ผู้เขียน หัวข้อ: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ  (อ่าน 20866 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
Re: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 11:11:08 »
ผมว่าเวบนี้ดูอยู่ยากขึ้นทุกวันแล้วครับ

อวย/ถากถาง/พูดจาเหมือนเด็กตีกันจนน่ากลัว จนคนที่อยากพูดคุยเรื่อง"รถ"จริงๆ ถามหรือตอบไปคือ มีโอกาสเละสูง โดนสวนได้ทุกเมื่อ

ส่วนตัวคิดว่า เมื่อก่อนที่นี่ไม่เคยเป็นแบบนี้ครับ(วุฒิภาวะต่ำ ตีกันง่ายมาก)

หลายๆกระทู้ก่อนหน้านี้ผมอยากตอบนะ แต่มันก็มีหน้าเดิมๆเสมอ ที่ทำให้บรรยากาศมันพัง จนไม่มีกระจิตกระใจอยากจะตอบอะไร

กลับมาที่จขกท.ถาม ลองsearch google : cx3 vs mini ที่ผมเห็นเค้ามาเทียบก็เป็น countryman ครับ

ปล. ยังคิดเลย จะตอบดีไหมเนี่ย

ออฟไลน์ aobness

Re: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 11:35:43 »
เทียบได้ไหมคงไม่แต่ก็ไม่ได้แย่ขนาดโอยไม่เห็นฝุ่น
มันก็ไม่ได้ดีเด่อะไรขนาดน้านเล๊ยย  ::)

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 11:38:32 »
ผมว่าเวบนี้ดูอยู่ยากขึ้นทุกวันแล้วครับ

อวย/ถากถาง/พูดจาเหมือนเด็กตีกันจนน่ากลัว จนคนที่อยากพูดคุยเรื่อง"รถ"จริงๆ ถามหรือตอบไปคือ มีโอกาสเละสูง โดนสวนได้ทุกเมื่อ

ส่วนตัวคิดว่า เมื่อก่อนที่นี่ไม่เคยเป็นแบบนี้ครับ(วุฒิภาวะต่ำ ตีกันง่ายมาก)

หลายๆกระทู้ก่อนหน้านี้ผมอยากตอบนะ แต่มันก็มีหน้าเดิมๆเสมอ ที่ทำให้บรรยากาศมันพัง จนไม่มีกระจิตกระใจอยากจะตอบอะไร

กลับมาที่จขกท.ถาม ลองsearch google : cx3 vs mini ที่ผมเห็นเค้ามาเทียบก็เป็น countryman ครับ

เห็นด้วยครับ ก็คนเดิมๆ ไม่กี่คน แต่เห็นตั้งป้อมยิงทุกครั้งที่เห็นคีย์เวิร์ดมาสด้า

หลังๆ ผมพิมพ์แล้ว ลบทิ้งไม่ตอบดีกว่า บางกระทู้ไม่เข้าไปอ่านเลย เห็นจำนวนคนตอบกับหัวข้อนี่ รู้เลยต้มมาม่ากันแน่ๆ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 12:42:42 »
เห็นด้วยกับ comment บนครับ
เเค่ชื่อกระทู้ขึ้นมา ผมนี่ต้มน้ำรอมาม่าเลย

ไม่เข้าใจบางคนเหมือนกันว่าเป็นอะไรกับมาสด้านักหนา
ตั้งป้อมยิงตลอดเหมือนจงเกลียดจงชังกันแต่ชาติปางก่อน 55   :P

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 12:49:13 »

เห็นด้วยครับ ก็คนเดิมๆ ไม่กี่คน แต่เห็นตั้งป้อมยิงทุกครั้งที่เห็นคีย์เวิร์ดมาสด้า

หลังๆ ผมพิมพ์แล้ว ลบทิ้งไม่ตอบดีกว่า บางกระทู้ไม่เข้าไปอ่านเลย เห็นจำนวนคนตอบกับหัวข้อนี่ รู้เลยต้มมาม่ากันแน่ๆ

เห้นด้วยครับ เวบนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไปเยอะ หลังๆผมรู้สึกว่าไม่ต่างจากเวบอื่นๆสักเท่าไหร่
เมื่อก่อน การถามตอบดูน่าอ่านมากกว่าปัจจุบันเยอะมาก

