ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นผม คุณจะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ  (อ่าน 6272 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ปลายปีนี้มีโครงการจะขาย Sylphy ออกแล้วซื้อคันใหม่มาแทน โดยมี MG6 ยืนพื้นอยู่ 1 คัน เหตุผลที่อยากเปลี่ยนคือ Sylphy คันนี้มันเป็นรุ่นล่าง ไม่มีลูกเล่นอะไรเลย เลยอยากจะเปลี่ยนคันใหม่เป็นรุ่นท็อปมีอ็อปชั่นเยอะๆ ซึ่งจุดประสงค์การใช้งานส่วนมากก็ขับขึ้น Highway กับขับเข้าเมืองบางโอกาสครับ ไม่ค่อยไปลุยที่ไหน ทีนี้ตัวเลือกมีเยอะ ตัดสินใจไม่ถูก

1. Mazda 2 Diesel L คันนี้เป็นคันที่มองด้วยเหตุผลน่าซื้อที่สุดเพราะประหยัดน้ำมันที่สุด ขับในเมืองคล่องตัว ใช้เข้าเมืองก็ได้ ออกนอกเมืองก็ได้เวลาไปไหนคนเดียว อ็อปชั่นก็เยอะพอประมาณแถมถูกกว่าตัวเลือกอื่น 3-4 แสน แต่ข้อเดียวที่ทำให้ไม่อยากได้คือแฟนผมขับ Mazda 2 อยู่แล้ว เวลาเจอกันผมก็ต้องขับให้ตลอด ออกแนวขับจนเบื่อแล้วพูดง่ายๆ

2. Civic 1.5 Turbo RS คันนี้ผมรู้สึกอยากได้ที่สุดเพราะเครื่องแรง อ็อปชั่นครบ แต่แพงและไม่สมเหตุสมผลที่จะซื้อ เพราะที่บ้านมี C-segment อยู่แล้ว จะเอามาทำไมอีกคัน

3. MG GS 2.0 Turbo คันนี้ความอยากได้ปานกลาง คืออยากได้มากกว่า Mazda 2 แต่คิดว่ามันน่าจะกินน้ำมันไม่ต่างจาก MG6 ที่รู้สึกว่าซดหนัก ผมคิดว่ามี C-segment 1 คันกับ SUV อีก 1 คันอาจจะดีเอาไว้ลุย เผื่อทีอยากไปเที่ยวที่ๆ ถนนไม่ดีเท่าไร ส่วน CX-3 กับ HRV ไม่ถูกโฉลกเท่าไรเพราะ CX-3 ผมรู้สึกว่ามันไม่สูงและพื้นที่น้อยเหมือนรถเก๋งธรรมดาถ้าจะซื้อ Mazda ไป Mazda 2 ดีกว่า ส่วน HRV ช่วงล่างไม่ดีนี่ตัดทิ้งเลย อย่างไรก็ตาม 218 แรงม้านี่ผมว่าผมใช้ไม่หมดแน่ๆ รู้สึกว่าถ้าซื้อมาก็จะไม่คุ้มกับมลพิษที่ปล่อยกับเงินที่ต้องจ่ายมากขึ้น ถ้าเกิดว่ามีอ็อปชั่นเครื่อง 1.5T อาจจะตัดสินใจได้ง่ายกว่านี้

เป็นเพื่อนๆ ถ้ามีเหตุผลประมาณนี้จะเลือกคันไหนดีครับ คิดมาซักพักละ ยังรักพี่เสียดายน้องอยู่

