ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลที่ Nissan Teana L33 ทำไมเป็นรถดีที่ถูกลืม  (อ่าน 43741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ตามหัวข้อนะครับ ทั้งๆที่ใน Web ของเราก็ให้การยอมรับ และมีข้อดีในด้านต่างๆ
     อย่างชัดเจน ช่วงล่าง พวงมาลัยก็เทพ  Options ก็ให้เต็มๆมาตั้งแต่แรก
     อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆ ก็จัดมาอย่างดี 

แต่ทำไมสุดท้ายผู้ใช้ไม่ตัดสินใจซื้อ ยอดขายน่าอ่อนใจมาตลอด
     ความเห็นที่ผ่านมาส่วนมากก็ว่าเป็นเพราะ หน้าตาดันไปเหมือนซิลฟี่รุ่นน้องมากไปหน่อย
     แต่ก็ไม่น่าจะเป็นเหตุผลได้ขนาดนั้นนะครับ.   น่าเสียดายนะครับ
     ความดีของรถเขามีมากพอที่น่าจะขายดีกว่านี้

อย่างผมเห็นที่ไม่ชอบบ้างก็คือจอภาพในรถมันเล็กไปหน่อยดูมันไม่โอ่อ่านะครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: เหตุผลที่ Nissan Teana L33 ทำไมเป็นรถดีที่ถูกลืม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 16:43:12 »
เพราะแปะยี่ห้อนิสสัน  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: เหตุผลที่ Nissan Teana L33 ทำไมเป็นรถดีที่ถูกลืม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 16:46:24 »
เพราะนิสสันมันอินดี้

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 16:57:49 »
เพราะหน้าตามันเหมือนซิลฟี่ (สำคัญมาก)

เพราะเทียบกับตัวเก่าแล้ว วัสดุมันด้อยลงครับ จากเดิมที่ดีกว่าคู่แข่ง กลายเป็นคู่แข่งดีกว่านิดๆ (สำคัญใกล้เคียงข้อบน)

เพราะเทียบ ลุค เทียบความสปอร์ต  คนก็ไป Accord เพราะหน้าตา ชุดแต่ง
พอจะเอาภูมิฐาน คนก็ไป Camry 

จากที่เคยนั่ง Camry ตัวปัจจุบัน ผมว่ามันดีมากเกินพอสำหรับคนทั่วๆไปแล้วครับ  นิ่ม เงียบ กว้าง สงบ สบาย แถมวัสดุค่อนข้างดีมากด้วย (ยกเว้นดีไซน์ที่ไม่สวยเท่าไหร่)  ถ้าให้ผมซื้อรถ Segment นี้ ผมก็เลือก Camry, Accord ครับ

=====
อย่าง E Class 2016 ที่เหมือน C Class พองลมผมก็ไม่ชอบ   :P  ส่วนตัวผมชอบตัว W212 Minor มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 17:00:19 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 16:59:35 »
ไม่เด่น กลางๆ ไม่เลือกข้าง
ถ้าเป็นนักแสดง ก็ไม่ได้เป็นพระเอกมีเสน่ห์ ถ้าเป็นคนใช้ก็ไม่ได้มีอารมขัน
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:00:35 »
ผมจะตอบ 2 มุมนะครับอย่างแรกคือที่ผมคิดว่าทำไมคนอื่นๆไม่ซื้อ ไม่เลือกทั้งๆที่เป็นรถที่สมรรถนะดี เรื่องที่เหมือนรุ่นน้อง sylphy มากจนแทบ

แยกไม่ออกอย่างผมหรือคนที่เล่นเว็บนี้ก้ถือว่าเป็นคนที่สนใจรถบางทีมืดๆยังดูมึนๆเลยแล้วคนที่ไม่ได้สนล่ะเต็มๆสิครับ ดีไซน์ภายในครับถึงจะมี

หลายคนบอกว่าสวยแต่คนส่วนใหญ่ไม่ชอบครับ nissan รุ่นใหม่ๆดีไซน์ภายในดูไม่อลังการพอครับดูธรรมดาไปสำหรับรถยุคนี้ ผมคนนึงแหละที่

รู้สึกว่าไม่ได้อลังไปกว่า sunny neo เลยแค่ใหม่กว่าใหญ่กว่าครับ ยี่ห้อครับสำหรับในไทยแบรนด์ nissan ยังเป็นรองคู่แข่งอีก 2 เจ้าครับอาจ

