ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานถนนของเมืองไทยอยู่ในระดับใด?เทียบกับต่างประเทศ  (อ่าน 11920 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ตัวผมไม่เคยไปต่างประเทศ (ปล.เคยไปแต่ลาว ถนนแย่กว่าเราเยอะ) อยากถามว่าต่างประเทศที่เจริญๆเช่นฝั่งยุโรป หรือ ญี่ปุ่น มีมาตรฐานการทำถนนดีกว่าเมืองไทยในแง่ไหนบ้างครับ เช่นเรื่องรอยต่อถนน ลอนคลื่นบนถนน เทคนิคการทำถนน ส่วนตัวขับรถส่วนใหญ่ในเมืองเจอถนนแบบพุงสะเทือนนี่เยอะมากๆ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ถนนพังซ่อมบ่อยเพราะรถน้ำหนักเกิน หรือ ตอนทำไม่ได้มาตฐานแต่แรกครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมดูภาพข่าว ประเทศต่างๆ แผ่นดินไหว น้ำท่วม ถนนทรุดเป็นรอยแยก

ผมเห็นความหนา ของ ยางมะตอย ที่ราด บนถนนประเทศเรา บางมาก

เห็นของ ประเทศเจริญแล้ว เค้า ราด หนามากๆ ครับ หนากว่าเรา หลายเท่า

ส่วนคอนกรีต ไม่ค่อยได้สังเกต

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ ตัวผมไม่เคยไปต่างประเทศ (ปล.เคยไปแต่ลาว ถนนแย่กว่าเราเยอะ) อยากถามว่าต่างประเทศที่เจริญๆเช่นฝั่งยุโรป หรือ ญี่ปุ่น มีมาตรฐานการทำถนนดีกว่าเมืองไทยในแง่ไหนบ้างครับ เช่นเรื่องรอยต่อถนน ลอนคลื่นบนถนน เทคนิคการทำถนน ส่วนตัวขับรถส่วนใหญ่ในเมืองเจอถนนแบบพุงสะเทือนนี่เยอะมากๆ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ถนนพังซ่อมบ่อยเพราะรถน้ำหนักเกิน หรือ ตอนทำไม่ได้มาตฐานแต่แรกครับ

ผมว่าทั้งสองอย่างนะครับ

เรื่องความหนาของยางมะตอยคือเรื่องนึง แต่เรื่องการบรรทุกน้ำหนักเกินนี้ในต่างประเทศการจับปรับค่อนข้างจะจริงจังมาก เพราะความปลอดภัยเป็นเรื่องสำคัญมาก

การซ่อมบำรุงถนนก็จะมีค่อนข้างบ่อยกว่าในประเทศเรา และมีการแจ้งเตือนที่อันตรายน้อยกว่าเรามาก คือแจ้งเตือนก่อนล่วงหน้าหลายกิโลเมตรกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
นอกจาก มอเตอร์เวย์ ผมก็ไม่เคยเจอถนนดีๆเลยนะ จริงๆ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เพิ่งได้ขับรถที่ญี่ปุ่นจาก Takayama ไปกลับ Shirakawa-Go ถนนดีมากถึงมากที่สุด ขับไฮเวย์ตรงๆยาวๆเรียบสนิท ขับแล้วง่วงมาก เพราะหลุมไม่มี รอยแตกไม่มี ไม่ต้องหลบมอเตอร์ไซส์

ถนนดีๆแบบนี้ในเมืองไทยผมว่าแทบไม่มีเลย ถนนบางแห่งเปิดใหม่ก็ยังพอโอเค แปบเดียวซ่อมละ แล้วงานซ่อมถนนเมืองไทยบางที่ซ่อมแล้วแย่กว่าเดิมก็มี งงไปอีก

ออฟไลน์ seamonkey

เทียบในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ถือว่าดีมากครับ ถ้าระดับโลกก็ถือว่ากลางค่อนข้างดี

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
ผมสงสัยมานานแล้ว ถนนในไทยมี "ความเรียบ" อยู่ในสเปกมั้ย ความกว้างความยาวมีหมด แล้วความเรียบล่ะ?