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 12:50:27 »
จะมี user นึงครับ ลองเข้าไปดูประวัติการตอบกระทู้ใช้อารมณ์มาก่อนตลอด

ออฟไลน์ tyong

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:15:09 »
ถ้าจะเทียบในรถประเภทเดียวกันคงเป็น Countryman อ่ะครับ ช่วงล่างและพวงมาลัย มินิอาจทำได้ดีกว่า เพราะเซ็ทรถมาให้ขับขี่สนุกสนาน แต่ถ้าเทียบเรื่องความแรง ขึ้นอยู่กับเครื่องยนต์เลยครับ ถ้า Countryman เครื่องเบนซินธรรมดา คงไม่ได้แรงกว่า Cx3 เบนซินครับ แถมเข้าขั้นอืดเลยด้วยซ้ำ

แนะนำให้ จขกท.ลองไปทดลองขับดูทั้งสองรุ่นเลย สุดท้ายตัวเราจะตัดสินใจได้ดีที่สุดล่ะครับ  ;)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:48:43 »
เชื่อไหม ผมอ่านทุกกระทู้นะ

แต่คอมเม้นท์แล้วก็ลบทิ้ง บ่อยมาก  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:12:33 »
จะมี user นึงครับ ลองเข้าไปดูประวัติการตอบกระทู้ใช้อารมณ์มาก่อนตลอด

ผมว่ามีมากกว่า 1 ครับ แต่ก็เป็นความสุขของเขาครับที่ได้ปล่อยออกมา ความสุขของคนเราต่างกัน
แค่เราไม่ไปสุขร่วมกับเขา และมีความสุขในแบบของเราดีกว่าครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:49:21 »

แต่คอมเม้นท์แล้วก็ลบทิ้ง บ่อยมาก  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

อืม คล้ายๆกันครับนึกว่าจะมีแต่ผมที่เป็น หลายๆครั้งพิมพ์เสร็จจนยืดยาว ก็ลบทิ้ง และนั่งอ่านต่อเหมือนเดิม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 18:04:29 »
เพื่อนผมก็เอาไป​เทียบกับ Mercedes Benz ครับ
2 = A class
3 = C class
CX3 = GLA class

เทียบได้แค่ ความหรูภายในห้องโดยสาร กับ​รูปลักษณ์ภายนอก ส่วน​เรื่อง​ของช่วง​ล่าง​นี่​ไม่รู้​นะ​ครับ สมรรถนะเครื่องยนต์ ยังไง​ก็​เป็นรอง เพราะมี​ให้​เลือก​แค่นั้น ต่าง​จาก MB ที่​มี​รุ่นเครื่องยนต์สมรรถนะสูง​ให้​เลือก แต่​ที่​แน่ๆ ใน​การ​ซื้อ ใน​ไทย Mazda ก็​คือ Mazda และ Benz ก็​คือ Benz ครับ มัน​กลายเป็นภาพลักษณ์แบรนด์ไป​แล้ว ถ้า GLA 180 ขายราคาเท่า C​X3 ตัว​ท็อป คนคงแห่ไปออก GLA 180 แน่นอน
โห...
cx3 = GLA  เลยเหรอ

แต่ผมก็เคยเทียบ cx3 กับ mini countryman นะครับ  เพราะขนาดพอ ๆ กัน  8)

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 20:21:19 »
ติ่งทะเลาะกัน

:-X :-X :-X :-X
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 20:37:28 »
ตอบตรงๆครับ ถ้าจะให้เทียบมันก็เทียบได้ครับ จะเอา d-max เทียบกับ mini ก็เทียบได้ครับ
ก็ดูไปเป็นเรื่องๆครับว่าจะเทียบแบบไหน อย่างไร จุดประสงค์การใช้งาน ก็ว่าไปครับ มีเหตุมีผลมีตัวเลขเทียบได้หมดครับ

mini กับ cx3 แน่นอน ความเกาะ ความหนึบ ความแรง cx3 สู้ mini ไม่ได้อยู่แล้ว

แต่ถ้าลุยนิดๆหน่อยๆ cx3 ก็น่าจะได้เปรียบกว่า ความสบายภายใน แล้วก็ขับไม่เหนื่อย
เพราะ mini ขับเหนื่อยนะครับด้วยการเซตช่วงล่างให้เกาะ มันเลยแข็ง

