ผู้เขียน หัวข้อ: #สอบถาม#ขอความเห็นของเพื่อนๆทุกท่านครับเรื่องการซื้อรถของแฟน  (อ่าน 7370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
พอดีแฟนผมจะออกรถครับเป็นรถคันแรก ใช้ตอนเรียนหนังสือและขับไปกลับบ้านบ้าง...ซึ่งไกลพอสมควร...

ตอนแรกที่คุยกัน...แฟนบอกว่าที่บ้านจะออก nissan march แต่เนื่องด้วยอยากใช้รถที่คันใหญ่กว่าครับในราคาที่ไม่ทิ้งกันมาก...
[คือตัดnissan marchออกเลยครับ]เลยคิดว่าน่าจะออกรถมือสองแทนนะครับ...

เพราะไม่ได้กะใช้ยาว คือจะใช้แค่ตอนเรียนเฉยๆ(เรียนอีก4ปี) เรียนจบแลัวจะได้ออกรถใหม่นะครับ

สรุปคือ
1)อยากได้รถเพื่อที่จะใช้อีก 4-5ปี[พอดีเรียนจบ]   
2.)งบไม่เกิน 4แสนกลาง+ได้นิดหน่อย
3.)รถที่ขับง่ายคนขับเป็นผู้หญิงนะครับ
4).การดูแลรักษาง่ายครับ   5.)ราคาขายต่อไม่ตกลงมาก   6.)รถเกียร์ Auto เท่านั้นครับ  7.)ความประหยัดน้ามัน

ก็เลยอยากจะขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับตัวเลือกนะครับ

1.MITSUBISHI  LANCER(โฉมปี04-08)

2.VIOS(ปี07-09)

3.ALTIS(หน้าหมู ปี 01-06)

4.CIVIC Dimension(ปี04-06)

***ปรับตัวเลือกใหม่แล้วครับ

ตัวเลือกก็มีเพียงเท่านี้ครับคืออยากได้ความเห็นไปช่วยแฟนเลือกน่ะครับ เนื่องด้วยไม่เคยใช้รถที่กล่าวมาทั้งหมดนี้เลย,,
ผมเลยไม่รู้จะแนะนำยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 11:07:30 โดย premed »
..

ถ้ามีความเห็นรถรุ่นไหนเพิ่มเติม แนะนำได้นะครับ

ตอนนี้ผมนึกตัวเลือกได้แค่นี้เองครับ ขอบคุณครับ
..

ออฟไลน์ soodlor

• Newbie
  • *
  • 120y my ECO car 555+
dimention ครับ เห็นใช้ไม่นาน ราคาขายต่อได้เปรียบกว่าตัวเลือกอื่นนิดหน่อย(ทั้งนี้ทั้งนั้น ราคามือสองตอนนี้ก็สูงกว่าอยู่ดี)

หรือ vios ในตัวเลือก เพราะเห็นว่าเป็นปีใหม่กว่าตัวเลือกอื่นครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ชอบกว้างๆ ก็ altis เลยครับ ราคาขายต่อดีแน่นอน
นุ่มสบาย ไม่สะเทือนหมาะกับ  ผู้หญิงที่ขับรถไม่เร็วมาก

ขนาด  march กับ vios ไม่น่าจะต่างกันมาก ครับ

งั้นคงต้องมองที่ B-segment พวก altis civic  tida เป็นหลักแล้วครับ

ออฟไลน์ YF-19

ถ้าคิดว่าขนาดสำคัญ ตัด vios city ออกเลย มันรถเล็กเหมือนกันแค่เป็นซีดานเฉยๆ  เครื่องแรงกว่าเท่าน้ัน(ถ้ายืนยันว่า vios ยังได้ เอา marchป้ายแดงไปเหอะ)

ถ้าคิดว่าขอแค่มีใช้งาน ไม่จุกจิก toyota altis มาก่อนใครเพื่อนเลย taxi ใช้กันเกลื่อน ทนทานไม่จุกจิกราคาดี อะไหล่เยอะ

ถ้าอยากได้ตัวอื่น civic dimension ที่บ้านใช้โฉมสุดท้ายอยู่ เครื่องดี ประหยัดใช้ได้ แรงพอตัว รูปทรงสวย แต่ราคาตกกว่า ยังไม่เคยเจอปัญหาจุกจิก นี่ก็ 5 ปีแล้ว

sunny ไม่เคยใช้ แต่ได้ข่าวว่าอืด ไม่ประหยัดเท่าไหร่ด้วย แต่รถดูดีภูมิฐานใช้ได้ ภายในพอเอาหรูได้บ้าง อย่างอื่นไม่ทราบเลย

mazda กับ ford ดูเก่าไป ราคาก็ยิ่งตก แต่รายละเอียดส่วนอื่นก็ไม่ทราบเช่นกัน

สรุป ความเห็นผม ถ้าไม่คิดมากเรื่องเหมือน taxi  altis น่าจะจบข่าว  ถ้าไม่เอาก็เหลือ civic dimensionแล้วล่ะ ที่เข้าแก๊ป ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เป็นรถผู้หญิงขับ ที่ขับอย่างเดีวจริงๆ อยากได้รถนั่งสบายหน่อย
ผมแนะนำเจ้า civic dimen กับ altis เนี่ยละครับ