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ถ้าคุณเป็นผม คุณจะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:33:03 »
ปลายปีนี้มีโครงการจะขาย Sylphy ออกแล้วซื้อคันใหม่มาแทน โดยมี MG6 ยืนพื้นอยู่ 1 คัน เหตุผลที่อยากเปลี่ยนคือ Sylphy คันนี้มันเป็นรุ่นล่าง ไม่มีลูกเล่นอะไรเลย เลยอยากจะเปลี่ยนคันใหม่เป็นรุ่นท็อปมีอ็อปชั่นเยอะๆ ซึ่งจุดประสงค์การใช้งานส่วนมากก็ขับขึ้น Highway กับขับเข้าเมืองบางโอกาสครับ ไม่ค่อยไปลุยที่ไหน ทีนี้ตัวเลือกมีเยอะ ตัดสินใจไม่ถูก

1. Mazda 2 Diesel L คันนี้เป็นคันที่มองด้วยเหตุผลน่าซื้อที่สุดเพราะประหยัดน้ำมันที่สุด ขับในเมืองคล่องตัว ใช้เข้าเมืองก็ได้ ออกนอกเมืองก็ได้เวลาไปไหนคนเดียว อ็อปชั่นก็เยอะพอประมาณแถมถูกกว่าตัวเลือกอื่น 3-4 แสน แต่ข้อเดียวที่ทำให้ไม่อยากได้คือแฟนผมขับ Mazda 2 อยู่แล้ว เวลาเจอกันผมก็ต้องขับให้ตลอด ออกแนวขับจนเบื่อแล้วพูดง่ายๆ

แฟนใช้ 2 โฉมเดียวกันรึเปล่าครับถ้าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไร  แต่งงานรึยังหรือ plan จะแต่งรึยังอันนี้เรื่องเปลี่ยนแน่ครับ ที่ว่าเปลี่ยนคือรถของคุณกับของเขาจะมาอยู่บ้านเดียวกัน การใช้งานคงต้องคิดเผื่อกัน การดูแลก็อาจจะคุณดูแลให้อีก ถ้าจะหารถใช้งานคนเดียว MG6 มันก็ไปได้น๊ะครับ นอกจากจะอยากมีของเล่นอีกคัน

2. Civic 1.5 Turbo RS คันนี้ผมรู้สึกอยากได้ที่สุดเพราะเครื่องแรง อ็อปชั่นครบ แต่แพงและไม่สมเหตุสมผลที่จะซื้อ เพราะที่บ้านมี C-segment อยู่แล้ว จะเอามาทำไมอีกคัน
อันนี้ต้องรอดูราคาและการขับขี่ ถ้ามาราคาไม่แรงขับดีจัด อาจกลายเป็นแทน MG6 เพื่อเก็บ C-seg แค่คันเดียว
3. MG GS 2.0 Turbo คันนี้ความอยากได้ปานกลาง คืออยากได้มากกว่า Mazda 2 แต่คิดว่ามันน่าจะกินน้ำมันไม่ต่างจาก MG6 ที่รู้สึกว่าซดหนัก ผมคิดว่ามี C-segment 1 คันกับ SUV อีก 1 คันอาจจะดีเอาไว้ลุย เผื่อทีอยากไปเที่ยวที่ๆ ถนนไม่ดีเท่าไร ส่วน CX-3 กับ HRV ไม่ถูกโฉลกเท่าไรเพราะ CX-3 ผมรู้สึกว่ามันไม่สูงและพื้นที่น้อยเหมือนรถเก๋งธรรมดาถ้าจะซื้อ Mazda ไป Mazda 2 ดีกว่า ส่วน HRV ช่วงล่างไม่ดีนี่ตัดทิ้งเลย อย่างไรก็ตาม 218 แรงม้านี่ผมว่าผมใช้ไม่หมดแน่ๆ รู้สึกว่าถ้าซื้อมาก็จะไม่คุ้มกับมลพิษที่ปล่อยกับเงินที่ต้องจ่ายมากขึ้น ถ้าเกิดว่ามีอ็อปชั่นเครื่อง 1.5T อาจจะตัดสินใจได้ง่ายกว่านี้
อันนี้รอใช้ MG6 ไปยาวๆนิดนึง เผื่ออะไรๆจะเปลี่ยนใจคุณหรือทำให้มั่นใจมากขึ้น หากจะมี MG สองคันในบ้าน

