ผู้เขียน หัวข้อ: นิสสันเทียน่า กับการดูแลที่หมดคำบรรยายจากบริษัทนิสสัน  (อ่าน 12261 ครั้ง)

ออฟไลน์ moderndoc

• Newbie
  • *
ผมซื้อรถนิสสันเทียน่า 2.0 XL navi
เมื่อวันที่ 22 กพ 2557 จองรถที่งานมอเตอร์โชว์3 เดือนกว่าจะได้ (จองเดือน ธค 2556)เซลล์บอกตอนแรกได้ภายใน 1 เดือน
สุดท้ายไม่ได้สักที โทรไปร้องเรียนสำนักงานใหญ่ว่าศูนย์นิสสันแจ้งวัฒนะ บอกนัดวันรับรถเลื่อนผมถึง 3 ครั้ง (ผมเป็นข้าราชการต้องลางานก่อน ทำให้เสียวันลา โดยบริษัท สยามนิสสันกรุงเทพ สาขาแจ้งวัฒนะ ได้แต่ผลักเวลา เซลล์ยังมาขู่ผมอีกถ้ายกเลิกยิ่ง ได้ช้า แล้วจะร้องเรียนสาขาอื่นหากแย่งลูกค้า) ตอนนั้นพยายามติดต่อหลายครั้งกว่าจะได้รถ
หลังจากได้รถแล้วก้อไม่มีปัญหาอะไร
จนกระทั่ง รถถูกชนท้าย นำรถไปเคลมที่ศูนย์นิสสัน ขอนแก่น
ปรากฏว่าในระหว่างที่ซ่อมศูนย์นิสสัน ขอนแก่นพบว่า กล้องด้านหน้าที่ติดมากับรถเป็นกล้องที่ไม่ได้มาจากศูนย์นิสสัน เป็นของก้อปปี้ หรือของเทียมนั่นเอง(ตอนไปจองรถแถมpackage a คือมีกล้องหน้าหลังแถมให้พร้อมประกัน 3 ปีแต่นี่ยังไม่ถึง 2 ปี ผมต้องจ่ายเงินค่าเปลี่ยนกล้องเซนเซอร์ด้านหน้าเอง) โทรไปที่ศูนย์นิสสันแจ้งวัฒนะ ปรากฎว่าเซลล์ขายรถ ลาออกแล้ว ทางศูนย์นิสสันแจ้งวัฒนะ บอกให้ผมไปซ่อมที่ กทม ผมบอกผมอยู่ขอนแก่นไม่สะดวกไป จึงทำการร้องเรียนไปที่ศูนย์นิสสันสำนักงานใหญ่ ตั้งแต่วันที่ 13 ธค 2558 จนถึงวันนี้ พยายามติดต่อไปคอลเซนเตอร์ก้อได้รับ ข้อมูลว่าทางสำนักงานใหญ่ทราบเรื่องแล้ว แต่ก้อยังไม่มีการติดต่อกลับมาถึงผม โทรไปติดตามหลายครั้ง ก้อบอกว่าทราบเรื่องแล้ว
จึงเรียนมาเพื่อให้คุณจิมมี่ หรือใครที่มีความรู้พอจะช่วยผมได้บ้างครับ
ผมรู้สึกเหนื่อยหน่ายกับบริษัทนิสสันแล้ว ไม่เข้าใจว่าทางบริษัทจะจัดการเรื่องนี้ยังไงรอมา2เดือนไม่มีความคืบหน้า

ดังนั้นเรียนผู้ที่กำลังจะซื้อรถนิสสัน กรุณาหลีกเลี่ยง บริษัทสยามนิสสัน กรุงเทพ 1 ในนั้นสาขาแจ้งวัฒนะ ไม่งั้นได้รับอุปกรณ์ที่ไม่ได้จากศูนย์
และหากอุปกรณ์ไม่เสีย เราจะไม่มีทางรู้ได้เลยว่าเราโดยอุปกรณ์เสริมที่ไม่ได้มาจากบริษัท ส่วนสาขาอื่นไม่ทราบนะครับ