จะมีผลไม่มากแต่ก้มีผลต่อยอดขายแน่นอนครับ ผมมีเพื่อนและญาติหลายคนที่ไม่มีแบรนด์นิสสันอยู่ในหัวครับไม่เอาเลยก้เหนื่อยอะครับสำหรับ

เทียน่า ส่วนสำหรับผม ดีไซน์ภายนอกผมว่ามันโอนะเรื่องเหมือนซิลฟี่ผมไม่ซีเหมือนก้เหมือนถ้าเราชอบแต่ด้านหน้าสำหรับผมๆว่ายังอะครับงั้นๆ

แต่ท้ายสวยครับชอบ เครื่องยนต์ถ้า 2.0 เป็นรองคู่แข่งครับอืดกว่านิดๆและกินน้ำมันกว่าแบบเห็นได้ชัดเลย เป็นเครื่องเก่าไม่ใช่ใหม่แบบใน

x trail 2.0 รุ่นไฮบริดไม่มีตัดโอกาสของตัวเองจะบอกว่า Accord Camry ขายไฮบริดได้ไม่เยอะแต่ยังไงก้มีผลเต็มๆครับแถมตอนนี้ Accord

Hybrid ขายดีอยู่นะครับ สงสัยเพราะโปรเที่ยวสวิส 555 รุ่นที่เทียน่าจะไปแข็งก้คือตรง 2.4-2.5 ลิตรซึ่งตอนนี้ d seg ไม่ได้เน้นตลาดนี้กัน

แล้วอะครับ Camry นี่แทบไม่เอาเลยแทบจะขายแค่รถ fleet เลย Accord ก้ใช้เครื่องเก่าเกียร์เก่าอยู่ แต่แทนที่เทียน่าจะได้เปรียบตรงนี้แต่

การที่มันกินน้ำมันมากกว่าคู่แข่งเลยทำให้มันไม่ได้เปรียบครับ อัตราเร่งดีกว่าเพื่อนแต่ถ้าเทียบกับ พวกไฮบริดอีกทั้ง 2 ค่ายก้หนีไม่ออกอะครับ

จะบอกว่าไม่ชนกับไฮบริดไม่ได้ครับเพราะราคามันใกล้ยังไงคนก้เปรียบเทียบครับ ส่วนใหญ่ยอด d segตอนนี้ไปเทอยู่กับ 2.0 หมดเลยซึ่งคู่แข่งเค้า

ได้เปรียบอยู่ครับ ช่วงล่าง+feeling พวงมาลัย ที่เราหลายๆคนไปลองขับมาว่าชอบ ช่วงล่างเวลาเข้าโค้งเวิคจริงครับผมก้ชอบ แต่พวงมาลัย

ผมเฉยๆครับ ผมสนุกกับการขับพวงมาลัยเบาๆแบบ G9 มากกว่ามุดๆขับสนุกกว่าเยอะครับ เข้าโค้งก้ไม่ได้แพ้แบบคนล่ะเรื่องผมเลยเฉยๆครับ

ความเร็วในโค้งไม่ได้แพ้กันเลยด้วยซ้ำครับส่วนแคมรี่ช่วงล่างก้โอไปอีกแบบแต่พวงมาลัยผมไม่ชอบครับทดเยอะไป option ระบบความ

ปลอดภัย อาจจะมีบางอย่างที่ดีกว่าคู่แข่งแต่ก้มีบางอย่างที่ได้น้อยกว่านะครับไม่ใช่เหนือกว่าทุกด้าน เรื่องออปชั่นเซกเม้นนี้หนีกันไม่ออกครับ

ผมคนนึงอะครับเป็นรถที่ผมยอมรับว่าดีครับ แต่ถ้าให้ซื้อ 2.0 ผมตัดทิ้งก่อนเลยครับ ส่วน 2.5 ผมก้เอาไว้ที่สุดท้ายอยู่ดี ผมเอา camry e

sport แล้วมา G9 ก่อนครับ ชอบบุคลิก 2 คันนี้มากกว่า เนี่ยอะครับถ้ามีคนคิดแบบผมหลายคนก้ทำให้ยอดหายแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 17:07:22 โดย AkE »

