ผู้เขียน หัวข้อ: มีแต่คนบอกขยาดรถHV สาระพัดเหตุผล  (อ่าน 12543 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
มีแต่คนบอกขยาดรถHV สาระพัดเหตุผล
« เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:48:46 »
ซ่อมแพง อะไหล่แพง ราคาขายต่อตกมากๆ
แต่มันเป็นรถที่จะมีต่อไปในอนาคตอย่างหลีกหนีไม่ได้ จริงไหม
ปัจจัยหลักคือราคาค่างวดของมันสูงเกินไป สำหรับคนทั่วๆไป

ส่วนที่ดีกำลังเริ่มต้น คือ X TRAIL HV ราคาสมเหตุสมผล (ไม่แพงเกิน)
กำลังไฟฟ้าวิ่งได้ถึง 120KM ทำให้คนอยากใช้ ยอดแค่เดือนเดียว 600กว่าคัน
ถ้าคนขยาดจริงๆ คงไม่สามารถทำยอดได้สูงขนาดนี้
ผมคนนึงที่อยากใช้แต่ ที่ผ่านมา มีแต่แพงๆ และเวอร์เกิน ความจำเป็น
(พวกรถเล็กHV ที่ผ่านมาก็ยังไม่ดีพอ แค่เป็นรถมอเตอรไฟฟ้าที่ประหยัดไม่จริง
ค่าตัวสูง แต่ออฟชั่นโดนตัด จากตัวTOP เบนซิล จ่ายถูกกว่าได้ออฟมากกว่าไม่ดีหรือ)

จึงอยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆว่า
One Day.

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
Re: มีแต่คนบอกขยาดรถHV สาระพัดเหตุผล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:04:39 »
ผมใช้รถ hv มา 3 คันแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยซักคันแปลกทำไมคนถึงกลัวกัน
ทั้งๆที่ แบตเตอร์รี่ ประกัน 10 ปี อินเวอร์เตอร์ ประกัน 15 ปี  :-X :-X
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ I-PULSE

Re: มีแต่คนบอกขยาดรถHV สาระพัดเหตุผล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:09:50 »
ผมว่ามันหมดยุคของรถไฮบริดแล้วหล่ะครับ
ตอนนี้จีนผลิตรถBYDที่เป็นมอเตอไฟฟ้า100%ไม่มีระบบสันดานขายแล้ว ในราคาเริ่มต้นเกือบแปดแสนบาท
และมันก็เป็นรถที่ไม่เลว อะไรก็ตามที่จีนเริ่มทำได้ ในอนาคตมันจะเริ่มถูกลงเรื่อยๆ
ในกรณีนี้ ผมว่าอีกไม่เกินห้าปี จีนคงนิยมใช้รถมอเต่อไฟฟ้าพอสมควรเพราะราคาไม่แพงประหยัดพลังงาน
ดีต่อสิ่งแวดล้อมและที่สำคัญที่สุดคือรัฐบาลจีนเขาสนับสนุนเต็มที่กระทั้งชดเฉยเงินให้ทุกคัที่ขายได้และงดเก็บภาษี

วันนี้คุณดูไทยสิครับ รถเมล์ใหม่ๆบ้านเราเป็นรถจากที่ใหน อะไรก็ตามที่จีนทำได้แล้ว อีกไม่นานมันจะเป็นสินค้าที่คนทั่วไปสามารถซื้อหามาใช้ได้ หมดอาคตของรถไฮบริดที่ซับซ้อนจุกจิกซ่อมราคาแพงในไม่เกินห้าปีข้างหน้าแน่นอน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:18:01 »
ผมว่ามันหมดยุคของรถไฮบริดแล้วหล่ะครับ
ตอนนี้จีนผลิตรถBYDที่เป็นมอเตอไฟฟ้า100%ไม่มีระบบสันดานขายแล้ว ในราคาเริ่มต้นเกือบแปดแสนบาท
และมันก็เป็นรถที่ไม่เลว อะไรก็ตามที่จีนเริ่มทำได้ ในอนาคตมันจะเริ่มถูกลงเรื่อยๆ
ในกรณีนี้ ผมว่าอีกไม่เกินห้าปี จีนคงนิยมใช้รถมอเต่อไฟฟ้าพอสมควรเพราะราคาไม่แพงประหยัดพลังงาน
ดีต่อสิ่งแวดล้อมและที่สำคัญที่สุดคือรัฐบาลจีนเขาสนับสนุนเต็มที่กระทั้งชดเฉยเงินให้ทุกคัที่ขายได้และงดเก็บภาษี