สรุปเรื่องที่จะปรึกษาคุณจิมมี่คือ หากเราออกรถจากทางศูนย์นิสสัน แจ้งวัฒนะแล้วได้อะไหล่ก้อปปี้ ไม่ใช่อะไหล่ที่มาจากศูนย์ เราจะทำอย่างไรได้ครับ
ผู้แจ้งเรื่อง ไพศาล 0863230936

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
นิสสันช่วงนี้ชื่อเสีย (ง) ดังกระจายไปทั่วจริงๆ

;)

ออฟไลน์ Arado_kung

หืม 2.0 XL Navi กล้องมันต้องติดมาจากโรงงาน แต่จขกท.ได้กล้องของปลอม มันมาได้ยังไงเนี่ย งงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ S6

ครับ ไม่อยากโจมตีครับ จากประสบการณ์ผมเอง ขายเทียน่าไปแล้วครับ แล้วไม่คิดจะกลับไปซื้อยี่ห้อนี้อีกในชีวิตเพราะศูนย์บริการสุดทีนมาก ทั้งที่รถเพิ่งออกมาแค่เดือนเดียว ทั้งที่ตัวรถ J32 ผมยกนิ้วให้ไม่แพ้ใครเลย

ออฟไลน์ mozart

ชักจะบ่อยแล้วนิสสัน

ออฟไลน์ Ty ESC

ก่อนจะโพสในนี้ควรติดต่อหลังไมค์ไปหาทีมงานก่อนนะครับ
ตามแนวทางที่เป็นกฎของเวปนี้

เพื่อให้ง่ายต่อทุกฝ่ายในการหาทางออก

ส่วนเรื่องนิสสัน

ก็อย่างที่คุณว่าแหละครับ
ไม่แปลกใจ ที่ยอดขายเปนแบบนี้

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ดูแล้วน่าจะเป็นความเฮงซวยของเซลล์ที่ศูนย์แจ้งวัฒนะมากกว่า กล้องติดรถจากโรงงานกับกล้องก็อปปี้มันคนละโลกเลย สงสัยเซลล์เล่นแร่แปรธาตุรึป่าวครับ ผมว่าคุณพยายามติดต่อกับผู้จัดการศูนย์นี้ให้ได้โดยตรงซะก่อน ว่ามันยังไงกันแน่ อุปกรณ์ในรถ มันตรงรุ่นรึป่าว
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ palma

กล้องด้านหน้า ที่มาในชุด around view monitor นี่มันออกมาจารกโรงงานเลยนี่ครับ  ไม่ต้องติดอะไรเพิ่ม

ใน package ไม่เคยทราบว่ามีชุดกล้องด้วย  หรือ คือกล้องบันทึกภาพวิดิโอ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nuntapon.s

อันนี้ J32 หรือปล่าวครับ  ดูจากปีแล้วผมไม่แน่ใจ  ถ้าใช่ผมคุ้นๆว่าตอนใกล้จะเปลี่ยนโฉมมีpackageแต่งออกมาแต่ผมจำไม่ได้ว่ามีอะไรบ้างมีกล้องหน้าหรือปล่าว

ตอนซื้อรถได้ใบเสร็จระบุอะไรบ้างครับ  มีแยกจ่ายค่าชุดแต่งเป็นเงินสด  หรือใบเสร็จออกมูลค่าไม่ครบตามจำนวนบ้างรึปล่าว  ต้องเข้าใจก่อนว่าเวลาเซลล์บอกของแถม ส่วนมากมันไม่ใช่ของแท้นะครับ  เซลล์เขาเอาส่วนลดหรืองบที่เขามีอยู่ในมือมาเล่นแร่แปรธาตุเพื่อหลอกล่อเรา  เขาให้ของเยอะแต่ไม่ใช่ของดีหรอกครับ  ถ้างานส่วนนี้มีปัญหาเซลล์ต้องจัดการเอาไปเคลมส่วนตัวให้เอง (ยกเว้นว่ามันเป็นโปรโรงงานมีโฆษณาชัดเจน อันนี้จะมีใบเสร็จแยกเฉพาะชุดแต่งเลย ใช้เป็นหลักฐานเวลาเคลมได้)