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:03:07 »
รถราคาเป็นล้าน หลายคนตัดสินใจจากหลายเหตุผลครับ
ส่วนใหญ่คือ ห่วงราคาขายต่อและอะไหล่ระยะยาว
วัยรุ่นชอบแอคคอร์ด  สว.ชอบโตโยต้าครับ
บางคนไม่เอา L33 เพราะเกียร์ CVT   อีกอย่างกินจุกว่าชาวบ้านด้วย
ไอ้หลายอย่างที่เปรียบเทียบกันแล้วบอกว่าดีกว่า  นิ่ง เงียบ พวงมาลัยดีฯลฯ  คนซื้อบางทีก็ไม่ได้ใช้รถเต็มสมรรถนะ แค่ขับไปทำงาน ขับเที่ยวเสาร์อาทิตย์ความเร็วปกติ 90-120   บางทีก็แยกความแตกต่างไม่ค่อยออกนะครับ
ส่วนตัวใช้ L33 และแอคคอร์ด อยู่ครับ   L 33 เงียบกว่าแอคคอร์ด  ไปตจว.ดีมากครับ
แต่ในกทม. แอคคอร์ดคล่องตัวกว่านะ เสียงเครื่องยนต์เพราะกว่าด้วย

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:05:00 »
เพราะมันไม่ดี ไงครับ

ถ้าดียังไงก็ไม่ถูกลืม :-*
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:08:18 »
สำหรับผม ตรงๆคือไม่สวยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:18:28 »
เพราะหน้าตามันเหมือนซิลฟี่ (สำคัญมาก)

เพราะเทียบกับตัวเก่าแล้ว วัสดุมันด้อยลงครับ จากเดิมที่ดีกว่าคู่แข่ง กลายเป็นคู่แข่งดีกว่านิดๆ (สำคัญใกล้เคียงข้อบน)

เพราะเทียบ ลุค เทียบความสปอร์ต  คนก็ไป Accord เพราะหน้าตา ชุดแต่ง

จากที่เคยนั่ง Camry ตัวปัจจุบัน ผมว่ามันดีมากเกินพอสำหรับคนทั่วๆไปแล้วครับ  นิ่ม เงียบ กว้าง สงบ สบาย แถมวัสดุค่อนข้างดีมากด้วย (ยกเว้นดีไซน์ที่ไม่สวยเท่าไหร่)  ถ้าให้ผมซื้อรถ Segment นี้ ผมก็เลือก Camry, Accord ครับ

=====
อย่าง E Class 2016 ที่เหมือน C Class พองลมผมก็ไม่ชอบ   :P  ส่วนตัวผมชอบตัว W212 Minor มากกว่าครับ

มันเหมือนจิงไรจิง555....

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:22:55 »
สำหรับผมนะ นิสสันศูนย์บริการแย่กว่า อะไหล่หายากกว่า

ถึงจะดีกว่าแต่โดยรวมแย่กว่า ยังไงก็ไม่น่าซื้อครับ

ไปซื้อแคมรี่คุ้มกว่า ได้ The ultimate experiance ด้วย

แต่ถ้ารถบริษัท ผมอาจจะออก Teana เพราะถ้าเป็นรถเช่า ขายต่อก็ไม่กระทบ ได้ใช้รถดีเต็มสมรรถนะครับ :)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:35:32 »
ตัวรถส่วนนึง
ศูนย์
หน้าตาเห่ย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:41:42 »
บางคน บอกไฟหน้าสวย
บางคนบอก ไฟท้ายสวย
บางคนบอก สวยเป็นมุมๆ

แต่รวมๆ มัน ไม่ค่อยลงตัว ดูประหลาดๆ บอกไม่ถูก
เฉพาะหน้าตานะ
ยอดขายก็ อย่างที่เห็น
ถ้าจะอยุ่ได้ ต้อง กว่าเจ้าตลาดอย่างชัดเจนอะครับ
T-T "
เห็นละก็เหนื่อยแทน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 18:01:00 »
1. มันออกมาทีหลังซิลฟี่ การออกรุ่นใหญ่มาทีหลังรุ่นเล็กแล้วหน้าตาคล้ายกัน = ซื้อแพงได้ของเหมือนตัวถูก ลดทอนความรู้สึกโดยไม่จำเป็น
2. มันขับดีขึ้นทุกอย่างจาก J32 แต่มันขาดเอกลักษณ์ความป๋า นุ่ม หรู ของ J32 กลายร่างเป็นรถสปอร์ตมากขึ้นที่หน้าตายังแก่เหมือนเดิม
3. อัตราสิ้นเปลืองตัว 2.0 ที่ควรจะขายเป็นหลัก ดันห่วยกว่า 2.5 ทางไกลแบบมหาศาล ใครไม่เชื่อผมไปลองขับดูยาวๆ ครับ
4. เอาเครื่อง VQ ที่เป็นจุดขายความเงียบ แรง นิ่ง ออก
5. ออพชั่นจุกจิกเยอะเกินไป ในขณะที่ศูนย์เองยังให้คำตอบการแก้ปัญหารุ่นเก่าไม่จบ

