ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไมรถสีขาวกับสีดำถึงนิยมเหมือนเดิม  (อ่าน 9788 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
พอดีมีหัวข้อที่ใกล้เคียงอยู่ แต่ว่าอันนั้นเก่าแล้ว
คือผมสงสัยว่าทำไมผู้ซื้อรถหลายคน ถึงเลือกรถสีขาวหรือสีดำเป็นหลักครับ? เพราะส่วนตัวแล้ว สีขาวดูจืดชืด
ส่วนตัวแล้ว ผมชอบสีแปลกๆ เช่น สีเหลือง สีน้ำเงิน สีเขียว สีส้ม
ส่วนสีขาว/สีดำ เริ่มนิยมประมาณปี 2552/2009 เท่าที่ผมจำได้ ณ ช่วงนั้น

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ผมก้อเริ่มเบื่อสีขาวแล้วอะ...

เสียดาย ซีรีย์ผมมันไม่มีน้ำเงินให้เลือก

ส่วนสีสันๆมันก้อดูสวยนะครับ แต่มันเป็นแฟชั่นอะ พอแฟชั่นเปลี่ยน รถเราจะดูแปลกๆละ

ขาวกับดำ มันคลาสิค.........
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
เป็นสีพื้นๆที่มองยังไงก็สวยนะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
เพราะปาเจโร่ มันไม่มีสีแดงแบบมาสด้า3  ;D

ออฟไลน์ Auto Messe

รถสมัยก่อนมีแต่สีพื้นๆวนไปวนมาใช้มาหมดแล้ว พอเทคโนโลยีสีรุ่นใหม่ๆมันแก้ปัญหาสีขาวใช้ไปนานๆแล้วเหลืองและแก้ปัญหาขนแมวของสีดำได้ดีขึ้นแล้วเลยกล้าใช้ ที่สำคัญคือรถบางรุ่นสีขาวสีดำมันมีเฉพาะรุ่นท๊อป ใช้แล้วเท่ห์ 8)

ออฟไลน์ bubball

ตอบตามความคิดส่วนตัวของผมเองล้วนๆนะครับ  :-X
คือสำหรับผม (ที่เป็นคนชอบรถสีดำ) ผมมองว่า

1) สีขาวกับดำเป็นสีที่คงทนในความรู้สึก นั่นหมายถึงว่า พอเราอายุมากขึ้นอุปนิสัยของเราย่อมเปลี่ยนไป สีที่ชอบก็อาจจะเปลี่ยนตาม ผมจึงเลือกสีดำที่คิดว่า ไม่ว่าจะอีกกี่ปีผมก็คงจะยังโอเคกับมัน

2) สีขาวและดำเป็นสีที่เป็นกลางที่สุด เป็นสีที่คนส่วนใหญ่จะโอเคกับมัน คือถ้าไม่ได้ชอบก็ไม่ถึงขั้นเกลียด แต่ถ้าเป็นสีสดๆอื่นๆถ้าคนที่ไม่ชอบก็คือจะเกลียดไปเลย ค่ายรถไม่ได้มีสีให้เราเลือกมากนัก ส่วนใหญ่จะมีสีสดๆให้เลือกอย่างมากก็ 3 สี (eco car อาจจะเยอะหน่อย) ทำให้รถรุ่นที่ชอบอาจจะไม่ได้มีสีที่ชอบเสมอไป เช่นผมที่รถคันล่าสุดอยากได้รถสีน้ำตาลเข้มมากๆแต่รถรุ่นที่จะซื้อไม่มี จะให้ไปเอาสีน้ำเงินเข้มไม่ชอบ ก็เลยจบที่สีเทาดำแทน แบบนี้เป็นต้นครับ

3) ผมว่าหลายๆคนมองว่าพวกสีสดๆเป็นสีของรถวัยรุ่น ส่วนตัวผมอายุ 24 ปี ยังรู้สึกได้เลยว่าหากจะซื้อรถที่จะขับไปงานพบปะผู้หลักผู้ใหญ่ ติดต่องานสำคัญ ควรเลือกสีรถที่ดูภูมิฐาน ส่วนตัวคิดว่ามันส่งผลต่อภาพลักษณ์ทางสังคมของตัวผู้ขับ (แม้จริงๆแล้วอาจจะมีอีกคันสีเหลืองสดอยู่ที่บ้านก็ตาม)

4) ราคาขายต่อ ก็อย่างที่ทราบครับว่าคนส่วนใหญ่ชอบรถสีขาวกับดำ เพราะงั้นเวลาที่เราขายต่อรถให้กับเต้นรถมือสอง ถ้ารถของเราเป็นสีขาวหรือดำจะทำให้ได้ราคาดีกว่าเพราะเต้นรถก็ต้องการรถสีที่ถูกใจผู้บริโภคเหมือนกัน