วันนี้คุณดูไทยสิครับ รถเมล์ใหม่ๆบ้านเราเป็นรถจากที่ใหน อะไรก็ตามที่จีนทำได้แล้ว อีกไม่นานมันจะเป็นสินค้าที่คนทั่วไปสามารถซื้อหามาใช้ได้ หมดอาคตของรถไฮบริดที่ซับซ้อนจุกจิกซ่อมราคาแพงในไม่เกินห้าปีข้างหน้าแน่นอน

เห็นด้วยเด้อ  8)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:21:01 »
ไฮบริดเป็นเทรนด์ล้าหลังสำหรับโลกไปแล้วครับ หลังจากที่มี Tesla เกิดขึ้นมา

... แต่ ประเทศไทยดูทรงแล้วคงต้องตามหลังชาวบ้านเขาไปซัก 20-30ปี ไม่งั้นไฟได้ตกวันเว้นวันแน่
H.

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:27:47 »

เป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับ

แต่ผมว่า สำหรับเมืองไทยเราคงไม่เร็วที่จะได้ใช้เทคโนโลยีนี้ เพราะบ้านเราค่ายรถญี่ปุ่นคุมไว้หมด คงไม่ง่ายที่จะเปลี่ยนแปลงครับ

อีกอย่างเราไม่มีเทคโนฯเป็นของตัวเอง นอกจากรับจ้างผลิต ยังไงราคาตัวรถไม่มีทางอยู่ในระดับที่คนทั่วไปจะซื้อหามาใช้ได้ง่ายๆ ภายใน 5 ปี แน่นอนครับ เพียงแต่อาจจะได้เห็นความชัดเจนว่าจะไปทางไหน อย่างไรมากกว่า ผมมองว่ามันจะเป็นเทคโนโลยี่ที่สุดท้ายจะโดนก้าวข้ามไปแบบไม่มีอะไรเหลือเลย

คล้ายๆยุคที่เราเปลี่ยนจากวีดีโอ ----> Laser Disc  แล้วซักพัก DVD ก็ตามมา ผมมองว่า รถไฮบริดก็คงไม่ต่างจาก Laser Disc ในท้ายที่สุดครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:36:05 »
ความเห็นผมคือ เทรนด์ตอนนี้น่าจะเป็นการ downsizing เครื่องยนต์แล้วใช้ turbo เข้าช่วย
จะมาแรงมากกว่านะครับ ไม่ต้องมีแบตเตอรี่ก้อนใหญ่ ให้เปลืองต้นทุน

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:46:42 »

เป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับ

แต่ผมว่า สำหรับเมืองไทยเราคงไม่เร็วที่จะได้ใช้เทคโนโลยีนี้ เพราะบ้านเราค่ายรถญี่ปุ่นคุมไว้หมด คงไม่ง่ายที่จะเปลี่ยนแปลงครับ

อีกอย่างเราไม่มีเทคโนฯเป็นของตัวเอง นอกจากรับจ้างผลิต ยังไงราคาตัวรถไม่มีทางอยู่ในระดับที่คนทั่วไปจะซื้อหามาใช้ได้ง่ายๆ ภายใน 5 ปี แน่นอนครับ เพียงแต่อาจจะได้เห็นความชัดเจนว่าจะไปทางไหน อย่างไรมากกว่า ผมมองว่ามันจะเป็นเทคโนโลยี่ที่สุดท้ายจะโดนก้าวข้ามไปแบบไม่มีอะไรเหลือเลย

