ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ทำใจไม่ได้กับรถแต่งผิดกฎหมายของน้องแฟน  (อ่าน 6200 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
กราบสวัสดีสมาชิกครับ นานๆจะมาโพสต์ที
ช่วงนี้ใครเดินทางก็ขอให้ปลอดภัยนะครับ

ผมเองก็จะเดินทางเหมือนกัน ไปเชียงใหม่ พาน้องแฟนไปเตรียมฝึกงาน แถมกับไปเที่ยวปีใหม่

แต่ทีนี้ เรื่องมันมีอยู่ว่า น้องแฟนผมเนี่ย ก็เป็นวัยรุ่น ชอบแต่งรถ เปลี่ยนล้อ ติดสปอยเลอร์ แต่งเล็กๆน้อยๆ พอทำใจได้ แต่มันกลับไปทำเพิ่มคือเปลี่ยนหลอดไฟเป็นซีนอนสีเหลือง โคมธรรมดา ติดฟิล์มดำ ผมลองเปิดไฟหน้าแล้วไปยืนดูด้านนอก มุมเดียวกับรถที่สวนมา โอ้วพระสงฆ์ มันช่างจ้าซะเหลือเกิน ผมละกลุ้มแทนคนที่ต้องงขับสวนทางจริงๆ ไอ้ตัวผมเองด่าไอ้พวกนี้ไว้เยอะ ไม่เคยสนับสนุน แต่กลับต้องมาเจอคนใกล้ตัวทำเสียเอง เอาจริงๆนี่ผมแทบไม่อยากนั่งรถมันเลย

ผมอยากถามทุกคนว่าผมควรทำไง ในเมื่อพ่อแม่แฟนผมก็เตือนไปแล้วแต่เค้าก็ดื้อ ไม่ยอมฟัง จะให้เหตุผลอธิบายเค้ายังไงให้เข้าใจว่ามันแยงตาชาวบ้าน ผมควรเงียบๆ นั่งๆไป หรือ ผมควรพูดอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่เปลี่ยน ก็เสี่ยงที่จะโดนจับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เตือนทีเล่นทีจริงไปครับ
เตือนว่ามันแสบตาคนอื่น รถที่สวนมาอาจเกิดอุบัติเหตุได้ / เสี่ยงโดนจับ
คงทำได้แค่นี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
คงจะพูดไงก็ไม่ฟังครับคงต้องทำใจห้ามไปก็เท่านั้น ต้องให้คิดได้เองแต่ว่าเมื่อไหร่นั้นก็ไม่รู้ครับ

ที่จริงนะกฎหมายบ้านเราน่าจะมีแบบรถแต่งผิดกฎหมายอะไรที่ทำให้รบกวนการใช้รถของผู้อื่นให้จับแล้วยึดรถ

แต่ก่อนจะยึดการทำเตือนก่อน 1 ครั้งถ้ามีโดนอีกครั้งที่ 2 ก็จับยืดรถเข้าหลวงเลยไม่คืนอะไรแบบนี้ ผมว่าน่าจะมีกลัวๆกันบ้าง

ออฟไลน์ akewizard

เขาอาจจะมั่นใจว่ามันสวย มันเท่ห์ จนมองข้ามเรื่องความเดือดร้อนของคนอื่นไปเลย

บางทีต้องลองยกตัวอย่างรถสวยๆเท่ห์ๆ พวกรถสนามอย่าง Civic TypeR , Subaru WRX , Nissan R35 แล้วเปรียบเทียบให้เห็นว่ารถแรงๆเขาใช้ไฟหน้าแบบ HID หรือ Xenon แสงขาวอย่างดีกันหมดแล้ว ไม่มีที่ไหนจะมาใส่ไฟสีๆแยงตาชาวบ้านให้คนอื่นเขาดูถูกเอาได้  อาจจะพอเปลี่ยนทัศนคติได้บ้าง.....หวังว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2015, 00:08:38 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ให้เขามายืนจ้องดูในมุมที่คนอื่นเขาโดนแสงไฟสาดเข้าตาสิครับ มันอาจจะเป็นวิธีที่ฮ่ามไปหน่อย แต่เชื่ออย่างหนึ่งว่ามักได้ผล