แล้วก็ผมเห็น user ท่านหนึ่งบอกว่า cx5 ดีเซลสู้ e46 ไม่ได้ ผมมั่นใจครับว่าสู้ได้ ตอนต้นนะครับ 555555
ผมเคยขับทั้งคู่ครับ e46 323i 325ci แล้วก็ 330i เพราะต้น e46 นี้อืดจริงครับ แต่ปลายไหล ก็มาแซงหลัง 120-140 เอา

แต่ถ้าให้สู้กับพวก e90 f30 ไงก็ไม่ได้หรอกครับ ช่วงล่าง cx5 ก็ไม่ได้กินแล้วครับ ต้องแข่งกันเก็บของขนของ cx5 ถึงจะชนะครับ 55555

แต่สู้กับ x3 มันก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมายนะครับ ถ้าต้องการความแรง เกาะถนนที่มากกว่า cx5 ให้ได้ กับขนของได้เท่ากับ cx5 ก็ยอมเสียเงินเพิ่มเพื่อไปซื้อ x3 ที่ดีกว่า ก็มีเหตุมีผลนะครับ แต่บางคนแค่ cx5 ก็พอแล้วจะไปซื้อ x3 ทำไม เค้าก็มีเหตุผลเหมือนกัน เพราะ cx5 top speed ผมวิ่งได้ 220 ก็เร็วตับไหม้ละครับ ปล. ผมเคยวิ่งแข่งกับ x3 ที่บูรพาตอน 4-5 โมงครับ ยอมรับว่าอันตรายมาก แต่ประเดนคือ cx5 มันหมุดได้ดีพอสมควรครับ แล้วก็หมุดหนี x3 ได้ แต่พอทางโล่ง x3 ก็มาแซงครับ 5555555555 ทั้งนี้ทั้งนั่นอยู่ที่มือกับเท้าคนขับด้วยครับ 5555555

ผมขับ cx5 diesel ไปเชียงใหม่ กับขับ w204 v6 na ไปเชียงใหม่ก็ทำเวลาได้ที่ 6 ชม ทั้งคู่ นะครับ

คนแต่ละคนย่อมมีเหตุผลในการตัดสินใจที่จะซื้อรถแตกต่างกันครับ ใช้เหตุผล และจุดประสงค์คุยกันดีกว่าครับ

ผมพิมพ์มาสะยาวเลย หวังว่าจะเข้าใจในเจตนาผมนะครับ ไม่อยากให้มาทะเลาะกันเพราะเล็กๆแค่นี้เองครับ ไม่โกรธกันนะครับๆ 55555
ปล. จริงๆผมก็แฟนคลับ bmw ครับที่บ้านก็มี 420d ครับ 5555555

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:39:33 »
ตอบตรงๆครับ ถ้าจะให้เทียบมันก็เทียบได้ครับ จะเอา d-max เทียบกับ mini ก็เทียบได้ครับ
ก็ดูไปเป็นเรื่องๆครับว่าจะเทียบแบบไหน อย่างไร จุดประสงค์การใช้งาน ก็ว่าไปครับ มีเหตุมีผลมีตัวเลขเทียบได้หมดครับ

mini กับ cx3 แน่นอน ความเกาะ ความหนึบ ความแรง cx3 สู้ mini ไม่ได้อยู่แล้ว

แต่ถ้าลุยนิดๆหน่อยๆ cx3 ก็น่าจะได้เปรียบกว่า ความสบายภายใน แล้วก็ขับไม่เหนื่อย
เพราะ mini ขับเหนื่อยนะครับด้วยการเซตช่วงล่างให้เกาะ มันเลยแข็ง

แล้วก็ผมเห็น user ท่านหนึ่งบอกว่า cx5 ดีเซลสู้ e46 ไม่ได้ ผมมั่นใจครับว่าสู้ได้ ตอนต้นนะครับ 555555
ผมเคยขับทั้งคู่ครับ e46 323i 325ci แล้วก็ 330i เพราะต้น e46 นี้อืดจริงครับ แต่ปลายไหล ก็มาแซงหลัง 120-140 เอา

แต่ถ้าให้สู้กับพวก e90 f30 ไงก็ไม่ได้หรอกครับ ช่วงล่าง cx5 ก็ไม่ได้กินแล้วครับ ต้องแข่งกันเก็บของขนของ cx5 ถึงจะชนะครับ 55555

