ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งอะไหล่ศูนย์บริการฮอนด้า ณ ตอนนี้ ลำบากจังครับ  (อ่าน 10506 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผมไม่เคยใช้หรือมีรถยี่ห้อฮอนด้าเลย  จะไปสั่งเสาอากาศแจ๊สตัวเก่า ราคา 350 บาท จะไปใส่ Dmax อันเก่าแตกตามอายุไขของมันครับ
สอบถามเจ้าที่ศูนย์บริการฝ่ายอะไหล่
ผม -  พอดีจะสั่งเสาอากาศฮอนด้าแจ๊ส ตัวเก่า
จนท - เคยเข้าใช้ศูนย์บริการ มีรถฮอนด้าไม มีเลขตัวถังรถฮอนด้าที่ใช้ไม
ผม - ไม่เคยเข้าศูนย์บริการ ไม่มีรถฮอนด้า ไม่มีเลขตัวถังรถฮอนด้า
จนท. - ไม่มีรถฮอนด้า และ ไม่มีหมายเลขตัวถัง ก็ไม่สามารถสั่งอะไหล่ให้ได้ครับ
ผม - ครับ ขอบคุณครับ
ผมเซง และ ปวดหัวแทน  สรุปว่า จะสั่งอะไหล่ฮอนด้า ต้องมีรถฮอนด้าและหมายเลขตัวถังรถฮอนด้าถึงจะสั่งอะไหล่ได้ใช่ไมครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 19:44:44 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: สั่งอะไหล่ศูนย์บริการฮอนด้า ณ ตอนนี้ ลำบากจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 14:25:13 »
เย้หนี้โตต้ากันดีกว่างี้

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
Re: สั่งอะไหล่ศูนย์บริการฮอนด้า ณ ตอนนี้ ลำบากจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 14:31:57 »
เอ่อออ  ทำไปได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 14:43:17 »
สรุปว่า จดหมายวันนั้น คือของจริงสินะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 14:45:38 »
ใช่ครับ ต้องมีเลขตัวถัง แต่บาง 0 ก็ไม่ต้องใช้นะเท่าที่เคยเจอ

ประเด็นที่ได้รับแจ้งจาก 0 คือ ต้องการเลขตัวถังเพื่อป้องกันความผิดพลาดครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 14:48:00 »
พูดกลางๆ ก็เห็นใจทั้งสองฝ่าย honda เขาคงจะ presreve ไว้ให้ลูกค้าโดยตรง เพราะช่วงหลังก็รู้กันอยู่ว่าทาง honda เริ่มเข้มงวดในการเบิกอะไหล่

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 14:56:14 »
คงต้องอาศัยรถ Honda จริงๆมาเบิกแล้วละครับ

แล้วแบบนี้ civic 2016 อะไหล่คงยากขึ้นกว่าเดิม ใครจะออกรุ่นนี้ต้องทำใจเรื่องการเบิกอะไหล่

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 15:03:12 »
ถ้ามีรถ มีเลขตัวถัง สั่งไม่ยากครับ ตั้งแต่ก่อนมีจดหมายหรือหลังมีจดหมายก็สั่งได้เหมือนเดิม
เพราะผมสั่งอะไหล่แท้ไปเปลี่ยนที่อู่นอกเป็นประจำครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 15:05:07 »
ผมก็ใช้เสาสั้นใส่ dmax อยู่ ซื้อจากคนขายในคลับเอา แต่ตอนนั้นhondaยังไม่มีนโยบายแบบนี้ ไม่รู้ว่าคนขายนั้นจะสั่งได้มั๊ยหรือเอาของรุ่นไหนมาแทน

มีฮอนด้าแบบนี้ในสังคม แย่มากครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 15:32:51 »
ผมว่าถูกละครับเพราะต้องให้ความสำคัญกับรถลูกค้าเค้าก่อนครับ แต่ผมเข้าใจนะครับว่าอยากใช้ลองหาข้างนอกดูน่าจะมีนะครับไม่ต้องไปหาศูนย์หรอก เพราะยังไงก้ต้องมีคนแอบเอามาขายอยู่ละครับผมว่า

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 15:50:35 »
กันคนเบิกไปขาย  :P
One Day.

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 18:43:19 »
พูดยาก เมื่อก่อนผมใช้รถอินดี้ เข้าอู่ จนเบื่ออู่ ร้อน ต้องหาอะหลั่ยเอง สกปรก อาจจะโดนฟัน ฯลฯ
ไม่จำเป็นจริงๆ ก็ไม่เข้าอู่

ตอนนี้ใช้รถบ้านๆ เข้าศูนย์ อันไหนไม่ไหวก็หาอู่เชี่ยวชาญบ้าง แค่นั้น

จริงๆ ผมว่าถ้าคนใช้รถฮอนด้าจะเอาเข้าอู่ให้อู่สั่งอะหลั่ย ก็แค่เอารหัสตัวถังรถตัวเองไปสั่งก็จบนะ แต่ลำบากกว่าเดิมแน่นอน

หลักๆ ที่เขาอ้างคือกันอะหลั่ยขาด ก็เป็นไปได้ แต่ถ้าไม่พอใจก็อย่าไปซื้อครับ กลไกการตลาดมันทำงานเองหล่ะ 555

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 18:58:07 »
ก็ยังเบิกยากอยู่ดี  มีตัวเลขตัวถัง  เเต่เบิกของทำเอง ง่ายๆเช่น ฝาปิดหม้อน้ำ / น้ำมันเกียร์(auto)  /ปุ๊กยึด / น้ำยาหล่อเย็น ไม่ได้ต้องรอ 2-3 อาทิต
 เเต่ถ้าทำในศูนย์เปิด job มีของเลยเยี่ยม 