เคยดูช่อง Discovery พูดถึงการทำถนนที่เยอรมัน เค้าคำนวณถึง "ความลาดชัน" ด้วย เพื่อให้รถประหยัดน้ำมันมากที่สุด เข้าใจว่าทำถนนให้ลาดลงนิดๆ รถจะได้ไหลๆ ไม่ต้องเร่งเยอะ และบนไฮเวย์ (Autobahn) คือแข็งแรงขนาดที่เครื่องบินลงจอดได้ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ MrNumberOne

• Newbie
  • *
  • นั่งชิวๆ จิบกาแฟร้อนๆ
ถึงเทียบกับประเทศที่พัฒนาแล้ว ถนนเมืองไทยเราต้องพัฒนาอีกเยอะเลยครับ เช่น
1. ความเรียบของถนน โดยเฉพาะถนนคอนกรีต บางเส้นทางไม่เรียบเลย เสียดายงบประมาณค่าคอนกรีต ทำแล้วต้องทำให้ดีซิครับ
2. ระดับความชัด ความเอียงของถนน เห็นที่ดีเทียบเท่าต่างประเทศ ก็เฉพาะบนทางด่วนครับ
3. ระบบระบายน้ำฝน / มาตรฐานรางระบายน้ำริมทางเท้า
4. ระบบแสงสว่าง
5. ป้ายบอกทาง ป้ายสะท้อนแสง (แล้วป้ายหมู่บ้านจัดสรรเอกชน จะเอามาตั้งเป็นป้ายสะท้อนแสง บอกทางทำไม)
6. ฝาท่อระบายน้ำบนผิวถนน ต้องทำให้เรียบเนียบมากที่สุดเพื่อความปลอดภัย แต่เมืองไทยไม่ครับ ทำให้เป็นที่สังเกตุมากที่สุดแทน
7. ระหว่างก่อสร้าง ต่างประเทศแทบจะไม่มีฝุ่นเลยครับ ป้าย ไฟ บอกให้ระวังเยอะมากมาย
8. มาตรฐานความสูงของทางเท้า
ฯลฯ
รู้สึกตัวเองขี้บ่นขึ้นมาทันทีครับ.....

ออฟไลน์ masuoka

ไปญี่ปุ่นมา พยายามจับผิดถนนบ้านเขาว่ามี ปะ มีหลุมขรุขระ เหมือนบ้านเรามั้ย แต่หายากมากๆ ที่ผิวถนนจะมีแบบบ้านเรา  8)

ออฟไลน์ tnp_super

เรื่องความทนทานของถนนมันมีองค์ประกอบหลายอย่างครับ เช่น ปริมาณจราจร น้ำหนักบรรทุกที่ลง น้ำ ความแน่นการบดอัด ความแข็งแรงของวัสดุที่ใช้ ความชำนาญของผู้ก่อสร้างและผู้ควบคุมงานก่อสร้าง บ้านเราจะให้เทียบกับประเทศที่เขาเจริญแล้วคงยาก เพราะการบังคับใช้กฎหมายการจราจรยังไม่เคร่งครัดเพราะยังปล่อยให้มีรถบรรทุกน้ำหนักเกินกำหนดวิ่งกันเกลื่อนกลาด ถนนออกแบบให้รองรับน้ำหนักบรรทุก 45 ตันพี่ไทยล่อหกสิบตันไม่พังให้มันรู้ไป อีกอย่างการระบายน้ำสองข้างทางไม่ดี ใครไคร่ใช้ใครไคร่ถม ถมดินสูงกว่าถนนน้ำมันก็ท่วมถนน อยากให้รู้ครับว่าถนนมันไม่ถูกกับน้ำถ้าน้ำซึมผ่านลงชั้นพื้นทางหรือขังอยู่ขอบทางตลอดเมื่อไหร่พังครับ ทำดีแค่ไหนก็พัง ส่วนความหนาแอสฟัลต์บ้านเราส่วนมากอยู่ที่ 5 cm.ถ้าถนนสี่เลนการจราจรเยอะๆก็จะทำเป็น 8 cm.หรือ 10 cm.แล้วแต่การออกแบบส่วนจะเรียบไม่เรียบอยู่กับฝีมือคนปูผิวและคนคุมงาน เพราะเครื่องปูผิวบ้านเราผู้รับเหมาส่วนใหญ่ซื้อมือสองมาจากเมืองนอกคิดดูแล้วกันครับของมือสองมันจะดรได่แค่ไหน

