ผู้เขียน หัวข้อ: // Honda Civic 2016 ขนาดและมิติตัวรถเท่าไหร่ เทียบกับคู่แข่งแล้วเป็นอย่างไร ? //  (อ่าน 57131 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Honda Civic 2016

หลายคนอาจจะยังไม่ทราบขนาดและมิติตัวถังของ Honda Civic 2016 กัน
เลยเอามาให้ชมกันก่อนจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการในไทย เดือน มีนาคม นี้ครับ

มิติตัวรถ Dimension

Length ยาว : 4,630 มิลลิเมตร (182.3 in)
Width กว้าง : 1,798 มิลลิเมตร (70.8 in)
Height สูง : 1,415 มิลลิเมตร (55.7 in)

ระยะฐานล้อ Wheelbase : 2,700 มิลลิเมตร (106.3 in)
ความกว้างล้อคู่หน้า : 1,546 มิลลิเมตร (60.9 in)
ความกว้างล้อคู่หลัง : 1,562 มิลลิเมตร (61.5 in)

เปรียบเทียบกับคู่แข่งใน Segment เดียวกัน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เตี้ยดีครับ ขึ้นบูรพาวิถีน่าจะไม่โคลงเวลาลมตีข้าง

ออฟไลน์ xman2029

ขนาดก็พอๆกันทำไมรู้สึก mazda 3 มันแคบจัง

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
จัดขนาดตัวถังมาใกล้เคียงกันหมด ยกเว้น MG6 ที่ใหญ่กว่าใครเพื่อน

ขนาดก็พอๆกันทำไมรู้สึก mazda 3 มันแคบจัง

คงอยู่ที่การออกแบบและจัดสรรพื้นที่ภายในห้องโดยสาร
ของแต่ละค่ายด้วยแหละครับ เลยทำให้ต่างกัน

จะดูขนาดและมิติภายในห้องโดยสารที่แต่ละค่ายวัดออกมา
ก็ไม่ได้อีก เพราะเกณฑ์การวัด การกำหนดจุดต่างกัน
คงต้องไปลองนั่งรถคันจริงอีกที

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ลาก่อนรถซีดาน ทาุกวันนี้มีแต่รถสูงๆ กระบะ SUV PPV รถตู้ ฯลฯ
ใช้ FB อยู่ก็มองข้างหน้าไม่เห็นแล้ว นี่เตี้ยลงกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ kris-lack

คงอยู่ที่การออกแบบและจัดสรรพื้นที่ภายในห้องโดยสาร
ของแต่ละค่ายด้วยแหละครับ เลยทำให้ต่างกัน

จะดูขนาดและมิติภายในห้องโดยสารที่แต่ละค่ายวัดออกมา
ก็ไม่ได้อีก เพราะเกณฑ์การวัด การกำหนดจุดต่างกัน
+1 อย่างตัวเลขซิลฟี่นี่น้อยนะเมื่อเทียบกะคู่แข่ง แต่ต้องนั่งดูถึงจะรู้ว่ามันกว้างมาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ลาก่อนรถซีดาน ทาุกวันนี้มีแต่รถสูงๆ กระบะ SUV PPV รถตู้ ฯลฯ
ใช้ FB อยู่ก็มองข้างหน้าไม่เห็นแล้ว นี่เตี้ยลงกว่าเดิมอีก

เห็นด้วยเลยครับ

รถยิ่งเตี้ย ยิ่งแบน ยิ่งขับยาก

ไหนจะหลุม บ่อ อีก

ไม่เหมาะกับชีวิตในไทยอย่างแรง :'(

ออฟไลน์ Newhang

civic fd ขนาดมิติเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หลังคาเตี้ยแต่เบาะอาจจะต่ำลงก็ได้ครับ   

ผมไปลองนั่ง mg5 มา หัวยังติดเลย  :'(

รถยิ่งเตี้ย ยิ่งแบน ยิ่งขับยาก

ไม่เหมาะกับชีวิตในไทยอย่างแรง :'(

บางครั้ง มันอาจจะมีจุดเปลี่ยนก็ได้ครับ
คนรู้จักผมบางคน เดิมชอบรถสูงๆ อยู่ดีเปลี่ยนมาชอบเก๋ง เพราะขับดีกว่า คล่องตัวกว่า
อันนี้ไม่แน่ครับ เหมือนกับที่เรามองว่ารถขายไม่ดีขายไม่ดี  พอfortuner pjs เปิดตัว ขายได้เดือนเป็น 10000คัน มาจากไหนไม่รู้

c segment ก็อาจจะเกิดก็ได้ครับ ขายได้ประมาณ civic fd เคยทำ ถ้าทำราคามาดีเมื่อเทียบกับสิ่งที่ให้นะครับ  ทุกวันนี้กางสเปก c segment มา แทบไม่เห็นของน่าใช้อยู่ในตลาดเลย คนเลยไม่ซื้อก็เป็นได้ครับ

CIVIC FD
ยาว x กว้าง x สูง : 4,540 x 1,750 x 1,435 มม.
ระยะฐานล้อ : 2,700 มม. ครับ

CIVIC FD
ยาว x กว้าง x สูง : 4,540 x 1,750 x 1,435 มม.
ระยะฐานล้อ : 2,700 มม. ครับ
ขอบคุณครับ

แสดงว่ารุ่นใหม่นี้น่าจะเป็นรุ่นที่ลงตัวมากๆเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ CJ.

