ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลที่ Nissan Teana L33 ทำไมเป็นรถดีที่ถูกลืม  (อ่าน 43969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
Re: เหตุผลที่ Nissan Teana L33 ทำไมเป็นรถดีที่ถูกลืม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:39:50 »
ไม่อยากบอกอย่างงี้เลยแต่ L33 คือจุด ด่างพร้อย ของตะกูลเทียน่าที่เคยผลิตออกมา เอกลักษณ์ของรถรุ่นนี้มันหายไปหมดทั้ง ภายในที่เป็นจุดแข็งมาตลอดตอนนี้กลายเป็นจุดอ่อนและเครื่องตระกูล VQ ที่แรงนุ่มเงียบและเสียงเพราะดันแทนด้วยเครื่อง4สูบบ้านๆแต่ทำผลงานดีเท่าๆตัวเก่า แต่ตอนนี้รถมันไม่มีจุดเด่นที่ทำให้น่าจดจำอีกแล้ว

เอาจริงๆลากขาย J32 แล้วอัดอ็อปชั่นความปลอดภัย+กล้องรอบคันนี้ก็จบละขายไปได้เรื่อยๆอีกหลายปี
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
Re: เหตุผลที่ Nissan Teana L33 ทำไมเป็นรถดีที่ถูกลืม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:44:27 »
ดีไซน์ไม่ชัดเจนครับ  มันเหมือนซิลฟี่มากเกินไปครับ และภายในก็ยังไม่โดนใจครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:47:36 »
กินน้ำมัน
ไม่สวย (ถ้าไม่สวยก็ควรกลางๆ)

จบ เพราะ 2 ข้อนี้สำคัญที่สุดของคนไทย ช่วงล่างดี พวงมาลัยคม ผมไม่เห็นเคยจะสู้ เจ้าตลาดได้เลย อย่างฮอนด้า รถเค้าสวยตลอดเลยนะ โตต้าไม่สวยมากแต่ก็ไม่ได้แย่

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:55:24 »
เห็นหลายๆท่านบอกว่าTeanaหน้าตาเหมือนกับSylphyมากเกินไปจนแยกแทบไม่ออก ก็เลยไม่ซื้อเพราะกลัวถูกมองผิดคิดว่าเป็นSylphy เดี๋ยวผมจะรอดูยอดขายE-Classนะครับ ว่ารถที่หน้าตามันเหมือนกับC-Classสุดๆ ชนิดที่นึกว่าแค่เอาไฟฉายย่อส่วนมาย่อขนาด เหมือนกันยิ่งกว่าTeanaกับSylphy ยอดขายมันจะกริบนิ่งสนิทขนาดไหน คงจะไม่เกลื่อนบ้านเกลื่อนเมืองเหมือนW212นะครับ 5555

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:04:21 »
- อย่าคิดว่า รถที่เชียร์ในเน็ทว่าดี แล้วคิดว่าในโลกจริงจะขายดีตามนะครับ
Toyota/Honda ไม่ค่อยได้รับการเชียร์ว่าขับดี แต่ก็ขายดีจัง
Mazda/Ford มีเสียงเชียร์ตลอดว่าขับดี แต่ก็ขายสู้ไม่ได้

- หรือคิดว่า เทียน่า ไปเหมือนกับ ซิลฟี่ ก็เลยทำให้ขายไม่ดี
จริงๆ มันเป็นแนวเอกลักษณ์ สไตล์ของยี่ห้อครับ จะมีโครโมโซมที่คล้ายกันทุกรุ่น ในยี่ห้อนั้น
เทียน่า เหมือน ซิลฟี่ ก็อ้างว่าดูเหมือนเด็กไป ไม่หรูหรา
ลองคิดกลับว่า ซิลฟี่ เหมือน เทียน่า ซิ จะหาว่าแก่ไปหรือเปล่าครับ เอ๊ะ..ยังไง 5 5 5

