ผู้เขียน หัวข้อ: Accord ป้ายแดงได้ 10 กว่าวันต้องรื้อคอนโซลแล้ว เซ็งมากกก  (อ่าน 13832 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxtone

• Newbie
  • *
เป็นแฟนฮอนด้ามาตลอดใช้มาสองคันก่อนหน้านี้ก็ไม่มีปัญหา ล่าสุดออก Accord 2.0el ป้ายแดงมาได้แค่สิบกว่าวัน มีเสียงกุกกักที่คอนโซลหน้าซ้ายเวลาวิ่งผ่านถนนขรุขระหรือรอยต่อถนนน่ารำคาญมาก  เอาเข้าศูนย์สรุปวันนี้ช่างโทรมาบอกต้องรื้อคอนโซล เซ็งมากกก นึกสงสัยเค้าไม่มี QC กันเลยหรอ แม้แต่ช่างที่นั่งไปด้วยกันตอนทดสอบยังบอกว่าน่าจะ QC เจอนะ ปล่อยมาได้ยังไง  นี่ไม่รู้รื้อแล้วจะหายมั้ย โคตรเซ็งเลย  คงเป็นฮอนด้าคันสุดท้ายละครับถ้างานประกอบเป็นแบบนี่ เฮ้อออ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มีทุกยี่ห้อครับ อาการแบบนี้ อยู่ที่ว่าจะแจ็คพ็อตเมื่อไรแค่นั้นเอง

ถ้าไม่อยากเจออาการต้องซื้อรถมือสองครับ แบบปีใหม่ๆ ลองรถก่อน ถ้าปกติก็น่าจะปกติยาวๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

Accord G8 คันเก่าผมก็เคยเป็นนะครับอาการนี้มันเกิดจากตัวกลอนล็อคเก๊ะเก็บของฝั่งคนนั่งมันห่างไปวิ่งทางขรุขระเลยมีเสียงดัง ต้องตั้งกลอนล็อคใหม่ให้ชิดขึ้นเสียงหายไปเลย

ออฟไลน์ AkE

เสียใจด้วยคับ ผมไม่เคยเจอเลย G9 ทั้ง 2 คันปกติดีหมดครับ รุ่นก่อนๆก้ไม่เจอปัญหา QC คับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
อาจจะหลุด QC จริงๆ

แต่ผมว่า ปัจจุบัน มาตรฐาน QC ต่ำลงมาก และ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อ

รุ่นเล็ก ราคา 3 ล้าน ก็ไม่เว้น มีเสียงดังก๊อกแก๊กที่ประตู เสียงลมที่ความเร็ว 120

รุ่นกลาง ราคา 3 กลางๆ ไป เกือบ 4 ล้าน มีอาการสะดุด กระตุก

รุ่นใหญ่ๆ ราคาเฉียด 6 ล้าน ก็ยังโดน งานประกอบไม่เนียน รอยต่อคอนโซลกับขอบประตู เหลื่อมจนน่าเกลียด รอยต่อตัวถังท้ายรถ รอยต่อเสากระจกหน้า เหลื่อมๆไม่สนิท

เป็นคันสองคันอาจจะหลุด QC นี่เป็นกันหลายคันในคลับ

เมืองนอกคงได้รับการดูแลที่ดีกว่า ถ้าเกิดเหตุแบบนี้ เพราะ หน่วยงานเขาจริงจัง เห็นผู้บริโภคเป็นสำคัญ

แต่นี่เมืองไทย เห็นเงิน เห็นเจ้าของกิจการใหญ่ๆ เห็นอำนาจเป็นสำคัญ คนทั่วๆไป ก็หาเงินให้เก่งๆกันต่อไป เพื่อจะได้ใช้รถดีๆ

สงสัยสมัยนี้ อยากได้รถดีๆ อาจจะต้อง หลักสิบล้าน ขึ้นแล้ว :'(

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ testmaster

ทำใจครับสมัย city ผมก็โดนแต่ถ้าเค้าทำทีเดียวแล้วหายก็จบครับอย่าไปคิดมากดีกว่าปล่อยมันดังนะผมว่า

ออฟไลน์ Tui_PSG

มีโอกาสเกิดทุกยี่ห้อครับ ขอให้ทีเดียวจบครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รื้อก็รื้อครับ แค่ขอให้รื้อแล้วมันหายก็พอ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nonp