คล้ายๆยุคที่เราเปลี่ยนจากวีดีโอ ----> Laser Disc  แล้วซักพัก DVD ก็ตามมา ผมมองว่า รถไฮบริดก็คงไม่ต่างจาก Laser Disc ในท้ายที่สุดครับ
ผมเห็นด้วยครับ ในกรณีที่ผมเขียนว่าห้าปี หมายถึงห้าปีนี้จีนจะพัฒนาระบมอเต่อไฟฟ้าของตัวเองได้ดีพอควรในราคาที่เป็นสินค้าแมสได้
วันนี้จีนได้แสดงให้เห็นแล้วว่าทำใด้ในราคาที่ไม่แพงและคุณภาพใช้ได้ บริษัทอื่นๆของโลกก็ย่อมทำได้เช่นกัน มันจะเป็นตัวเปลี่ยนเทรนของโลกว่า รถในอนาคตเป็นมอเต่อไฟฟ้าแน่นอนไม่ใช้ไฮบริด เมื่อทุกคนเห็นเทรนและความเป็นไปได้แล้ว คงไม่มีบริษทใหนโง่ที่จะไปมั่วเสียเวลาพัฒนารถไฮบริดที่จะมหดอนาคตในห้าปีนี้แน่นอน

ประเทศไทยคงไม่ใด้ใช้รถมอเต่อไฟฟ้าในห้าปีนี้ แต่รถไฮบริดจะตายในห้าปีนี้แหล่ะครับ มันจบแล้ว

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:47:56 »
กุญแจมันอยู่ที่

วิทยาการแบตเตอรี่
ราคาของแบต
จำนวนของสถานีเติมไฟหรือสลับแบต
ปริมาณอุปสงค์ที่ทำให้ต้นทุนการผลิตลดลง

จะกระโดดไปรถไฟฟ้าเลยมันแทบเป็นไปไม่ได้
ผมจึงเชื่อว่าไฮบริดเป็นทางผ่าน แต่ทางผ่านเส้นนี้จะยาวแค่ไหน มันอยู่ที่สี่อย่างที่ผมยกมา  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 12:49:31 โดย h22a »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:56:37 »
ประเทศเราใช้รถนานมาก มิซู e car ยังวิ่งเกลื่อนถนน

แล้วจะมีคนอยากซื้อHV มือ2 สักกี่คน

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 13:12:28 »
ยี่ห้อตลาด ซื้อมาล้านหก ใช้ไปไม่ถึงห้าปี ขายได้หกแสน รถใช้ดีครับ ไม่เสียจุกจิกกวนใจด้วย แต่คันเดียวพอครับ

ส่วนคุณ จขกท เห็นต่าง อยากใช้ก็ซื้อมาใช้เลยครับ ไม่ต้องมี "แต่"หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 13:17:55 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 13:18:57 »
ยี่ห้อตลาด ซื้อมาล้านหก ใช้ไปไม่ถึงห้าปี ขายได้หกแสน รถใช้ดีครับ ไม่เสียจุกจิกกวนใจด้วย แต่คันเดียวพอครับ

ส่วนคุณ จขกท เห็นต่าง อยากใช้ก็ซื้อมาใช้เลยสิครับ

นี่แหละเหตุผลหลักที่ผมไม่เอาhybrid ประหยัดน้ำมันไม่คุ้มกับส่วนต่างอะไหล่ในระยะยาว และส่วนต่างราคาที่ตกไป

ไม่ใช่ว่ามันไม่ดี แต่เงินแต่ละบาทไม่ได้หามาง่ายๆ

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 13:35:09 »
ไฮบริดเป็นเทรนด์ล้าหลังสำหรับโลกไปแล้วครับ หลังจากที่มี Tesla เกิดขึ้นมา

... แต่ ประเทศไทยดูทรงแล้วคงต้องตามหลังชาวบ้านเขาไปซัก 20-30ปี ไม่งั้นไฟได้ตกวันเว้นวันแน่

จริงคับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:00:15 »
ผมว่า Hybrid อนาคต จะไม่ใช่เทคโนโลยีของรถทั่วๆไป  แต่จะเป็นตลาด Super Car , Hyper Car ซะมากกว่า

ดูจาก Laferrari , Mclaren P1 , Porsche 918 Spyder ล้วนไปในแนวทางนั้นกันหมดเลย

หรือจะใส่ Turbo + Hybrid มันก็เป็นไปได้ทั้งนั้น แบบ  P1  (ใส่เพราะเทอรโบลงไปก็แล้ว แต่ยังแรงด้วย Hybrid ได้อีก)