- เครื่องยนต์ ยุคนี้ เน้นเรื่องประหยัดพลังงาน จะถูกถามเป็นคำถามแรกๆ ของรถที่ถูกสร้างขึ้นมา
ถ้าเครื่องยนต์ใหม่ แรง ประหยัด กว่ารุ่นเก่า เครื่องรุ่นเก่าก็จะถูกเปลี่ยนไป ตามความต้องการของลูกค้าครับ

-โดยรวมๆ ผมคิดว่า เก๋งนิสสัน ก็ทำยอดขายได้ประมาณนี้ อยู่แล้ว ตั้งแต่ไหนแต่ไร
เพราะยังไม่มีจุดเด่น ของรถ หรือ ศูนย์บริการ ที่เจ๋ง หรือ มากพอ
ที่จะดึงลูกค้าจากที่เคยใช้ยี่ห้ออื่น ให้มาเป็นลูกค้าของนิสสันได้ ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:18:39 »
เห็นหลายๆท่านบอกว่าTeanaหน้าตาเหมือนกับSylphyมากเกินไปจนแยกแทบไม่ออก ก็เลยไม่ซื้อเพราะกลัวถูกมองผิดคิดว่าเป็นSylphy เดี๋ยวผมจะรอดูยอดขายE-Classนะครับ ว่ารถที่หน้าตามันเหมือนกับC-Classสุดๆ ชนิดที่นึกว่าแค่เอาไฟฉายย่อส่วนมาย่อขนาด เหมือนกันยิ่งกว่าTeanaกับSylphy ยอดขายมันจะกริบนิ่งสนิทขนาดไหน คงจะไม่เกลื่อนบ้านเกลื่อนเมืองเหมือนW212นะครับ 5555
อันนี้แหละครับที่ผมเคยพูดถึง brand image ไม่เหมือนกันคับ LV chanel gucci คล้ายๆกันหมดออกกี่รุ่นก้ขายได้คับ H&M Zara Lyn ต้องเปลี่ยนดีไซน์ไปเรื่อยยังเหนื่อยเลยคับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:21:30 »
รถคันต่อไปของเราและญาติพี่น้อง พ่อแม่ พี่ป้า น้าอา ต้องไม่ใช่นิสสัน ใครซื้อเราจะตัดญาติเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:30:59 »

:-\

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:32:37 »
ชอบทุกอย่าง ยกเว้น เกียร์ cvt ของรุ่น 2.0
เพราะเห็นประวัติการแก้ไขปัญหาของ nissan แล้ว
ผมไม่ขอเสี่ยงดีกว่า

ปล. รุ่น 2.5 เกียร์เป็นรุ่นใหม่แล้ว แก้ไขปัญหาแล้ว ...แต่ผมมีงบฯไม่พอ 555

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:51:28 »
ภายในที่เป็นจุดเด่นสำหรับผู้โดยสารคุณภาพด้อยลงมากครับ
ส่วนภายนอกเรื่องเหมือนsylphyก็จริง เทียบตั้งแต่almera sylphy teanaเลยครับ เหมือนถึงคล้าย
แต่city/civic2016/accord mc
vios/altis mc/camry mc
bmw 3 5
ิbenz c e
จอดเทียบกันคล้ายเหมือนกันไหมก็นั่นแหละครับ
ถ้าให้เลือกd-segmentในเวลานี้ผมจิ้มไปCamry 2.0เลยครับ รอดูว่าmcแล้วจะโกงความตายได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:02:27 »
มันไม่ใช่ Teana แท้ เหมือนตัว​เก่าครับ แต่มัน​คือ Altima เอามาเปลี่ยนชื่อใหม่สำหรับตลาดอาเซียน อีก​อย่างคือ มัน​เหมือน Sylphy มากเกินไป จริงๆ แล้วก็​ควรจะ​เป็น​แบบ​นี้​อยู่แล้ว เพียงแต่ Nissan เดิน​เกม​พลาด ลอง​ไปดู Mazda จะ​เห็น​ว่า Mazda 2 ก็​เหมือน 3 มาก​อยู่ ขายดีด้วย แล้วทำไม Nissan ไม่เป็นเช่นนั้น