ถ้าเคยเข้าไปเห็นไลน์ประกอบรถยนต์
บอกได้เลยว่าถ้าในจุดที่ลึกๆ แบบในคอนโซล
มันมองเห็นและเช็คได้ยากมากๆครับ

ออฟไลน์ O_o"

ขอให้หาสาเหตุเจอครับ ทีเดียวจบ  :D :D :D

ออฟไลน์ ps000000

เซ็งแทน

ออฟไลน์ Volta

เป็นทุกยี่ห้อครับ
- pajero sport เพิ่งซื้อได้ 2 เดือน พบปัญหาพวงมาลัยคลอน
- esport 9 เดือน มีแก๊กๆตรงเสาบีด้านซ้าย , มีเสียงเกรกๆเวลาเปิดเพลงตรงทวีตเตอร์ขวา

ทำใจครับ ค่อยๆแก้กันไปครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ choomodify

G9 ของผมตอนนี้ ดังทั้งคันละครับ ทำใจ ทนใช้ไป เด่วมีตังค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ whoami

ถ้าเทียบกันระหว่างค่ายใหญ่อย่างโตกับฮอน

โตงานประกอบ รวมทั้งการพ่นสีจากโรงงาน ดีกว่าฮอนอยู่พอสมควรเลยครับ

และถ้าพูดถึงมาตรฐานการประกอบผมว่าคงดีสุดในรถญี่ปุ่นบ้านๆที่ขายในบ้านเราแล้ว

ไม่ได้พูดลอยๆเทียบเอาจากรถที่บ้านที่มีทั้งสองยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ nuntapon.s

G9ปัญหาเยอะจริงๆครับ  จากที่เคยใช้ฮอนมา3คันวิ่งสองแสนอัพทุกคันไม่เคยเคลมอะไรเลย  ใช้ไปสองแสนกว่าเพิ่งเคยเจอหม้อน้ำรั่วใบเดียวเลยมั่นใจมาก ultimate careก็ไม่ได้ซื้อแล้วดูคันผมดิ รายการที่เคลมแล้วกับราคาผมจดไว้ตามรูป 

นี่เคลมไม่เท่าไหร่ยางแท่นเครื่องไปอีกแล้ว ลูกรอกสายพานก็น้ำมันเยิ้มอีก  แร็คก็กลับมาดังอีกหลังจากเปลี่ยนไปรอบนึง  ว่าแต่ของ จขกท.แน่ใจเรื่องเสียงจากในคอลโซลเหรอครับ  กลัวรื้อฟรีอะครับ

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
ของผม 1 ปี 3 เดือน ยังปกติดีอยู่ครับ  แต่ตอนนี้ที่กลัวคือแบตจะไปตอนไหนเท่านั้นเอง   ::)
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ Tomz

อย่าว่าแต่ฮอนด้าเลย ขนาด เบ้นช์ ยังมีเลยเสียงกุกๆกักๆ 55555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Darkart

เป็นทุยี่ห้อ ทำใจและหาสาเหตุให้เจอครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
มีทุกยี่ห้อ แต่เรื่องแบบนี้ต้องยกให้ยี่ห้อนี่เลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ฮอนด้าก๊อกแก๊ก

คันก่อนผมแก้ปัญหาโดยการรื้อแดมป์ทั้งคัน เสียงก๊อกแก๊กหายหมด

ออฟไลน์ SM.

รื้อก็รื้อครับ แค่ขอให้รื้อแล้วมันหายก็พอ

ออฟไลน์ DriveOnly

อาจจะหลุด QC จริงๆ

แต่ผมว่า ปัจจุบัน มาตรฐาน QC ต่ำลงมาก และ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อ

รุ่นเล็ก ราคา 3 ล้าน ก็ไม่เว้น มีเสียงดังก๊อกแก๊กที่ประตู เสียงลมที่ความเร็ว 120

รุ่นกลาง ราคา 3 กลางๆ ไป เกือบ 4 ล้าน มีอาการสะดุด กระตุก

รุ่นใหญ่ๆ ราคาเฉียด 6 ล้าน ก็ยังโดน งานประกอบไม่เนียน รอยต่อคอนโซลกับขอบประตู เหลื่อมจนน่าเกลียด รอยต่อตัวถังท้ายรถ รอยต่อเสากระจกหน้า เหลื่อมๆไม่สนิท