ออฟไลน์ Pat.Lee

ถนนเมืองไทยก็ยังดีกว่าอีกหลายประเทศครับ ผมว่าอยู่ในระดับกลางๆ ค่อนไปทางบน ถ้ากล่าวถึงความเรียบผมว่าถนนที่อเมริกาที่เป็นคอนกรีตเวลาขับก็มีเด้งๆ บางเหมือนกันนะครับแต่ภาพรวมยังดีกว่าไทยมากโดยการออกแบบถนนระหว่างเมืองของอเมริกาทำได้ดีมากครับ ประเภทกลับรถกันกลางถนนแทบไม่มี
ส่วนญี่ปุ่นกับเยอรมันผมว่าสองประเทศนี้ถนนจัดอยู่ในขั้นยอดเยี่ยมครับขนาดรอยฝาท่อยังเรียบกริบน่าจะวางระดับน้ำได้เลย
ออสเตรเลียจากที่ได้ขับมาความเร็วที่กำหนดตรงโค้งจะกำหนดไว้ได้ดีมากถ้าเข้าโค้งความเร็วป้ายจะรู้สึกตึงมือนิดๆ ไม่เหมือนเมืองไทยกำหนดซะต่ำเวอร์เรียกว่าเข้าด้วยความเร็วคูณสองจากป้ายยังได้เลย

ถ้ามาดูในอาเซียนผมว่าบ้านเราถือว่าค่อนข้างดีกว่าเพื่อนบ้าน จะมีดีกว่าแน่ๆ ก็สิงคโปร์ มาเลเซียผมว่าใกล้เคียงกันมาก

ถนนเมืองไทยที่แย่จริงๆ คือการออกแบบที่ไม่ปลอดภัยครับ ถนนระหว่างของบ้านเราโดยเฉพาะรอบๆ กทม. มีขนาดกว้างขวางใช้ความเร็วสูงแต่กลับชอบมีที่กลับรถตรงเกาะกลาง สี่แยกวัดใจ และทางร่วมที่มีเข้ามาแบบตั้งฉาก ซึ่งที่ญี่ปุ่นหรือเยอรมันไม่มีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:08:05 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ DriveOnly

ถนนเมืองไทยเหมือนเอาควายมาทำถนนอะครับ ทั้งการออกแบบและความมั่นคง เช่นถนนราชพฤกษ ที่ทำไม่เสร็จไม่สิ้นสะที แล้วถนนที่ไหน วิ่งมา 3 เลน สักพักโดนบีบเหลือ 2 เลน ก่อนจะขยายเป็น 3 เลนอีกครั้งทั้งๆอที่ถนนเส้นนี้เป็นถนนตัดใหม่ ตัดผ่านสวนมะพร้าว

อีกตัวอย่าง ถนนที่ตัดใหม่ จากสาย 4 ไป จรัญ มีบางช่วงทำเป็นเนินข้ามคลอง เหมือนมีลูกระนาดขนาดใหญ่อยู่กลางถนน ขับมา 90 นี่รถแทบลอยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:20:46 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่รู้ครับ ผมรู้แต่ว่าเส้น รัชดา พหล วิภา ถนนแย่มาก ทำ รื้อ ซ่อม แถมซ่อมมาก็ไม่เรียบเนียนอีก ยิ่งตามซอย สุทธิสาร ห้วยขวาง แย่มากๆ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
ผมไม่รู้ครับ ผมรู้แต่ว่าเส้น รัชดา พหล วิภา ถนนแย่มาก ทำ รื้อ ซ่อม แถมซ่อมมาก็ไม่เรียบเนียนอีก ยิ่งตามซอย สุทธิสาร ห้วยขวาง แย่มากๆ

ถนนหลักพอปล่อยไปได้บ้างแต่พอเจอในซอยเท่านั้นแหละครับ... บางทีถนนทำใหม่ๆไม่กี่เดือนก็มีหลุมให้เห็นแล้ว  ไม่รู้ที่รับซื้อยางมาทำถนนนี่จะช่วยอะไรบ้างรึเปล่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถนนบ้านส่วนมากในเรา เค้าคงไม่ทำให้มันดีที่สุด เพราะไม่งั้นก็ไม่ได้งบซ่อมบำรุงบ่อยๆ อันนี้ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ JDM