คำตอบ​ก็คือ Mazda เขา​เปิดตัวใหญ่กว่าอย่าง 3 ก่อน แล้ว​เปิดตัว​รุ่น​เล็กอย่าง 2 ที่​มี​การออกแบบคล้ายกันเหมือนเอามาย่อส่วน และมาในราคาถูกกว่า แต่ Nissan ดัน​เปิดตัว​เล็ก​กว่าก่อน แล้ว​มา​เปิดตัว​ใหญ่​ทีหลัง เลย​ดูเหมือนว่า Teana ใหม่ ออกแบบ​มา​เหมือน Sylphy แต่​ขยาย​ร่างและ​มา​ใน​ราคาที่สูง​กว่า ผม​เคย​เห็น Teana เป็น Sylphy บ่อย​มาก​ครับ และ​นี่​คือ​บทสนทนาที่เกิด​ขึ้น​จริงระหว่างผมกับเพื่อนสาว เมื่อไปเห็นรถสวยคันหนึ่ง แล้วก็หน้าแตกเมื่อเจอเจ้าของรถบ่นใส่

เพื่อน: เฮ้ย​แก รถ​คัน​นั้นสวย​อ่ะ อยากได้
ผม: เหมือนกัน นิสสันตัวใหม่สวยนะ
เพื่อน: มันคือรุ่นอะไรอ่ะ คันเท่าไหคั
ผม: อ๋อ Sylphy มีตั้งแต่ 7 แสนปลายๆ ไปจนถึงเกือบล้าน
เพื่อน: ก็ไม่แพงนี่ ถ้าเราซื้อคงเอาตัวถูกสุดพอ
ผม: ตัว​ท็อปมี​แอร์หลังด้วยนะ เหมือน benz / bmw เลย
เพื่อน: แล้วคันนี้ตัวไหนอ่ะ
ผม: น่าจะ​ตัวท็อปนะ ไม่ก็​รอง​ท็อป 9 แสนกว่าๆ แหละ
เจ้าของรถุ: น้อง​ครับ นั่นมันเทียน่านะครับไม่ใช่ซิลฟี่ ดูดีๆ ด้วย ซื้อมาราคาล้านห้าครับ ไม่ใช่​เก้า​แสน
ผม-เพื่อน: (พูดไม่ออก)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:03:50 »

:-\

เห็นภาพเลยครับ เป็นผมก็ตัดออก ไม่มีลูกเล่นอะไรเลย แบรนด์อื่นยังมีลายไม้มาตัด จัดคอนโซลเป็นชั้นๆ ใส่สีเล่นรายละเอียด เทียน่าจืดมาก

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:10:47 »
ตัวท็อปมือสองราคาลงมาเยอะๆ นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:17:12 »
วัสดุภายในมันแย่กว่าคู่แข่ง
แถม นั่งหลังไม่สบายเหมือนเดิม สูง 170 หัวจะชน
แถมพื้นที่แคบๆแต่ยาว แบบแปลกๆ
'19 Honda Civic EL