เป็นคันสองคันอาจจะหลุด QC นี่เป็นกันหลายคันในคลับ

เมืองนอกคงได้รับการดูแลที่ดีกว่า ถ้าเกิดเหตุแบบนี้ เพราะ หน่วยงานเขาจริงจัง เห็นผู้บริโภคเป็นสำคัญ

แต่นี่เมืองไทย เห็นเงิน เห็นเจ้าของกิจการใหญ่ๆ เห็นอำนาจเป็นสำคัญ คนทั่วๆไป ก็หาเงินให้เก่งๆกันต่อไป เพื่อจะได้ใช้รถดีๆ

สงสัยสมัยนี้ อยากได้รถดีๆ อาจจะต้อง หลักสิบล้าน ขึ้นแล้ว :'(

ไม่ต้องบอกก็รู้เลยว่ายี่ห้ออะไร เพราะผมก็ใช้ และประสบปัญหาอยู่ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องQCกับการประกอบ ผมว่าฮอนด้าค่อนข้างแย่นะครับ
ถ้ารื้อแล้วหายก็ดีครับ ถ้าไม่หายจะเซ็งกว่า ขอให้หายครับ

ออฟไลน์ djunsri

• **
G9ใช้อยู่ครับรถผมดังบริเวณด้านหน้าซ้ายฝั่งคนนั้งตั้งแต่วันที่ออกรถแต่เสียงไม่ดังมากเลยไม่ได้ไปแก้อะไร  ทางขรุขระนิดหน่อยก็ดังครับ  แต่ถ้าถนนขรุขระมากจะมีดังมาจากประตูหลังด้านขวา แต่ถ้าทางเรียบกริ๊ปแบบถนนราดยางใหม่ๆจะไม่ดังครับ ไม่ได้เครมหรือแก้อะไรเพราะกลัวรื้อแล้วจะแก้ไม่จบและไปดังที่จุดอื่นแทน ใช้วิธีเปิดเพลงกลบเสียงไป และนานๆไปก็ชินครับไม่ได้รบกวนจิตใจหรือการขับรถมากครับ  ใช้hondaมาหลายคันก็มีเสียงทุกคันครับแต่บางเสียงพอใช้ไปสักพักมันจะหายไปเอง  (บางจุดก็ไม่หายน่ะครับ ผมจะปรึกษาช่างศูนย์ถ้าช่างรู้จุดแน่นอนและมั่นใจผมก็แก้ แต่ถ้าช่างบอกไม่รู้จุดต้องลองรื้อดูก่อนผมไม่แก้ครับ)ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้รื้อคอนโซนน่ะครับเพราะมันอาจจะหาจุดไม่เจอ  และอาจจะได้จุดเสียงดังจุดใหม่ได้ครับ เว้นแต่เป็นที่จุดไม่ลึกมาก ช่างมั่นใจว่าแก้จบ /ขอให้สมหวังได้รถที่ถูกใจกลับมาครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเจออาการเดียวกันเลยครับ กับเจ้า Honda Stream เมื่อ กย.49 ออกรถมาได้ 2 อาทิตย์ มีเสียงดังเหมือนกัน รื้อคอนโทรลไป 3 รอบ สรุป จุดยือน็อตกับกับน๊อตมีปัญหา เปลี่ยนใหม่หายเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bsawanya

• Newbie
  • *
ยังดีครับ accord ยังเป็นบางคัน c-class w205 ckd เป็นเกือบทุกคัน ทั้งเสียงประตู เสียงลม ตอนนี้ยังแก้กันไม่หาย ต้องรอกันต่อไป แล้วก็มีปัญหายิบย่อยอีก แล้วแต่ใครจะเจออะไรไปลุ้นเอา 555 ผมว่าส่วนใหญ่หน่วยงานไทยไม่ค่อยจริงจังเท่าไหร่ จ่ายเงินก็ผ่านได้ รถประกอบในจึงมีปัญหากันเยอะ ประกอบนอกนี่นานๆเจอกันที

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
แสดงว่าผมโชคดี ใช้ Civic fb ปี 2014 (รถบริษัท) ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กภายในเลย มีแต่เสียงจากภายนอก คือเสียงลมและเสียงยางบดถนนดังแทน...............

