ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดขับรถเกียร์ธรรมดา แล้วได้มาขับเกียร์ออโต้แล้วติดใจบ้างครับ  (อ่าน 10411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
ผมขับรถมาตั้งแต่อายุ 12 ตอนนี้อายุ 18 มีใบขับขี่แล้ว ตลอด 6 ปีที่ผ่านมาขับเกียร์ธรรมดาประมาณ 60-70% ชอบเกียร์ธรรมดามากกว่าครับขับสนุกกว่ามากรถติดๆก็ไม่มีปัญหาสำหรับผม ตอนนี้ขับรถมาแล้วทั้งหมดกว่า 60 คัน ขับมาหมดตั้งแต่ MITSUBISHI LANCER CHAMP ยัน  SUBARU WRX STI 2015 ก็ยังคงติดใจรถเกียร์ธรรมดาครับ สงสัยผมยังวัยรุ่นมั้งครับยังไม่ปวดแข้งปวดเข่า555 ปล.ผมอยู่ขอนแก่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2016, 09:45:23 โดย Rucheroche »
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ตัวผมเองหัดขับรถจากเกียร์ธรรมดา แต่ปัจจุบันรถที่มีโอกาสได้ขับส่วนใหญ่เป็นรถเกียร์ออโต้ เป็นความรู้สึกที่จืดชืดที่สุดในชีวิตครับ จริงอยู่ที่เกียร์ออโต้ขับในเมืองสบาย แต่มันขาดความสนุกไปครับ อนาคตเป็นไปได้อยากมีอย่างหละคันมากกว่าครับ ขับแล้วติดใจผมว่าเฉยๆ เพราะผมชอบความสนุกในการขับมากกว่าความสบายมั้งครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

พอเราขับรถเกียรืธรรมดา เราจะไม่ค่อยมองหาความแรง จากการ อัพเกรดเครื่องยนตืเท่าไหร่
เพราะมันเร่งได้ ดังใจ

ออฟไลน์ MUK

หนุ่มๆ ก็ mt ได้ทั่วไทยในเมืองนอกเมืองไม่หวั่น อายุมากขึ้นมานิดๆ มีครอบครัวมีลูกเล็ก ต้อง AT ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เกียร์ A/T มันขับแบบเรื่อยๆ ดีครับ เวลาทำงานเหนื่อยๆมามันก็ง่ายดีครับ ก็เลยชอบ

แต่ M/T มันก็แล้วแต่คันนะครับ รถกระบะนี่ให้ความกระชับของเกียร์สู้ New Lancer M/T คันเก่าผมไม่ได้สักคัน

สรุป M/T เกียร์ต้องกระชับด้วยครับ ถึงจะสนุก แต่ต้องเลือก A/T ครับ เพราะคนในบ้านขับได้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ eaton fuller

หลังยากใช้ AT จึงรู้ว่าไม่อืด และกินน้ำมันไม่ต่างกัน สมาธิดีไม่ต้องพะวงเกียร์ พวงนิ่ง

จะไม่ย้อนไป MT อีกแล้ว

ออฟไลน์ NavaneS

ตอนหัดขับก้อ m ครับ..เมื่อยสุดๆ
หลังจากนั้นออโต้มาตลอด และไม่คิดกลับไป m อีกเลย เพราะ auto ก้อมันส์ได้ แถมสบายๆ ชิลๆ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Darkart

ชอบเกียร์ธรรมดามากกว่า ติดใจที่เกียร์ออโต้ขับสบายอย่างเดียวครับ
ขับกรุงเทพ เจอรถติด มีอายุมากขึ้น แนะนำใช้ออโต้สบายๆ ไม่เมื่อย
ขับต่างจังหวัด ขอเกียร์ธรรมดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2016, 18:54:45 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BlueMan69

ชอบ Auto ที่มี + - ชีวิตประจำวันใช้ auto ขึ้นเขาลงเขา + -

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เริ่มขับจากเกียร์ธรรมดาเพราะรถที่บ้านตอนนั้นยังไม่มีเกียร์ออโต้

แต่พอได้ขับออโต้แล้วไม่อยากขับเกียร์ธรรมดาอีกเลยครับ เกียร์ออโต้ที่ชอบสุดคือ CVT ยิ่งมี + - ก็เหลือใช้ แต่เอาจริงๆดึงลง เกียร์ S หรือ L หรือ เกียร์ 2,3 เองก็พอแล้วครับ