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:17:57 »
ฐานลูกค้าเก่าที่ซื้อ เหตุผลส่วนใหญ่เพราะเมื่อมานั่งในห้องโดยสารแล้วรู้สึกถึงความหรูหราคุ้มราคาครับ การที่ภายในเป็นจุดเด่นเหนือกว่าคู่แข่งใน Gen ก่อนหน้าทำให้สร้างชื่อได้มากทีเดียว พอมาถึง L33 มันกลับกันครับ ภายนอกก็ไม่สวย ละภายในก็ดันไม่สวยอีก เหลือแค่การขับขี่และออฟชั่นที่ค่อนข้างครบครันไปสู้มันไม่พอครับ เหตุผลการซื้อรถของคนส่วนใหญ่เค้าไม่ได้คำนึงถึงช่วงล่างหรืออัตราเร่งเป็นอันดับแรกๆกันครับ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:20:39 »
หลักๆคือเรื่องความสบายที่น้อยลง ทั้งๆที่เป็นจุดขายของรถรุ่นนี้มาตลอดครับ ประกอบกับรูปทรงราวกับซิลฟี่สูบลม ลูกค้าเลยไม่แฮปปี้เท่าไรกับการซื้อรถราคาแพง แต่ดันมีคนทักว่าเป็นรถขนาดเล็กกว่า ผมว่าทีม Marketing เข็น Teana มาช้าไป และเข็น Sylphy มาผิดจังหวะไปนิด ถ้า Teana มาก่อน ยอดคงขึ้นกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 23:27:32 »
การตลาดยังล้าหลังด้วยมั้งครับ รถผมว่าดีมากที่บ้านสองคันผมว่าคุณภาพเกินราคานะเช่นรุ่นถูกอย่างอัลเมร่ายังทำได้ดีมากเลยเงียบนุ่ม ซุ้มล้อพ่นยางกันเสียงมาให้ด้วย ไม่เคยเห็นในรถตลาดทั่วไปเลย ช่วงล่างก้อโอนะ 140 ยังไม่เสียวเท่าไรน่าจะดีกว่าโตต้าหลายๆด้านเลย 
แต่สอบตกเรื่องการทำตลาดถ้าเอาเทียน่ามาก่อนคงขายได้ยอดดีกว่านี้ แล้วค่อยเปิดตัวซิลฟี่ ยิ่งทำให้ขายดีไปอีก
ส่วนศุนย์ก้องั้นๆอะไหล่แรงใช้ได้
ล่าสุดว่าจะออกเทียน่าเหมือนกันไปดู 0ที่นครปฐมเจอเซลไม่มายด์เซอร์วิสเลย ก้มหน้าเล่นโทสับเดินเข้าไปถามราคามองหัวจรดเท้าเหมือนไม่รู้ไม่ชิ  ขอชมรถลองนั่งก้อไม่เต็มใจกลัวเป็นรอย ขอลองขับเงื่อนไขเยอะอีก  ว่าต้องดูพร้อมสามารถออกได้รึป่าว  เฮ้อ.. แล้วงี้จะขายได้ไหมการตลาดแบบนี้อะ
ลองหันไปมองรถที่แพงกว่าขายยากกว่าดูบ้างซิ อย่าง mb bm แค่โทรไปถามราคาเล่นๆ เซลขอร้องให้ลองขับเล่นๆดูไม่ซื้อไม่เป็นไรขับมาส่งถึงหน้าบ้านเลย ใส่สูทผูกไท้แบบนอบน้อมไกลแค่ไหนก็มาส่ง  ก้อซื้อแบบง่ายๆทั้ง mb และ bm
พลาดผมไปคันนึงละนิสสัน เล่าให้ฟังเล่นๆครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 00:08:14 »
หลังจากเคยใช้ชีวิตกับ l33 2.0 มาได้ 2-3 ชั่วโมง

ในเรื่องอัตราสิ้นเปลือง
ผมขับตามที่เพื่อนแนะนำ(มันก็แนะนำตามที่คุณ jimmy แนะนำไว้) คือเร่งให้เข้าใกล้คันหน้านิดๆแล้วปล่อยคันเร่งรถจะมีแนงดึงให้ไปต่อ ผลคือมันไม่ได้กินน้ำมันอย่างที่หลายๆท่านบอกนะครับ ประหยัดใช้ได้เลย

ในเรื่อง ความสบายของเบาะหน้า ความเงียบ handling และช่วงล่าง ผมว่าเหนือกว่า accord และ camry นะครับ