แต่สู้กับ x3 มันก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมายนะครับ ถ้าต้องการความแรง เกาะถนนที่มากกว่า cx5 ให้ได้ กับขนของได้เท่ากับ cx5 ก็ยอมเสียเงินเพิ่มเพื่อไปซื้อ x3 ที่ดีกว่า ก็มีเหตุมีผลนะครับ แต่บางคนแค่ cx5 ก็พอแล้วจะไปซื้อ x3 ทำไม เค้าก็มีเหตุผลเหมือนกัน เพราะ cx5 top speed ผมวิ่งได้ 220 ก็เร็วตับไหม้ละครับ ปล. ผมเคยวิ่งแข่งกับ x3 ที่บูรพาตอน 4-5 โมงครับ ยอมรับว่าอันตรายมาก แต่ประเดนคือ cx5 มันหมุดได้ดีพอสมควรครับ แล้วก็หมุดหนี x3 ได้ แต่พอทางโล่ง x3 ก็มาแซงครับ 5555555555 ทั้งนี้ทั้งนั่นอยู่ที่มือกับเท้าคนขับด้วยครับ 5555555

ผมขับ cx5 diesel ไปเชียงใหม่ กับขับ w204 v6 na ไปเชียงใหม่ก็ทำเวลาได้ที่ 6 ชม ทั้งคู่ นะครับ

คนแต่ละคนย่อมมีเหตุผลในการตัดสินใจที่จะซื้อรถแตกต่างกันครับ ใช้เหตุผล และจุดประสงค์คุยกันดีกว่าครับ

ผมพิมพ์มาสะยาวเลย หวังว่าจะเข้าใจในเจตนาผมนะครับ ไม่อยากให้มาทะเลาะกันเพราะเล็กๆแค่นี้เองครับ ไม่โกรธกันนะครับๆ 55555
ปล. จริงๆผมก็แฟนคลับ bmw ครับที่บ้านก็มี 420d ครับ 5555555
อย่าถึงขนาดต้องเอา dmax ไปเทียบ มินิ ซิครับ อันนั้นมันสุดโต่งไปครับ ผมว่ามันเทียบไม่ได้และไม่มีประเด็นเลย มันรถคนละประเภทกัน หรือ E46 ไปเทียบกับ cx-5 ก็คุยกันเรื่องความแรงมันก็ยังพอคุยได้อยู่ครับ แต่จะให้ไปเอา mx-5 มาเทียบสมรรถนะรวมๆกับ ปาเจโร่สปอร์ต คำถามคือ จะเทียบเพื่อ? มันเทียบกันเพื่อความมันส์ แต่ไม่ได้อะไร กลับมาที่ จขกท.เอาจริงๆเท่าที่อ่านมา Cx-3 ถ้าจะเทียบได้ก็มินิตัวคันทรี่แมน คือผมก็อยากถามจริงๆเพื่อความรู้ เอาจริงๆว่ามันเทียบได้ไหม ใครที่เคยสัมผัส เอาที่ตัวสเปคใกล้ๆกัน คือจริงๆมันเทียบกันไม่ได้ใช่มั๊ยครับ  คือ คะแนนถ้าให้มันห่างชั้นกันแบบสุดๆจริงๆมั๊ยครับ คือ ผมก็ไม่อยากเป็นพวกองุ่นเปรี้ยวเลยจริงๆ ไม่รู้คือไม่รู้ แต่ไม่ใช่ไม่รู้คือไม่ฉลาดครับ คือบางทีก็อยากรู้แต่ก็ไม่ถึงกับต้องไปลองเองมั๊งครับเน้อ

ออฟไลน์ iceice99

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:59:34 »
ไม่น่าจะเทียบกันได้ครับ
+1 ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบไม่ติดฝุ่นเลย 3 เท่าตัวของราคา เห็นคันเล็กๆแบบนี้แต่...แรงหนึบไม่เบานะ แคมรี่ว่าคันโตฐานล้อยาวกลับหนึบแน่นนิ่งสู้ไม่ได้ ก็แหงละ เครื่องตัวเดียวกะบีเอ็มนิ ไม่เสียชื่อ
ปล.cx5 ดีเซลเทียบก็ยังไม่อาจเทียบได้ เคยจะซื้อเมื่อสองปีก่อนตอนเปิดตัวลองขยี้พรมดูมันก็ไม่ได้แรงอะไรเลยแรงโม้นำแรงม้าขาดลอย แรงพอๆกะเครื่องหายใจเอง จะเอาe46ไปเทินหลังจากเทสเสร็จขับคันเดิมกลับบ้านนะดีแระ รถ8ปีขับดีกว่าเงียบนิ่งกว่าป้ายแดงตั้งเยอะ

อ้อมๆเลยก็คือ ขนาดนั้นเลยหรอ

ตรงๆคือดัดจริตค่ะ อะไรัมนจะขนาดนั้น เชิดชูจังเลย CX-5 มันรถอะไร จะเอาแรง ?