ถนน กทม ในกรุงเทพและบริเวณที่ผมอยู่ ดีกว่า ประเทศอังกฤษ และ สก็อตแลนด์ตอนผมไปขับรถเที่ยวครับ

เมื่อก่อนก็คิดว่าถนนต่างประเทศดีกว่ามาก แต่ความจริง ไม่ขนาดนั้นครับ ทุกประเทศมีทั้งจุดที่ถนนดี และเน่า ไม่ควรเหมารวมครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ unseen

อย่าว่าเเต่ถนนไม่ดี เเล้วซ่อมเลยครับ

ถนนดีๆเรียบๆ พี่ท่านรื้อทำใหม่. ถนนเส้นหลักเเถวบ้านผมเลย

ออฟไลน์ Mike

ถนนเมืองไทยเหมือนเอาควายมาทำถนนอะครับ ทั้งการออกแบบและความมั่นคง เช่นถนนราชพฤกษ ที่ทำไม่เสร็จไม่สิ้นสะที แล้วถนนที่ไหน วิ่งมา 3 เลน สักพักโดนบีบเหลือ 2 เลน ก่อนจะขยายเป็น 3 เลนอีกครั้งทั้งๆอที่ถนนเส้นนี้เป็นถนนตัดใหม่ ตัดผ่านสวนมะพร้าว

อีกตัวอย่าง ถนนที่ตัดใหม่ จากสาย 4 ไป จรัญ มีบางช่วงทำเป็นเนินข้ามคลอง เหมือนมีลูกระนาดขนาดใหญ่อยู่กลางถนน ขับมา 90 นี่รถแทบลอยนะครับ

จริงครับ เอาควายมาทำถนนชัดๆ
ถนนเรียบสุดในไทยที่เห็นก็ทางด่วนช่วงราบบ่อนไก่และหน้าศาลอาญารัชดา
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Darkart

ถนนส่วนใหญ่เมืองไทย อยู่ในระดับพอใช้ได้ ไม่ถึงกับดี ถนนลาดยางมะตอย ราดได้บาง แปปเดี่ยวก็ซ่อมแล้ว สูตรยางมะตอยเมืองไทย น่าจะต่างกับต่างประเทศเยอะ ถนนปูน โดนตัดส่วนผสมสูตรมาตรฐานบางส่วน แปปเดี่ยวก็แตก อีกอย่างรถบบรทุกเกินอัตราที่กฎหมายกำหนด
แต่ถ้าหาถนนดีๆและเรียบๆ คงยากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ JetDou

• **
ผมว่าถนนไทยอยู่ระดับกลางๆ

ที่แน่ๆดีกว่ารัฐมิชิแกนที่ผมอยู่อีกครับ หลุมบ่อเพียบเวลาเจอหิมะ แถม ตอนซ่อมคือคนซ่อมถนนคนเดียวเอายางมะตอยไปกลบแล้วเอาเสียมไปตบๆ เสร็จจบ สองวันต่อมาเป็นหลุมอีกแล้ว

อยากจะบอกว่าถนนกรุงเทพดีกว่า นิวยอร์คอีกครับ ซ่อมถนนกันทุกวัน ฝาท่อนี่จะเยอะไปไหน วิ่งไปแล้วเหมือนเล่น grand canyon ที่ Dream World รถโยกซ้ายทีขวาที กลุกๆๆๆๆๆ ได้ยินเสียงรถเหยีบยฝาท่อทุก 1 วินาที
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ Alcatraz

พึ่งขับรถไปกลับ มาเลเซีย มา ถนนประเทศเค้า ดีมากกกก แทบหาหลุมบ่อไม่ได้เลย เรียบ เลนกว้าง แบบไม่ต้องการเท่าออโต้บาร์น ได้เท่ามาเลเซียก็แฮบปี้สุดๆแล้ว ในประเทศไทย ภาคใต้พ้นสุราษฎร์ ลงไปนี่ ก็โอเคมาก แต่เหนือขึ้นมาจากสุราษฎร์ คือเริ่มต้นสุราษฎร์เป็นต้นมา ห่วยแตกสุดๆ ยิ่งช่วงประจวบ ถึงปราญบุรี นี่นรกที่สุด แทบอยากเห็นหน้าคนทำถนนเลยทีเดียว

