ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง หจก.กับบริษัท แบบไหนดีกว่าในด้านภาษี การทำบัญชีและความรับผิดครับ  (อ่าน 33139 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามเพื่อนๆ สมาชิกครับ

พอดีผมไปรับงานจากบริษัทนึงร่วมกับเพื่อนๆ

ทุกคนรวมทั้งบริษัทที่ผมไปรับงานตกลงกันว่า จะให้ผมเป็นหัวหน้าทีม ดังนั้นเงินทุกอย่างจะเข้ามาในชื่อของผม

ซึ่งผมลองคำนวนคร่าวๆ ถ้าเงินมาก เช่น เกิน 2 ล้านขึ้นไป ผมจะโดนภาษีค่อนข้างสูงมาก

ผมดูแนวโน้มธุรกิจที่ผมทำมีความเป็นไปได้ที่จะโดนภาษี Rate 35%

ผมอยากขอคำแนะนำว่า ถ้าในอนาคต (อีกสัก 6 เดือนข้างหน้า) ผมจดทะเบียนเป็น หจก. (ห้างหุ้นส่วนจำกัด) หรือ บริษัท
ทั้ง 2 แบบมีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันอย่างไรครับ

ผมไปศึกษามาคร่าวๆ พบว่า หจก.มีความเสี่ยง คือ ต้องรับผิดด้วยหากเป็นหุ้นส่วนผู้จัดการ แต่ได้ยินว่าค่าจดทะเบียนต่ำกว่าบริษัท
ส่วนบริษัท คุ้มครองเจ้าของได้มากกว่า แต่ระบบบัญชีซับซ้อนกว่ามาก

ขอรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

จดบริษัทครับ ระบบบัญชีรายรับ,รายจ่ายซับซ้อนกว่าจริงแต่จ้างคนทำให้ได้ ที่ปรึกษาบัญชีมีเยอะแยะ อนาคตจะเพิ่มงบลงทุนหรือเลิกกิจการก็ทำง่ายกว่า หจก. หจก.จดทะเบียนไม่ยาก แต่เวลาเพิ่มงบลงทุนหรือเลิกกิจการวุ่นวายกว่าบริษัทเยอะ

ออฟไลน์ Dubee

ถ้ามีโอกาสควรจดในรูปแบบ บริษัท เพราะมัน "จำกัด" ความรับผิดของเจ้าของได้ตามทุนจดทะเบียนครับ (มัเลยลงท้ายด้วย "จำกัด" ไงครับ) เซฟความรับผิดเราไปบ้างครับ ความเสี่ยงน้อยกว่าหจก. หสม. หรือบุคคลธรรมดา ที่ถ้าเกิดเคราะห์หามยามซวยโดยฟ้องร้องแล้วเราผิด รูปแบบหลังๆที่ผมยกตัวอย่างไปเข้าเนื้อเราครับ ในส่วนระบบบัญชีไม่ยุ่งยากเลยครับ เหมือนพี่ข้างบนว่าจ้างคนทำบัญชี บริษัทบัญชีจัดการ จบครับ จ่ายเยอะกว่าและมาด้วยความสะบายใจไม่ปวดหัว มีเรื่องอะไรเกี่ยวกับสรรพากรก็โยนให้เขาจัดการครับ ลดแรงปะทะ ลดการเผชิญหน้ากันไป

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยจด

แต่พี่สาวจดครับ จดเป็นบริษัท

ออนไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
อยู่ที่ขนานกิจการของเราครับ ถ้าคิดว่ามันจะโตไปเรื่อยๆและรายรับไม่ต่ำกว่าสองล้านจริงแนะนำบริษัทและจ้างบริษัททำบัญชีครับเขาจะรู้วิธีหักค่าใช้จ่ายทำให้เราไม่เสียเวลา แนะนำการทำธุรกิจกำเพื่อนนะครับเหนื่อกว่าทำกับครอบครัวมากนะครับ

อยู่ที่ขนานกิจการของเราครับ ถ้าคิดว่ามันจะโตไปเรื่อยๆและรายรับไม่ต่ำกว่าสองล้านจริงแนะนำบริษัทและจ้างบริษัททำบัญชีครับเขาจะรู้วิธีหักค่าใช้จ่ายทำให้เราไม่เสียเวลา แนะนำการทำธุรกิจกำเพื่อนนะครับเหนื่อกว่าทำกับครอบครัวมากนะครับ

ใช่ครับ ผมเข้าใจเลย เลยอยากทำอะไรให้ชัดเจนครับ

ตอนนี้ผมคงรอดูว่ายอดจะถึง สองล้านต่อปีไหม ถ้าถึงผมคงทำเป็น บริษัทไปเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เงินเท่าไร  รายได้เท่าไร  ไม่สำคัญ  แต่ หจก.  รับผิดชอบไม่จำกัด   ตามความเสียหายที่กระทำ...

แต่บจ.  รับผิดชอบเท่าที่ทุนจดทะเบียน...ปลอดภัยกว่าเยอะ

ภาษี  คิดจากยอดผลกำไรบริษัท....ไม่ใช่คิดจากรายได้แบบบุคคลธรรมดา...

ตอนผมจด  ผมจดทั้งหมดทุกประเภท (เดี๋ยวนี้คงไม่ได้) ตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 13:03:07 โดย sukhontha »

เงินเท่าไร  รายได้เท่าไร  ไม่สำคัญ  แต่ หจก.  รับผิดชอบไม่จำกัด   ตามความเสียหายที่กระทำ...

แต่บจ.  รับผิดชอบเท่าที่ทุนจดทะเบียน...ปลอดภัยกว่าเยอะ

ภาษี  คิดจากยอดผลกำไรบริษัท....ไม่ใช่คิดจากรายได้แบบบุคคลธรรมดา...

ตอนผมจด  ผมจดทั้งหมดทุกประเภท (เดี๋ยวนี้คงไม่ได้) ตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบ...

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Ty ESC

หจก กับคณะบุคคล
เค้ายังให้จดใหม่เหรอครับ