ซื้อง่าย ขายคล่อง ขับง่าย ซ่อมไม่ลำบากครับ

แต่ถ้าอะไหล่ civic จะได้เปรียบเล็กๆตรงที่หาอะไหล่มือสองจากเชียงกงได้ง่ายกว่านิดหน่อยครับส่วน altis 1.6 จะหาอะไหล่ในเชียงกงยากกว่ากันนิดหน่อย แต่เบิกศูนยได้ทุกตัวครับไม่ใช่ปัญหา
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ใช้สี่ปี และเรียนอยู่ ไม่รู้เรื่องรถ.....รอมาร์ชเกียร์ออโต้ครับ อยู่ในงบแน่นอน และไม่ต้องปวดหัวเรื่องซ่อมบำรุง แถมประหยัดน้ำมันอีกตะหาก
และคันเล็กน่ารักเหมาะกับสาวๆ ด้วยครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ตัด City Sunny Laser ออกก่อนเลยนะครับ ในความคิดผม

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เชียร์วีออสกับอัลติสครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ JIRATH

อันนติ๊ดดดดดด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ gatasila

ผมว่าซีวิคไดเมนชั่นดูดีกว่าเพื่อนครับในตัวเลือก ลองมาก็วีออส07-09ได้ความสดใหม่กว่าแต่เกรดด้อยกว่า

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมคิดว่า ALTIS ครับ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ถ้าผู้หญิงขับ และส่วนใหญ่ก็ขับอย่างเดียวแนะนำให้ใช้ยาสามัญประจำบ้านคือ ALTIS แค่รู้จักเติมน้ำมันเติมลม เปลี่ยนน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ตามระยะ เวลาเติมน้ำมันก็บอกเด็กให้ช่วยดูน้ำกลั่นให้ด้วย สบายใจ เวลาที่ต้องสตาร์ทมากกว่าหนึ่งครั้งจึงติดเป็นอันว่าน้ำกลั่นแบ็ตแห้ง ถ้าไม่แห้งก็ไปเปลี่ยนแบ็ตได้เลย

แต่ถ้าต้องการประหยัดน่าจะใช้มาร์ชนะ เพราะเป็นรถใหม่ ใช้แค่สี่ปี ยังไงก็จะยังอยู่ในระยะรับประกัน หายห่วงเรื่องซ่อม ค่าใช้จ่ายจึงต่ำแน่นอน

ใช้สี่ปี และเรียนอยู่ ไม่รู้เรื่องรถ.....รอมาร์ชเกียร์ออโต้ครับ อยู่ในงบแน่นอน และไม่ต้องปวดหัวเรื่องซ่อมบำรุง แถมประหยัดน้ำมันอีกตะหาก
และคันเล็กน่ารักเหมาะกับสาวๆ ด้วยครับ
ขอโทษจริงๆครับ...ผมตัดทิ้งไปแล้ว (ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกครับ)
..

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่ลองดู LANCER แซยิดหรือครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ไม่ลองดู LANCER แซยิดหรือครับ
อ่าครับใช่ๆเดี๋ยวผมลองปรับตัวเลือกใหม่ ครับ..

ไม่ทราบว่าใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2010, 10:29:49 โดย premed »
..

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Altis ดีกว่าครับ คันใหญ่อะไหล่เยอะไม่จุกจิกครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ koruru

โอโห เอางี้ดีกว่าคับ
ไม่ต้องซื้อรถให้ขับหลอกคับ
เอาเงินเก็บไว้เลี้ยงข้าวผมดีกว่า แหะๆ
เด๋วผมขับรถไปส่ง ไปเรียน-กลับบ้าน ดีกว่าคับ
 ว่าแต่เรียนมหาลัย หรอคับ ผมก็จะขึ้นปี1 เร็วๆนี้คับ
อายุคง พอๆกัน - -

หุหุ ขำๆ นะคับ อย่าซีเครียด
(เห็น มีพี่แพนตั้งกระทู้การเมือง เครียดๆ คลายเครียดกัน)

เป็นผม คงเลือก รถเล็กอ่ะคับ ขับง่ายดี
และที่สำคัญ รถมือ2 ต้องเผื่อใจไว้ซ่อมด้วยคับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
lancer เครื่องกับเกียร์รักษาง่าย อะไหล่เยอะ ถ้าเสียอู่นอกซ่อมได้ง่าย

สำหรับงบนี้ ได้ป้ายแดง รถใหม่ และก็ใหญ่สุดในงบละมั้งครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

lancer เครื่องกับเกียร์รักษาง่าย อะไหล่เยอะ ถ้าเสียอู่นอกซ่อมได้ง่าย

สำหรับงบนี้ ได้ป้ายแดง รถใหม่ และก็ใหญ่สุดในงบละมั้งครับ
lancer ตัวนี้ราคาตอนนี้เท่าไหร่หรอครับป้ายแดง?
..

ออฟไลน์ YF-19

งบ 4 แสนกลาง
ราคารถ LANCER GLX
1.6 M/T
ราคา 592,000 บาท  จากเวปมิตซู แล้วจะได้ป้ายแดงได้ยังไงครับ ส่วนลด แสนสี่...จริงอะ

ลองคลิกแบนเนอร์ มิตซูหน้าเวปดูหน่อยเป็นไงครับ ใช้เวลาไม่มาก
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ vellcap

Civic กับ Lancer ครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
Civic ก็ดีนะคะ  แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้  ผ่านการใช้งานมาเยอะแล้ว ให้ระวังเรื่องเกียร์ด้วย
...ที่สำคัญคือระวังศูนย์บริการค่ะ 55

ตอนนี้คิดว่าคงซื้อรถ น้อง 2แหละครับแหะๆ
..