ช่วงบางปะอิน ยาวไปถึง นครสวรรค์ ก็ถือว่าใช้ได้ ยิงได้ยาวๆ

แต่ถ้าเทียบกับเพื่อนบ้าน แนะนำลองไปหา top gear ตอนที่ขับจากพม่ามาไทยดูครับ พม่าถนนดีสุดๆ 10 เลนเรียบๆ แต่มีแค่หน้าสนามกีฬา ที่จัดงานเอเชี่ยนเกมส์มั้ง จำไม่ได้ นอกนั้น อย่าว่าแต่ลาดยางเลย มีถนนลูกลังให้ก็กราบแล้ว

ออฟไลน์ Nerdys

เคยดูใน google street view เล่นๆ

เทียบกับประเทศกำลังพัฒนาด้วยกัน หรือในอาเซียนบางประเทศ
ทางหลวงระหว่างจังหวัดของไทยค่อนข้างดีครับ เป็น 4 เลนหลายสาย
ขณะที่ลาว กัมพูชา อินโดนีเซีย บางสายยังเป็น 2 เลนอยู่ แม้ว้าจะเป็นเส้นหลักที่เชื่อมเมืองใหญ่ๆก็ตาม

ทางหลวงต่างจังหวัดของไทยที่ทำออกมาดี คือถนนใน จ.สุพรรณบุรี แทบทุกสาย 555+
เส้น ลำปาง-เชียงใหม่ ขึ้นเขา แต่ก็ 4 เลน ทางโค้งเล่น slope ทำพื้นเอียงรับแรงเหวี่ยงได้ดี
เส้น นครราชสีมา-ปักธงชัยก็ดี ถนนกว้าง เกาะกลาง(คลอง)กว้างมาก
เส้น พิษณุโลก-อุตรดิตถ์-เขาพลึง-เด่นชัย ก็ดี 4 เลนตลอดสาย ขึ้นเขา ถนนเรียบ
เส้น พิษณุโลก - หล่มสัก ที่เพิ่งสร้างเสร็จก็ดี ขึ้นเขาสูง แต่ก็ 4 เลน วิวสวย เสียดายไม่มีเกาะกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 07:38:26 โดย Nerdys »

ออฟไลน์ V221

ถนนน่ะคุณภาพไม่เลวแต่เจอรถบรรทุกบ้านเราน้ำหนักเกินกันเป็นเท่าตัวทั้งนั้นเลยพังหมดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ swan

ถ้าเทียบกับหลายๆประเทศเอาเท่าที่ผมเคยไปทำงานอยู่ด้วย

- ดูไบ/โอมาน ถนนสุดยอดมากๆ โดยเฉพาะความเรียบของผิวถนน สมแล้วที่ประเทศนี้ชอบมีรถแรงๆไว้ขับเล่นกัน
- ญี่ปุ่น/เกาหลี ถนนอาจจะแคบ มีโค้งและทางลาดชันค่อนข้างเยอะแต่ผิวถนนเรียบมาก จุดโค้งมีความลาดเอียงรองรับความเร็วรถได้ดี ป้ายบอกทางชัดเจน
- ฮ่องกง พอๆกับเกาหลี
- ออสเตรเลีย ดีถึงดีมาก
- จีน ถ้าเมืองใหญ่ๆจัดว่าพัฒนาดีขึ้นมากในระยะ 10 ปีมานี้
- สิงคโปร์ ดีกว่าบ้านเรามากทั้งมาตรฐานของป้าย จุดเชื่อมต่อจุดตัดของถนน ความเรียบของผิว
- มาเล พอๆกับบ้านเรา