ผมพึ่งนั่ง F16 มา CX-5 ก็ไม่เห็นแรงเลย เค้าบอกแรงหมายถึงแรงในระดับไหน ? คิดหน่อยครับ ไม่ใช่สักแต่จะอวด
อวดยังไงครับผมมาแชร์ความรู้สึก สำหรับบางคนจะได้ฉลาดขึ้น ความจริงยังไงมันก็จริงครับ fact มันบิดเบือนไม่ได้อยู่แล้ว เข้าใจว่าคนขับ mz ยังไงก็คงอวย mz แม้จะรู้เต็มอกว่าต่าง เชิญอวยต่อไปนะ  :)
 ที่ว่าแรงระดับไหน? cx5 เพราะโฆษณาเกินจริงไปไงครับกระแสแรงกว่ารถจริง ฟีลเดอะไดรฟ์ใจคิดว่าแรงก็อยากได้เป็นธรรมดา ลองแล้วรู้สึกเสียเวลางานเปล่า เอาจริงๆเลยเทียบ n47 เทคโนโลยีสิบปีที่แล้วยังไม่ได้เลยแรงกว่าประหยัดกว่าซะอีก ยังไม่รวมปลีกย่อยที่เห็นเช่น วัสดุพลาสติกlook cheap กระจกมองข้างสั่น ก้านไฟเลี้ยวหลวม เสียงลมดัง 
แล้วคุณละแค่ลองนั่ง f16 ก็ตัดสินแล้วว่าไม่เห็นแรงจะอวดทั้งที ลองขับลองขยี้พรมดูก่อนจะได้พูดได้เต็มปากว่าเป็นไงไม่ใช่แค่นั่งแล้วบอกว่าอืด  ;D คงเห็นคันโตๆหนักสองตันกว่าเลยคิดเองว่าอืดใช่ไม๊ แต่เทคโนโลยีมันต่างกันนะคับเครื่อง n54 เดิมๆแค่หกวิเองนะ  แบบนี้แคบไปหน่อยไม๊คับ
เอาเป็นว่าอยากรู้ความจริงเป็นอย่างไร
ทดลองขับเลยครับโทรไปเลย ส่งรถถึงหน้าบ้านจะได้ตาสว่างออกนอกกะลาซักที
เยอรมันออโต้ 023961199  0ใหญ่บริการขั้นเทพ
มิลเลเนียมสาขาไหนก็ได้ที่ใกล้ 5-6 ที่เซลคนไหนก็ได้ไม่ว่าจะแผนกมือ 1 2 มีสิทธิขายมีสิทธิลองได้หมด
เห็นถึงการใช้ภาษา การแสดงความคิดเห็นของท่านนี้  ฮ่าๆ ไม่อยากแสดงความคิดเห็นต่างเลยครับผม อยู่ยากจิมๆ - -

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 22:20:50 »
ผมยังคิดหลายรอบเลยว่าจะตอบดีมั้ย
เอาจริงๆนะครับ ผมว่า CX3 ขับดีกว่า 3 อีกนะครับ มันก็ใกล้เคียง BM ที่ผมขับอยู่ด้วย ที่คุณจิมมี่เทสก็แรงกว่า 0.1-0.2 วินาทีเนี่ยแหละ
คือตัวเลขมันแรงกว่า แต่พอขับจริงมันก็ไม่รู้สึกแรงเท่า BM
แต่ถ้าถามว่า CX3 ขับดีมั้ย ผมตอบได้แค่ผมว่ามันขับดีกว่า CX5,3 นะ ผมชอบมากกว่า
ถ้าถามว่าเทียบกับ mini ได้มั้ย เท่าที่เคยขับ mini ผมว่า เทียบได้นะ
ประมาณว่า CX3 : Mini ธรรมดา ได้ 60:80 นะ
ไม่เอาศักดิ์ศรี หรือยี่ห้อ มาเป็นประเด็นนะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 23:05:17 »

