ผู้เขียน หัวข้อ: เห็น Focus ecoboost ออกมาใหม่นี่ ถ้าคนไปสอบใบขับขี้จะเนียนได้ไหม ?  (อ่าน 8790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
เรื่องการถอยจอดแบบต่างๆ 55+ ผมว่ามีเยอะแน่เลย

ออฟไลน์ SM.

กลัวจะไม่ผ่านเอานะครับ เพราะเผลอปล่อยมือ เลยโดนจับได้ 555555555

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ผมว่าคนคุมสอบเขาก็น่าจะรู้จักรถแบบต่างๆพอสมควรนะครับ อีกอย่างสอบใบขับขี่นี่พื้นฐานที่จะต้องทำให้ได้  ถึงเนียนได้ผมว่าเขามองเราปล่อยมือนานไปเขาก็น่าจะรู้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ช่องถอยจอดสอบใบขับขี่
มันเป็นกรวยน่ะสิครับ มันไม่ใช่รถ
ไม่รู้เซ็นเซ่อร์จะตรวจเจอมั้ย
ถ้าตรวจไม่เจอ มีสอบตกเอาง่ายๆ 555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
พาภรรยาไปสอบใบขับขี่เมื่อสองสามปีก่อน คันไหนมีกล้องหลังเจ้าหน้าที่ก็จะเอาเทปกาวไปปิด เซนเซอร์กะระยะห้ามเปิดต้องให้เจ้าหน้าตรวจสอบก่อนเริ่มทดสอบและมีเจ้าหน้าคอยสังเกตขณะทำการทดสอบด้วยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

มันเป็นกรวยน่ะสิครับ มันไม่ใช่รถ
ถ้าตรวจไม่เจอ มีสอบตกเอาง่ายๆ 555

เซนเซอร์น่าจะจับได้อยู่นะครับ ไม่งั้นคงไต่ฟุตบาทละ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
การใช้ระบบจอดเทียบของโฟกัส
จะต้องมีการสแกนความกว้างของที่จอดก่อนนะครับ
ถ้าขั้นตอนการสอบไม่มีการวิ่งผ่านช่องจอดก่อน ก็หมดสิทธิ์ใช้ระบบ 55+
อีกอย่าง ระบบมันจะสแกนช่วงรถอีกคันถึงอีกคัน
แต่ในสถานที่สอบ เขาใช้เสาเล็กๆตั้งระยะ ไม่รู้ว่าระบบมันจะสแกนเจอหรือเปล่านะ 55+

อันนี้มองในแง่การทำงานของระบบมันนะครับ..

ส่วนเรื่องเนียนไม่เนียนนั้นผมไม่รู้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ichamz

เท่าที่เคยเห็นคนไปสอบ เค้าเอา เทปกาวปิด กล้อง ปิด เซนเซอร์ หมดเลยนะๆๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

เคยเห็นบางคันมีกล้องหลัง โดนจนท. เอากระดาษมาปิดจอในรถครับ  8) 8)
ยิ่งระบบจอดเอง ไม่น่าจะรอดจาก จนท. นะครับ

ออฟไลน์ O_o"

ระบบมันจะสแกนพื้นที่ ระยะห่างของวัตถุโดยรอบก่อนนะครับ

พื้นที่โล่งๆแบบนี้ระบบคงจะไม่ทำงานนะครับ มีแค่เสาต้นเล็กๆ ไม่มีวัตถุขนาดใหญ่

ออฟไลน์ Matlab

เกิดคำถามอีกละ แล้วระบบถอยจอดนี่เซ็นเซอร์เขาเป็นแบบไหนครับ ใช้คลื่น หรือ ใช้พวก vision system ที่เป็นแบบภาพถ่าย เพราะเห็นจอดกันเนียนเหลือเกิน

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
ใช้แค่เซ็นเซอร์กะระยะก็ได้เปรียบละครับ โฟกัสมีรอบคันเลย

ออฟไลน์ Artist

นอกจากเอาเทปกาวปิดเซนเซอร์แล้วเค้ายังให้เปิดกระจกด้วยครับ เค้าจะยืนอยู่ข้างๆไม่ไกลจากรถ ถ้าได้ยินเสียงเซ้นเซอร์เค้าให้ตกนะครับ
อันนี้ที่ผมพาแฟนไปสอบที่กรมขนส่งจตุจักรนะครับ...

พวกฟังค์ชั่นช่วยจอดคงใช้ไม่ได้กับสอบใบขับขี่ครับ

ออฟไลน์ Naeky

เท่าที่ผมรู้จากที่เคยสอบมาบางทีอย่างที่ผมไปสอบครูสอบจะให้กดกระจกฝั่งคนขับลงด้วยนะครับ ส่วนเซ็นเซอร์ก็เอาเทปกาวปิดหมด แค่เห็นว่าเอามือออกจากพวงมาลัยก็น่าสงสัยแล้ว ไม่น่าจะรอดไปได้ครับ

ออฟไลน์ -Brian

ที่หนองจอก เค้าจะมีเจ้าหน้าที่ประจำแต่ละสถานีครับ อย่างสถานนีถอยจอด เค้าจะยืนคุมเลย ให้เปิดกระจกลงสองด้าน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เครครับ บ้านเกิดผมเห็นง่ายๆ ไม่ยากเหมือนใน กทม 555+

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ต้องลดกระจกเวลาสอบนะครับ คงจับได้