ถ้าเตือนละไม่ฟังก็รอจ่ายค่าปรับอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ iceice99

ถ้ายังต้องคบกันอยู่ อยู่กันนาน ถ้าเตือนแล้วไม่ฟัง ก็ปล่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ Volta

คงต้องปล่อยไปครับ พูดไปเขาก็ไม่ฟังเราหรอกครับ
อารมย์วัยรุ่น ห้ามยาก

เดี๋ยวเวลาเขาขับไปไหน เจอรถสวนมาสาดไฟสูงใส่ก็รู้เองครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ neutrino

กราบสวัสดีสมาชิกครับ นานๆจะมาโพสต์ที
ช่วงนี้ใครเดินทางก็ขอให้ปลอดภัยนะครับ

ผมเองก็จะเดินทางเหมือนกัน ไปเชียงใหม่ พาน้องแฟนไปเตรียมฝึกงาน แถมกับไปเที่ยวปีใหม่

แต่ทีนี้ เรื่องมันมีอยู่ว่า น้องแฟนผมเนี่ย ก็เป็นวัยรุ่น ชอบแต่งรถ เปลี่ยนล้อ ติดสปอยเลอร์ แต่งเล็กๆน้อยๆ พอทำใจได้ แต่มันกลับไปทำเพิ่มคือเปลี่ยนหลอดไฟเป็นซีนอนสีเหลือง โคมธรรมดา ติดฟิล์มดำ ผมลองเปิดไฟหน้าแล้วไปยืนดูด้านนอก มุมเดียวกับรถที่สวนมา โอ้วพระสงฆ์ มันช่างจ้าซะเหลือเกิน ผมละกลุ้มแทนคนที่ต้องงขับสวนทางจริงๆ ไอ้ตัวผมเองด่าไอ้พวกนี้ไว้เยอะ ไม่เคยสนับสนุน แต่กลับต้องมาเจอคนใกล้ตัวทำเสียเอง เอาจริงๆนี่ผมแทบไม่อยากนั่งรถมันเลย

ผมอยากถามทุกคนว่าผมควรทำไง ในเมื่อพ่อแม่แฟนผมก็เตือนไปแล้วแต่เค้าก็ดื้อ ไม่ยอมฟัง จะให้เหตุผลอธิบายเค้ายังไงให้เข้าใจว่ามันแยงตาชาวบ้าน ผมควรเงียบๆ นั่งๆไป หรือ ผมควรพูดอะไรบ้างครับ

ขอความกรุณาเถอะครับ ไม่ทราบว่าจขกท.เป็นชาวพุทธหรือเปล่า  อย่าเอา "พระสงฆ์" มาเป็นคำอุทานเลย พระสงฆ์(พระที่อยู่ในธรรมวินัยที่ถูกต้อง) เป็นสาวกของตถาคต เดี๋ยววัยรุ่นจะเอาไปใช้เป็นแบบอย่าง จะเป็นอีกหนทางในการทำให้ศาสนาเสื่อมมากขึ้นอีก ขอโทษด้วยครับหากทำให้ จขกท.ไม่สบายใจ

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
จับไปยืนจ้องเลยครับ ให้เจอกับตัวเองเลย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ขอความกรุณาเถอะครับ ไม่ทราบว่าจขกท.เป็นชาวพุทธหรือเปล่า  อย่าเอา "พระสงฆ์" มาเป็นคำอุทานเลย พระสงฆ์(พระที่อยู่ในธรรมวินัยที่ถูกต้อง) เป็นสาวกของตถาคต เดี๋ยววัยรุ่นจะเอาไปใช้เป็นแบบอย่าง จะเป็นอีกหนทางในการทำให้ศาสนาเสื่อมมากขึ้นอีก ขอโทษด้วยครับหากทำให้ จขกท.ไม่สบายใจ