ผมก็เหมือนกันครับ ไม่กล้าแสดงความเห็นเลย อ่านไปเรื่อยๆละกัน เริ่มได้กลิ่นไม่ค่อยดีเท่าไหร่ละ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 23:16:58 »

อย่าถึงขนาดต้องเอา dmax ไปเทียบ มินิ ซิครับ อันนั้นมันสุดโต่งไปครับ ผมว่ามันเทียบไม่ได้และไม่มีประเด็นเลย มันรถคนละประเภทกัน หรือ E46 ไปเทียบกับ cx-5 ก็คุยกันเรื่องความแรงมันก็ยังพอคุยได้อยู่ครับ แต่จะให้ไปเอา mx-5 มาเทียบสมรรถนะรวมๆกับ ปาเจโร่สปอร์ต คำถามคือ จะเทียบเพื่อ? มันเทียบกันเพื่อความมันส์ แต่ไม่ได้อะไร กลับมาที่ จขกท.เอาจริงๆเท่าที่อ่านมา Cx-3 ถ้าจะเทียบได้ก็มินิตัวคันทรี่แมน คือผมก็อยากถามจริงๆเพื่อความรู้ เอาจริงๆว่ามันเทียบได้ไหม ใครที่เคยสัมผัส เอาที่ตัวสเปคใกล้ๆกัน คือจริงๆมันเทียบกันไม่ได้ใช่มั๊ยครับ  คือ คะแนนถ้าให้มันห่างชั้นกันแบบสุดๆจริงๆมั๊ยครับ คือ ผมก็ไม่อยากเป็นพวกองุ่นเปรี้ยวเลยจริงๆ ไม่รู้คือไม่รู้ แต่ไม่ใช่ไม่รู้คือไม่ฉลาดครับ คือบางทีก็อยากรู้แต่ก็ไม่ถึงกับต้องไปลองเองมั๊งครับเน้อ

ใช่ครับ เข้าใจเลยครับผม แต่ว่าบางทีคนเราก็มีจุดประสงค์ที่แตกต่างกัน ถึงมักมีคำถามว่าทำไมถึงเลือกซื้อรถ 2 ประตู ไม่เลือก 4 ประตูที่นั่งได้เยอะกว่า ทำไมเลือกซื้อ มินิ ที่ขนของไม่ได้ แทนที่จะซื้อ dmax ครับ จุดประสงค์ที่เขียนแบบนั้นคือทุกอย่างมันเปรียบเทียบได้ครับ แต่ท้ายที่สุดตัวเลขก็จะบอกมาเองว่าคันไหนดีกว่ากัน แล้วก็จุดประสงค์การใช้งานของผู้ซื้อจะเป็นคำตอบครับ ซึ่งถ้าถามยายผม ยายก็จะมาแนวๆนี้ แต่ถ้าผมเทียบเองผมก็จะเทียบใน segment เดียวกันเสมอครับ และเมื่อมองไปถึงตอนเทียบ segment เดียวกันตัวเลขเองก็จะบอกเองครับว่าคันไหนดีกว่ากัน ฉะนั้นเวลาเปรียบเทียบ มันจึงถูกแบ่งเป็น 2 อย่างคือ ตัวเลข กับ จุดประสงค์การใช้งานครับ ถ้าคนอยากจะเอามาเปรียบเทียบ ยังไงก็เปรียบเทียบได้ครับ ไม่ได้มีปัญหา แต่จะดีกว่าถ้าระบุว่าเปรียบเทียบด้านไหน เพราะท้ายที่สุด ข้อดีข้อเสียของรถ มันก็จะไปตอบโจทย์จุดประสงค์การใช้งานของผู้ซื้อครับ