ที่เหลือ โดยเฉพาะฟีลลิ่งการขับ ดีกว่าตัวเก่าทุกประการ แต่ยี่ห้ออื่นก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี
สังเกตเอาเองว่าเทียน่า 2.5 ยังขายดีพอใช้ แปลว่า 2.0 มีปัญหา

คำแนะนำผมต่อนิสสัน ถ้าเข้ามาอ่าน คือ ถอดเครื่อง MR20DE ออกให้เร็วที่สุด ก่อนอนาคตจะไม่เหลือที่ยืนครับ
เอา MR20DD มาเสียเลย ให้คนชินกะไอ้บล็อก MR นี่ ในฐานะฉีดตรงที่แรงเหลือๆ ตอนติดโบไปเลยดีกว่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Champ GK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 18:08:04 »
สำหรับผมรูปร่างหน้าตาภายนอกดูเห่ยๆยังไงไม่รู้คับ ภายในก็งั้นๆคือเหมือนจะหรูนะแต่ก็ไม่สุด
accord ดูล้ำกว่าเยอะ ทั้งนอก-ใน ช่วงพักหลังนิสสันไม่รู้เป็นอะไรของเค้า ดีไซน์ไม่ค่อยจะ
เข้าท่าชอบทำสัญลักษณ์เป็นรูปคนแบกฝากระโปรงอยู่เรื่อย และอีกเหตุผล ผมว่าน่าจะเป็นเพราะ
อานิสงค์ของเกียร์ cvt ที่นิสสันใช้ในรุ่น j32 มันเป็นตัวบ่งบอกได้ชัดเจนว่า"อ่อน" ทั้งๆที่ค่ายอื่นเค้า
ทำ cvt ออกมาได้ดีกว่านั้นเยอะ(ว่าไป j32ที่บ้านผมก็มีจอดอยู่คันนึงนะ) ซึ่งผมมองว่านิสสันพลาด
ที่เล่น cvt กากๆ (ขอใช้คำนี้เลยละกัน) มาให้ผู้บริโภคเป็นหนูทดลองกัน คนอื่นๆก้คงจะขยาดไม่กล้า
จับต้อง l33 ก็เป็นได้นะผมว่า

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 18:25:15 »
สำหรับผม
teana รุ่นนี้ภายในมันไม่สวยเลย คุณภาพวัสดุภายในแย่ลง ความโปร่งสบายของเบาะหลังมันน้อย
กล้องรอบคัน ภาพที่ออกมาหน้าจอก็ไม่คม
ผมเคยไปลอง test drive ลองแล้วรู้สึกไม่ชอบ มันไม่ได้เลิศกว่า camry accord เลย

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 18:39:25 »
สำหรับผม รถน่ะมันดีมากๆครับ แต่เซลล์และศูนย์กาก จบ (ดูจากเซลล์และศูนย์ที่ผมสัมผัสมามากกว่า10ศูนย์ เพราะที่บ้านก็เคยใช้ยี่ห้อนี้)

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:00:00 »

=====

มันเหมือนจิงไรจิง555....