เป็นเพื่อนๆ ถ้ามีเหตุผลประมาณนี้จะเลือกคันไหนดีครับ คิดมาซักพักละ ยังรักพี่เสียดายน้องอยู่

ไม่ได้รู้จักอะไรคุณซิ่งฯ แต่ขอเดาแบบคนทั่วๆไป
ตอนนี้มี C-seg สองคันคงเบื่อ คุณแฟนมี 2 แล้ว
หากยังไม่แต่งงานก็เลือกไปตามใจชอบ แต่หากำลังจะแต่งซึ่งคงมีสมาชิกเพิ่ม
รถที่อยากให้พิจารณาคือ
1. รถที่คุณจะอยากขับไปทั้งครอบครัว โดยทั่วไปคนจะนึกถึง SUV/PPV แต่ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว
    ผมเลือก d-seg ครับ ทำให้ขับดีได้นั่งสบายไปกันได้เยอะ ทั้งคนและของ
2. รถให้คุณแฟนใช้งาน อาจจะเป็น 2 คันเดิม เปลี่ยน 2 รุ่นใหม่ หรือจะไป Civic 1.5T
3. รถที่คุณจะอยากขับคนเดียว อันนี้เลือกเอาตามอัฒยาศัยและกำลังทรัพย์

หากไม่ได้ว่างจัด ไม่แนะนำให้มีเกินสามในครอบครัว แค่ล้างก็เหนื่อยแล้วครับ
นอกจากคุณแฟนจะช่วยดูแล

ออฟไลน์ InBkk

Re: ถ้าคุณเป็นผม คุณจะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:14:56 »
ถ้ารับได้ ลองดูเป็นมือสองมั้ยครับ เช่น Accord 2.4 Tech กับ Camry HV Top หรือ Mazda CX-5 2.2 AWD ได้รถใหญ่ ขับสบาย เครื่องแรงกว่าคันเดิมพอสมควร ของเล่นในรถเยอะ
ลองเชคราคาดูครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:57:16 »
อ่านจากที่บรรยายจับใจความได้ว่า
1.ช่วงล่างต้องดี
2.ต้องประหยัด
3.อยากได้ยกสูงเผื่อลุย
4.ไม่เอา C-segment มีแล้ว
5.ไม่อยากได้ Mazda2 ขับบ่อยแล้ว
6.SUV ก็อยากได้ เพราะมีเก๋งอยู่แล้ว เพื่อเพิ่มความแตกต่าง
7.HRV CX3 ก็ไม่ชอบช่วงล่างไม่ได้ ยกสูงไม่จริง

ความต้องการแบบนี้ผมก็เลือกให้ไม่ถูกเหมือนกัน ความต้องการตีกันปนเปไปหมด
-อยากประหยัดก็ eco car ช่วงล่างก็ไม่ได้อีก
-อยากประหยัดก็ B-Segment แต่ก็อยากได้ยกสูงอีก
-ถ้าซื้อ SUV ก็คงสวนทางกับความประหยัด

ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นเถอะงง ช่วงเลือกให้เอาแบบที่
-เป็นรถ SUV ช่วงล่างดี ยกสูง ประหยัดแต่ไม่ต้องมาก(ถ้าอยากประหยัดมากก็อย่าซื้อ SUV)

ปล.งั้นรอเปิดตัว MG GS แล้วไปทดลองขับก่อนดีกว่าค่อยตัดสินใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:59:00 โดย ktonja »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:05:14 »
ถ้าผมเป็นคุณก็ไม่ซื้อใหม่ครับใช้คันเก่าต่อไปแต่เอาไปแต่งบ้าง แล้วเงินที่กะว่าจะซื้อใหม่ก็เก็บเอาไว้รอคันโดนใจจริงๆค่อยว่ากันเพราะเหตุผลที่ว่ามายังไม่จูงใจพอในการเปลี่ยนนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:06:33 »
มี MG6 อยู่แล้ว แต่อยากให้อีกคันวิ่ง highway หรือครับ ... แล้ว MG6 ใช้ตอนไหนครับ