ที่นี้ถามว่า cx3 อยุ่ segment ไหน:
ผมเห็นว่าถูกจัดอยู่ใน sub compact crossover SUV จากเว็บไซต์ใน us นะครับดังนั้นในกลุ่มนั้นก็จะมี mini ctm อยู่ด้วย รวมไปถึง juke กับ hrv แถมบางสำนักมี subaru xv รวมไปด้วย
ดังนั้นส่วนตัวผมคิดว่ามันเทียบกันได้นะครับ แต่ปัญหาคือราคาที่ มันแตกต่างกันมากเกินไปจากเพื่อนในกลุ่ม ทำให้บางคนมองว่ามันก็ไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้ ซึ่งเพราะราคาที่แตกต่างกันเยอะเลยทำให้ mini offer สมรรถนะ ต่างๆที่ดีกว่า cx3 มอบให้ไงครับ ทำให้มันดู premium กว่า ถ้าเราไม่ดูปัจจัยราคานี้ละครับ ไซส์ ขนาดเครื่อง ขับ4 เหมือนกันใกล้เคียงกันหมดนิครับ

ส่วนตัวผม cx3 ผมว่าถ้าเทียบกับ ctm ก็น่าจะใกล้เคียงที่สุดเช่นกันครับ กับรุ่นขับ 4 ที่นี้ก็ต้องดูฟีลการขี่ กับ ตัวเลข ซึ่งถ้าขับรถเร็ว หมุด ต้องการรถคล่องมากๆ ctm ไงก็ตอบโจทย์มากกว่าครับ แต่ถ้า cx3 ก็จะในระดับที่รองลงมาหมดครับ ตรงนี้ถามว่ารองมากไหม ความเกาะ อัตราเร่ง ความเร็ว ผมว่าต่างกันพอสมควรครับ cx3 ประมาณ 10 ctm ประมาณ 8 top speed แน่นอน ctm เยอะกว่าแน่ๆ อันนี้เทียบเบนซินนะครับ ถ้า diesel นี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่cx3ก็เพียงพอและเร็วพอที่จะใช้ในชีวิตประจำวัน จะมีก็แต่เรื่อง ขับสบาย ไม่เหนื่อย เพราะมินิมันแข็งโป๊กเลยนะครับ แล้วก็ความประหยัดครับ กับพวกค่าดูแล และความจุกจิก ที่ราคาน่าคบกว่า ผมว่าแค่นี้ก็เทียบได้แล้วนะครับว่า cx3 เด่นเรื่องไหน mini ctm เด่นเรื่องไหน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:12:55 »
เทียบได้นะครับ ทั้งmazdaและmini เมืองนอกจัดเป็นรถประเภทmassนะครับ ราคาถูก คนทั่วไปซื้อได้ ที่ยุโรปบางประเภทmazdaแพงกว่าminiด้วยซ้ำจากภาษีนำเข้าที่ต้องจ่ายมากกว่า คนไทยคงติดภาพลักษณ์ว่าเป็นpremium brandแบบ benz bmw audi ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่เลย เป็นการตลาดที่สร้างให้miniเป็นpremiumเองต่างหาก

เห็นด้วยครับ
อยากให้เพื่อนๆเปิดใจมองกลางๆ
บางคนก็ติ่งญี่ปุ๋นจ๋า บางคนก็อวยยุโรบเกินไปครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 15:16:26 »
ผมพึ่งติดตาม เลยรู้ว่ามีหลายคนในนี้พยายามก่อดราม่า คือ ก้พูดกันดีๆครับ ทำไมต้องใช้อารมณ์ ด้วย ทำไมครับ เดี๋ยวนี้ต้องแบ่งพรรคแบ่งพวก กันแล้วหรอครับ รถใครดีกว่าใคร ใครพรีเมียมกว่า นี่มันเวปรถยนต์นะครับ ไม่ใช่เวปคลับ ผมถามคำ มันเทียบกันได้กับไม่ได้ มันได้ประโยชน์ไรหรอครับ หลังๆบางคนนี่ ทำตัวแบบ รถข้าใครอย่าแตะ หรือประมาณว่า ดูถูก คนที่ซื้อรถได้ในราคาต่ำกว่า มันจะอะไรขนาดนั้นครับ ถ้าอีกหน่อยยังเป็นอย่างงี้ คงไม่มีใครกล้าถาม แล้วล่ะครับ พอกระทู้ล่อเป้าทีไรดราม่า ทุกที ผมไม่ได้มาตอบนานมาก เพราะกลัวดราม่านี่หละครับ แต่เห็นกระทู้นี้ขอสักทีเหอะ โตๆกันละ เยาวชนก็เยอะนะครับเวปนี้ แทนที่จะให้ข้อมูลกัน แบ่งความรู้ กลับมาทะเลาะกัน ไม่เข้าใจเลยจริงๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023