ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อสงสัยความไม่ประทับใจ Accord G9  (อ่าน 18811 ครั้ง)

ออฟไลน์ cp1151

• Jr. Member
  • **
ถามข้อสงสัยความไม่ประทับใจ Accord G9
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 23:47:29 »
ช่วงนี้มีกระทู้รถที่ ขับแล้วไม่ประทับใจออกมาบ่อย รู้สึกช่วงกลางเดือนก็ก็มีมากระทู้นึง เร็วๆนี้ก็มีอีกกระทู้
อ่านเก็บข้อมูลไปแล้วก็อดสงสัยไม่ได้ครับว่าทำไม Accord G9 สมาชิกส่วนใหญ่ไม่ค่อยประทับใจกันครับ ผมว่ามันสวยลงตัวที่สุดตั้งแต่เป็น Accord มานะครับ ทั้งภายนอกภายใน

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: ถามข้อสงสัยความไม่ประทับใจ Accord G9
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 23:49:49 »
ผมว่าเรื่องแรกคงเป็น นานาจิตตัง แล้วแต่ความชื่นชอบก่อนนะครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: ถามข้อสงสัยความไม่ประทับใจ Accord G9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 23:56:55 »
คนซื้อรถส่วนใหญ่มองความสวยงามกับแบรนด์ก่อนอยู่แล้วครับ เรื่องการขับขี่เป็นเรื่องรองครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:00:28 »
รถที่ขายดี คือรถที่มองดูสวย ขับขี่ไม่มีปัญหา ไม่จุกจิก ศูนย์ดี

ช่วงล่าง พวงมาลัย อีกเรื่อง

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:07:31 »
รถที่ขายดี คือรถที่มองดูสวย ขับขี่ไม่มีปัญหา ไม่จุกจิก ศูนย์ดี

+1 คิดเหมือนผมเลย
ปล.เห็นพี่ชอบตอบกระทู้ตอนดึกๆตลอด ทำงานหรือว่าชอบนอนดึกครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:12:14 »
ไม่แย่ แค่มันไม่เหมือนกับd-segในจินตนาการ  แต่ยอมรับเรื่องคุณภาพชิ้นส่วนเครื่องยนต์และช่วงล่างแย่ที่สุดแล้วตั้งแต่ใช้ฮอนด้ามา

ปล.ไปแอบขับL33เพื่อนมาก็รู้สึกอิจฉาในเรื่องคุณภาพการขับขี่  แต่ลองนึกว่าถ้าย้อนเวลากลับไปก็คงฒื้อG9เหมือนเดิมแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 00:24:09 โดย nuntapon.s »

promt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:13:39 »

+1 คิดเหมือนผมเลย
ปล.เห็นพี่ชอบตอบกระทู้ตอนดึกๆตลอด ทำงานหรือว่าชอบนอนดึกครับ

ทำงานครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:15:16 »
ผมใช้อยู่
ผมว่าโอเคนะ ไม่ได้แย่
บุคลิกมันคือรถเล็ก ในร่างรถใหญ่
ช่วงล่างในด้านความเกาะถนน ผมยังไม่ค่อยพอใจนะ แคมรี่ดีกว่า
แต่ในด้านความนุ่ม ซับแรงสะเทือน ผมว่าดีกว่า แคมรี่ และ เทียน่า

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:18:41 »
ผมไม่เคยเป็นลูกค้าฮอนด้านะ แต่ก็อยากรู้เหมือนกันทำไมมีแต่คนโจมตี ผมเห็นบนถนนมันก็รูปทรงสวยดีนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:19:33 »
คนประเภทไหนที่เล่นเวปนี้จนถึงขั้นสมัครสมาชิก แน่นอนว่าต้องประเภทชอบขับรถ แลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกัน ง่ายๆคือศูนย์รวมคนบ้ารถ นั่นเป็นสาเหตุที่ว่าทำไม accord ถึงแย่ในสายตาเวปนี้ ต้องยอมรับจริงๆว่า ในพิกัดเดียวกัน accord ขับได้แย่สุด แต่ถ้าในสายตาคนทั่วไปที่แค่จะหารถมาใช้ซักคันนึง มันเพียงพอต่อการใช้งาน รูปร่างสวยงาม ออฟชั่นแยอะ คนไทยต้องการแค่นี้ ไม่งั่นยอดขายไม่ขี่คออันดับหนึ่งและสองขนาดนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 00:26:35 »
ช่วงล่างในฐานะคนขับผมไม่รู้นะ แต่วันนี้นั่ง Uber เป็น accord g9

