ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม รถผลิตขายในไทยถึงเอาหมอนรองศีรษะตรงกลางแถวหลังออกละ ทำไม  (อ่าน 6520 ครั้ง)

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
สังเกตมานานแล้วทุกค่าย พอผลิตขายในไทยเอาหมอนรองหัวตรงกลางแถวหลังออกหมด
โอเคว่าอาจจะไม่ได้ใช้นั่งบ่อยก็จริง แต่บางครั้งถ้านั่งกันเต็มก็เห็นใจคนตรงกลางที่ไม่มีหมอนรองหัว
จะหลับก็เอนหัวไปทางซ้ายที ขวาที น่าสงสารมักมาก
เดี๊ยนว่าไม่แฟร์นะที่ตัดอุปกรณ์ง่ายๆ แบบนี้ออก

แล้วทำไมพอทำขายฝรั่งถึงทำหมอนรองหัวตรงกลางให้ได้ มีให้ตั้งแต่รถเล็กไปรถใหญ่
อย่างมาร์ชที่เปิดตัวในงานวันก่อนยังมีหมอนรองหัวตรงกลางแถวหลังเลย และเดี๋ยวพนันได้ว่าของไทยเอาออกแน่นอน
หรือแม้แ่ต่มาสด้าสอง แจ๊ซ ยาริส ซีิวิึค มาสด้าสาม ทีด้า โฟกัส อ๊อพตร้า เมืองนอกก็มีให้แต่ของไทยเอาออก
ทำไมคนไืทยตัวใหญ่กว่าฝรั่งเหรอ ที่ฝรั่งละืทำให้ได้  ตัวแต่ละคนทั้ง ช และ ญ ก็สุงใหญ่ทั้งนั้นนั่งสี่ก็เต็มแล้ว
แต่คนไทยตัวเล็กๆ น่ารักกำลังดี นั่งห้าคนสบายๆ ดันเอาออก  รมเสีย ว่ามิคะ

alzeto

หนูคิดว่า  ที่เอาตรงกลางออก มีสองแง่ค่ะ
เรื่องแรกก็คือต้นทุน (แต่มันจะกี่บาทคะ )
กับเรื่องที่สอง พอเอาออก มันจะเหมือนด้านท้ายโล่งๆ กว้างๆ นะคะ   เพราะสมัยก่อนรถญี่ปุ่น บางรุ่นนี่หมอนติดกับเบาะหลังเลยนี่คะ ซีวิคเอย โคโรลล่าเลย

ยิ่งอันหลังไม่ต้องพูดถึงค่ะ สมัยสามห่วง นี่ ไปดูเบาะหลังรุ่นถูกได้ คนสมัยนั้น เห็นรถรุ่นปัจจุบันน้ำตาคงไหลพราก นึกว่าเบาะแคป

แต่เวลาอยู่เาะกลางก็ดีนะคะ  เวลาคนหล่อๆนั่งข้างๆ จะได้แอ๊บ ไปซบได้ค่ะ 

Ringoค่ะ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
คงต้องการเอาใจวัยรุ่นไทย เห็นชอบซบกันจังเบยเปิดโอกาสให้ได้หลับซบกันบนรถ ซบซ้ายที ซบขวาที

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เรื่องต้นทุนก็เรื่องนึง เรื่องคู่แข่งแวดล้อมก็เรื่องนึงครับ ตอนแรก แอคคอร์ด G7 ยังไม่มีเลย ปล่อยให้แคมรี่มีไปก่อนตั้งโฉมสองโฉม
แล้วก็โคโรลล่า ที่นำเข้ามาเป็นรายแรกในกลุ่ม แลนเซอร์เลยไม่ตัดออก อีกเดี๋ยวผมว่า b segment ก็ใส่ให้แล้วล่ะครับ ใครจะเริ่ม

อ้อ เรื่องนี้ BMW E46 ก็ยังไม่มีเลยนี่

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
เรื่องนี้ honda ตาม toyota แฮะ