ส่วนเรื่องความสวยก็แล้วแต่คนชอบส่วนตัวคิดว่าเดิมๆมันดูจืดๆไปเมื่อเทียบกับเพื่อนๆ แต่ถ้าแต่งแล้วสวยใช้ได้นะครับ

มันไปเสียตรงที่
- คนขายไม่สนใจคนซื้อ เคยพาแม่ไปดูเซลล์นี่ไม่แม้แต่จะสบตาผิดกับพี่โตฯ เซลล์พี่เค้าแทบจะอุ้มเราขึ้นนั่งรถเลย
- โปรไม่แรงพอดึงให้คนเลือก อย่างเพื่อนที่ทำงานเลือกซื้อรถตามโปรเป็นหลัก
- แบรนด์นิสสันไม่แข็งแรงสำหรับตลาดต่างจังหวัด คนต่างจังหวัดพี่โตนี่นำเพื่อนหลายช่วงตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2016, 00:35:03 โดย bobsan »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 00:09:55 »
ผมมองว่า2เหตุผลหลักๆเลยนะ
1.ต้องยุบTeanaไปรวมAltima ทำให้ดีไซน์ภายนอกไม่ถูกจริตของกลุ่มลูกค้าในไทย
2.ภายในมันธรรมดามากๆ

เหมือนซิลฟี่ผมว่าเรื่องเล็กครับ ถ้ามันทำมาสวยมากๆยังไงก็ขายได้
แต่ผมชอบเทียน่าที่สุดละในเซ็กเม้นนี้ นับแค่รุ่นปัจจุบันทั้งหมด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 01:24:59 »
ไม่ใช่แค่ Teana L33 ครับ แต่ลืม Nissan ไปแล้วตอนนี้  :D :D :D

งานออกแบบช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา ไม่เข้าตาเลยครับ

ยิ่งรุ่นใหม่ๆที่ออกมาตอนนี้ ไม่ไหวเลยจริงๆ รถสมัยนี้ รูปทรงภายนอกต้องมาก่อนครับ ออปชั่นภายใน มากน้อยค่อยมาดูกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 01:41:21 »
ติดที่งานดีไซน์เท่านั้นเลยครับ ทั้งภายนอกคล้ายรุ่นน้องและภายในที่ไม่หรูหราสุนทรีย์เท่ารุ่นเดิม
เบาะหลังดันแคบกว่าเห่าและสู้คู่แข่งไม่ได้อีก

เพราะหน้าตามันเหมือนซิลฟี่ (สำคัญมาก)

เพราะเทียบกับตัวเก่าแล้ว วัสดุมันด้อยลงครับ จากเดิมที่ดีกว่าคู่แข่ง กลายเป็นคู่แข่งดีกว่านิดๆ (สำคัญใกล้เคียงข้อบน)

เพราะเทียบ ลุค เทียบความสปอร์ต  คนก็ไป Accord เพราะหน้าตา ชุดแต่ง
พอจะเอาภูมิฐาน คนก็ไป Camry 

จากที่เคยนั่ง Camry ตัวปัจจุบัน ผมว่ามันดีมากเกินพอสำหรับคนทั่วๆไปแล้วครับ  นิ่ม เงียบ กว้าง สงบ สบาย แถมวัสดุค่อนข้างดีมากด้วย (ยกเว้นดีไซน์ที่ไม่สวยเท่าไหร่)  ถ้าให้ผมซื้อรถ Segment นี้ ผมก็เลือก Camry, Accord ครับ

=====
อย่าง E Class 2016 ที่เหมือน C Class พองลมผมก็ไม่ชอบ   :P  ส่วนตัวผมชอบตัว W212 Minor มากกว่าครับ

มันเหมือนจิงไรจิง555....