นั่งแล้วเด้งมาก เบาะสบายจริง แต่ช่วงล่างไม่ไหว ถ้าซื้อให้คนแก่นั่งคงทรมาณ เจอลูกระนาดแล้วขับผ่านเร็วๆ นี่ตัวลอย เปลี่ยนเลนไปมาก็โยกเยก พูดตรงๆ ว่า altis นั่งสบายกว่ามากครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:13:23 »
ไม่ได้เป็นเจ้าของนะครับ แค่ไปลองขับมา ซึ่งคันที่ไปขับเป็นรถทดลองขับของศูนย์ เครื่อง 2.0 เจอดังนี้

1. ช่วงล่างมันเด้งๆ ไม่ได้เด้งแรงขนาดพวก PPV นะครับ แต่จากที่มันเป็น D-Seg คันใหญ่ผมมองว่ามันเด้งเกินไปในรถระดับนี้ แน่นอนว่าความกว้างขวางมันเยอะกว่าเพื่อน แต่กลับโดยสารไม่สบายเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
2. เครื่องสั่นมากๆ ทั้งตอนเข้าเกียร์ P, N หรือ D แล้วเหยียบเบรคค้าง(รถหยุดนิ่ง) สั่นแรงมากๆ ขนาดที่พักแขนตรงกลางยังรับรู้ถึงความสั่นสะเทือนได้ชัดเจน
3. พวงมาลัยเบาโหวง เบาจนน่ากลัว
4. เสียงก๊อกๆแก๊กๆ มาจากด้านหน้า และมาตลอดเวลาที่รถวิ่งทั้งความเร็วต่ำและสูง ยิ่งทำให้รู้สึกแย่ เปิดวิทยุฟังเพลงยังได้ยิน น่ารำคาญ

เทสช่วงสั้นๆไม่กี่นาที ไม่ประทับใจอย่างมาก ส่วนนึงอาจเพราะคาดหวังไว้สูงเนื่องจากมันหน้าตาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 01:19:56 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:32:51 »
เท่าที่ผมลองขับมาเป็นรุ่น Tech เจอขัดใจนิดๆ ตรงพวงมาลัยเบามากกกก
กับช่วงล่างไม่นุ่มนวลสมกับเป็น D-Segment มีแค่นี้
ความดีอื่นๆ (เช่นงานดีไซน์ทั้งภายนอก ภายใน, ออพชั่น, เติม e85ได้) ผมว่าเป็นจุดแข็งที่ชดเชยจุดอ่อนได้ มันถึงขายดี
แต่เชื่อว่าหลายคนที่ไม่พอใจมันน่าจะมาจากคุณภาพการประกอบของ Honda Th มากกว่า
ผมเองก็ดูรถ Honda มาหลายรุ่น การเก็บงานใต้เปลือกตัวถังห่างชั้นกับพี่โตพอควร
ใช้ City มา 3 คัน Jazz 1 คัน ภายในดังกุกกักๆๆๆ ทุกคัน
แถมเก็บเสียงดีเลิศจนนึกว่าตัวเองขับกระป๋องอยู่  :-X

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:13:10 »
คันที่บ้านผม2.0เรื่องเครื่องสั่นเกียร์สั่นนี่ไม่มีน่ะ แต่พวงมาลัยนี่เบาจริงเบาจนน่ากลัว และก็เรื่องที่ชวนเซ็งสุดคือเมมโมรี่ของเบาะคนขับที่กดได้บ้างไม่ได้บ้างอันนี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน คันอื่นเป็นเหมือนกันไหมครับ?

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 04:50:00 »
คันที่บ้านผม2.0เรื่องเครื่องสั่นเกียร์สั่นนี่ไม่มีน่ะ แต่พวงมาลัยนี่เบาจริงเบาจนน่ากลัว และก็เรื่องที่ชวนเซ็งสุดคือเมมโมรี่ของเบาะคนขับที่กดได้บ้างไม่ได้บ้างอันนี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน คันอื่นเป็นเหมือนกันไหมครับ?