ออฟไลน์ starlight

ผมว่า เจ้าหน้าที่คงไล่กลับไปทำความสะอาดก่อนนะครับ   

ไอดี  "ซิ่งเข้าส้วม" มาตอบละฮาเลย

เอาสาระบ้าง    ผมว่า ยากที่จะผ่าน คนคุมสอบนะ  หมายถึง เค้าคงรู้ทัน

ออฟไลน์ Eddy5659

เซนเซอร์น่าจะจับได้อยู่นะครับ ไม่งั้นคงไต่ฟุตบาทละ

จับไม่ได้หรอกครับ ไม่ว่าจะจอดขนานหรือจอดเข้าซอง ต้องมีรถยนต์คันอื่นเป็น reference ให้ระบบเพื่อสร้างแผนที่หลังจาก scan
ระยะจอดจากฟุตบาท ก็ใช้ระยะจากรถที่จอดก่อนเช่นกัน ถ้ารถคันหน้าจอดห่างจากฟุตบาท รถเราก็จะเข้าจอดห่างจากฟุตบาทหน่อย หรือถ้าคันหน้าจอดใกล้ฟุตบาท รถเราจะจอดเข้าก็ชิดฟุตบาทเลยฮะ ผมลองสังเกตุ everest ของผมมันเป็นยังงั้นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2016, 15:09:59 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าระบบนี้ทำงานค่อนข้างคล้ายกันไม่ว่ายี่ห้อไหนๆครับ scan ระยะกับรถรอบๆตัวเอง

เคยลองใช้กับ XE ก็เป็นแบบเดียวกันกับ Everest อย่างที่คอมเมนท์บนบอกเลยครับ

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

ฝึกเองดีกว่า อิๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าคิดแฮะ

ออฟไลน์ delete

นอกเรื่องนิดครัช
ผมขับผ่านๆเห็นป้ายร้านสอนขับรถที่มีรับสอบใบขับขี่ด้วย
เดี๋ยวนี้ไม่ต้องไปสอบสนามที่ขนส่งแล้วเหรอครับ
แล้วแบบนี้จะเคร่งครัดการสอบไหม

ออฟไลน์ keng

นอกเรื่องนิดครัช
ผมขับผ่านๆเห็นป้ายร้านสอนขับรถที่มีรับสอบใบขับขี่ด้วย
เดี๋ยวนี้ไม่ต้องไปสอบสนามที่ขนส่งแล้วเหรอครับ
แล้วแบบนี้จะเคร่งครัดการสอบไหม

มีไม่กี่ที่ที่ทำได้ หรืออาจจะะมีที่เดียวด้วยซ้ำ ผมไม่แน่ใจครับ
แต่คิดว่าไม่เคร่งครัดครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

เอาที่เคยไปสอบครั้งแรกเมื่อประมาณ 15 ปีที่แล้วตอนหัดขับแถวบ้านผมก็พอถอยได้นะไม่มีปัญหาเลยคิดว่าถอดจอดไม่น่าจะยาก วันต่อมาไปขนส่งเลยครับ
ใช้รถของขนส่งสอบด้วยนรกมีจริงครับ รถเกียร์ธรรมดาโอเคได้ แต่สภาพรถ คันเร่ง เบรก เครื่อง แม่งใกล้เคียงซากรถมากแต่ก็ยังผ่านมาได้ อยากบอกว่าเอารถ
ไปเองเป็นตัวปัจจุบันรุ่นไหนก็ได้ง่ายหมดครับ อย่าเอารถของขนส่งเป็นพอ

ออฟไลน์ tierak

การถอยเข้าซอง การจอดริมฟุตบาท ฯลฯ มันเป็นเงื่อนไขที่ใช้ทดสอบผู้ขับขี่ ถ้าใช้ระบบของรถช่วยก็แปลว่าไม่เข้าเกณฑ์ที่จะให้ผ่าน

ถึงใช้ได้แต่คงไม่มีใครกล้าเสี่ยงใช้

ออฟไลน์ 2k

ที่เอาเทปมาปิดเซ็นเซอปิดกล้องนี่เจ้าหน้าที่ปัญญาอ่อนแล้วครับ  >:( จงใจจะให้สอบผ่านยากๆๆๆแต่มาดูบนท้องถนนจริงๆสิ ขับรถไม่ตรงเลน ขับไปกดโทรศัพไป แข่งกันบนไหล่ทาง มุดช่องแคบปาดกันไปมา สนใจแต่เรื่องความยากในการสอบไร้สาระแต่ไม่เน้นถึงความปลอดภัย วินัย ความเสียหายจากการเฉี่ยวชนแลย  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lacked

เข้มไปก็เท่านั้น เพราะบางพื้นที่ก็สอบไม่เข้ม แล้วยังมีออกมาสอบนอกสถานที่ ยิ่งง่ายเข้าไปอีก
เมืองไทยใครๆก็ขับได้

ตอบคำถามนิดนึง ถ้าเทียบกับที่ที่ผมสอบ ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาต้องสอบออกตัวบนเนิน แต่เกียร์ออโต้ ไม่ต้อง
เลยเชื่อว่า ถ้าใช้ระบบช่วยคงไม่เป็นไร ขอให้ผ่านด่านที่เขาตั้งไว้ก็พอ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
นึกถึงสอบใบขับขี่ยุคเก่าเลย  พวงมาลัยพาวเย่อ สาวจนกล้ามขึ้น   ::) ::)

ออฟไลน์ carenaruk

ขับหั้ยผ่านด้วยฝีมือเราเองดีกว่าคับ