เตี้ยแบน  :-*
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ yourturle

เอกลักษณ เดิมของ civic กลับมาแล้ว   FD เปลี่ยนกระดอง&ภายในใหม่

สัดส่วนพอๆกับ mz3 แต่ความกว้างภายในต่างกันคนละทวีปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 13:46:48 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

หลังคาเตี้ยแต่เบาะอาจจะต่ำลงก็ได้ครับ   

ผมไปลองนั่ง mg5 มา หัวยังติดเลย  :'(

เบาะต่ำก็ดีตรงเข้าออกง่ายครับ

แต่ถ้าอ้วนก็แทบต้องมุดเหมือนกัน เหนื่อยเลย

ออฟไลน์ ps000000

สมัยนี้ C-Seg.

ฐานล้อ 2.7M
รถยาว มากกว่า 4.6M
รถกว้างมากกว่า 1.75M

เพราะผมแอบเห็น B-Seg. บางรุ่น ชุบแป้งทอดมา จะใหญ่เท่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Mazda 3 ห้องเครื่องยาวมากครับ ยาวกว่า FD เป็นฟุตได้ พื้นที่ห้องโดยสารเหลือนิดเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ palma

+1 อย่างตัวเลขซิลฟี่นี่น้อยนะเมื่อเทียบกะคู่แข่ง แต่ต้องนั่งดูถึงจะรู้ว่ามันกว้างมาก
+2 เห็นด้วยครับ Sylphy นี่ขึ้นๆลงๆกับ L33 ในความรู้สึกแตกต่างกันน้อยมาก ไม่รู้สึกอึดอัดเลย  ขึ้นกับการออกแบบภายในด้วย

C-segment ยุคนี้ ขนาดเท่า D-segment เมื่อ 20 ปีก่อนครับ

Sylphy นี่ขนาดเท่ากับ SXV-10 camry โฉมออสเตเลีย D-segment คันใหญ่ๆในไทยรุ่นแรกๆที่ได้รับความนิยมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 14:22:29 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
ตื่นเต้น อยากเห็น spec + ราคา

ออฟไลน์ wa330

ฝอดตัวเลขความกว้างกับคันจิงมันช่างสวนทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยาวเท่าF30 เตี้ยกว่าF30
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ off_033

ผมยังชอบsedan มากกว่าครับ.

อาจจะ.ซื้อซิวิคตัวนี้ด้วย เตี้ย แบน ทรงสวย. กว้างด้วย

รถสูงๆเดี๋ยวนี้คนอาจจะชอบกัน แต่sedan คนก็ยังชอบกันอีกเยอะไม่ตายจากตลาดง่ายๆหรอกครับ

ออฟไลน์ delete

ผมเคยเข้าไปดูเวบขายรถของอังกฤษ มีตัวเลขพวกเลกรูมในห้องโดยสารละเอียดอยู่นะครับ
น่าจะพอจะเอามาเทียบกันได้ ถ้าใครอยากทราบลองเข้าไปไล่ดูได้ 555

ออฟไลน์ AkE

เตี้ยๆดีคับ ชอบๆ ผมไม่ใช่สาย crossover แต่ผมว่าให้ขายแซงhrv น่าจะยาก

ออฟไลน์ Activehybrid

Civic 2016
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 16:31:41 »
 8) 8) 8)
ถูกใจข้ายิ่งนัก   กว้าง   ยาว   แบนนนนน WA HA HA HA

ไม่มีตังไปซื้อ Series4 ผมเอาคันนี้แหละครับ ล๊อคเป้า รอจอง รอเทส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 16:43:20 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
เคยฟังจาก รีวิวเมืองนอก เค้าบอกว่ารุ่นนี้เบาะเตี้ยลงกว่าเดิมพอสมคสร ไม่เหมาะกับผู้ใหญ่นั่ง

และเค้าวางตำแหน่งเบาะคนขับให้เป็นตำแหน่งเดียวกับ AUDI TT ครับ

ผิดถูกประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Tan Int

รถยาวกว่า Altis กว้างกว่า เตี้ยกดลงไปอีกเยอะมาก ทรงน่าจะสวย แต่หน้าดูตันๆหนักๆยังไงไม่รู้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NoTTi_Boy

• Newbie
  • *
เห็นมิติตัวถังโดยเฉพาะในเรื่องความสูง ผมคิดว่าแฟนบอย Honda รุ่นเก๋ายุค 80-90 น่าจะชอบรถทรงประมาณนี้นะ

คือ เตี้ย แบน ราบ เพราะมันจะทำให้ผู้ขับขี่สัมผัสถึงความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในเบาะของรถ sport

ซึ่งเตี้ยและศูนย์ถ่วงต่ำ ให้ความรู้สึกว่ารถเป็นส่วนหนึ่งของถนน

รถยุคนั้นเช่นพวก accord ตาเพชร, ท้ายก้อนเดียว และ civic ef,eg,ek ก็สูงอยู่ในช่วง 1300-1400mm

...

ส่วนเจ้า civic fd/fb ซึ่งมีความสูงระดับ 1435mm ยังต้องยอมรุ่นใหม่นี่หล่ะครับ

ลึกๆแล้วผมก็แอบหวังลุ้นให้ Honda ยุคนี้กลับมารุ่งเรืองเหมือนช่วงยุค 80-90 ให้ได้นะ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: Civic 2016
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:17:34 »
 8) 8) 8)
ถูกใจข้ายิ่งนัก   กว้าง   ยาว   แบนนนนน WA HA HA HA

ไม่มีตังไปซื้อ Series4 ผมเอาคันนี้แหละครับ ล๊อคเป้า รอจอง รอเทส

ใช่เลยครับ ผมก็ชอบแนวๆนี้เหมือนกัน
 8) 8) 8)