5)บางคนมองว่าสีขาว (ไม่แน่ใจว่าดำด้วยไม๊) เป็นสีที่ดูแลง่าย ไม่เลอะเทอะเวลามีฝุ่นเกาะ หรือแม้กระทั่งการเลือกซื้อน้ำยาเคลือบและขัดต่างๆด้วย ข้อนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะครับเพราะส่วนตัวไม่ค่อยได้สนใจเรื่องนี้นัก จับโยนร้านล้างดีๆเป็นอันจบ

ประมาณนี้มั้งครับ ยาวนิดนึงแต่คิดว่าตรงประเด็นนะ  8)

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคยใช้รถสีเทาเข้มครั้งนึง กว่าจะขายได้ยากเย็น
ต่อไปเลยเลือกซื้อรถสีที่คนนิยมครับ ขาว เป็นหลักเลย
ขายง่ายดีครับ คนหากันเยอะ ราคาไม่ตกเท่าสีแปลกๆด้วย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าสีเงินนี่ก็นิยมนะครับ

รถบริษัท และรถ Taxi ก็สีนี้

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าส่วนนึงบริษัทรถเขาโปรโหมดด้วยเป็นสีพิเศษโดยเฉพาะสีขาวมุก ดำเมทัลลิค

ออฟไลน์ Activehybrid

รถสมัยก่อนมีแต่สีพื้นๆวนไปวนมาใช้มาหมดแล้ว พอเทคโนโลยีสีรุ่นใหม่ๆมันแก้ปัญหาสีขาวใช้ไปนานๆแล้วเหลืองและแก้ปัญหาขนแมวของสีดำได้ดีขึ้นแล้วเลยกล้าใช้ ที่สำคัญคือรถบางรุ่นสีขาวสีดำมันมีเฉพาะรุ่นท๊อป ใช้แล้วเท่ห์ 8)
สีดำแก้ปัญหาขนแมวได้แล้วเหรอครับ รุ่นไหนยี่ห้อไรมั่งครับ วันหลังจะได้ไปส่องดู ผมดันมัวแต่เข็ด ผมชอบสีดำที่สุดเลย

ออฟไลน์ ps000000

Re: สงสัยว่าทำไมรถสีขาวกับสีดำถึงนิยมเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 18:02:41 »
ผมเลือกดำ คันเก่า ทอง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: สงสัยว่าทำไมรถสีขาวกับสีดำถึงนิยมเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 18:29:55 »
เพราะสีเหลืองสีแดงสีน้ำเงินสีเขียวมันไม่ค่อยมีให้เลือกครับ ในรุ่นที่อยากได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 18:30:50 »
ส่วนตัวผมเห็นรถสีเงินมีเยอะกว่าสีขาว กับสีดำนะ  8)

ผมมองว่าสีขาว เงิน ดำ เป็นสีพื้นๆ ถ้าตามหลักทฤษฎีมันคือกลุ่มสีกลางๆ คนส่วนใหญ่ชอบ และบริษัทก็ชอบทำสีพวกนี้ด้วยเพราะเหมือนจะขายดีกว่าสีอื่น
ถ้ารถทั้งโลกนี้จะกลายเป็นสีขาวหรือดำผมก็ไม่ Mind นะ  ขอแค่บริษัทรถอย่าบ้าจี้ทำแต่รถสีขาว เงิน ดำ ก็พอ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 18:34:10 »
ส่วนตัวผมเห็นรถสีเงินมีเยอะกว่าสีขาว กับสีดำนะ  8)

ผมมองว่าสีขาว เงิน ดำ เป็นสีพื้นๆ ถ้าตามหลักทฤษฎีมันคือกลุ่มสีกลางๆ คนส่วนใหญ่ชอบ และบริษัทก็ชอบทำสีพวกนี้ด้วยเพราะเหมือนจะขายดีกว่าสีอื่น
ถ้ารถทั้งโลกนี้จะกลายเป็นสีขาวหรือดำผมก็ไม่ Mind นะ  ขอแค่บริษัทรถอย่าบ้าจี้ทำแต่รถสีขาว เงิน ดำ ก็พอ

มีครับ บริษัทที่ทำแบบนั้น คือ Toyota Avanza ครับ ;D

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 18:47:28 »
สีที่ง่ายๆ คนส่วนใหญ่อาจจะชอบ ไม่เหมือนกับสีฉูดฉาด
ดูอย่างเสื้อผ้าก็ประาณนี้ไหม แบบที่เวอร์ๆ สีสดๆ คนใส่เยอะไหม? น่าแปลกหรือเปล่า?
คนเรานิยมต่างกัน ไม่จำเป็นว่าต้องมีคนชอบขาวกี่คนดำกี่คน แดงกี่คน ฯลฯ น้อ