แต่ถ้าเอาตามโจทย์ใช้นอกเมือง ผมจะรอดู Civic ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:16:45 »
ส่วนตัวผมขับรถไม่เร็ว เต็มที่ก็ประมาณ 120-130
ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก Mazda 2 Deisel Hatchback สีแดงสด เน้นประหยัด ไม่เน้นแรงจนวิ่งทะลุไมล์ และถ้าอยากแต่งสวยก็พอมีของให้แต่งเยอะหน่อย

Civic RS ผมว่ารอดูก่อนดีกว่าว่าคันจริงจะเป็นไงดีกว่าครับ  เกิดเจอปัญหาแบบตอน FD ที่มีเครื่องต๊อกๆอีกอาจจะไม่อยากได้แล้วก็ได้นะ

ปล. HRV ส่วนตัวผมว่าช่วงล่างมันก็ไม่ได้แย่อะไร  จนแอบแปลกใจว่าคำว่าช่วงล่างดีหมายถึงต้องใส่โช๊คแข็งๆเด้งๆเหมือนเกวียนรึเปล่า ??

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:29:52 »
ผมเลือกcivic
ต่อให้เปนC-segซ้ำแต่การขับบุคลิกแตกต่างกันชัดเจน
ผมไม่ถือว่าเปนการซื้อซ้ำครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องรอดูก่อนว่าช่วงล่างดีมั้ย ขับแล้วชอบแค่ไหน
ของจริงยังไม่มาตอบไม่ได้ไม่เคยเห็น

ตัวเลือกอื่นๆ
ไม่มีอะไรโดดเด่นชัดเจน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:35:58 »
มี MG6 อยู่แล้ว แต่อยากให้อีกคันวิ่ง highway หรือครับ ... แล้ว MG6 ใช้ตอนไหนครับ

แต่ถ้าเอาตามโจทย์ใช้นอกเมือง ผมจะรอดู Civic ครับ

ต้องมีคันนึง Standby ไว้ที่บ้านครับ เพราะพี่สาวกับแม่จะใช้รถเป็นครั้งคราว แต่ก่อนมี Sylphy กับ Mirage แล้วเอา Sylphy ไปซ่อม ต้องขับ Mirage ขึ้นบูรพาวิถี เป็นความรู้สึกที่แย่มาก เลยคิดว่ารถที่ซื้อมาทุกคนในบ้านต้องขับได้ครับ ถ้าเอาตามที่แม่ชอบก็จะชอบคันเล็กๆ คือ Mazda 2 ถ้าเอาตามที่ผมชอบก็ชอบรถเก๋งขับสนุกคือ Civic ถ้าเอาที่แฟนชอบ(นั่ง) ก็จะเป็น SUV คือ MG GS ครับ

ส่วน PPV กับ D-seg ไม่เอาเพราะ PPV คันใหญ่ไปครับ แค่ MG GS ก็ใหญ่จนผมเกือบจะรับไม่ได้แล้ว ส่วน D-seg ถ้าเทียบแล้วแฟนผมเฉยๆ ที่จะนั่งเพราะหลังคาเตี้ย(ชอบโปร่งๆ) ผมก็ขี้เกียจขับคันใหญ่ๆ แม่ผมยิ่งไม่ชอบเข้าไปใหญ่ครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:36:28 »
ตามโจทย์รถSUVน่าจะเหมาะกับครอบครัวในอนาคตครับ ในเมื่อมีรถใรsecment C,Bอยู่แล้ว ในตัวเลือกMGน่าสนใจสุด แต่รอดูการรีวิวและไปทดลองขับด้วยตัวเองก่อนดีกว่า
แต่ผมมีตัวเลือกนอกเหนือจากMGดังนี้ครับ
1.x-trail
2.cx-5 mc
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:45:33 »