เพราะเครื่อง  Turbo มันเสียงห่วยนะ  ถ้าว่ากันจริงๆ  อีกหน่อยผมว่าตัวต่อไปจาก  Aventador มันน่าจะเป็น v12 Hybrid ผมนึกภาพแลมโบเสียง Audi V8 ไม่ออกจริงๆ มันไม่ใช่อะ  หรือดูจาก Bentley V8 ที่เสียงไม่ได้เรื่องอีก

ส่วนตัวผม  ถ้าอยากรักโลก  ผมเห็นด้วยกับ Toyota Mirai มากกว่านะ  เติมก็ไว  วิ่งไกลใช้ได้  แถมแบตเตอรี่ก็ไม่เสื่อมตามอายุด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:03:37 »
อยากให้จขกท. ไปลองซื้อมาใช้ดูเลยครับ

แล้วจะเข้าใจทำไมคนถึงเข็ดกับ HV ผมก็คนนึงล่ะ
ของผมซื้อมา 4 ล้าน ใช้ไม่ถึงปี เหลือ 2.5 ล้าน
ไม่เอา HV อีกเด็ดขาดชั่วชีวิตนี้ครับ ยอมจ่ายแพง
ซื้อรถเครื่องยนต์ที่ประหยัดน้ำมันได้แค่นิดหน่อย
ดีกว่าซื้อ HV ที่ประหยัดแค่ค่าน้ำมัน นอกนั้นไม่เลย

ถ้าจขกท. ใช้แล้วจะเข้าใจเลยครับอารมณ์ตอนขาย
ที่แทบจะยกมือไหว้คนมาซื้อ โดนกดราคายับเยิน
แล้วจะเข้าใจทุกอย่างเองครับผม

ปล.ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ แต่การยอมรับบ้านเรามันไม่ได้เอาซะเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:11:42 »
มันก็ประมาณนั้นจริงครับ

ส่วนตัวก็มีได้ใช้บ้าง ผมมองว่ามันยังเป็นเทรนปัจจุบันอยู่ ส่วนไฟฟ้าล้วนยังเป็นแค่อนาคตที่ไม่ไกลเกินไปนัก

ราคาขายต่อก็จริงอย่างเค้าว่า แต่บางทีตามเต้นท์ก็เป็นอย่างนั้น ตอนซื้อเข้าก็บอกอะไหล่แพง แต่ตอนปล่อยออกมักจะบอกว่าประหยัดน้ำมันโก่งราคาเราอีก 555

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:12:49 »
ดูอัตรสิ้นเปลืองเชื้อเพลงของรถเหล่านี้แล้วน่าใช้มาก โดยเฉพาะการรับประกัน 10 ปี
คนน้อยคนนักที่จะใช้รถถึง 10 ปี เราคนนึงแล่ะถ้ามันได้ 10 ปีจริง พังก็ไม่เสียใจแล้วแล่ะค่ะ

ปล. ถามว่าจะซื้อ เอ๊กเทรลมั้ย ตอบเลย รถนิสสันดีมาก ถึงจะมีเงินซื้อรถอีก ก็คงไม่ข้องแวะรถนิสสันอีกแน่นอน จากใจสาวกนิสสัน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:40:33 »
ผมว่า Hybrid อนาคต จะไม่ใช่เทคโนโลยีของรถทั่วๆไป  แต่จะเป็นตลาด Super Car , Hyper Car ซะมากกว่า

ดูจาก Laferrari , Mclaren P1 , Porsche 918 Spyder ล้วนไปในแนวทางนั้นกันหมดเลย

หรือจะใส่ Turbo + Hybrid มันก็เป็นไปได้ทั้งนั้น แบบ  P1  (ใส่เพราะเทอรโบลงไปก็แล้ว แต่ยังแรงด้วย Hybrid ได้อีก)

เพราะเครื่อง  Turbo มันเสียงห่วยนะ  ถ้าว่ากันจริงๆ  อีกหน่อยผมว่าตัวต่อไปจาก  Aventador มันน่าจะเป็น v12 Hybrid ผมนึกภาพแลมโบเสียง Audi V8 ไม่ออกจริงๆ มันไม่ใช่อะ  หรือดูจาก Bentley V8 ที่เสียงไม่ได้เรื่องอีก