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 19:09:43 »
อันนี้ผมว่าเค้าก้ไม่ได้ทำผิดอะไรครับ เค้าอยากเก็บไว้ขายลูกค้าเค้าอยู่แล้ว ไว้ถ้ามีฮอนด้าแต่ไม่ยอมให้เบิกอะไหล่ไม่ตรงรุ่นหรือไม่ให้เบิกถ้าไม่ได้ซ่อมศูนย์ค่อยโวยดีกว่า

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 19:17:23 »
อะไหล่โตโยต้า วีโก้ รีโว่ ฟอร์จูน เนี่ย ว่อนร้านขายในเน็ตเลยครับ
แถมเป็นอะไหล่แท้ มือหนึ่ง   ร้านดังๆ แถวชลบุรี ขายเพียบ มีเกือบหมด สั่งได้

ผมไม่แปลกใจเลย ทำไมโตโยต้า  คนถึงนิยม 
ฮอนด้าทำแบบนี้ เท่ากับตัดแข้งตัดขาตัวเองนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 20:08:31 »
ตกลงเค้าก็ยังทำแบบนี้อยู่จริงๆ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 21:34:59 »
ยังมนนโยบายห่วยๆ กว่านี้อีกเยอะครับ

วงใน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 22:36:03 »
ทำจริงๆ ครับ ยืนยัน

วันนี้โทรถามราคาอะไหล่ หม้อน้ำ กะยางแท่นเครื่อง Accord G7 ให้พี่ ถามเลขตัวถังก่อนเลย

ผมจะไปจำได้ไง (วะ) สรุปพี่ผมยัวะ บอกให้ถ่ายรูปรถส่งไปให้มั้ย เอาทะเบียนไปละกัน
ประวัติอยู่ศูนย์ต่างจังหวัดโน่น เช็คเอาเองว่ามีรถจริงๆ ไหม หรือจะให้ขับไปให้ดู

ถึงได้ยอมบอกราคาของ

นี่แค่เช็คราคาของนะครับ

สรุปก็สั่ง ย. ไปตามระเบียบ ถูกกว่าเห็นๆ สั่งไม่ด่วนมีส่วนลดด้วย เฮ้อ....
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 22:52:55 »
คนรอซื้อซีวิคว่าไงละทีนี้

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 23:20:30 »
ของเล็กซัส ก็เป็นแบบนั้นครับ

แต่ของเล็กซัสเข้าใจกันว่า เพราะต้องป้องกันพวกเกรย์มาซื้ออะไหล่ และรถมันก็มีน้อยเป็น นิชมาร์เก็ต เลยต้องคุมสต็อกอะไหล่แบบระมัดระวัง

ส่วนฮอนด้า เป็นรถแมส วิ่งกันในเมืองไทยหลายพันจนถึงหลักหมื่นคันจะมาคุมอะไหล่กันขนาดนี้ผมว่าไม่เหมาะ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 03:01:18 »
TOYOTA ก็เป็นครับ ตอนนั้นผมจะสอบถามราคาไฟท้าย Fortuner MC มาใส่ตัวแรก
พนง.ก็บอกเลยครับว่า อะไหล่ไม่มีตามเลขตัวถังของพี่ เนื่องจากเป็นคนละรุ่น ไม่สามารถเช็คราคาได้
ถ้าต้องการสอบถามราคาจริงๆก็ต้องขอเลขตัวถังจากเพื่อนที่ใช้งานตรงรุ่นนั้นๆครับ

แต่ TOYOTA ยังมีอะไหล่แท้+อะไหล่เทียมขายข้างนอกเต็มไปหมด เลยดูว่ามันไม่ค่อยมีปัญหาเท่านั้นเอง

ถ้าเป็นลูกค้า HONDA เองจริงๆ แล้วจะเบิกอะไหล่สำหรับรถตัวเองเท่านั้น ไม่น่าจะเกิดปัญหาเท่าไหร่ครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 08:53:59 »
เรามาถึงจุดที่ด่ายี่ห้อ เพราะไม่ขายอะไหล่กับลูกค้ายี่ห้ออื่นแล้วเหรอ เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า บางคนถึงกันด่าเขาเลวในสังคมเลยเหรอ

แล้วตอนเขามีปัญหาจัดการชิ้นส่วนอะไหล่ ทำไมไม่เห็นมีใครไปช่วยเขาทำ มีแต่บอกอยากได้ของถูก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ alpha260155

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 14:04:03 »
ผมใช้วิธีเบิกศูนย์อีซูสุ เสาอากาศ all new dmax 2012 (เสายาวนะคับ)
ราคา 100 กว่าบาทมั้งครับ ใส่แทนของเดิมที่เปื่อยเสื่อสภาพ รถผม dmax 2008 คับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 16:26:53 »
พวกใช้ฮอนด้าเขาคงไม่เดือดสักเท่าใหร่

กลายเป็นเดือดร้อนพวกใช้ยี่ห้ออื่น  555

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 22:50:35 »
น่าเห็นใจครับ  :'(

นโยบาย อะไหล่ต้องเบิกศูนย์เท่านั้น
มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 23:41:31 »
ผมว่าถ้าพวกใช้ Honda เข้าศูนย์ตลอดไม่มีปัญหา แต่ใช้ Honda แล้วเข้าอู่นอกเช่นผมคนนึงอาจมีงานเข้ากันบ้าง :'(