น่าจะมาจากคำว่า โอ้พระเจ้า แต่แปลงเป็นโอ้พระสงฆ์ ล่ะครับ คาดว่าคำแปลงนี้มาจาก จอห์น ชาวไร่  ::)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมก็ได้แต่ทำใจครับ เคยลองหลายแบบเรื่องการเตือนเกี่ยวกับความปลอดภัยให้คนใกล้ตัว ถ้าเขาไม่ฟังก็คือไม่ฟังครับ ยิ่งเตือนยิ่งเบื่อยิ่งท้อยิ่งเหนื่อยหน่ายซะเองครับ ตอนนี้เลิกที่จะเตือนแล้ว และแก้ไขอะไรไม่ได้ ทำใจให้สบายๆถือซะว่าคงเป็นกรรมของเขา ถ้าบุญเค้ายังมีจะสำนึกและปรับปรุงได้สักวันเอง (ของผมไม่ใช่กรณีแต่งรถคับแต่เกี่ยวกับรถ และเสี่ยงต่อตัวของเค้าเอง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บางเม้นก็จริงจังไปไหม :-X

ออฟไลน์ starlight

เตือนแล้ว ก็แล้วกัน  โดยปกติเรื่องการแต่งรถ มันเป็นรสนิยมส่วนตัว ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับช่วงอายุด้วย   ฉนั้นมันจึงเป็นเรื่องปกติของคนกลุ่มนี้  พ่อค้าขายของแต่งแนวซิ่งทั้งหลายเลยยังคงอยู่ได้ และรวยขึ้นๆ ก็เพราะรสนิยมเหล่านี้มันมีอยู่จริงๆ 

ออฟไลน์ eaton fuller

บอกว่าแต่งแบบนี้ โลโซ กิ๊กก๊อก มาก มาแนวรถก้บข้าว ด้วยซ้ำ เห็นอะไรถูกๆ ซื้อมาติดหมด

ออฟไลน์ O_o"

ขับไปเจอ ใบสั่งสัก 2-3 ครั้งก็คงถอดใจนะครับ

ถ้าขับรถแต่ช่วงกลางวันเป็นส่วนใหญ่ก็ไม่มีปัญหาอะไรมากหรอกครับ ปล่อยๆไปก่อนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

พูดทีเล่นทีจริงไปครับ ไว้รอให้เจอใบสั่งซักใบค่อยกดดันทั้งครอบครัวให้ถอดออกครับ

ออฟไลน์ redsun

บางทีก็พูดยาก ต้องเจอด่าน โดนปรับบ่อยๆ
เสียตังค์เยอะๆก็คิดได้เองครับ

เราทำหน้าที่ของเราเต็มที่ดีแล้ว
การตัดสินใจ การรับผิดชอบเป็นเรื่องของน้องแฟน
ทำไม่ดีก็ไม่ดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ rega

อยู่ที่ทัศนะ ทำเพื่อผู้อื่น หรือ ทำเพื่อตัวเอง

หวังว่าสักวัน ประสพการณ์จะช่วยให้บุคคลนี้ มีมุมมองเพื่อสังคมมากขึ้นกว่าปัจจุบัน

หายใจเข้าลึกๆ แล้วค่อยผ่อนออกที่ละน้อย

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พูดยากครับของแบบนี้ คนใกล้ตัวผมก็เยอะนะ แต่ขี้เกียจจะพูดละ

ออฟไลน์ bravo

คนพวกนี้ ชอบทำอะไรตามใจตัวเอง โดยไม่สนใจว่าใครจะเดือดร้อน

เมื่อโดนคนเตือนหรือด่า ก็จะอ้างว่า รถก็ของฉัน เงินแต่งรถก็ของฉัน ฉันมีสิทธิ์ที่จะแต่งแบบไหนก็ได้

ชอบอ้างแต่ "สิทธิ" แต่ลืมคำว่า "หน้าที่" (หน้าที่ที่จะต้องเคารพสิทธิของเพื่อนร่วมทาง)