จริงครับคล้ายกันมาก

ปล. รูปนี้ผมถ่ายเองนะ เริศ 555 :-* :-*
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:07:23 »
เพราะหน้าตามันเหมือนซิลฟี่ (สำคัญมาก)

เพราะเทียบกับตัวเก่าแล้ว วัสดุมันด้อยลงครับ จากเดิมที่ดีกว่าคู่แข่ง กลายเป็นคู่แข่งดีกว่านิดๆ (สำคัญใกล้เคียงข้อบน)

เพราะเทียบ ลุค เทียบความสปอร์ต  คนก็ไป Accord เพราะหน้าตา ชุดแต่ง
พอจะเอาภูมิฐาน คนก็ไป Camry 

จากที่เคยนั่ง Camry ตัวปัจจุบัน ผมว่ามันดีมากเกินพอสำหรับคนทั่วๆไปแล้วครับ  นิ่ม เงียบ กว้าง สงบ สบาย แถมวัสดุค่อนข้างดีมากด้วย (ยกเว้นดีไซน์ที่ไม่สวยเท่าไหร่)  ถ้าให้ผมซื้อรถ Segment นี้ ผมก็เลือก Camry, Accord ครับ

=====
อย่าง E Class 2016 ที่เหมือน C Class พองลมผมก็ไม่ชอบ   :P  ส่วนตัวผมชอบตัว W212 Minor มากกว่าครับ
ที่ มาเล มันก็คือ ซีลฟี่ 2.0 แหละครับ ไม่เหมือนกับไทยแค่เลขป้ายทะเบียน555ไส้กรอกหลายขนาด

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:44:45 »
เพราะลูกค้าเก่า J31/32 ยี้นิสสันซ่อมแพงจุกจิกงี่เง่าเคลมยาก
แถมหน้าตารุ่นใหม่ก็ไม่เอาใจแฟนเก่า

ลูกค้าใหม่ ที่ไม่เคยใช้นิสสันก็ยี้ เพราะหน้าตาความหรูไม่มีอะไรโดดเด่น

เวลาออกสินค้าแล้วในช่วงแรกๆมันแป้กจุดกระแสไม่ติด มันก็ยากละ จืดชืด

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:55:29 »
เรื่องหน้าตา คล้ายกันระหว่างรุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่ นี่ ผมว่า ไม่น่าจะเกียวข้องกันนะ ใช่ว่า selphy จะขายดี

ลองเทียบกับ benz c e s  class bmw 3 5 7 seires ดู หน้าตาคล้ายกันมาก แต่ ก็ขายได้ใน segment ของตัวเอง

สำคัญสุดคือการตลาด

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 10:04:46 »
ปรับจาก6สูบมาเป็น4สูบก็ด้วย 6สูบกินน้ำมันก็จริงแต่มันสร้างความต่างจากคู่แข่งได้ชัดเจน

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 10:31:50 »
ถ้า เทียน่า ออกก่อน ซิลฟี่ คงขายดีครับ

ซิลฟี่ ดัน ออกมาก่อน ความรู้สึกนึง คือ เทียน่า = ซิลฟี่ ขยายร่าง

แต่ถ้าเทียน่า ออกก่อน จะรู้สึก คือ เทียน่าย่อส่วน

คนละอารมณ์กันเลย

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 10:36:31 »
คำเดียวเลย Teana L33 ออกแบบมาไม่สวยเลย  หน้าตาโหงวเฮ้งไม่ไหว  ยิ่งภายใน  แนว Conservative มากกว่า Camry อีก (เหมือนออกแบบมาเพื่อคนอเมริกัน) ความสวยสู้ J32 ไม่ได้เลย อันนั้นขายดี เพราะ Accord G8 มันไม่สวย ขี้เหร่สุดๆ 
ส่วน J32 ดูดี ทั้งภายใน ภายนอก ก็เลยขายดี (โดยที่คนซื้อไม่สนเรื่อง ศูนย์ เรื่องแบรนด์เลย)

จะเหมือน selphy ก็ไม่ใช่เหตุที่ทำให้ขายไม่ดี    ดูอย่าง  Benz, BMW, ยิ่ง Audi กระจังหน้าเหมือนกันหมด , Mazda ก็เหมือนกัน  ทำไมขายดีละ

