ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการทำงานของ Airbag ครับ  (อ่าน 3977 ครั้ง)

ออฟไลน์ intania68

• Jr. Member
  • **
สงสัยการทำงานของ Airbag ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 12:53:08 »
คือว่าเมื่อวาน มีรถชนท้ายกันทั้งหมด 4 คน ที่ถนนหน้าบ้าน เสียงด้งสนั้น โดยมี Vigo อยู่หน้าสุด ต่อด้วย HR-V, Altis แล้วปิดท้ายด้วย Tiger 4WD  โดยแน่นอนว่าทั้ง HR-V และ Altis นั้น ทั้งด้านหน้าและท้ายยุบมากทั้งคู่
ผู้โดยสารทั้งหมดปลอดภัยดี ไม่มีปัญหา  แต่พอถึงตอนที่รถลากมาลากไป ผมจึงได้เห็นว่า Altis นั้นถุงลมทำงานทั้งด้านคนขับและผู้โดยสาร  แต่ HR-V ไม่มีถุงลมทำงานทั้งสองด้าน
เลยสงสัยการทำงานของถุงลมว่าทำไมไม่ทำงาน พอดีผมไม่ได้เห็นจังหวะที่ชนพอดี ออกมาดูตอนได้ยินเสียงชนแล้ว  จึงเดาว่า เป็นไปได้ใหมว่า คัน HR-V เบรคทันแบบเฉียดๆ แล้ว Altis มาชน HR-V ไปชน Vigo อีกที เป็นสาเหตุให้ ถุงลมไม่ทำงานหรือไม่  แต่ ด้านหน้าของ HR-V ก็ยุบพอๆกัน กับด้านหน้าของ Altis นะ
ดังนั้น ถ้ารถถูกชนจากด้านหลังแรงกว่าการชนด้านหน้า ถุงลมจะไม่ทำงานใช่ใหม  หรือนี้คือถุงลม TAKATA ที่มีปัญหาอยู่ครับ เสียดายลืมถ่ายรูปไว้

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สงสัยการทำงานของ Airbag ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 13:19:31 »
ผมว่าอยู่ที่การตั้งค่าแรงจีที่กระทำกับรถครับ  ตั้งค่าต่ำ ๆ มันทำงานเร็ว  แต่ก็เปลือง...

ออฟไลน์ SLuang

Re: สงสัยการทำงานของ Airbag ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 13:53:45 »
ถุงลมจะทำงานก็ต่อเมื่อ ทุกอย่างอยู่ในเงื่อนไข เช่น ความเร็วไม่ต่ำกว่า 60 km/h หรือมุมของการชน เป็นต้น   ในกรณีที่เล่ามา ถ้าสมมติว่าเบรคทัน หรือชนคันข้างหน้าด้วยความเร็วที่ต่ำแล้ว หลังจากเบรคแล้ว ถุงลมอาจไม่ทำงาน ก็เป็นไปได้       แต่การที่ถูกชนด้านท้ายซ้ำ  ระบบเซฟตี้ในรถที่ต้องทำงานจริงๆ  คือระบบของหมอนรองศีรษะ(พนักพิงศีรษะ)ครับ  เพื่อป้องกันการบาดเจ็บที่คอ ซึ่งอาจพิการอัมพาตช่วงล่าง(ใต้คอลงมา)ได้ จึงสำคัญมาก   รถยนต์รุ่นใหม่ จึงออกแบบหมอนรองศีรษะนิรภัยมาให้ แบบว่ามีจังหวะการทำงานที่รองรับศีรษะ ส่วนชื่อเรียก ก็แล้วแต่แต่ละยี่ห้อจะเรียก

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 15:46:02 »
เคยโดนDmaxส่งของข้ามฝั่งมาชนรถผม(ไทรทัน) ขณะติดไฟแดงรอเลี้ยวขวาอยู่ ถุงลมก็ไม่กางนะครับ ชนแรงเหมือนกันจุกเลยล่ะ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 17:26:26 »
เคยโดนDmaxส่งของข้ามฝั่งมาชนรถผม(ไทรทัน) ขณะติดไฟแดงรอเลี้ยวขวาอยู่ ถุงลมก็ไม่กางนะครับ ชนแรงเหมือนกันจุกเลยล่ะ

แล้วของ Dmax เขาเป็นรุ่นมีถุงลมหรือเปล่า แล้วกางไหมครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 17:33:45 »

แล้วของ Dmax เขาเป็นรุ่นมีถุงลมหรือเปล่า แล้วกางไหมครับ
dmax รุ่นนั้นไม่มีถุงลมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:06:35 »
ผมเห็นรถยี่สิบปียังทำงานปกติดี.....