เบาะผมก็เป็นครับพี่ แล้วแต่อารมณ์ของรถมัน

ส่วนปัญหาหลักๆของ G9 คือ คุณภาการขับขี่ล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:07:02 »
ผมมีอยู่ 2 คันใช้อยู่ก้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พวงมาลัยนี่ผมชอบมากๆขับแล้วลืมพวงมาลัยคันอื่นไปเลย ขับมันดีมากๆ มุดก้สนุกครับ เสียงก้อกแก้ก ของผมทั้ง 2 คันไม่มีนะครับ รุ่น 2.0 กับ ไฮบริด ถ้าจะมีอะไรที่ผมไม่ชอบก้แรงน้อยไปรุ่น 2.0 แค่นั้นอะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:07:10 »
มันให้กดเฉพาะตอนเข้าเกียร์pรึเปล่าครับteana j32ผมเป็นแบบนั้น
หรือว่าปุ่มมันไม่ดีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:13:47 »
มันให้กดเฉพาะตอนเข้าเกียร์pรึเปล่าครับteana j32ผมเป็นแบบนั้น
ตามนั้นครับ เมมได้ตลอดแต่เลือกได้เฉพาะเกียร์P

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:30:57 »
ผมมีอยู่ 2 คันใช้อยู่ก้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พวงมาลัยนี่ผมชอบมากๆขับแล้วลืมพวงมาลัยคันอื่นไปเลย ขับมันดีมากๆ มุดก้สนุกครับ เสียงก้อกแก้ก ของผมทั้ง 2 คันไม่มีนะครับ รุ่น 2.0 กับ ไฮบริด ถ้าจะมีอะไรที่ผมไม่ชอบก้แรงน้อยไปรุ่น 2.0 แค่นั้นอะครับ

ผมชอบพวงมาลัยเหมือนกัน คล่องดี ขับแล้วไม่ชอบพวงมาลัยรถคันอื่นไปเลย มุดสบายเหมือนขับรถเล็ก

ช่วงล่าง เอาจริงๆมันนุ่มกว่า Teana อีกนะ แต่จะรู้สึกเหมือนรถมีน้ำหนักเบา, แต่ก็มีอาการดีดให้พบเห็นอยู่บ้าง
การเกาะถนนก็โอเค มั่นใจ แนวเเน่นหนึบ ไม่ได้แตกต่างจากเพื่อนร่วมคลาส

การเก็บเสียงก็ไม่ได้แย่ สลับไปนั่ง Teana ก็ไม่ได้รู้สึกว่า รถคนละคลาส

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:51:21 »
...ผมเพิ่งรู้ว่า  คันนี้ เซ็ทช่วงล่างแบบสปอร์ต...กระด้างหน่อย ๆ ...แต่พวงมาลัยกลับเบาไป  คงรอให้เพิ่มขนาดหน้ายางมั้งครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:16:53 »

คัมรี่ ACV50 ของผมก็เป็นครับ กดได้เฉพาะตอนเกียร์ P  :)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:39:08 »

ผมชอบพวงมาลัยเหมือนกัน คล่องดี ขับแล้วไม่ชอบพวงมาลัยรถคันอื่นไปเลย มุดสบายเหมือนขับรถเล็ก

ช่วงล่าง เอาจริงๆมันนุ่มกว่า Teana อีกนะ แต่จะรู้สึกเหมือนรถมีน้ำหนักเบา, แต่ก็มีอาการดีดให้พบเห็นอยู่บ้าง
การเกาะถนนก็โอเค มั่นใจ แนวเเน่นหนึบ ไม่ได้แตกต่างจากเพื่อนร่วมคลาส

การเก็บเสียงก็ไม่ได้แย่ สลับไปนั่ง Teana ก็ไม่ได้รู้สึกว่า รถคนละคลาส
นั่นละฮะ ผมว่าแบบนั้นนะแต่ที่แน่ๆภายในอะคนละยุค เทียน่าภายในรถปี 2014+ แต่ดีไซน์นึกว่า 1995

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:52:19 »
คนรักขับรถคงไม่ชอบสมรรถนะมัน แต่ถ้านั่งในรถนานๆ แล้ว จะหลงมันได้

ภายในมันดีที่สุดเมื่อเทียบกับ ทีน่า แคมรี่ และทำให้หลายๆ คนมองข้ามเรื่องอื่นไป

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:06:17 »
แอบมาส่อง เห็น G9 นี่สวยมากเลยนะครับ ผมละชอบรุ่นนี้มันสวยดี แต่ถ้าให้เอาจริงๆคงเลือก Camry

อ่าว...นอกประเด็น 55555 แอบมาฟังความเห็นของผู้ใช้จริงๆครับ

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:13:54 »
ไม่ได้เป็นเจ้าของนะครับ แค่ไปลองขับมา ซึ่งคันที่ไปขับเป็นรถทดลองขับของศูนย์ เครื่อง 2.0 เจอดังนี้