ออนไลน์ sk-non

ถ้ายุโรป บางส่วนที่ขึ้นเขาแหล่งชุมชน
วงเวียน ผมเห็นทำเป็นบล็อกสี่เหลี่ยมเล็กๆ
อัดแน่นติดๆกันเป็นถนน
ส่วนถนนหลวง เคยวิ่งจากมิวนิคไปออสเตรียกับอิตาลี
จะไม่มีจุดกลับรถตรงกลาง

ผมว่าไทยกลางๆ ขอแค่ซ่อมหลุมเร็วๆ
ทำให้เรียบก็พอ ไม่ต้องถึงขั้นเนียนก็ได้
เพราะบางจุดผ่านทุกวัน ต้องเบรคทุกวัน

อีกอย่างถนนหลวงออก ตจว
ไม่เอากลับรถตรงกลาง
แค่นี้พอ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  Factor หลักๆที่ทำให้ถนนบ้านเราเป็นเช่นนี้ คือ มาตรฐานการทำถนน และมาตรฐานน้ำหนักรถที่บรรทุก แค่2อย่างก็ทำให้เป็นแบบนี้แล้ว
  ส่วนมาตรฐานเทียบกับต่างประเทศ อันนี้ไม่มีความรู้เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

ถ้าพูดถึงมาตรฐานละก็ คงคาดหวังไม่ได้หรอกครับ

เพราะคนงานที่ลงมือทำงาน ก็ทำตามมีตามเกิด ไม่เคยมีวิศวกรลงมาคุมงานอย่างจริงจัง การวัดตำแหน่งก็เห็นวัดก่อนทำเท่านั้น หลังทำไม่เห็นมีการตรวจสอบเนื้องานจริงๆ จังๆ เลย

เรื่องเทคโนโลยีการทำนี่ไม่ต้องพูดถึง ถนนบางนา-ตราดจำเป็นต้องสร้างสะพานข้ามคลองใหม่ทั้งหมด เนื่องจากโครงสร้างเก่าบังทางระบายน้ำ ทำอยู่เกือบ 2 ปี เพิ่งจะเสร็จไม่นานนี้เอง ถนนที่ราดไปช่วงแรกก็เริ่มเป็นหลุมเป็นบ่อแล้วยังไม่พอ ช่วงรอยต่อถนนก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ถนนหน้าบ้านผมก็เพิ่งทำไปเหมือนต้นปีก่อน ยกสูงขึ้นมาเกือบ 6 นิ้ว ทำเป็นคอนกรีตอย่างดี ปรากฎว่าทางลาดเข้าซอยสูงเกิน พวกมาเร็วๆ ใต้ท้องครูดเกือบทุกคัน แถมฝาท่อระบายน้ำก็ไม่สนิทรถวิ่งมีเสียงกึกกักชาวบ้านแถวนั้นไม่ต้องนอนกัน นี่แหละถนนเมืองไทย

ในอเมริกา เค้าก็ปิดทำถนนนานๆ แบบบ้านเรานี่แหละครับ แต่เค้าจะมีการประสานงานกับหน่วยงานเพื่อแจ้งให้ทราบ มีป้ายบอกล่วงหน้ามากกว่า 1 กม. ในสัญลักษณ์ขึ้นใน GPS ว่าจะมีการทำถนน (แต่ถ้างานช่วงสั้นๆ ก็ไม่มีนะ) แต่ที่สำคัญคือบ้านเค้าไม่มีการแซงกันวุ่นวาย ลงไหล่เปิดเลนพิเศษ (ยกเว้นในพวกเมืองใหญ่เช่นนิวยอร์ก แอลเอ มีทุกรูปทุกแบบ)