ส่วนตัวผม  ถ้าอยากรักโลก  ผมเห็นด้วยกับ Toyota Mirai มากกว่านะ  เติมก็ไว  วิ่งไกลใช้ได้  แถมแบตเตอรี่ก็ไม่เสื่อมตามอายุด้วย
อันนี้ผมเห็นด้วยมากๆครับเอามอเตอร์ไปใช้ทำเรื่องความแรงและไม่ใช้เทอร์โบ สำหรับรถ supecar ทำได้ดีครับเพราะเสียงจะยังเพราะซึ่งรถ supercar เรื่องนี้เปนเรื่องสำคัญเลยล่ะ เพราะตอนนี้ 488GTB + NSX ใหม่ โดนกระแสจากต่างประเทศว่ายังไงอรรถรสมันก้ไม่ใช่ครับ กลับมาเรื่อง จขกท ผมกำลังจะตั้งกระทู้เรื่องนี้พอดีเลย เรื่องซ่อมแพง อะไหล่แพงแน่นอนส่งผลกระทบกับเรื่องราคาขายต่อแหงๆเพราะมีผลกับความเชื่อสำหรับคนไทย เรื่องว่ามันเป็นรถที่จะเปนต่อไปในอนาคตอันนี้ถึงตอนนี้ไม่ใช่ละครับถ้ากับรถแรงๆหรือsupercar ใช่ครับแต่กับรถใช้งานประจำจะชะลอลงทั่วโลกเพราะเกิดรถแบบ tesla ขึ้นมาส่วนสำหรับเมืองไทยผมกลัวว่ามันจะหายไปจากวงการรถเลยล่ะครับเพราะตอนนี้ Honda กีมีแค่ G9 HV แล้วซึ่งยอดอะพอได้แต่ฮอนด้าดูเหมือนไม่พอใจแล้วก้ยกเลิกโครงการสำหรับ jazz city HRV ไปหมดแล้ว ส่วน toyota ที่เคยโชว์เทคโนโลยีนี้สุดๆก้เหลือแค่ camry hv กับ alphard ส่วน prius ตัวใหม่ก้ไม่มาแน่ๆและก้มี x trail นี่ล่ะครับที่มาใหม่แต่ผมชอบอย่างนึง nissan ขายราคาไม่แพงแบบนี้โดนใจครับ ไม่ใช่แบบอีก 2 ค่ายที่ราคาต่างกันจนทำให้คนซื้อต้องคิด ผมเลยมองว่าอนาคตรถรุ่นต่อๆไปคงมีโอกาสน้อยสำหรับ HV ในประเทศเราอะนะครับ ส่วนญี่ปุ่นคงได้อยู่อีกหลายปีล่ะมันเหมาะกับบ้านเค้า ผมจะยกตัวอย่างๆบ้านผมมี G9 อยู่ 2 คันๆนึงเปนรุ่น 2.0 ราคา 1.3 นิดๆกับอีกคัน HV tech 1.89 เอาราคาตั้งนะครับยังไม่ลด ส่วนต่างอยู่ประมาน 5แสนกว่าเลย ผมใช้ทั้ง 2 คันเปนประจำนะครับ โอเคเรื่องออปชั่นต่างๆแน่นอนล่ะผมให้ไปเลย 2แสนพอได้มั้ยไม่รู้ ผมว่าไม่ถึงหรอก adaptive cruise(อันนี้ชอบมาก) 555 กล้องมองข้าง ซันรูฟ เบรคเอง ไรประมาณนี้ก้ถือว่าโอเคอยู่แต่ส่วนต่างอีก 3แสนเนี่ยมันมากไปครับสำหรับคนจะตัดสินใจจะซื้อ แน่นอน HV แรงกว่าแบบขับไปนอนรอได้เลยอัตราเร่งต่างกันเว่อร์เลย แต่พอขับเร็วมันก้ไม่ประหยัดล่ะครับพอๆกับ 2.0 ธรรมดาเลย อ่ะเคยมีคนถามผมว่าแล้วถ้าขับช้าล่ะ โอเคครับถ้าขับอยู่ในเมือง ทำงาน อโศก สาธร