา ค่าการวิจัยหมดไปกี่ร้อยกี่พันล้าน พวกนี้ต้องเเอามาคิดเป็นต้นทุนด้วยรู้จักไหม "จุดคุ้มทุน?" ถ้าบอกค้ากำไรเกินควรก็มีอีกหลายสินค้าที่ควรโดนด้วย เช่น สินค้าพวกเทคโนโลยี ต้นทุนหลักพันขายหลักหมื่น, ภาพวาดของจิตกรชื่อดัง ต้นทุนหลักร้อย ขายหลักล้าน, วงการพระเครื่อง ต้นทุนหลักสิบ ขายหลักพันหลักหมื่น โดยเฉพาะน้ำดื่มตามร้านอาหารต่างๆ ต้นทุน 6-8 บาท ขาย 20 บางร้านล่อไป 40

รัฐบาลนี้ชอบคิดอะไรง่ายๆ...

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
เห็นหลายท่านว่า อยูที่ความพอใจ ไม่ได้บังคับ
ก็จริงครับ (คาดว่าท่านที่คิดแบบนี้ คงไม่ค่อยได้ใช้เป็นประจำ)

แต่สำหรับผมที่เติมดีเซลพรีเมียมเกือบตลอด
ทุกครั้งที่เติม ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่เสียดายส่วนต่างนะ
แต่รักรถและใช้รถเยอะ ก็อยากให้อะไรดีๆ กับรถเรา

ถ้ามันถูกลงได้ โดยที่บริษัทเค้ายังอยู่ได้มีกำไรเหลือ
(เชื่อว่า  กำไรเหลือๆ ยิ่งยี่ห้อหลังๆ  ไม่ได้เป็นผู้นำนวัตกรรม  ต้นทุนไม่ได้สูงมากหรอก)

ผมก็ยินดี ไม่ขัดข้องเลย 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 08:06:16 โดย TRcdi »

ออฟไลน์ 7777777

ไม่จริงครับ ขอยืนยันว่าไม่จริง

เพราะปั๊มพวกนี้มันมียอดบีบให้ทำ สำหรับตัวพรีเมียม

ลองดูก็ได้ครับ ขับเข้าไปแล้วทำหน้างงๆ บอกเติมดีเซล มั่นใจว่าได้พรีเมียมมาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าบังคับให้ถูกลงได้ก็ดีครับ ตอนนี้ราคาvpowerแพงเกินไปจริงๆ ส่วนต่างมากกว่า3บาท

ที่ยังเติมอยู่เพราะทั้งศูนย์ทั้งเกรแนะนำว่ารถดีเซลนำเข้าให้เติมvpower ที่กลัวคือหัวฉีดมีปัญหาเพราะถ้าเปลี่ยนคงเป็นแสน ยอมจ่ายเพิ่มเติมvpower3บาทกว่า เติมหมื่นลิตรวิ่งได้แสนกว่าโล คิดเป็นเงินแค่สามหมื่นกว่าบาท

ออฟไลน์ Koong

ออกมาบังคับควบคุมมั่งก็ดีครับ  จะบอกว่าเขาไม่ได้บังคับให้เติมก็ไม่ถูกนัก
ตอนนี้เทคโนโลยีเกี่ยวกับระบบฉีดเชื้อเพลิงพัฒนาไปมาก  และถ้าเสียหายค่าซ่อมบำรุงยังค่อนข้างสูง บางครั้งมันก็เหมือนจำเป็นต้องเติมนะ
ถูกแล้วที่บริษัทน้ำมันคิดค้นน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมออกมาสำหรับรถดีเซลรุ่นใหม่ๆ
ส่วนตัวเดิมเกรดธรรมดาราคาถูกก็เอาไว้ให้ชาวไร่ชาวนาชาวสวน หรือรถรุ่นเก่าๆที่ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมันเกรดดีๆ ไว้เป็นทางเลือก

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่จริงครับ ขอยืนยันว่าไม่จริง

เพราะปั๊มพวกนี้มันมียอดบีบให้ทำ สำหรับตัวพรีเมียม

ลองดูก็ได้ครับ ขับเข้าไปแล้วทำหน้างงๆ บอกเติมดีเซล มั่นใจว่าได้พรีเมียมมาแน่นอนครับ

จริงครับ บางสาขาเล่นแบบไม่มีตัวธรรมดา แล้วเขียนดีเซลตัวใหญ่ๆหน่อย แต่ตัวที่เหลือเล็กๆ

GAS 95 บางสาขาก็ไม่มีให้เลือกเลยก็มี

อยากทราบเหมือนกันครับว่า ตามกฏหมาย หรือข้อบังคับ มีกำหนดมั๊ยครับว่าปั๊ม ต้องมีตัวไหนเป็นตัวบังคับ หรือตัวไหนเป็นตัวเลือก รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ rut191

จริงครับ บางสาขาเล่นแบบไม่มีตัวธรรมดา แล้วเขียนดีเซลตัวใหญ่ๆหน่อย แต่ตัวที่เหลือเล็กๆ

GAS 95 บางสาขาก็ไม่มีให้เลือกเลยก็มี

อยากทราบเหมือนกันครับว่า ตามกฏหมาย หรือข้อบังคับ มีกำหนดมั๊ยครับว่าปั๊ม ต้องมีตัวไหนเป็นตัวบังคับ หรือตัวไหนเป็นตัวเลือก รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
เคยเข้าปั้มหอยที่นึงโบกเข้าช่องv-powerเลยครับ พอบอกเติมดีเซลธรรมดา ทำหน้าไม่พอใจซะงั้น
อืมคือขับวีโก้เก่าๆใจคอจะให้เต็มvเลยหรอ

ออฟไลน์ w212cdi

เคยคุยกับเจ้าของปั๊ม พวก เกรดพิเศษ ได้ส่วนต่างลิตรละ 5-6 บาท  กำไรดีครับ

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **

จริงครับ

ออฟไลน์ shando

ผมว่าของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับความพอใจนะครับใครมีตังก็เติมไป
แล้วคือบอกว่าพวกรถนำเข้า รถใหม่ๆจำเป็นต้องเติมนี่ก็นะ มีปัญญาซื้อรถตั้งหลายล้านแต่ไม่มีปัญญาเติมน้ำมันแพงขึ้น3บาท นี่ราคาถูกกว่าเบนซิน95ตั้งหลายบาท
ที่ต้องจัดการจริงๆคือบางปั๊มที่"ยัดเยียด"น้ำมันแพงให้โดยลูกค้าไม่เต็มใจมากกว่า
โดนมากับตัวบอกแก้ส91เต็มถังไปกดตังแป้บเดียวพี่แกยัดวีพาวเวอมาซะเต็มถังทำหน้ามึนๆแล้วบอกฟังผิด