แม้ชนไม่หนักด้วยซืำไป

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:21:31 »
ผมว่ารุ่นใหม่ๆเค้า คงคิดมาแล้วปะครับ แบบถ้า ไม่ได้ขับมาในความเร็วเยอะ หรือ อะไร ถ้าถุงลมทำงานอาจจะทำให้คนนั่งได้รับบาดเจ็บมากกว่า ไม่กางป่าวครับ แรงมันเยอะพอควรนะผมว่า ถ้าชนความเร็วไม่แรง หรือ ไม่ตามที่เค้ากำหนดไว้ อาจจะไม่กาง เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 20:20:20 »
มันมีหลายเงื่อนไขการทำงานครับ

Altis ทำงาน เพราะเจอท้าย HR-V ที่น่าจะพอดีกับชนหน้า Altis เจอเซนเซอร์เต็มๆ

แต่ HR-V อาจจะมุดกันชนท้ายกระบะ ชนเหนือกันชน (เซนเซอร์ อยู่บริเวณหัวต่อแซสซีส์ซ้ายขวา) เซนเซอร์ก็เลยมีแรงมากระทำน้อย มันก็เลยไม่สั่งให้ทำงานครับ

อีกอย่าง ถ้าคนในรถปลอดภัยดี ถุงลมไม่ทำงาน ก็ถือว่า เหมาะสมแล้ว เพราะถ้ามันทำงาน คนในรถอาจจะบาดเจ็บมากกว่านี้ จากแรงกระแทกของถุงลมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:34:31 »
อาจเป็นเพราะHR-Vเบรคทัน แต่Altisเป็นฝ่ายเข้ามากระแทกรึเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นมันอาจจะเข้าเงื่อนไขที่ว่าความเร็วไม่พอให้Airbagsทำงานก็ได้ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:53:15 »

ต้องเห็นภาพครับ ว่า HRV ชนหน้ายุบแรงไหม อาจโดนชนท้าย เด้งไปจูบดูด อันนี้ไม่กางแน่นอน

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:27:44 »
ผมเห็นรถยี่สิบปียังทำงานปกติดี.....

แม้ชนไม่หนักด้วยซืำไป

ทั้ง Altis และ HR-V ยุบมากกว่าในรูปเยอะครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:31:21 »
มันมีหลายเงื่อนไขการทำงานครับ

Altis ทำงาน เพราะเจอท้าย HR-V ที่น่าจะพอดีกับชนหน้า Altis เจอเซนเซอร์เต็มๆ

แต่ HR-V อาจจะมุดกันชนท้ายกระบะ ชนเหนือกันชน (เซนเซอร์ อยู่บริเวณหัวต่อแซสซีส์ซ้ายขวา) เซนเซอร์ก็เลยมีแรงมากระทำน้อย มันก็เลยไม่สั่งให้ทำงานครับ

อีกอย่าง ถ้าคนในรถปลอดภัยดี ถุงลมไม่ทำงาน ก็ถือว่า เหมาะสมแล้ว เพราะถ้ามันทำงาน คนในรถอาจจะบาดเจ็บมากกว่านี้ จากแรงกระแทกของถุงลมก็ได้ครับ

จริงครับ  HR-V มุดกันชนท้าย Vigo  ตอน Vigo ขับออกไปหลังจบเรื่อง  HR-V โดนลากตามไปด้วย ตำรวจกับคนอื่นต้องช่วยกันขย่ม HR-V

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:36:04 »

ต้องเห็นภาพครับ ว่า HRV ชนหน้ายุบแรงไหม อาจโดนชนท้าย เด้งไปจูบดูด อันนี้ไม่กางแน่นอน

ก็ยุบเยอะพอสมควร พอๆ กับ Altis มากกว่ารูป Rep ข้างต้น หม้อน้ำแตก น้ำหล่อเย็นไหลลงถนนเลยครับ แต่คาดว่าจะเป็นอย่างที่ว่าครับ คือ โดนชนตุดแล้วเด้งไปมุดท้าย Vigo ด้วย อาจทำให้ไม่แรงพอที่ Airbag จะทำงาน