ไรเงี้ยเวิคเลยประหยัดกว่า 2.0เยอะ แต่ผมคิดว่าคนที่จะซื้อรถ accord x trail camry มาใช้ประจำยังไงก้ต้องใช้วิ่งทางไกลครับ ไม่ได้บอกว่าไม่มีนะครับที่ใช้ในเมืองอย่างเดียวแต่มันน้อยมาก แล้วถึงขนาดแบตเตมหรือเกือบเตมเครื่องยนต์ติดง่ายมากอันนี้ Accord นะที่ว่าติดยากแล้วต้องแบบแทบไม่เหยียบอะครับส่วน x trail หนักกว่าอีกครับผมเคยไปลองมาแล้วติดง่ายมากๆ x trail นี่ทำใจได้เลยครับประหยัดกว่า 2.0 ไม่เยอะแน่นอนแต่อัตราเร่งดีคับ อ่ะแล้วถ้าเป็นสายซิ่งล่ะจะเหมาะกับไฮบริดมั้ยมันแรงหนิน่าจะเวิค ใช่ครับมันเร่งแรง ขับมุดมัน สนุกครับแต่ถ้าไม่ใช่ BMW Porsche MB ไรพวกนี้จะโดนล้อคความเร็วหมดนะครับอย่าง G9 ก้โดนที่ 190 ไม่ถึง 200 แน่ๆเพราะฉะนั้นมันก้ยังไม่สะใจขาซิ่งอยู่ดี คือสรุปง่ายๆว่าขับให้มันรู้สึกคุ้มยากจริงๆครับ อีกอย่างคนขับไฮบริดถ้าจะให้ประหยัดต้องเบรคบ่อยๆนะครับ ถ้าขับเนียนๆเหยียบผ่อนก้ยกผมบอกเลยแบตชาจนานมาก ถ้าสนใจ x trail อยู่ผมเชียร์ไฮบริดครับเอาเลยเพราะราคาน่าโดนมากครับ ยินดีล่วงหน้าเลยครับ สาเหตุที่ถามว่าทำไมยอดสูงก้เพราะมันไม่ได้แพงไปกว่ารุ่นเบนซินครับ ลอง Camry Accord หรือรุ่นไหนๆขายแบบ x trail ผมว่ายอดก้กระเตื้องขึ้นเหมือนกันครับเพราะมันจะกลายเป็นเหมือนทางเลือกที่ไม่จำเป็นต้องเพิ่มเงินเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 14:43:13 โดย AkE »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 15:22:00 »
ถ้าราคามันตกสาดเสียเทเสียขนาดนี้
หากซื้อมือ 2 สภาพดีๆ วิ่งไม่เยอะจะคุ้มไหมครับ
ผมเห็น Camry HV 2012 วิ่งไม่กี่หมื่น ราคา 7 ปลาย-8ต้น หลายคัน
ราคาครึ่งเดียวของรถใหม่เลย เรียกได้ว่าราคาในตลาดมือ 2 พอๆ กับ 2.0G แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 15:37:26 »
ถ้าราคามันตกสาดเสียเทเสียขนาดนี้
หากซื้อมือ 2 สภาพดีๆ วิ่งไม่เยอะจะคุ้มไหมครับ
ผมเห็น Camry HV 2012 วิ่งไม่กี่หมื่น ราคา 7 ปลาย-8ต้น หลายคัน
ราคาครึ่งเดียวของรถใหม่เลย เรียกได้ว่าราคาในตลาดมือ 2 พอๆ กับ 2.0G แล้ว
ดูคันที่โอเค ซื้อมาใช้ซัก ไม่เกิน 5 ปีผมว่าได้นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 16:14:14 »