ปล. ที่ญี่ปุ่น (หรือที่อื่นๆ) เท่าที่ทราบขาวก็มานะครับ อย่าแปลกใจเลย

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 19:09:09 »
สีดำแก้ปัญหาขนแมวได้แล้วเหรอครับ รุ่นไหนยี่ห้อไรมั่งครับ วันหลังจะได้ไปส่องดู ผมดันมัวแต่เข็ด ผมชอบสีดำที่สุดเลย

เคลือบแก้วไงครับ

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 19:19:57 »
ขาว ดำ สีพื้นสวยเรียบดูดี โดยเฉพาะดำถ้าเงาจะสวยมาก
สีเทากับทอง ราคาตก ขายยาก
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ pulp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 19:30:23 »
ผมว่ามันดูได้นานกว่า ไม่ตกยุคเป่าครับ

ส่วนตัวผมชอบสีอ่อน เพราะบ้านเรามันร้อน (ไม่รู้เกี่ยวเป่า)

สีขาว กับ บรอนซ์เงิน
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:06:45 »
ผมว่ามันเข้ากับรสนิยมคนทุกเพศทุกวัยมั้งครับ
สีเงินสีทองก็วัยรุ่นไม่ชอบ ดูแก่ไป
สีสดๆ ก็คนแก่ไม่ชอบอีก
ขาววัยรุ่นดูทันสมัย เส้นสายรถชัดเจน คนแก่ดูก็รู้สึกสะอาดตา
ดำสำหรับวัยรุ่นก็ดูเท่ คนแก่ก็ดูขรึมดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 20:15:10 »
เรื่องราคาตกนี่ คงต้องมองเป็นบางรุ่นไปครับผมว่า
อย่างแคมรี่สีเงิน กับฟอร์จูนเนอร์สีบรอนเงิน ผมว่าก็ไม่ถึงกับราคาตกนะ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:51:00 »
ทั้ง2สีนี้ รวมทั้งโทนสีบรอนด์และสีเทา สภาพของสีหลังใช้งานไปหลายปี จะยังคงโทนสีเดิมไว้
ไม่เหมือนสีแดง สีเขียว สีเหลือง ... ที่สีจะดูเก่าเร็วกว่าหากดูแลไม่ดี

ส่วนเรื่องราคาขายต่อ สีของรถมีผลจริง จากที่ผมเคยขายเปลี่ยนมาหลายคันแล้ว
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:55:07 »
ทศวรรษนี้ ดำ และ ขาว

มันขายง่าย ขายคล่อง

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 21:55:39 »
- ต้องถามว่า บริษัทรถ ทำสีรถให้เหมาะกับบุคคลิกของรถรุ่นนั้นๆ โดยดูจากอะไร

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:09:07 »
ผมว่าผมเห็นสีเงินเยอะสุดนะครับ  :)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 22:15:25 »
มันก็วนไปวนมาอ่ะครับ เหมือนกางเกง สมัยก่อนใส่ขาเดฟ พอยุค90กว่าๆ เปนกางเกงใหญ่HIPHOP ตอนนี้กลับมาขาเดฟ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:45:05 »
บ้านผม นี่ต้อง ขาวเท่านั้น เมื่อก่อนใช้ออก ตจว บ่อย (สมัยก่อนตัวเลือกสีมีไม่เยอะ)
ขับกลางคืน บางช่วงจะไม่มีไฟส่องถนน หรือ ไฟท้ายเสีย
เลยถ้าใช้สีมืดแล้วคันหลังไม่ระวังจะโดนชนเอา

ส่วนสีดำ นี่ถ้าลงแวกซ์ ดูแลดีๆ เป็นอะไรที่สวยที่สุดในความคิดผมละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:08:42 »
พ่อผมยังชอบแต่สีบรอนซ์เงินอยู่เลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:05:20 »
ผมว่า สีเงินตะกั่ว ต่างหากที่นิยมตลอดครับ  8)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:50:28 »
ผมว่า สีเงินตะกั่ว ต่างหากที่นิยมตลอดครับ  8)
ถ้ามีโอกาสได้ซื้อรถคันถัดไปก็อาจจะได้สีเงินเหมือนเดิมเหมือนกันครับ ดูแลง่ายกลางๆ สวยใสกลางๆ :D

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:54:20 »
ด้วยอาชีพหรือพื้นที่ที่ต้องไป บางคนก็จำเป็นต้องเลือกสีพื้นๆ เช่นสีขาวหรือดำครับ เพราะจะได้ไม่เด่นจนเกินไป