จริงครับคล้ายกันมาก
@ngel gunman

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:05:22 »
โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่ารถสวย ( ไม่แคร์ว่าใครจะบอกว่ามันเหมือน sylphy )
ไปลองขับแล้วรู้สึกว่าทั้งพวงมาลัยดี ช่วงล่างไม่สปอร์ตจนเกินไป  จะซิ่งแบบมีคนนั่งเบาะหลังก็ยังได้
เครื่อง 2,500 cc จับคู่กับเกียร์ CVT ถือว่าแรงสั่งได้

... แต่ไม่ค่อยมั่นใจบริการหลังการขายครับ   
ดูอย่างกรณีของ march ขนาดยอดขายเยอะ ๆ ทางนิดสันเค้ายังไม่ค่อยจะดูดำดูดีเลยครับ   :D :D :D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:23:11 »
ขอแนวทางในการออกแบบและพัฒนาตัวรถภายใต้รหัสตัวถัง J เหมือนเดิมครับ เชื่อผม
J31 J32 ชื่อนี้การันตีถึงความดูหรู ดูแพง ดูคุณภาพสูงได้ดีเลย งานดีไซน์ ภายใน ความสบาย มันครบเครื่องความต้องการ D-segment คนไทยได้เลย
L33 ไม่ได้เกิดมาเพื่อ concept ด้านบน มันเกิดมาเพื่อตอบสนองความสปอร์ตในบางตลาดที่เอามันไปขาย และเอามาใส่ความหรูหราที่ไปเอาใจในบางตลาดเช่นกัน ทุกอย่างเลยออกมากลางๆ ไม่สุดแบบที่ควรจะเป็น โดยเฉพาะงานดีไซน์

โฉมต่อไปเอารหัสตัวถัง J มาต่อยอดเป็น J33 เถอะนะๆๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:26:05 »
1. มันออกมาทีหลังซิลฟี่ การออกรุ่นใหญ่มาทีหลังรุ่นเล็กแล้วหน้าตาคล้ายกัน = ซื้อแพงได้ของเหมือนตัวถูก ลดทอนความรู้สึกโดยไม่จำเป็น
2. มันขับดีขึ้นทุกอย่างจาก J32 แต่มันขาดเอกลักษณ์ความป๋า นุ่ม หรู ของ J32 กลายร่างเป็นรถสปอร์ตมากขึ้นที่หน้าตายังแก่เหมือนเดิม
3. อัตราสิ้นเปลืองตัว 2.0 ที่ควรจะขายเป็นหลัก ดันห่วยกว่า 2.5 ทางไกลแบบมหาศาล ใครไม่เชื่อผมไปลองขับดูยาวๆ ครับ
4. เอาเครื่อง VQ ที่เป็นจุดขายความเงียบ แรง นิ่ง ออก
5. ออพชั่นจุกจิกเยอะเกินไป ในขณะที่ศูนย์เองยังให้คำตอบการแก้ปัญหารุ่นเก่าไม่จบ

ที่เหลือ โดยเฉพาะฟีลลิ่งการขับ ดีกว่าตัวเก่าทุกประการ แต่ยี่ห้ออื่นก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี
สังเกตเอาเองว่าเทียน่า 2.5 ยังขายดีพอใช้ แปลว่า 2.0 มีปัญหา

คำแนะนำผมต่อนิสสัน ถ้าเข้ามาอ่าน คือ ถอดเครื่อง MR20DE ออกให้เร็วที่สุด ก่อนอนาคตจะไม่เหลือที่ยืนครับ
เอา MR20DD มาเสียเลย ให้คนชินกะไอ้บล็อก MR นี่ ในฐานะฉีดตรงที่แรงเหลือๆ ตอนติดโบไปเลยดีกว่า

เวปนี้เคยแยกยอดขายรุ่นย่อยมาแล้ว ผลปรากฏว่า Teana 2.5 ยอดขายพอๆกับชาวบ้านเค้าน่ะแหละ แต่ 2.0 นี่ดิ่งเหวตกต่ำมาก สอดคล้องกับที่ผมเห็น L33 ส่วนมากจะเป็น 2.5 ตัว 2.0 พึ่งมาเห็นเยอะตอนโปรเทกระจาดนี่เอง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:38:09 »
ผมใช้ j32 250xv ส่วนตัวชอบ l33มาก
แต่หลังจากใช้j32 มาแล้ว ไม่คิดจะซื้อนิสสันอีก ด้วยนโยบายการเครม การแก้ไขปัญหาเกียร์ และอะไรหลายอย่าง ทำให้ผมไม่คิดจะใช้นิสสันอีกต่อไป

อีกอย่างรถนิสสันแบบ j32 เป็นอะไรที่บำรุงรักษายากหลายจุด ทำเรื่องง่ายให้ยาก เช่นกรองแอร์ที่ใส่ด้วยมายากล การเปลี่ยนอะไหล่บางส่วนที่แพงมากๆจนตกใจอยู่เหมือนกัน
ผมว่าเสน่ห์มันก็หายไปเยอะ