เหอๆ ที่โรงงานผมขายไปคันหนึ่งเป็นแคมรี่ไฮบริคตัวแรก ก่อนขาย 2-3 เดือนเปลี่ยนแบทไปแสนหนึ่ง
เต้นมาซื้อไป 4 แสนต้นๆเอง ตั้งแต่นั้นที่ โรงงานไม่ซื็อรถไฮบริทมาใช้อีกเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 16:18:42 »
หาคนเล่นต่อยากครับสำหรับไฮบริด ราคาก็ตกกระจายเลย

ออฟไลน์ argentina

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 16:37:05 »

เห็นด้วยเด้อ  8)
ถ้านำเข้ามาใครจะเป็นคนแรกที่จะขับ(ซื้อใช้)ครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 16:47:38 »
อยากให้จขกท. ไปลองซื้อมาใช้ดูเลยครับ

แล้วจะเข้าใจทำไมคนถึงเข็ดกับ HV ผมก็คนนึงล่ะ
ของผมซื้อมา 4 ล้าน ใช้ไม่ถึงปี เหลือ 2.5 ล้าน
ไม่เอา HV อีกเด็ดขาดชั่วชีวิตนี้ครับ ยอมจ่ายแพง
ซื้อรถเครื่องยนต์ที่ประหยัดน้ำมันได้แค่นิดหน่อย
ดีกว่าซื้อ HV ที่ประหยัดแค่ค่าน้ำมัน นอกนั้นไม่เลย

ถ้าจขกท. ใช้แล้วจะเข้าใจเลยครับอารมณ์ตอนขาย
ที่แทบจะยกมือไหว้คนมาซื้อ โดนกดราคายับเยิน
แล้วจะเข้าใจทุกอย่างเองครับผม

ปล.ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ แต่การยอมรับบ้านเรามันไม่ได้เอาซะเลย
ขายที ไม่ใช่แค่ราคาเน่าอยากเดียว แทบจะต้องยกมือไหว้คนซื้อเลยอย่างที่บอก
อยากให้จขกทซื้อมาใช้ดูครับ แล้วจะเข้าใจหัวอกคนที่เคยใช้
อย่าแค่พูดว่า "อยากใช้ แต่ บลาๆๆ"

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 17:01:27 »
ผมใช้รถ hv มา 3 คันแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยซักคันแปลกทำไมคนถึงกลัวกัน
ทั้งๆที่ แบตเตอร์รี่ ประกัน 10 ปี อินเวอร์เตอร์ ประกัน 15 ปี  :-X :-X

รถยี่ห้ออะไรครับที่ inverter รับประกัน 15 ปี

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 17:27:43 »
ผมบ่นแต่ก็ซื้อครับหนีไม่พ้นยอมรับว่าขับดีทีเดียวกลัวเรื่องจุกจิกนี่แหละ
ถ้าดีก็จะใช้อีกครับรอดูคันนี้ก่อน Alphard hv 2015 ในเมือง 13 โลลิตรผมพอใจละครับ

ส่วนเรื่องซ่อมหลังจากนี้มันแพร่หลายมากขึ้นค่าซ่อมค่าอะไหล่น่าตะถูกลงบ้างแหละครับ
อารมณ์เหมือนซื้อทีวีเทคโนโลยีใหม่ๆพอเริ่มนิ่งราคาถูกลงอะไหล่ถูกลง

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 17:54:05 »
Prius ครับถ้าอัพ Software ใหม่รับประกัน อินเวอร์เตอร์ 15 ปี ครับ

รถยี่ห้ออะไรครับที่ inverter รับประกัน 15 ปี
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 17:57:28 »

- คุณรู้ไหมว่ารถไฟฟ้ายี่ห้อที่คุณว่าน่ะประวัติมันคือถ้าโดนชนแบตมันจะระเบิดเป็นลูกโซ่ฌาปนกิจรถให้เสร็จสรรพเรียบร้อยเลย แล้วตอนนี้มีบริษัทนึงในไทยพยายามเอามาขายให้ขสมก.ในราคาคันละ16ล้าน ในขณะที่รถเมล์ Benz แบบพื้นต่ำประกอบในไทย ใช้น้ำมันดีเซลเป็นเชื้อเพลิงราคาคันละประมาณ 6 ล้านบาท ส่วนรถเมล์จีนแบบใช้แก๊สคันละประมาณ4ล้านกว่าๆ =_=

