ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตเป็นไปได้มัยที่กระจกรถยนต์หรือฟิล์มรถยนต์สามารถปรับแสงมืดสว่างได้เอง  (อ่าน 4584 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ตอนออกรถมาใหม่ผมให้เซลล์ติดฟิมล์รอบคัน 60% ขับเวลากลางวันยอมรับว่าดีมากเลย ไม่ค่อยร้อน แต่พอตกกลางคืนไฟหน้ามันไม่ค่อยสว่างเลยยิ่งฝนตกแทบมองไม่เห็นทางเลย ผมเลยไปสั่งหลอดไป philips extream power มาใส่ ความสว่างที่ได้ก็ดีขึ้นมาแต่ก็ไม่มาก สุดท้ายผมจำเป็นต้องถอดฟิล์มหน้าออกเพราเน้นด้านความปลอดภัยในการมองเห็น แต่กลางวันนี่แดดก็ร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน สรุปได้อย่างเสียอย่าง   ผมก็เลยเกิดไอเดียว่าแว่นตาที่ผมใส่เวลากลางวันเลนส์เวลาโดนแดดจะเข้มเป็นสีดำ แต่ถ้าไม่โดนแดดก็จะสว่างปกติ แล้วถ้าเราเอาไอเดียนี่ไปผลิตให้กระจกหรือฟิล์มให้สามารถทำได้แบบเลนส์แว่นตาก็น่าจะดี 

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
มีแล้วหนิคับ ยกตัวอย่าง magic sky ใน slk

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member

ตอนนี้เครื่องบินรุ่นใหม่อย่าง B787 ก็ใช้กระจกปรับแสงได้(ไม่มีม่านดึงปิดเปิดแล้ว) ตอนเครื่องจะบินขึ้นหรือลง ไม่มีการประกาศให้ผู้โดยสารเปิดม่านแล้ว จะมีการควบคุมจากการเปิดจากส่วนกลางเลย

ผมเชื่อว่าคงนำมาใช้กับรถยนต์ในไม่ช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 17:19:25 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  สงสัยว่าทำงานยังไง แต่แจ่มดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nikle_pk

มีมานนานแล้วครับ
ต่อไปจะมาอยู่ในรถบ้านแน่นอน
เทคโนโลยีไม่หยุดนิ่ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Stp

Magic Sky ในรถสปอร์ตคูเป้ 2 ประตูของ Mercedes-Benz เลยครับ คุ้นๆ ว่า S-Class Coupe บ้านเราก็มีคุณสมบัตินี้แล้วด้วย

แต่ก็ได้ยินมาว่า เอาสภาพแสงแดดบ้านเราไม่อยู่ตามเคย ยังไงก็ต้องติดฟิล์มกรองแสงเพิ่มด้วย  ::) ;)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

สงสัยว่าทำงานยังไง แต่แจ่มดีครับ

สอดใส้พอลิเมอร์ไว้ตรงกลางครับ  แล้วใช้กระแสไฟฟ้าในการสั่งให้สายโซ่พอลิเมอร์จัดเรียงตัวกันตามความต้องการ  จัดเป็นระเบียบกระจกจะขุ่นถ้าไม่ก็จะใส  อันนี้เป็นคุณสมบัติพื้นฐานของพอลิเมอร์อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
อันนี้ผมไม่ชัวร์นะ แต่เท่าที่จำได้ผมเห็นเทคโนโลยีแบบนี้ครั้งแรกในรถยนต์ก็คือมาใน Maybach ที่หลังคาสามารถปรับความสว่าง-ทึบได้ แต่ยังปรับให้ใสเหมือนกระจกจริงๆอย่างใน SLK รุ่นปัจจุบันนี้ไม่ได้แต่ ณ เวลานั้นก็อลังการเอาเรื่องแล้วครับ  ปัจจุบันผมว่ามันไกล้จะมาแทนกระจกเคลือบสีแล้ว เห็นชัดสุดคือหน้าต่างใน Boeing 787 ที่คห.บนแนบมานั่นแหล่ะอีกหน่อยผมว่ามาแน่ๆเจอกันใน S-Class

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

สอดใส้พอลิเมอร์ไว้ตรงกลางครับ  แล้วใช้กระแสไฟฟ้าในการสั่งให้สายโซ่พอลิเมอร์จัดเรียงตัวกันตามความต้องการ  จัดเป็นระเบียบกระจกจะขุ่นถ้าไม่ก็จะใส  อันนี้เป็นคุณสมบัติพื้นฐานของพอลิเมอร์อยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับเหมือนเลนส์แว่นกันแดดแบบpolarize รึเปล่าครับ เคยเห็นในยูทูปบ้างนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

มันจะซ่อมแพงป่าวครับ

ออฟไลน์ Stp

คงซ่อมไม่แพงหรอกครับ เพราะไม่น่าจะซ่อมได้ โดนเปลี่ยนทั้งชิ้นหลังคาแน่ๆ  ;D ;)

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pongisra

ไปใช้กับเครื่องบินได้ แปลว่าน่าจะเสถียรมากๆแล้วครับ ไม่น่าเสียง่ายๆ Life cycle ถ้าจำไม่ผิด 2แสนครั้ง

ยกเว้นมาอยู่ในรถทั่วๆไปจะโดนลดต้นทุนจนเสียง่าย

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณครับเหมือนเลนส์แว่นกันแดดแบบpolarize รึเปล่าครับ เคยเห็นในยูทูปบ้างนะครับ

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ไปด้วยเลย

ออฟไลน์ tsubasa

ผมเองก็ชอบระบบกระจกของ boeing 787 dreamliner เหมือนกันครับ อยากให้มีใช้ในรถยนต์จริงๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เรื่องอนาคตผมไม่ทราบ แต่อยากแนะนำเรื่องปัจจุบันว่า

ติดฟิล์มเถอะครับ ติดที่เป็น40%ก็ได้ ขับสบายกว่า60%แน่นอน หรือฟิล์มใสกันความร้อนเดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงครับ ฟิล์มใสที่รถซิ่งเดี๋ยวนี้ติดกัน บานหน้าบานเดียวไม่ถึงสองพัน คุณภาพการกันความร้อนโอเคเลยแถมไม่มืดด้วย ดีกว่าทนร้อน แถมเสี่ยงที่จะต้องเปลี่ยนอะไหล่คอนโซลจากการโดนแดดโดยตรงจนคอนโซลกรอบแตก เพราะรถที่บ้านผมเจอมาแล้ว โดนหนักกว่าติดฟิล์มใสราคาแพงอีกครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ art_duron

อันนี้ครับจากทาง Continental สามารถทำให้ปรับแสงที่กระจกบานอื่นที่ไม่ใช่หลังคาได้
http://www.matichon.co.th/news/24856

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าสนใจมากๆครับ ว่าแต่แตกขึ้นมาเปลี่ยนบานละเท่าไรคับเนี่ย

ออฟไลน์ AkE

ถ้าได้แบบ 787 นี่ถือว่าเยี่ยมครับ magic sky ถ้าไม่ใช่แดดบ้านเราเอาอยู่แน่นอนแต่ใช้ในไทยลำบากจริงครับ

ออฟไลน์ dazetos

ในไทยเห็นมีของ space cool นะครับ

ปรับความเข้มได้ อัตโนมัติ เหมือนแว่นตา

ลองหาข้อมูลดูครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คงจะคล้ายๆกับ Magic Sky Control ใน SLK R172