ออฟไลน์ Dubee

มันไม่ถึงกับห่วยหรอกครับ นี่ถ้าพูดถึงเทียบเพื่อนบ้านแถบนี้ (ผมก็ไปเที่ยวแค่แถบๆใกล้ๆนี้แหละครับ ยังไม่เคยไปประเทศที่เจริญแล้ว)
บ้านเราถือว่าดีนะครับ ถ้าพูดถึงทล.(กรมทางหลวง) กับ ทช.(กรมทางหลวงชนบท) นะครับ ทางหลวงท้องถิ่นยังไม่ถึงกับโอเคนัก เขาจะมีมาตรฐานทางอยู่ละครับ ทางชั้น 1 2 3 พิเศษอะไรว่าไป มีกำหนดสเปกอยู่ละครับว่ามีกี่เลนๆ ขนาดความกว้างเท่าไหร่ บดดินยังไง ลาดยางกี่ชั้น ชั้นละกี่เซ็นต์ๆ กำหนดรองรับน้ำหนักเท่าไหร่ เวลาเขาซ้อมเขาสร้างเขาก็มีมาตรฐาน มีนายช่างกำกับอยู่ มีการสุ่มตรวจผิวทาง เจาะความลึดของถนนตรวจเนืองๆก่อนรับมอบงานครับ จะให้ตรวจทุกๆตารางเมตรเลยคงเป็นไปไม่ได้ ก็ต้องสุ่มตรวจเอา อย่างน้ำหนักบรรทุกเหมือนกัน ทั่วๆไปรองรับน้ำหนักถ้าผมจำไม่ผิด 21 ตันมั้งครับ แต่ที่เราเห็นถนนทางหลวงมันไม่เรียบ เป็นร่องล้อรถสิบล้อ คุณว่ารถสิบล้อมันบรรทุกกันเท่าไหร่ละครับ น้ำหนักลงล้อรวมๆต่อคันเท่าไหร่? เท่าที่ผมเคยเจอนู้นแหละครับต่อคันบรรทุกเป็น 50-60 ตัน ละไม่ให้ถนนพังได้ไงครับ ใช่ไหมฮะ ถนนมันไม่ห่วย แต่สามัญสำนึกของขนขับรถบรรทุกและบริษัทรถบรรทุกเหล่านั้นมันไม่มีต่างหากครับ นี่ผมไม่ได้อวยทางหลวงหรือทำงานในหน่วยงานนั้นนะครับ แต่เราต้องโทษถูกจุดสิครับ เห็นหลายๆความเห็นไปโทษถนนกากบ้างหล่ะห่วยบ้างหล่ะ ผมว่าโทษแบบนี้ไม่ถูกจุดอ่าครับ กฎหมายมันมีกำหนดให้บรรทุกได้เท่าไหร่ๆ พี่แกบรรทุกเกิน ดีไม่ดีเพิ่มล้อเพิ่มเพลาเข้าไปอีก ผิดกฎหมายเข้าไปใหญ่ แบบนี้จะให้ผมโทษคนทำงานที่ทำถนนให้ได้มาตรฐานแล้วพังเพราะคนทำผิดกฎหมายหรือครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 09:58:30 โดย Duey »

ออฟไลน์ Arado_kung

มันไม่ถึงกับห่วยหรอกครับ นี่ถ้าพูดถึงเทียบเพื่อนบ้านแถบนี้ (ผมก็ไปเที่ยวแค่แถบๆใกล้ๆนี้แหละครับ ยังไม่เคยไปประเทศที่เจริญแล้ว)
บ้านเราถือว่าดีนะครับ ถ้าพูดถึงทล.(กรมทางหลวง) กับ ทช.(กรมทางหลวงชนบท) นะครับ ทางหลวงท้องถิ่นยังไม่ถึงกับโอเคนัก เขาจะมีมาตรฐานทางอยู่ละครับ ทางชั้น 1 2 3 พิเศษอะไรว่าไป มีกำหนดสเปกอยู่ละครับว่ามีกี่เลนๆ ขนาดความกว้างเท่าไหร่ บดดินยังไง ลาดยางกี่ชั้น ชั้นละกี่เซ็นต์ๆ กำหนดรองรับน้ำหนักเท่าไหร่ เวลาเขาซ้อมเขาสร้างเขาก็มีมาตรฐาน มีนายช่างกำกับอยู่ มีการสุ่มตรวจผิวทาง เจาะความลึดของถนนตรวจเนืองๆก่อนรับมอบงานครับ จะให้ตรวจทุกๆตารางเมตรเลยคงเป็นไปไม่ได้ ก็ต้องสุ่มตรวจเอา อย่างน้ำหนักบรรทุกเหมือนกัน ทั่วๆไปรองรับน้ำหนักถ้าผมจำไม่ผิด 21 ตันมั้งครับ แต่ที่เราเห็นถนนทางหลวงมันไม่เรียบ เป็นร่องล้อรถสิบล้อ คุณว่ารถสิบล้อมันบรรทุกกันเท่าไหร่ละครับ น้ำหนักลงล้อรวมๆต่อคันเท่าไหร่? เท่าที่ผมเคยเจอนู้นแหละครับต่อคันบรรทุกเป็น 50-60 ตัน ละไม่ให้ถนนพังได้ไงครับ ใช่ไหมฮะ ถนนมันไม่ห่วย แต่สามัญสำนึกของขนขับรถบรรทุกและบริษัทรถบรรทุกเหล่านั้นมันไม่มีต่างหากครับ นี่ผมไม่ได้อวยทางหลวงหรือทำงานในหน่วยงานนั้นนะครับ แต่เราต้องโทษถูกจุดสิครับ เห็นหลายๆความเห็นไปโทษถนนกากบ้างหล่ะห่วยบ้างหล่ะ ผมว่าโทษแบบนี้ไม่ถูกจุดอ่าครับ กฎหมายมันมีกำหนดให้บรรทุกได้เท่าไหร่ๆ พี่แกบรรทุกเกิน ดีไม่ดีเพิ่มล้อเพิ่มเพลาเข้าไปอีก ผิดกฎหมายเข้าไปใหญ่ แบบนี้จะให้ผมโทษคนทำงานที่ทำถนนให้ได้มาตรฐานแล้วพังเพราะคนทำผิดกฎหมายหรือครับ?