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:50:25 »
ตอนแรกกะเอา L33 เต็มที่ ติดที่มันเหมือน ซิลฟี่ มากเกินไป เลยออก X trail แทนครับ เหตุผลผมแค่นี้จริงๆ  :)

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:51:42 »
ส่วนตัวผมคิดว่า ความเป็นเอกลักษณ์ของ Teana มันหายไปเยอะพอสมควร อย่าง น้อย ๆ 3 ข้อ
      1. เครื่องตระกูล VQ ที่นิ่ง นุ่ม เงียบ ครางเบา ๆ เวลาเร่ง แต่หลังติดเบาะ ถูกตัดออกไป
      2. ความเป็นโซฟากว้าง ๆ เหมือนในห้องรับแขกที่บ้านของเบาะหลังหายไป
      3. วัสดุที่เคยดูดีกว่าคู่แข่งมาตลอด ก็หายไป
    แล้วถูกแทนที่ด้วยความสปอร์ตขึ้น ตัวรถดูเยาว์วัยลง ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่แต่แรกละมั้ย? อันที่จริงต้องยอมรับว่าภาพลักษณ์ของ Teana มันเป็นรถผู้ใหญ่มาแต่ไนแต่ไรแล้ว ตั้งแต่สมัย Cefiro ยุคท้าย ๆ แล้วมั้ง ถึงแม้ปัจจุบันมันจะขับดีขึ้น แต่คุณลืมลูกค้ากลุ่มนี้ไปรึปล่าว กลุ่มที่เค้านั่งอยู่เบาะหลังเกือบตลอดเวลา กลุ่มที่เค้าไม่แคร์เรื่องรูปลักษณ์ภายนอกที่ดูแก่ กลุ่มที่ชอบรถผู้ใหญ่นุ่ม ๆ สบาย ๆ  เครื่อง ใหญ่หน่อย และไม่สนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองมากนัก และที่สำคัญคนกลุ่มนี้คือผู้มีอำนาจตัดสินใจซื้อ (ไม่ใช่คนขับ) ซึ่งมันก็คือลูกค้าที่เคยใช้ Teana ทั้ง 2 Gen ที่ผ่านมา กลายเป็นว่า Gen 3 นี้เป็นการผลักให้เค้าไปซื้อคู่แข่งแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 19:58:15 โดย kenichi »

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 20:44:24 »
น่าคิดว่าสมมุติ Nissan ลากขาย Teana ตัวที่แล้วแทน แล้วเอางบในส่วนของทำตัวใหม่มาทำ Promotion ทำการตลาด มันอาจจะออกมาดีกว่าที่เป็นมากก็ได้

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 20:51:16 »
ภายในเห่ย พวงมาลัยทรงมดลูก หน้าจอ touch screen เหมือนของ จีนแดง gps เข้าขั้นโง่
ด้านหน้าไม่มี drl มาให้ พอคนไปติดเพิ่มเองบริเวณไฟตัดหมอก ดูดีขึ้นเลยกินน้ำมันกว่าคู่แข่ง
นอกนั้น ดีหมดการขับขี่ ความเงียบ อัตราเร่ง เครื่องเสียงโหด

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 20:54:50 »
น่าจะไม่ตรงกับลักษณะการใช้งาน และ ความต้องการของลูกค้าส่วนใหญ่ล่ะครับ

ถ้ามาเรียบหรูแบบ j32 และ ขับดีขึ้น อาจไปได้สวย กลุ่มลูกค้าเดิมอาจมาอุดหนุน

แต่ผมเป็นกลุ่มเล็กๆที่ต้องการต่างครับ ผมว่า j32 ดูมีอายุเกินไป L33 ดูหนุ่มขึ้น บวกการขับขี่ ที่ดีขึ้น(2.5 นะครับ) ทำให้ตัดสินใจครอบครอง ซึ่งไม่ผิดหวัง

90% วิ่งบนทางหลวงระหว่างจังหวัด วันละ 200+ กม. ทุกวัน ขับเอง ทำให้ได้ใช้จุดเด่นของเขาได้เต็มที่ ความนิ่ง เงียบ บนความเร็วทุกๆวัน