ออฟไลน์ kop_2009

• Newbie
  • *
จริงๆเรื่องดีลเลอร์นิสสัน มีที่มันส์กว่านี้
แต่พอดีทำให้มันจบๆไปก่อนแล้ว แต่จบแบบเราเจ็บ
เป็นเทียน่าเหมือนกัน
ลาขาดกับยี่ห้อนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 21:45:44 โดย kop_2009 »

• Newbie
  • *
เทียน่า L 33 ตัวล่าสุดครับ
ชุดที่แต่งเพิ่มคือ ultimate luxury package aตัวที่มีปัญหาคือ front sensor และ back sensorเป็นตัวที่ไม่ได้ออกจากโรงงานครับ

เข้าใจล่ะครับ น่าจะเป็นลูกเล่นจากเซลล์ล่ะครับ

ทีนี้ประกันซ่อมศูนย์ ศูนย์ก็มีแต่อะไหล่จริง ไม่มีตัวเทียบนี้ให้ เลยไม่รู้จะเบิกอย่างไร?

ไม่รู้ในเงื่อนไขประกัน ครอบคลุมอย่างไร ทางประกันน่าจะหาอะไหล่มาให้นะครับ ก็รับประกันไปแล้ว

อย่างของติดเพิ่มบางอย่างที่นิสสันไม่มีให้บริการด้วยตนเอง อย่างฟิล์มกรองแสง หรือ อื่นๆ ที่เขียนไว้ในกรรมธรรม์ ก็ยังออกเงินให้เปลี่ยน/ซ่อม ได้นี่ครับ  อันนี้แค่ออกความเห็น แค่สงสัยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปัญหาของยี่ห้อนี้คือข้อมูลของเซลล์ครับ
บางคนถึงตั้งใจคำนวณค่างวดผิด เพื่อให้รู้สึกว่าราคามันถูก
แต่รวมๆ ข้อมูลตัวรถไม่แม่นสักราย งูๆปลาๆ มาก
ไม่รู้ว่าเค้าตั้งใจเอาเปรียบลูกค้า หรือการอบรมพนักงานบกพร่อง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมใช้ L33 2.0 XL navi เพิ่ม package A ครับ packA เป็นอุปกรณ์ตกแต่งนิดหน่อยครับ พวกโครเมี่ยม ไม่เกี่ยวอะไรกับระบบรถเลยแม้แต่น้อย

กล้องหน้า หลัง กระจกข้าง 4 ตัว ติดมาจากโรงงานนะครับ ไม่มีทางเป็นของปลอมแน่ๆ
เซลล์จะติดของปลอมไปเพื่ออะไรครับ ผมสงสัย ถอดเปลี่ยนมันคุ้มหรอครับ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ผมมีประสบการณ์อยากมาแชร์เช่นกันครับ

รถ Nissan Teana 2.5 XV ของพ่อแฟนครับ
แต่ไม่ใช่ตัว Navi จองในงาน Motor Show ช่วงต้นปี เมื่อปี 2014 ครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าเดียวกันป่าว แต่แย่มากกกก
จองสีเทาน้ำเงิน เซลเลื่อนรับรถแล้ว เลื่อนอีก จนสุดท้ายไม่ได้สีที่ตกลง
บังคับเอาสีขาว
รับรถมาแบบงงๆ เซลล์บอกจะแถมจอที่ใหญ่ขึ้นมาให้

ปรากฎว่าเป็นจอจีนแดงกากๆ ดูได้จากฟอนต์ ผมมาเห็นทีหลัง
แถมมีปัญหาอีกเยอะแยะกับจอตัวนี้ ทั้ง GPS ทั้งการเล่นเพลง

คือที่เจอมาเซลล์แย่มากครับ ตอนจะขายนี่พูดดีมาก รับรถไว ให้ของแถม

ถ้าตอนนั้นผมกับแฟนอยู่คงได้จบกันไปแล้ว เชียร์ไปเล่น C Class S60 ดีกว่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