พิกัดบรรทุกสูงสุดตามกฏหมายตอนนี้ 50.5 ตันครับ ล้อกับเพลาที่มีเยอะๆนี่ก็ตามแบบขนส่งกำหนดนะ หาข้อมูลให้ดีๆก่อนครับ เดี๋ยวนี้ด่านชั่งเยอะพวกวิ่งยาวน้ำหนักบรรทุกเกินจริงๆไม่ค่อยมีหรอก เพราะการเคลียร์ทางตาชั่งทุกด่านเป็นไปไม่ได้ถ้าเส้นคุณไม่ใหญ่จริง แต่ถ้าพวกงานวิ่งใกล้ๆอย่างงานขนดินนี่น้ำหนักเกินเยอะครับ ถามว่าทำไมมันเกินก็ผู้ว่าจ้างสั่งมาครับว่าบรรทุกให้เยอะที่สุดที่ใส่ได้ ถ้าอยากใส่ตามกฏหมายตลอดรถคุณไม่มีคนจ้างอ่ะจ่ายเท่ากันไอ้ของน้อยที่สุดใครจะจ้างรถคุณ ผมบอกเลยสำหรับงานดินมันเป็นแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Dubee

พิกัดบรรทุกสูงสุดตามกฏหมายตอนนี้ 50.5 ตันครับ ล้อกับเพลาที่มีเยอะๆนี่ก็ตามแบบขนส่งกำหนดนะ หาข้อมูลให้ดีๆก่อนครับ เดี๋ยวนี้ด่านชั่งเยอะพวกวิ่งยาวน้ำหนักบรรทุกเกินจริงๆไม่ค่อยมีหรอก เพราะการเคลียร์ทางตาชั่งทุกด่านเป็นไปไม่ได้ถ้าเส้นคุณไม่ใหญ่จริง แต่ถ้าพวกงานวิ่งใกล้ๆอย่างงานขนดินนี่น้ำหนักเกินเยอะครับ ถามว่าทำไมมันเกินก็ผู้ว่าจ้างสั่งมาครับว่าบรรทุกให้เยอะที่สุดที่ใส่ได้ ถ้าอยากใส่ตามกฏหมายตลอดรถคุณไม่มีคนจ้างอ่ะจ่ายเท่ากันไอ้ของน้อยที่สุดใครจะจ้างรถคุณ ผมบอกเลยสำหรับงานดินมันเป็นแบบนี้จริงๆ

ขอบพระคุณครับที่มาแลกเปลีย่นกัน และขออภัยในการให้ข้อมูลที่ผิดพลาดด้วยครับ เพราะข้อมูลที่ผมจำได้มาอาจเป็นข้อมูลเก่าที่พ้นสมัยไปแล้วครับ ขอโทษมา ณ ที่นี้ครับ