1. ช่วงล่างมันเด้งๆ ไม่ได้เด้งแรงขนาดพวก PPV นะครับ แต่จากที่มันเป็น D-Seg คันใหญ่ผมมองว่ามันเด้งเกินไปในรถระดับนี้ แน่นอนว่าความกว้างขวางมันเยอะกว่าเพื่อน แต่กลับโดยสารไม่สบายเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
2. เครื่องสั่นมากๆ ทั้งตอนเข้าเกียร์ P, N หรือ D แล้วเหยียบเบรคค้าง(รถหยุดนิ่ง) สั่นแรงมากๆ ขนาดที่พักแขนตรงกลางยังรับรู้ถึงความสั่นสะเทือนได้ชัดเจน
3. พวงมาลัยเบาโหวง เบาจนน่ากลัว
4. เสียงก๊อกๆแก๊กๆ มาจากด้านหน้า และมาตลอดเวลาที่รถวิ่งทั้งความเร็วต่ำและสูง ยิ่งทำให้รู้สึกแย่ เปิดวิทยุฟังเพลงยังได้ยิน น่ารำคาญ

เทสช่วงสั้นๆไม่กี่นาที ไม่ประทับใจอย่างมาก ส่วนนึงอาจเพราะคาดหวังไว้สูงเนื่องจากมันหน้าตาดี

ตามนี้เลย เป็นช่วงเวลาที่รู้สึกแย่ที่สดในชีวิตที่ได้ครอบครองมัน ขับไปได้ 3000กว่าโล ปล่อยทิ้งอย่างไม่แยแส รับไม่ได้มากๆ กับรถ คราสนี้แต่ประกอบห่วยแตก ขับไปดังกุ๊กๆกิ๊กๆ  เครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้าทรง  พวงมาลัยเบาโครตๆ  พ่อแม่ผมมานั่งหลัง  หลังจากทานข้าวเสร็วถึงบ้านเวียนหัวอ๊วกแตกอ๊วกแตน
สรุปเลยนะ มันคือรถ D-segment ที่ย่ำแย่สุดๆ เสียใจหนักมากขาดทุน3แสนบาท ขายทิ้งไป   ปล.ผมยังไม่แก่นะ อายุ24  ปล.2 ที่ซื้อเพราะหน้าตามันล้วนๆ  ปล.3 ใครจะซื้อรถอะไรไปลองก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:20:57 »
ใช้G8. 2.0 ประจำวัน ทุกวัน. "หากG9 ดีกว่าG8"

ผมให้ผ่านครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:37:07 »
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ  ถ้าเจ้าของกระทู้อยากรู้อะไรมากกว่านี้  ปัณหาที่ว่ามาข้างต้นนี้คือแค่เริ่มต้นนะครับ เป็นบุคลิกของรถ G9 ยังมีปัณหาอีกมากมาย

ให้เข้าไปศึกษาได้ที่ เวป เซิด google เลยครับ แคคคอดG9คลับ  อ่านๆดูจะเห็นว่าคนขายทิ้งเยอะมาก ลองไปดูเวปขายรถจะเจอแอคคอดG9ขายเยอะมาก

เพราะเค้ารับไม่ได้กับการซื้อรถ D segment แต่ขับแล้วอารมณ์เหมือนขับ Eco car และผมก็เช่นกัน   

(ส่วนใหญ่คนในนั้นที่เค้าชอบจริงๆจะไม่ขายทิ้งแต่เค้าจะชอบพูดว่าซื้อมาจอดไว้เท่ห์ๆครับ :'( :'()

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:45:48 »
ตามนั้นครับ เมมได้ตลอดแต่เลือกได้เฉพาะเกียร์P

ไม่ครับ ของผมเกียร์pก็กดไม่ได้เลย เป็นบางครั้งบางคราว

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 11:12:22 »
ไม่ประทับใจแค่ช่วงล่างตึงตังเท่านั้นฃ
 นอกนั้นก็ดีนะสมราคา ภายในสวยลายไม้นี่สุดยอดเลยกลิ่นอายยุโรป ที่ชอบสุดก็มีพวงมาลัยนี่หละเบามุดง่าย ขับสบายไม่เหนื่อย 

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 11:15:58 »
ผมไม่รู้สึกอะไรกะรุ่นนี้นะ นอกจาก มันเหมือนเบาเกินจะเป็น D-Seg ในความคิดผม

แต่สมรรถนะอื่นๆ รูปลักษณ์ อัตราสิ้นเปลือง มันโดนใจคนไทยส่วนใหญ่ ไม่แปลกที่จะขายดีครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/