งงครับถ้ารุ่นนี้กล้องมาจากโรงงานซลจะลงทุนแงะออกเปลี่ยนเป็นของเทียมให้มันจะคุ้มเหรอ
สาขาที่แจ้งว่าเป็นของเทียมตรวจสอบดีหรือยังครับ  ช่างศูนย์นิสสันไม่ค่อยมีความรู้นะครับ
ผมให้เบิกอะไหล่ฝาท้ายให้เบิกผิดไป  2 รอบ  สุดท้ายผมต้องรื้อรถตัวเองให้ดูถึงสั่งของตรงรุ่นถูกน่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมงงเรื่องกล้องหน้าอย่างเดียว

ถ้า Around View Monitor มันเป็นของแท้ติดมากะรถอยู่แล้วนี่ครับ

แต่ถ้ากล้องบันทึกภาพด้านหน้าก็อีกเรื่อง

คุณได้ตัวไหนมากันแน่?

เพราะเท่าที่ผมทราบเรื่อง Package A มันคือ Luxury Package ที่แถมแยกกันครับ

2.0 ทั้งหมด จะได้ Package A คือ

คิ้วกระจังหน้า-คิ้วขอบประตู-คิ้วขอบฝาท้าย-คิ้วขอบไฟหน้าโครเมียม
ชุดคิ้วมันไดสแตนเลสเรืองแสง
ชุดสัญญาณเตือนด้านหน้า 2 จุด
ชุดสัญญาณเตือนถอยหลัง 4 จุด

ส่วน 2.5 จะเป็น Package B คือไม่มีสองรายการหลัง

ถ้าสัญญาณเตือนก็เป็นอีกเรื่องกะกล้องนะครับ เช็คดีๆ ว่าได้อะไรมากันแน่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ w_th

ผมอ่านดูแล้ว คิดว่า กขกท. คงหมายถึง กล่อง parking sensor หน่ะครับ

L33 2.0XL มีกล้องรอบคันมาจากโรงงานอยู่แล้ว แต่ไม่มี sensor จอด ทั้งหน้า-หลัง ต้องซื้อ package ติดตั้งเพิ่ม
ที่ว่าเจอของเทียม น่าจะหมายถึงกล่องควบคุม parking sensor รึเปล่าครับ

อันที่จริง ถึงแม้จะติดตั้ง มาตั้งแต่ก่อนรับรถ ก็จะมีใบเสร็จมาให้ ไว้ในกรณีเคลม(ประกันสามปี/แสนโลเท่าตัวรถ) ถ้ามีใบเสร็จคงจบง่ายครับ
แต่ถ้าไม่มี อาจยาวเหมือนกัน
ตอนนี้ teana-club ก็ไม่มีละ

เป็นกำลังใจให้ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ ps000000

เข้ามามุงด้วยคน ตอนนี้ที่บ้านไม่มีนิสสันเหลือแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

แอบสนใจยี่ห้อนี้อยู่ เจออย่างงี้ หยุดคิดยาว

• Newbie
  • *
ตัวที่ได้ของเทียมfront sensor และ back sensor ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
สรุปที่ จขกท. ต้องเปลี่ยนเองคือ "กล่อง" เซนเซอร์ ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ "กล้อง" เซนเซอร์

ต้องเช็คแทร็กกลับไปที่ใบจองและเงื่อนไขออกรถครับ ถ้าเก็บไว้ละก็เล่นงานศูนย์ได้เลย แอบสลับชิ้นส่วนกันแบบนี้

แต่ถ้าไม่มีหลักฐานตรงนี้ชัดเจน เอาผิดลำบากมาก

ประเด็นอื่นไม่พูดถึงนะครับ ผมว่าศูนย์นี้ก็น่าจะมีปัญหาระดับหนึ่ง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
นิสสันมีข่าวแย่ๆเยอะอย่างนี้เอง น้าผมและญาติผู้ใหญ่หรือคนที่ผมรู้จักเวลาคุยเรื่องจะออกรถใหม่ผมแนะนำนิสสัน แต่ละคนพากันส่ายหน้า ไม่อยากยุ่ง

ปล. ทุกคนที่กล่าวถึงมักนิยมเอารถเข้าศูนย์บริการเท่านั้น
@ngel gunman

ออฟไลน์ supercat

ที่บ้านเกือบหลวมตัว ซื้อ เทียน่า L33 ไปแล้วครับ

... แต่โชคดี ที่ผมท้วงตึงให้รอดูยอดขายก่อน ยอดขายน้อยมาก ๆๆ เลยมองข้ามไปเลย เพราะที่บ้านใช้รถหลายสิบปี  :D :D :D