- รถเมล์จีนที่ตอนนี้นิยมใช้กันเพราะมันส่งมอบได้เร็ว แต่ระยะยาวปัญหาเยอะ คุณลองไปดูที่ศูนย์รถเมล์จีนแถวถนนกิ่งแก้วดูครับ จอดตายเป็นซากเยอะมากทั้งที่รถอายุไม่กี่ปี

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 18:06:08 »
ชอบก็ซื้อได้ครับ เรื่องหมดยุคคงไม่ทันหมดยุคหรอกครับ รถเก่า7-8 ปีก็ขายไปก่อนแล้ว

แต่ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า เทคโนโลยีคนละอย่างกันกับ Camry Accord ที่เป็นเครื่อง Atkinson ราคาถึงได้ต่างกันมากขนาดนี้

และก็อย่าคาดหวังเรื่องประหยัดน้ำมันจากเครื่อง2.0 ของ X-Trail มากนัก ผมเองก็รอลุ้นผลเทสอยู่ ถ้าออกมา 17-18 ก็อาจจะสน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 18:47:28 »
1. แบตเตอรี่รับประกัน 10 ปี หลัง 10 ปีทำอย่างไรต่อ แบตลูกละเท่าไหร่
2. Inverter รับประกัน 15 ปี หลัง 15 ปีทำอย่างไรต่อ ลูกละเท่าไหร่
3. ตัวมอเตอร์ขับเคลื่อนรับประกันกี่ปี
4. อย่าลืมองค์ประกอบอื่นๆที่รถไฮบริดมีไม่เหมือนกับรถเบนซิน แบตหมดจัมพ์ได้มั้ย? Regenerative Braking รับประกันด้วยมั้ย?

ดังนั้นเวลาคนถามผมเรื่องรถไฮบริด ผมจะถามก่อนเลยว่าใช้ 5 ปีขายหรือเปล่า ถ้าใช่ ทำใจได้มั้ยกับราคาขายต่อตก
และมันจะตกอยู่อย่างนั้นเพราะคนไทยส่วนมากที่ไม่ได้เล่นรถกลัวไฮบริด ราคาก็ร่วงเป็นธรรมดา ถ้าทำใจได้
ให้คิดซะว่าซื้อไฮบริดเพื่อได้พิสัยการวิ่งที่ไกล ซื้อไฮบริดเพื่อขับเข้าบ้านกลางคืนเงียบๆได้ ซื้อไฮบริดเพื่อแรงบิดที่ดี
สวนทางกับความประหยัด

แต่ถ้าใครใช้รถระดับ 10 ปีขึ้นไป ผมมักจะไม่แนะให้เล่นไฮบริด ทำไม? Toyota ที่ว่าสร้างระบบไฮบริดได้ทนทานสุด
ก็ยังมีปัญหาเป็นระยะ Camry Hybrid ของตาเอก Backseat Driver แบตเตอรี่ชาร์จช้าและหมดเร็วพอผ่าน 5 ปี
แบตเตอรี่ Prius ของคุณกี้คนอ่านเว็บเราจิมมี่ประสานงานทำเรื่องเคลมไป ปั๊ม ABS ของ Camry Hybrid
คุณรู้ไหมว่าลูกละเท่าไหร่? คำถามพวกนี้คุณบอกได้ว่าก็มีประกันก็เคลมไปสิ..คำถามคือสำหรับคนที่ใช้รถเกิน 10 ปี
ชีวิตตอนนั้นคงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ขายต่อมือสองคนก็ไม่อยากใช้

ส่วนตัวผมมองว่าไฮบริดไม่ใช่สิ่งที่แย่ แต่ต้องเลือกว่ามันเหมาะกับเราหรือไม่ เหมือนเราปวดหัวเรากินไทลินอลได้
แต่ถ้าแมวปวดหัว คุณให้มันกินไทลินอลมันก็ตายห่า เราต้องเลือกใช้ในสิ่งที่มันไม่ฆ่าเราในอนาคต และรูปแบบชีวิต
ของเรามันก็ไม่เหมือนกับคนอื่นๆทุกคนเสมอไป ผมชอบรถไฮบริดหลายรุ่น แต่ถ้าให้ซื้อใช้ผมขอบาย เพราะรถแต่ละคัน
ผมซื้อมาใช้ 10 ปีขึ้นไป บางคันในบ้าน 23 ปีแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8