ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ i-stop จริงๆแล้วเหมาะกับถนนกรุงเทพหรือไม่ครับ  (อ่าน 30922 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยรำคาญเลยอ่ะคับ แถมรู้สึกว่าประหยัดน้ำมันมากขึ้นเยอะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าของเค้าทำมาให้ดีๆ ไปปิดกันซะงั้นเพราะแค่รู้สึกรำคาญ

ปล. น้ำหนักเท้าในการแตะเบรคนี่พอจะช่วยให้ระบบมันทำงานอย่างที่เราตั้งใจได้เหมือนกันนะคับว่าจะให้เครื่องดับไม่ดับ ไม่ใช่เอะอะๆกระแทกเบรคเต็มเท้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
ระบบนี้เหมาะกับอากาศหนาวต่ำกว่า20องศาลงมาก แต่ไม่หนาวจนต้องเปิดฮีตเตอร์จะประหยัด
ในจีนคนขับส่วนใหญ่จะไม่เปิดฮีตเตอร์ เพราะเปลืองน้ำมันใส่เสื้อกางเกงหนาๆเอา

พอเจอแดดเปรี้ยงๆระบบนี้เกินจำเป็น คอมแอร์ตัดบ่อยมาก เย็นช้า กินน้ำมันมากกว่าเดินเบาต่อเนื่อง
ระบบieloop จำเป็นทำให้ไดชาจน์ไม่ฉุดเครื่องตลอด แต่istopถอดไปดีกว่า แถมแบต12vต้องเฉพาะแพงอีก
ยางแท่นเครื่องทรุดเร็วไปด้วย แบบเดียวกับไฮบริด ติดๆดับๆเครื่องกระชากบ่อยๆ ยางแท่นก็ทรุดเอาๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Almera ทำมาดับไวเหมือนประชดว่าตอนมาร์ชตัวแรกออกมาแล้วเงื่อนไขเยอะ

"ดับให้ไวที่สุดเท่าที่จะทำได้"

5555555555555555555555555555555555555555+

ปล. ผมว่าระบบนี้จะเหมาะกับเมืองไทย ควรให้มีการหน่วงเวลาซักนิดครับ สัก 10 วินาที หลังเหยียบเบรคกำลังดี

ถ้าแค่แตะหยุดสองวิแล้วดับ จะขยับก็ติด ติดๆดับ ดับๆติดๆ โอ้ย @%$^%%#@@!!!

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
เอ ทำไม BMW F30 ผมรถติดเลื่อนๆไปข้างหน้าช้าๆ แตะเบรคปล่อยเบรคสลับกัน ไม่ดับ เตรียมกลับรถ ก็ไม่ดับ เตรียมเลี้ยวออกจากซอย ก็ไม่ดับ ต่างจากรถของพี่ๆหลายๆคนแฮะ แปลกดี เห็นมันดับเฉพาะตอนติดไฟแดง บางทีคลานๆไปเรื่อยๆแล้วมีจังหวะที่รถหยุดนิ่งนาน อยากให้มันดับเครื่อง ดันไม่ดับซะงั้น งง 555 ตอนเริ่มใช้ก็หลอนๆเหมือนกัน แต่ตอนนี้ชินละ ไม่เคยปิดระบบครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ที่เคยขับมา benz bmw toyota ผมปิดหมด ไม่เหมาะกับการขับในกรุงเทพ น่ารำคาญ
ขี่มอเตอร์ไซด์ที่มีระบบนี้ ผมก็ปิดครับ
อยากให้ระบบมันสามารถ setting ได้ว่าจอดหรือหยุดกี่นาทีถึงดับ น่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เวลาผมขับรถคันที่มีระบบนี้ ปิดครับ ไม่ไหว
แต่บางคันทำงานได้ดี ฉลาด เร็ว

ออฟไลน์ Jeep

• Newbie
  • *
รถเช่าทุกคันที่ผมขับที่ UK ผมเปิดตลอดเพราะไม่ใช่รถผมและ traffic ก็ไม่เหมือนบ้านเรา แต่ 525D ของผมที่ไทยปิดตลอด รำคาญมาก ยกเลิกถาวรก็ไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

เคยใช้ Almera สั้นๆอยู่ช่วงนึงครับ เครื่องดับบ่อยจนรำคาญบางทีกลับรถ / ถอยตั้งลำก็ดับ

เคยเช่ารถมาขับ ดับตอนจะ u-turn เสียจังหวะไปเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

i-Stop เหมาะกับจราจรแบบ ไฟแดงยาว แล้วเขียวยาว

ถ้าแบบกรุงเทพที่คลานเอื่อยๆ ปิดได้ก็ปิดครับ เคยเห็นอัลมิร่าคันข้างๆ

ชะลอจอดติดไฟแดงข้างผม เครื่องดับ พอข้างหน้าเคลื่อนตัว อัลมิร่าคัันนั้นก็ "บรึ่ม" เครื่องติด
 และเสียจังหวะการออกตัวเล็กน้อย