ออฟไลน์ muying

กะลังสนใจ เอ็กเทล ไฮบริด  ลังเลกับซีเอ็กห้า

คงตัดตัวเลือกได้ง่ายๆแล้วหล่ะ

ออฟไลน์ tommaris

ส่วนตัวกล้าซื้อรถ mg แต่ไม่กล้าซื้อ nissan ยุคนี้ บ่องตง

ออฟไลน์ Arado_kung

ส่วนตัวกล้าซื้อรถ mg แต่ไม่กล้าซื้อ nissan ยุคนี้ บ่องตง

นิสสันต่อให้ศูนย์ไม่มีอะไหล่ขายผมยังไม่กลัวเลยครับ ไปเดินเซียงกงดูได้หัวตัดท้ายตัด มีทุกรุ่นที่ขายในไทย แม้แต่ซิลฟี่,มาร์ช,อัลเมร่าก็เริ่มเข้ามากันแล้ว ยกเว้นรถกระบะที่ไม่มีเพราะญี่ปุ่นไม่มีขาย โตโยต้า,ฮอนด้ายังมีไม่ครบทุกรุ่นเลย MG คงไม่มีวันมาเทียบตรงจุดนี้ได้แน่ๆครับ

ปัญหาน่าจะมีจริงๆจากเซล ตอนขาย

ส่วนตัวผม ไม่ว่ารถยี่ห้อไหน ถ้ารถดี ถูกใจจริงๆ ก็คงเลือกเหมือนเดิมครับ คงไม่หนีไปเพราะปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับตัวรถ

แต่เรื่องนี้ก็เป็นเรื่องเตือนใจให้ระวังได้ดีทีเดียว

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ความคิดผมอาจจะตรงกันข้ามกับ จขกท.หน่อยนะคับ ก้ขออภัยหากพูดตรงๆ คือ จขกท.อยู่ขอนแก่นใช่มั้ยคับ ตามความเข้าใจของผม แต่มาซื้อรถที่ กทม. นี่ก้เป็นปัญหาอย่างหนึ่งคือ ศุนย์ที่ซื้อกับภูมิลำเนาอยู่คนละที่กัน เวลามีปัญหามันจะติดต่อกันยากแบบนี้ไงคับ เข้าใจว่าตามความคิดของคุณและคนไทยอื่นๆก้คือซื้อรถที่กรุงเทพจะได้ราคาถูก ของแถมเยอะ นี่เป็น้หตุผลหนึ่งที่รถป้าย กทม.พุ่งขึ้นสูง และเร็วมาก เพราะคนต่างจังหวัดมาออกรถที่กรุงเทพเยอะ และใช้ป้าย กทม.ไปเลย ที่แพร่บ้านผม สักสิบคันจะเป็นป้าย กทม. เสียหกคัน จริงๆนะคับ ทีนี้พอมันมีปัญหาอย่าง จขกท. ก้ลำบากเพราะซื้อที่ศุนยกรุงเทพ ครั้นจะติดต่อกับศุนยที่ภูมิลำเนาก้คงไม่สะดวกใจนักเพราะเราไม่ได้ออกรถที่เขา ที่จริงขอนแก่นจังหวัดใหญ่น่าจะมีศุนยใหญ่ๆเยอะนะคับ ถ้าเราออกที่บ้านเราเวลามีปัญหาก็จะติดต่อได้ง่ายไม่ต้องลำบากใจเพราะเราซื้อที่เขา มีไรก้บอกได้เต็มที่ ก้นานาจิตตังนะคับ คนต่างจังหวัดที่ไปซื้อรถที่มอเตอรโชวเหมือน จขกท. ก้เยอะอยู่มันก้คงมีบ้างที่เจอแบบนี้ ก็ขึ้นอยู่กับโชคและดวงล่ะคับว่าจะเจอปัญหามั้ย แต่ถ้าเจอก้ตามแก้ยากแบบนี้แหละคับ

ออฟไลน์ SM.

จะจบยังไง รอฟังครับ ขอให้โชคดี