ออฟไลน์ ponganas

• **
รถผม G9 2013 เคยเป็นครับ อาการเดียวกันเลย สรุปเป็นที่กล่องใส่แว่นตาตรงไฟส่องแผนที่ครับ ศูนย์บอกว่า กรณีนี้ทาง รง. มี list มาให้แก้ไข เลยเอาเข้าไปแก้หายขาดครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่คอนโซลเหมือนกัน อาการคือ นั่งขับก็ได้ยินเสัยงจากฝั่งคนนั่ง นั่งตรงคนนั่งก็ได้ยินเสัยงจากฝั่งคนขับครับ ลองคุยกับศูนย์ดูอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

แค่เสียงยังจิ๊บๆครับ

ผมใช้ Acc G9 2.0El (ไม่ Navi) เมื่อปลายปี 2557 มีอาการพวงมาลัยเอียงขวาตอนออกรถช่วงความเร็วต่ำ เลยเข้าไปเช็คที่ร้านยางว่าศูนย์ล้อเบี้ยวหรือเปล่า ผลคือปกติ

แต่ที่แปลกคือพอวิ่งเร็วเกิน 80 กม/ชม พวงมาลัยที่เอียงอยู่กลับตรงอย่าไม่น่าเชื่อ ถือตรงๆ รถก็วิ่งตรงๆ อาการเอียงขวาตอนออกตัวใหม่ๆ ไม่มีเลย

ตามปกติแล้วถ้าพวงมาลัยมันเอียงขวา มันก็ต้องเอียงตลอดทุกช่วงความเร็ว นี่พอเกิน 80 กลับตรงซะงั้น ก็แปลกใจเหมือนกัน

และมีอีกอาการนึงคือ หมุนพวงมาลัยขณะจอดอยู่กับที่ น้ำหนักจะไม่เท่ากัน กล่าวคือถ้าหมุนไปทางขวา น้ำหนักจะเบามาก แต่ถ้าหมุนไปทางซ้ายเหมือนมีอะไรมาขืนอยู่

พอไปเช็คที่ศูนย์ หัวหน้าช่าง // ฝ่ายเทคนิคยัง งงๆ ว่า เกิดขึ้นได้อย่างไร ก็ลองรีเซ็ทระบบใหม่ ถอดแบต เอาเครื่อง OBD เสียบ พอทุกอย่างเสร็จพวงมาลัยก็กลับมาปกติ ไม่เอียงขวา ก็แปลกกดี

แต่อยู่มาวันนึงขณะกำลังขับอยู่บนบูรพาวิถีประมาณ 120 อยู่ๆไฟ PS ก็ขึ้น แล้วพวงมาลัยก็หนักขึ้น ต้องค่อยๆคลานกลับกรุงเทพ

พวงมาลัยยังบังคับทิศทางได้ เนื่องจากรถยังติดเครื่องอยู่ แต่ฟิลลิ่งพวงมาลัยหนักกว่าโคโรน่า RT100 หรือ กระบะ Familia เมื่อ 25 ปีก่อนซะอีก

พอมาที่ศูนย์ ฝ่ายเทคนิคก็เข้ามาดู มีรายการต้องเปลื่ยนคือ

- ชุดสายไฟควบคุม
- แร็คพวงมาลัย
- กล่องควบคุมพวงมาลัย

ตอนโดนรี้อ เหมือนคนไข้กำลังโดนผ่าตัด สายไฟ // อุปกรณ์ทุกชี้นโดนรี้อเต็มไปหมด

ปัจจุบันอาการก็ยังไม่หายขาดนะครับ ยังมีเอียงขวานิดๆตอนช่วงความเร็วต่ำอยู่ เดี๋ยวมีเวลาจะเข้าไปเคลมอีกรอบนึง

ออฟไลน์ maxtone

• Newbie
  • *
จขกท. นะครับ วันนี้ไปรับรถมาแล้วช่างบอกเอาแผ่นซับเสียงใส่ไว้ตรงเกะลิ้นชักด้านในเพราะมันไปตีกันเวลาถนนขรุขระ ไม่ต้องรื้อคอนโซล เท่าที่ขับมาประมาณ 10 กว่ากิโลจนถึงบ้านยังไม่มีเสียงครับ ค่อบโล่งใจหน่อย