ต้องมีคันนึง Standby ไว้ที่บ้านครับ เพราะพี่สาวกับแม่จะใช้รถเป็นครั้งคราว แต่ก่อนมี Sylphy กับ Mirage แล้วเอา Sylphy ไปซ่อม ต้องขับ Mirage ขึ้นบูรพาวิถี เป็นความรู้สึกที่แย่มาก เลยคิดว่ารถที่ซื้อมาทุกคนในบ้านต้องขับได้ครับ ถ้าเอาตามที่แม่ชอบก็จะชอบคันเล็กๆ คือ Mazda 2 ถ้าเอาตามที่ผมชอบก็ชอบรถเก๋งขับสนุกคือ Civic ถ้าเอาที่แฟนชอบ(นั่ง) ก็จะเป็น SUV คือ MG GS ครับ

ส่วน PPV กับ D-seg ไม่เอาเพราะ PPV คันใหญ่ไปครับ แค่ MG GS ก็ใหญ่จนผมเกือบจะรับไม่ได้แล้ว ส่วน D-seg ถ้าเทียบแล้วแฟนผมเฉยๆ ที่จะนั่งเพราะหลังคาเตี้ย(ชอบโปร่งๆ) ผมก็ขี้เกียจขับคันใหญ่ๆ แม่ผมยิ่งไม่ชอบเข้าไปใหญ่ครับ
CX3 น่าจะตอบได้ทุกโจทย์ไหมครับ ไม่ใหญ่ไป ขับสนุก หลังคาสูง (ไหมหว่า ยังไม่เคยลอง)

แต่ก็พอเข้าใจได้ครับ พอเทียบกับ Civic แล้ว ถ้าไม่ได้รัก CX3 จริง ตัดใจซื้อไม่ลง  :-X

หรือจะไปตามล่า Pulsar turbo ค้างสต๊อคไหมครับ 7xx,xxx มันเย้ายวนมากเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:50:24 »
HRV ทุกคนขับได้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:58:52 »

CX3 น่าจะตอบได้ทุกโจทย์ไหมครับ ไม่ใหญ่ไป ขับสนุก หลังคาสูง (ไหมหว่า ยังไม่เคยลอง)

แต่ก็พอเข้าใจได้ครับ พอเทียบกับ Civic แล้ว ถ้าไม่ได้รัก CX3 จริง ตัดใจซื้อไม่ลง  :-X

หรือจะไปตามล่า Pulsar turbo ค้างสต๊อคไหมครับ 7xx,xxx มันเย้ายวนมากเลย

ไปลองมาแล้วครับ การขับขี่ดีมากครับ เสียงเครื่องดังไปหน่อย แต่โดยรวมเป็นรถที่ต้องซื้อเพราะความชอบครับ ถามคนในคลับทำไมซื้อส่วนมากบอกว่าชอบเลยซื้อ บางส่วนบอกว่ากุรวยเลยซื้อ แนวๆ นั้น  ส่วนตัวเวลาซื้อรถมองความคุ้มค่านำ ความชอบตาม ในเคสนี้ความชอบไม่มากพอที่จะทำให้ตัดสินใจซื้อได้

Pulsar นี่ไม่ชอบหน้าตาอย่างแรงเลยครับ 555 ถึงจะได้เครื่อง DIG Turbo ก็เถอะ

HRV ทุกคนขับได้ครับ

ผมนี่ล่ะครับ จะขับไม่ได้ เพราะไม่ชอบความรู้สึกโคลงเคลงเวลาลมตีข้างเวลาขึ้น Highway ครับ ส่วนช่วงล่างนี่ไม่แต่งครับ เข็ดแล้ว แต่งกี่คันไม่เคยจบ อยู่แป๊บเดียวพังต้องเปลี่ยนเป็นโช้คศูนย์ตลอด