ปัจจุบันจะขึ้นเขา ลงเขา หรือต่างจังหวัดแทบไม่ใช้เกียร์อื่นนอกจาก D แล้วครับ เพราะเกียร์ออโต้สมัยนี้ฉลาดมากครับ

ออฟไลน์ lovepor1

• **
มี่บ้านมีทั้ง MT และ AT ครับ เมื่อก่อนชอบ MT พออายุเกินเลข 3X ตอนนี้ขับแต่ AT ครับ มันสบายกว่ามากครับ
แต่ก็ยังต้องมีรถ MT ไว้ให้พนักงานใช้ครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ JIRATH

หลังจากที่ไม่ได้ขับ Sti มาเกือบเดือน แล้วไปขับ Altis 1.8E CVT อยู่สักพัก

ต้องขอบอกว่าสบายเหลือเกินครับ ชอบความนุ่มนวลของมัน แอบติดใจซะด้วยซ้ำไป ไหลลื่นนนนน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ redsun

ถ้ารถทั่วไป - PREMIUM
ผมขอขับเกียร์ M/T ONLY ครับ

ถ้าพวก SUPER CAR
ผมขอขับเกียร์ AUTO ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

ได้ขับ Altis 1.8 2012 แอบติดใจตัวนี้

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
กระทู้นี้ ได้ฟิลลิ่งผมเมื่อวานเลย ชับเกียร์ธรรมดามา 6 เดือน แต่เมื่อวานน้องให้ขับรถไปส่ง โดยรถเกียร์ออโต้ คือมัน เอ่อ เอ่อ นี่มันอะไรครับ โหวงๆ เหวงๆ เท้าซ้ายตามหาครัช  มันไม่ได้อารมณ์เอาซะเลย 555

ออฟไลน์ aod

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ SM.

A/T น่าใช้กว่าจริงๆ ในชีวิตประจำวันทั่วไปของคนเมือง สังเกตุว่าเด่วนี้ Taxi ยังขับ A/T กันเยอะแล้วเลย

ออฟไลน์ TheWizard

• **
m/t ครับ , a/t ขับยังไงก็ไม่ได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าเกียร์ธรรมดาผมชอบขับกับรถดีเซลมากกว่า
เกียร์ออโต้อะไรก็ได้ครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Pat.C

ผมขับเกียร์ธรรมดา แล้วมาออโต้ รู้สึกว่าธรรมดาสนุกกว่าเยอะครับ ยิ่งได้พวกเครื่องเทอร์โบนี่มันถึงใจกว่า

อนาคตถ้ายังไม่แก่จนเกินไปจะหาเกียร์ธรรมดามาประจำการอีกสักคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอเกียร์ดีๆ ฉลาดๆ ผมว่าก็ช่วยได้เยอะนะ

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้รถเทอโบร์อยู่ เกียร์ออโต้ อัตราเร่งสนุกกว่า MT N/A ลืม MT ไปเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ผมยังใช้ MT อยู่
มีเพียงเกียร์อัตโนมัติที่ผมให้การยอมรับได้ไม่กี่เจ้าในตลาด
หากวันหนึ่งเลิกซิ่งเลิกแว้ยซ์คิอ

CVT ของโตโยต้า
5 AT กับ CVT ของฮอนด้า
DCT ของโฟลวสวาเก้น
6AT skyactiv ของมาสด้า

ออฟไลน์ delete

พี่สาว+พี่เขย ผมนี่เลยครับ คนธรรมดาทั่วไป ใช้งานทั่วไป
คันแรกกระบะ ก็ธรรมดา ออกเก๋งอีกคัน ก็ธรรมดา
พอเปลี่ยนจากกระบะมาเป็น PPV ออโต้
เปลี่ยนเก๋ง ก็ออโต้ แล้วจากนั้นก็ออโต้ตลอด ไม่พูดถึงเกียร์ธรรมดาอีกเลย 555

promt

• บุคคลทั่วไป
เมียเคยขับเกียร์ธรรมดา

พอออกรถใหม่เป็นเกียร์ออโต้
ออกปากเลยว่า ต่อไปให้ซื้อแต่เกียร์ออโต้