สิ้นเปลืองเฉลี่ยก็ไม่เลวครับ ตลอด 1.8 หมื่น กม.(รวมใน-นอกเมือง) ได้ที่ 14.5 กม./ลิตร

คุณสมบัติดีในการขับตรงตามการใช้งาน ภายนอกที่เหมือนซิลฟี่ไม่เป็นไรครับ คนอื่นเห็นตอนขับเราไม่เห็นครับ แต่เรานั่งและสัมผัสความรู้สึกตอนขับขี่ตลอดเวลาครับ

ส่วนตัวคิดว่ารถ 1 คัน มีอยู่ 2 ส่วนคือ
- คุณสมบัติการขับขี่
- ความสวยงามของการตกแต่งภายใน-นอก

ผมขับทางไกลตลอด สิ่งที่ใช้และสัมผัสได้ คือ ข้อบน จึงเลือกคันที่เด่นด้านบนครับ

ส่วนข้อล่าง L33 สู้ไม่ได้จริงๆ แต่ทุก 200 กม.ที่ขับ มีน้อยมากที่ผมมานั่งดูอุปกรณ์ภายใน สิ่งที่รับรู้ตลอด มีแต่ถนนข้างหน้า ความรู้สึกในการควบคุมรถ และเสียงต่างๆที่ได้ยิน รวมทั้งเสียงเพลง

เลยให้น้ำหนักข้อบนมากกว่าครับ

กลับกันถ้าขับติดๆในเมืองมากกว่า อาจไปเลือกคันอื่นแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 21:44:02 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ extazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:00:29 »
ผมว่า trim ภายในที่เป็นลายคล้ายๆ carbon fiber กับพวกพลาสติก piano black สีดำ (เหมือนพวก jazz city) มันไม่สวยเลย มันดู look cheap มาก จอภาพก็หยาบสุดๆ จริงๆแล้วถ้าเปลี่ยนเป็น trim เป็นไม้ปลอมโทนดำๆแบบ camry accord จะดูสวยหรูกว่านี้เยอะ ต้นทุนคงไม่ต่างกัน เบาะหนังตัวใหญ่คุณภาพดีจริงแต่ทำให้พื้นที่ห้องโดยสารเล็กลงมาก ตัวรถเตี้ยมากทำให้คนตัวสูงนั่งหลังแล้วอึดอัด ไม่โปร่งโล่งสบาย

ส่วนภายนอกยิ่งไปกันใหญ่ ไม่สวยทั้งคัน ไฟหน้าไม่มี drl ไฟหลังดูลิเกมาก เหมือนรถจีน

ศูนย์สู้อีกสองเจ้าไม่ได้ ทั้งราคาอะไหล่ ความเก่งของช่าง

มีดีแค่ การขับขี่ ช่วงล่าง แค่นั่น

กรณีเดียวที่ผมว่าน่าซื้อคือ ส่วนลด 350k up เพราะ accord camry มีส่วนลดเหมือนกัน

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:27:23 »
ถ้าในมุมมองผม ผมว่าภายนอกนี่พอรับได้น่ะ ถึงแม้ว่ามันจะคล้ายกับรุ่นน้องในค่ายไปหน่อย แต่ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่าชัดเจนก็ดูดีใช้ได้อยู่

ที่เป็นจุดเปลี่ยนเลยก็คือ interior ที่แย่และจืดชืดไร้อารมณ์แบบไม่น่าให้อภัย ทั้งที่ตัวก่อนหน้านี้สร้างบรรทัดฐานใหม่ให้กับการออกแบบภายในของรถเซคเม้นต์นี้เลยก็ว่าได้

อีกอย่างก็คือการตัดเครื่องv6ออกไป ทั้งที่นี่แหละ คือเสน่ห์อีกอย่างนึงที่ดึงดูดคนให้อยากจะเป็นเจ้าของเทียน่ากัน

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 21:35:15 »
ผมเคยลองขับแล้วชอบนะครับ ผมรับได้หมดติดอย่างเดียวไม่ไว้ใจศูนย์บริการ ตัวรถมันไม่ได้ดีกว่าแคมรี่ตัวใหม่แบบทิ้งขาดผมบอกตรงๆว่าไม่กล้าฝากอนาคตไว้กับนิสสันถ้าผมจะถอย 2.0 คงไปแคมรี่แทน แอบเสียดายเหมือนกันที่รถมันขับดีจริงครับ