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:20:53 »
จากที่อ่านมาทั้งหมด สรุป รถไม่ใหญ่ (คงจะเปลืองที่จอดด้วย เห็นมีหลายคัน)
ผมว่าคุณควรจบที่ CX-3

เพราะคันอื่นๆ  มันชนเงื่อนไขเยอะแยะไปหมด
มีแต่เจ้า CX-3 ที่ชนน้อยที่สุดและตอบโจทย์เงื่อนไขมากที่สุด

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:52:49 »
ลองเอามิราจ ไปเปลี่ยนโช้คก่อนไหม เอาแค่ดีกว่าติดรถมาจากโรงงานนิดหน่อยกับยางดีๆซักชุด แล้วรอไปลองขับให้หมดก่อนในงาน หรือตามศูนย์ ไปเที่ยวไม่จำเป็นต้องใช้รถสูง กับ ขับเคลื่อนสี่ล้อ ถ้าไม่ได้เข้าป่า ทางโคลน เพราะไปถึงคุณจะเสียดายรถ ผมไปภูลมโล ขนาดเขาขับรถขับเคลื่อนสี่ล้อเขายังเช่ารถ ขึ้นไปเลย สิ่งที่ผมคิดเวลาเที่ยวต่างจังหวัด คือที่เก็บของมากกว่าเวลาจะซื้อของมาฝากญาติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 13:30:03 »
ตามเหตุผลข้างต้น
ถ้าผมเป็นคุณมีMGอยู่ในหัว ผมไม่ลังเลที่จะเลือกMG GS 2.0(1.5T ไม่ต้องรอครับ รถสไตล์นี้เอาเครื่องใหญ่สุดไว้ก่อน)
ถ้าผมเป็นผมผมจะเลือก Civic 1.5T เพราะเวลาวิ่งบนHighway ยังไงรถเก๋งก็ทรงตัวดีกว่า(ตามทฤษฎีเฉยๆนะครับ) ได้แบรนด์ ของเล่นเยอะ โมต่อได้สบาย
ส่วนที่ว่ามีCsegอยู่แล้ว แต่มันคนละคันกันนะครับ ถ้ารุ่นเดียวกันก็ว่าไปอย่าง

ส่วนเรื่องที่ลุย ไม่ค่อยได้ลุยที่ไหนก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ เพราะตอนแรกผมกะซื้อPPV 4*4 มาลุยเหมือนกัน จนตอนนี้ผ่อนจะหมดจะขายทิ้งอยู่ละครับ ไม่เคยได้ลุยไหนเลย
อย่าเป็นเหมือนผมละกัน ฮาๆ

ปล.จริงๆจะเลือกมาสด้า2ดีเซลเหมือนกันนะ แต่พอดีมาซีวิค1.5มา ก็เลยเปลี่ยนใจ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:24:04 »
คุณเทียบการเข้า 0  เอ็มจี  กับนิสสัน  อันไหนดีกว่า   ผมเดาว่า  เอ็มจี  ดีกว่า

เป็นผม  เลือก  mg gs ครับ  ....

ว่าแต่เปลี่ยนรถบ่อย ๆ ไม่เสียดายเงินหรือครับ...ผมจะซื้อแต่ละคัน(รถใหม่)คิดแล้วคิดอีก  ...