พอโดนตำรวจจับ ก็ไม่สำนึก แถมยังด่าตำรวจว่า หิวเงินบ้าง ไล่ให้ตำรวจไปจับยาบ้าบ้าง บลาๆ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

น่าจะมาจากคำว่า โอ้พระเจ้า แต่แปลงเป็นโอ้พระสงฆ์ ล่ะครับ คาดว่าคำแปลงนี้มาจาก จอห์น ชาวไร่  ::)

กราบขออภัยด้วยครับ ผมก็แปลงมาตามพี่ด้านบนแจ้งไว้ มาจากโอ้วมายก๊อดนี่แหละครับ แหะๆ

ส่วนน้องแฟนผมก็ลองแหย่ๆพูดไป เค้าก็รับฟังนั่นแหละครับ แต่ก็คงไม่เปลี่ยน ทำใจ นั่งไปอึดอัดไป ดีที่เมื่อเช้าเปิดไฟไม่นานนัก ออกตีห้า พอหกโมงก็ปิด แต่กังวลช่วงเย็นต่อ
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Sit: )

ลองถามดูว่า
เออ....มันสว่างกว่าเดิมปะเนี่ย
ใส่แล้วขั้วละลายปะ ฯลฯ
ให้เขาปลดปล่อยสีกพัก บางทีอาจคิดได้ว่า
มันไม่ได้อะไรจากการแต่งไฟ ตรงกันข้ามคือ
มีข้อเสียไรบ้าง

ออฟไลน์ wa330

อย่าไปเตือนอะไรเลยคับเรื่องเล็กน้อยแค่นี้
บางเรื่องร้ายแรงไปเตือน ผมยังเคยโดนสวนกลับมาแบบหงายเลย

ออฟไลน์ shipcake

ผมเจอกระบะ ไม่เก่ามาก ไม่แต่งอะไรเลย เดิมๆ แต่ไฟน่าจะเปลี่ยนใส่หลอดแสงฟ้า แล้วพ่อเจ้าเอ้ย มันแหงนขึ้นไปส่องป้ายที่สูงกว่า 5 เมตร เอาง่ายๆคือป้ายเขียวบอกทางหลวงนี่สว่างโล่ ชนิดที่ว่า รถคันหน้าไม่ต้องเพ่งมองตัวหรนังสือเลยทีเดียว!! แล้วผมขับนำหน้ามา เพราะมันตามหลังเลนขวา แม่งเอ้ยยยย ไฟสะท้อนกระจก 3 บาน ซ้ายขวา กระจกมองหลัง ในตัวรถผมสว่างเป็นสีฟ้าอะเอาง่ายๆ !! ยิ่งกว่าแสบตาคือแสบดากมาก กำ ทำไมเขาไม่เอะใจว่าใส่ไฟแบบนี้ สักวันอาจจะไม่ได้นอนตายอยู่ที่บ้านดีดี!!

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
พูดตรงๆบอกตรงๆไปเลยครับ  ไม่ไหวๆ

ออฟไลน์ musicman1892

ชี้ทางให้เขาขับไปเจอด่านบ่อยๆเดี๋ยวโดนจับบ่อยๆคงจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ MUK

คุยกับคุณตำรวจไว้แล้วให้จับปรับหนักไปเลยครับ คนดื้อต้องโดนมาตรการหนักครับ

ออฟไลน์ yourturle

ต้องให้โดนเองถึงจะรู้  สอนไปตอนนี้ก็มีแต่ ผิดใจ ขัดใจ กันเปล่าๆ
One Day.

ออฟไลน์ muying

ให้เขามายืนจ้องดูในมุมที่คนอื่นเขาโดนแสงไฟสาดเข้าตาสิครับ มันอาจจะเป็นวิธีที่ฮ่ามไปหน่อย แต่เชื่ออย่างหนึ่งว่ามักได้ผล

ถ้าเตือนละไม่ฟังก็รอจ่ายค่าปรับอย่างเดียวครับ

ใช้มุขนี้เลย ได้ผลครับ