ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยยางรั่ว เข้าร้านยางแล้วหาจุดรั่วไม่เจอ ทำไงดีครับ  (อ่าน 9894 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
เจอด้วยความบังเอิญน่ะครับ ว่าล้อหลังขวานี้มันมักจะลมอ่อนกว่าล้ออื่นๆอยู่ตลอดเวลา
เติมลมให้เท่ากัน ผ่านไปอาทิตนึงไอ้ล้อเดิมมันก็ลมอ่อนอีกแล้ว
อีกอย่างยางเส้นนี้เคยเหยียบตะปูแล้วก็ปะยางมาเมื่อซักสามสี่เดือนที่แล้วอ่ะครับ
เอาเข้า cockpit ถอดล้อไปจุ่มน้ำแล้วไม่เห็นฟองอากาศปุด
ช่างเลยฟันธงว่าไม่รั่ว
ถามผมว่าโดนแกล้งปล่อยลมรึเปล่า  >:( ซึ่งผมมั่นใจว่าคงไม่

เข้าเรื่องครับ
มันจะมีวิธีหาจุดลมรั่วที่ดีกว่าการถอดล้อไปจุ่มน้ำมั้ยครับ
หรือผมจะเปลี่ยนยางไปเลยดี BS my02 เส้นนึงก็หลายตังเสียดายเงิน แหะๆ

และถ้าต้องเปลี่ยนยางไปเส้นนึง มันจะไม่สมดุลกับเส้นอื่นๆรึเปล่าครับ
อายุยางชุดนี้ประมาณปีนึง แต่วิ่งน้อย ประมาณ1หมื่นกิโลเอง

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ลองใช้สปรย์อุดยางรั่วดูครับ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
จุฟลมครับ เช็คดีรึยัง เส้นผมบังภูเขา
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ nest@cm

ผมเคยนะ แบบนี้เลย กับรถวีออส  ลมยางหายประจำ  ไปให้ร้านยางดูให้ ก็ไม่เจอรอยรั่ว  สุดท้ายเจอโดยบังเอิญ  แม๊กดุ้ง ครับ  จากที่ต้องไปพึ่งพาอาศัย ร้านยาง   กลับต้องไป ร้านซ่อม แม๊ก  แล้วก็หายเลย ลมยางกลับมาปกติ  แต่case ของ เจ้าของกระทู้ไม่รู้จะเกิดจากอะไรนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 17:35:31 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ groovy

ผมก็เคยเป็น เป็นอยู่ล้อเดียว แม็กซ์ไม่ดุ้ง จุ๊บก็เปลี่ยนแล้ว
เลยใช้วิธีเช็คลมยางบ่อยๆ จนเปลี่ยนยางชุดใหม่ก็ปกติ  :)

ออฟไลน์ Amnaj

อัดลมให้เยอะกว่าปกติ ไปให้ร้านอื่นดู

ออฟไลน์ sukhontha

ลมออกน้อยจนหารอยรั่วไม่เจอ   รูเดิม  ขอบแม็กเข้ายางไม่ดี จุ๊บซึม...

ออฟไลน์ puo

เคยเจอครับ ถ้าแม็กไม่ดุ้ง ต้องเปลี่ยนยางใหม่ครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

ผมว่าไม่จุ๊บลม ก็ล้อดุ้ง ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ล้อดุ้งมองได้ง่าย ดูตาเปล่าพอสังเกตุเห็น แต่อาจต้องถอดล้อมาดูข้างใน ส่วนจุ๊บรั่ว เอาน้ำสบู่ลูบที่จุ๊บลมลองที่จุ๊บลมลองดูครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ focus2012

บางทีแม๊กดุ้งนะครับ เลยทำให้ลมออกง่าย

ออฟไลน์ tfirst01

ขอบคุณทุกท่านครับ
มีแต่เรื่องเสียเงินจริงๆ เห้อ

ออฟไลน์ whoami

รถที่บ้านเพิ่งเจอมาครับ มีอยู่ล้อนึงที่อ่อนกว่าล้ออื่นตลอด ไปให้ร้านแรกดูหาไม่เจอรอยรั่ว

เลยลองไปอีกร้าน เจอครับเพราะร้านแรกถอดแล้วจุ่มเลยซึ่งลมมันก็อ่อนอยู่แล้ว

ร้านที่สองนี่เค้าเติมลมไป 60 psi แล้วเอาไปจุ่ม คราวนี้เจอครับ รูเล็กมากๆ

ไม่ทราบว่าร้านที่ไปดูเค้าได้อัดลมแน่นๆก่อนไปจุ่มน้ำไหมครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ลองเปลี่ยนร้าน
แล้วเติมลมมากๆ แทนน้ำหนักรถที่กดลงมานะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ shando

อาการคล้ายรถผมเลย เปลี่ยนยางมาแล้วมีล้อนึงลมเหลือ22-23ตลอด
ไปให้ร้านดูบอกมันรั่วที่จุ้บ ต้องเปลี่ยนจุ้บลม เซงเลยเพราะมันเป็นจุ้บเหล็กรูปตัวแอล ไม่รุ้จะไปหาร้านไหน
พอมาเชคดีๆเห็นน้อตหกเหลี่ยมที่จุ้บเลยไขให้มันแน่นๆ ปรากฎว่าหายรั่วเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
ไล่เช็คไปทีละอย่างครับ

ออฟไลน์ Matlab

ต้องสังเกตุให้ดีครับ ผมเคยเป็น พอกลางวันขับไม่เป็นไรครับ พอผ่านไปอีกวันแฟ็บ ไปร้านปะ หาไม่เจอครับ สุดท้ายคือมันมีนิดเดียวเองแล้ว อุณภูมิสูงเหมือนยางมันขยายปิดรู พอกลางคืนเย็นรูมันเปิด น่าจะแนวนั้น นิดเดียวจริงๆ  นึกว่าผีหลอก หรือใครปล่อยยาง นะ 555

ออฟไลน์ V221

ที่เคยเจอก็มีหนวดยางตรงขอบล้อทำให้ลมซึมๆได้ครับ ต้องให้ร้านยางดึงหนวดยางออกถึงหายลมรั่วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ cefboy

แนะนำลองให้ร้านถอดออกใส่ใหม่ดูก่อน พวกจุกลมก็เปลี่ยนไปเลยครับ ตัดปัญหา
ถอดมาดูจะได้เห็นไปเลย ว่าโครงสร้างยาง หรือมีจุดไหนซึมได้อีก
ส่วนตอนถ่วงล้อจะได้เห็นเผื่อแม็กดุ้ง ก็ทำให้ซึมตามขอบได้
ส่วนใหญ่ถอดจุ่มไม่เห็นอาการ ก็เพราะต้องมีน้ำหนักมากดมัน
ก็ต้องดูว่า ซึมมากน้อยขนาดไหน ยิ่งเหยีบตะปูมาก่อนแล้วด้วย ก่อนเหยีบถ้าไม่เป็นผมว่า น่าสงสัยตรงนี้ที่สุดครับ อาจจะปะมาไม่ดี