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:39:42 »
ผมว่า cx3 มันไม่ได้เหมือน 2 มากมายอะไร เป็นส่วนผสมที่ลงตัวของ cx5 กับ 2 ซึ่งขับดีกว่า 2 ชัดเจนครับ

ตามโจทย์เลยจิ้มไปที่ cx3 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:42:45 โดย bobsan »

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 15:12:17 »
ถ้าตามนี้ กัดฟันไป CX-5 ตัว 2.0 ไหมครับ ตอบโจทย์ได้กว้างเลยหละ เพราะผมว่าถ้าสู้ราคา MG GS ได้ ก็คงซื้อ CX-5 ได้เช่นกันครับ ผมว่า MG GS คงมาในราคาไม่ถูกครับ แต่ก็น่าจะอยู่ในช่วง SUV ตัวต่ำ-ตัวกลางนี่แหละครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 15:28:47 »
เอาMZ3. ได้ไหม ไหนก็รู้จักMazda ดีพอแล้ว

Jazz. 1.5. เอามาทำช่วงล่างต่ออีกหน่อยผมก็ว่าวิ่งไกลจบน่ะ

ถ้าเลือกรถให้ดูเหตุผลในการใช้งาน เดี่ยวก็หาเจอครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 16:45:18 »
ซีวิคมันน่าจิแจ่มแต่แพง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 17:11:12 »
เอาของใหม่ civic ครับ
ไปไหนของใหม่ๆ สวยๆ มีแต่คนมอง

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 18:40:56 »
ในเมื่อทั้ง civic และ mg gs ยังไม่เปิดตัวทั้งคู่ ผมคิดว่า
ในเมื่อคุณชอบ civic ก็เลือก Civic ไว้ก่อน พอเปิดตัวก็ให้แฟนคุณไปลองนั่ง ถ้าแฟนคุณok ก็จบที่ civic ในขณะที่ บางทีmg gs อาจจะนั่งไม่สบายก็ได้(สมมติ)แฟนคุณก็อาจจะไม่ชอบอีกแหละครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 19:16:43 »
เลือกขับคันเดิมครับ ทำไมต้องเปลี่ยนในเมื่อดูแล้วไม่ถูกใจสักคัน

แต่ถ้าคันเดิมไม่อยู่ในตัวเลือก ก็ HR-V น่าจะตรงสุด ขับได้ทุกคน ช่วงล่างก็เอาไปทำเพิ่ม แต่ถ้าไม่อยากทำเพิ่มและไม่อยากขับโคลงๆ ก็พิจารณา civic 1.8 .....รับ C Seg ไม่ได้อีก ลองมอง B-Seg เช่น City, Vios มั้ยครับ ..............แล้วถ้าไม่ถูกใจอยู่ดี ....... กลับไปบรรทัดบนสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 19:18:45 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 21:05:20 »
เป็นผมคงจะเลือก  Civic 1.5 Turbo ครับ แต่ไม่เอาตัวรุ่น RS เหตุผลคือ อยากได้ล้วนๆเลย อยากลองด้วย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 21:10:29 »
มีรถเก่งอยู่แล้ว  แฟนไม่ชอบรถเตี้ย ชอบโปร่งๆ 

จากโจทย์ คำตอบมันค่อนมาทาง MG GS  เลยครับ ช่วงล่างคงผ่านอยู่แล้ว จะติดแค่อาจจะไม่ประหยัดแค่นั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 21:52:25 »
Civic เพราะอยากได้มากที่สุด!!!! ไม่งั้นคาใจ  ตอนหลังไปเจอบนถนน กิเลสขึ้นอีกแน่ๆครับ

อีกอย่าง การมีรถ segment เดียวกันในบ้าน ผมไม่เห็นว่าจะเป็นอะไร ถ้ามันเหมาะกับการใช้งานของเรา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 19:37:55 »
คุณเทียบการเข้า 0  เอ็มจี  กับนิสสัน  อันไหนดีกว่า   ผมเดาว่า  เอ็มจี  ดีกว่า

เป็นผม  เลือก  mg gs ครับ  ....

ว่าแต่เปลี่ยนรถบ่อย ๆ ไม่เสียดายเงินหรือครับ...ผมจะซื้อแต่ละคัน(รถใหม่)คิดแล้วคิดอีก  ...

โห  ศูนย์ mg ดีกว่า nissan อิีกหรอครับ  8)