ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้ในเครื่อง 3.0 ของอิซูซุจะเป็น 6 เกียร์รึเปล่าครับ  (อ่าน 3069 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk

• Newbie
  • *
  • ชอบเรื่องรถมาก(สั้นๆ)
ตามหัวข้อเลยครับ และน่าจะมี Option อะไรใหม่อัดมาให้รึเปล่าครับ พอดีรอมาตั้งนานแล้ว
รถ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ผมว่า น่าจะเป็น 5 at เพราะ ตัว mt ยังได้ 5 mt เหมือนเดิ กับ เครื่อง 3.0 ก็ปลายอายุไขมันล่ะ ถ้าเปลี่ยนเกีย ก็ไม่คุ้มกับค่าที่ต้องออกแบบใหม่

ออฟไลน์ johnlee

ผมเดาว่า หัวหมู ไม่น่าจะได้กันกับเครื่อง 1.9 ที่ออกแบบ 6AT มานะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ O_o"

5 AT กับ เครื่อง 3.0 เดิมๆก็ดีอยู่แล้วละครับ การเพิ่มเป็น 6 AT เกียร เป็น Over drive  เพื่อเน้นรอบที่ต่ำลงในความเร็วคงที่ หวังผลความประหยัดมากขึ้น

มันดูดีในการตลอด เพราะเจ้าอื่นเค้าไป 6-7-8 จังหวะกันแล้ว เหมือนเกียร MT 6 เครื่อง 1.9 เกียร 5-6 เป็น Over drive

ถ้าดูตามต้นทุนแล้ว คงไม่คุ้มค่าที่จะพัฒนาเกียร 6 AT มาใส่เครื่อง 3.0 สู้ไปออกแบบเครื่อง 2.4-2.8 ลิตรตัวใหม่พร้อมเกียรใหม่มายังจะคุ้มกว่าครับ

ขนาดเครื่อง 2.5 โบคู่ก็ยังไม่มีแววว่าจะนำมาลงใน mu-x MC รึเปล่า ค่าไอเสียก็เยอะพอดู หรือจะถอยเอาเครื่องตัวใหม่มาสู้

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ตัวเครื่อง 3.0 ยังเป็น 5สปีดเหมือนเดิมครับ  เกียร์ใหม่จะมาในเครื่องใหม่ที่พัฒนามาแทน 3.0ครับเป็น 6สปีดจับคู่กับเครื่องบลูเพาเวอร์ ความจุยังไม่ชัดเจนแต่ไม่เกิน 2.5ครับ 

ออฟไลน์ H3T

ตัวเครื่อง 3.0 ยังเป็น 5สปีดเหมือนเดิมครับ  เกียร์ใหม่จะมาในเครื่องใหม่ที่พัฒนามาแทน 3.0ครับเป็น 6สปีดจับคู่กับเครื่องบลูเพาเวอร์ ความจุยังไม่ชัดเจนแต่ไม่เกิน 2.5ครับ

ตามนี้เลยครับ เครื่องใหม่ 2.4L

ออฟไลน์ Apiruk

• Newbie
  • *
  • ชอบเรื่องรถมาก(สั้นๆ)
ขอบคุณครับ ผมมองตัว top 4+4 อยู่ ถ้าได้จองยังไงเด่วมาเล่าให้ฟังนะคับ
รถ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แอบงงครับ ว่าถ้าเกียร์ลูกเดิม ทำไมต้องรอเปิดตัว A/T พร้อม 1.9ddi อะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rut191

แอบงงครับ ว่าถ้าเกียร์ลูกเดิม ทำไมต้องรอเปิดตัว A/T พร้อม 1.9ddi อะครับ
+1 ของเดิมก็มีมาอยู่แล้วน่าจะจับใส่มาเลย

ออฟไลน์ ps000000

มันต้องมีอัลลัย ทำไมออโต้ ส่งมอบได้ ช้ากว่า หลายเดือน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
+1 ของเดิมก็มีมาอยู่แล้วน่าจะจับใส่มาเลย
นั่นนะสิครับ น่าจะเปิดตัวพร้อมๆกันไปเลย

ออฟไลน์ Darkart

นั่นนะสิครับ น่าจะเปิดตัวพร้อมๆกันไปเลย

น่าจะมีปรับเปลี่ยนและอัพเกรดแน่ๆ ถึงได้มาพร้อมกับ 1.9 ตัว A/Tครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเกียร์ตัวใหม่เพราะ เกียร์ Auto ใน 3.0 นั่นห่วยมากๆไม่ค่อยฉลาดด้วย
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะมีปรับเปลี่ยนและอัพเกรดแน่ๆ ถึงได้มาพร้อมกับ 1.9 ตัว A/Tครับ

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ รอชมกันต่อไป