ที่จริง มันเป็นเรื่องของความปลอดภัยเวลาโดนชนด้านหลังด้วยน่ะครับ
รถเมืองไทยน่าจะใส่มาให้ครบ ๆ ดี ๆ นะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ JIRATH

นั่นนะสิครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
แต่ TEANA มีมาให้น๊าคร๊าบ....ปลอดภัยหายห่วง อิอิ

ส่วน B- segment น่าจะมีมาให้มันครบๆนะคับโดยเฉพาะรถ Hatchback ทั้งหลาย

เพราะแรงที่ส่งมาถึงผู้โดยสารเวลาโดนชนท้ายน่าจะมากกว่า sedan น๊า

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Lancer EX แกเอาไปใส่เป็น Option ซะงั้นอ่ะ

มีที่ GLS-Ltd กับ GT เท่าั้นั้น รุ่นต่ำกว่านี้ไม่มี

น่าให้มาให้หมดนะ แค่หมอนเอง!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Lancer EX แกเอาไปใส่เป็น Option ซะงั้นอ่ะ

มีที่ GLS-Ltd กับ GT เท่าั้นั้น รุ่นต่ำกว่านี้ไม่มี

น่าให้มาให้หมดนะ แค่หมอนเอง!
พอจำได้ว่ามีอีกเจ้านึงที่ทำเหมือนกันครับ

เดี๊ยนเอง

รถรุ่นขนาดกลางแบบคัมรี่ แอคคอร์ส เทียน่า นี่มีหมดคะ
แต่ไม่เข้าใจทำไมในรถเล็กรองลงมาถึงไม่ใส่มาให้บ้างละ จะอ้างว่ามันเล็กกว่าระดับเทียน่า
แล้วทำไมตอนทำขายนอกใส่ให้ได้ละ ถูกมิ อย่างระดับซีวิคนี่นั่งห้าคนได้สบายๆ ก็ไม่ใส่
มีแต่อัลติสนี้แหละที่มีให้ทุกรุ่น
ยิ่งรถระดับเล็กลงมาอีกคงยากที่จะใส่ให้ หรือกว่าจะมีก็คงอีกนาน  เหออออออออ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มีอีกรุ่นที่มี Wish 2.0S 7Seat ไงครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kritphakhin

ติดตามครับ.....อยากรู้ด้วยคนครับ.......

jaesz

จริง ๆ ด้วยแฮะ ผมก็เพิ่งสังเกตนะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าผมอยู่ในฐานะผู้โดยสาร ผมเห็นด้วยคับ
แต่พอผมอยู่ในฐานะคนชับ ผมไม่เห็นด้วยนะ

ถ้าเราคิดออกมาในรูปแบบ 2 ฐานะ
- ผู้โดยสาร ก็อยากจะได้พิงหัวได้สบายๆ ไม่ไปซบไหล่ใคร
- คนขับ ก็อยากจะถอยหลังได้สะดวกหน่อย ไม่มีอะไรบัง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

เดี๊ยนเอง

ถ้าผมอยู่ในฐานะผู้โดยสาร ผมเห็นด้วยคับ
แต่พอผมอยู่ในฐานะคนชับ ผมไม่เห็นด้วยนะ

ถ้าเราคิดออกมาในรูปแบบ 2 ฐานะ
- ผู้โดยสาร ก็อยากจะได้พิงหัวได้สบายๆ ไม่ไปซบไหล่ใคร
- คนขับ ก็อยากจะถอยหลังได้สะดวกหน่อย ไม่มีอะไรบัง

แต่เดี๋ยวนี้รถเก๋งซีดานก็ทำเบาะรองศีรษะแบบทรงตัวแอลเหมือนในรถห้าประตูแล้วนะ
เพราะนั้นเรื่องบังหรือไม่บังนี่ไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่นะคะ