เครื่องก็อาจจะเกี่ยวนิดๆ แต่ไม่น่าสำคัญมาก   เพราะ  J32 ก็ใช้เครื่อง 2.0L 4 สูบ เหมือนกัน (ยอดขาย D segment มากที่สุด น่าจะอยู่ที่เครื่อง 2.0)

ส่วนบางท่าน บอก สวย  อันนั้น ก็น่าเป็นความชอบส่วนตัว แต่ในคนส่วนใหญ่ อาจคิดว่า มันไม่สวย

คนไทย ส่วนใหญ่ (ไม่ใช่ คนดู HLM )  ชอบรถสวยๆ

Mazda ลองออกแบบมา ไม่สวย  มีแต่ขับดีอย่างเดียว  ดูซิ  ว่า จะขายดีแบบปัจจุบันไหม ?

ต่อให้เป็น  Chevrolet Cruize  ที่ว่า เข็ดๆ กัน  ถ้ารุ่นใหม่มาแล้วรถสวย + ออฟชั่นเยอะ + ราคาไม่แพงจนเกินไป  ก็ยังขายได้

ส่วน toyota , honda , benz , bmw ต่อให้รถไม่สวย  ก็ขายได้  คนซื้อเชื่อมั่นในแบรนด์แล้ว ซื้อแบบไม่ต้องคิดมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2016, 11:57:35 โดย peterW »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 10:48:53 »
ืNISSAN รถตลาดปรกติจะเรียบๆ นานๆดูดี
แต่ L33 ขอ(ด่า)หน่อยเหอะ

กระจังหน้าลายกางเกงใน ขยายส่วนเนี่ย
คิดไม่ออกก็ขยายกางเกงในมันให้มันจบเต็มๆไว้ก่อนหรือไง
(รูปทรงตัวรถมันทำมาดีๆ เสียดายมาก)

พวงมาลัยลายหัววัวคันไถ ปั้นเหน่งนูนๆเนี่ย ดูไม่ดีเลย
ยิ่งเวลาต้องขับแล้วต้องเจอกันตลอดเนี่ย มันขัดตามาก
ทำให้มันเข้ากับระดับรถ และความหรูหราครับ

คนซื้อรถระดับนี้ถ้าเป็นยี่ห้อรองจากพี่โต และพี่ฮอน
ห้องโดยสารต้องผ่อนคลายจนเป็นจุดเด่น พร้อมจะจ่ายตังค์โดยไม่สนใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2016, 10:59:45 โดย redsun »

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 12:07:10 »
ผมใช้ L33 อยู่ เร็วๆ นี้ ไปทานอาหาร ที่สวนอาหาร เลี้ยวรถ ไปลานจอด พนักงานชาวต่างชาติ รีบวิ่งเข้ามา โบกรถอย่างดี อำนวยความสะดวกเต็มที่ จอดเสร็จ เดินลง มา น้องเขายิ้ม แล้ว บอกว่า  ทำไมรถพี่ ยาวจัง  จอดแล้วยื่นมาก  ทำไม รุ่นเดียวกัน แต่ยาวไม่เท่ากัน แล้วเขาก็ชี้ ไปที่ sylphy ที่จอดถัดไป 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 12:26:47 »
เพราะลูกค้าเก่า J31/32 ยี้นิสสันซ่อมแพงจุกจิกงี่เง่าเคลมยาก
แถมหน้าตารุ่นใหม่ก็ไม่เอาใจแฟนเก่า

ลูกค้าใหม่ ที่ไม่เคยใช้นิสสันก็ยี้ เพราะหน้าตาความหรูไม่มีอะไรโดดเด่น

เวลาออกสินค้าแล้วในช่วงแรกๆมันแป้กจุดกระแสไม่ติด มันก็ยากละ จืดชืด
+1. Kub